Cốt thuần gỗ - Làm lại từ đầu

archer

Đại Tá
Nhân đây, em biết em đang phải tìm cốt gì.

Anh em cho em tí chia sẻ về các cốt có form ngắn, thuần gỗ, mềm, ngọt, xịt. Dưới đây em xin lấy ví dụ 02 vợt để các bác đã từng trải nghiệm dễ so sánh:

1. YEO 5 (không phải YEO 7 ạ, cũng không phải YEO Carbon nhé)

2. BT 555

Cám ơn các bác giúp đỡ
Em thấy mấy cây Stiga đa số form ngắn đó, hồi chơi Infinity e thấy ngắn cũn.
Nếu a thích ngắn thì quả tình ko chơi đc mấy cốt DHS, toàn có cảm giác vợt dài ngoằng.
Ngoài ra "cảm giác" ngắn dài phụ thuộc vào độ cân bằng vợt, nếu vợt nặng đầu ta sẽ cảm giác nó "dài". "Dài" thì đòn nặng hơn, "ngắn" lại linh hoạt hơn.
Trình gà chia sẻ! :D

• Like
Reactions: w96

w96

Thượng Tá
Em thấy mấy cây Stiga đa số form ngắn đó, hồi chơi Infinity e thấy ngắn cũn.
Nếu a thích ngắn thì quả tình ko chơi đc mấy cốt DHS, toàn có cảm giác vợt dài ngoằng.
Ngoài ra "cảm giác" ngắn dài phụ thuộc vào độ cân bằng vợt, nếu vợt nặng đầu ta sẽ cảm giác nó "dài". "Dài" thì đòn nặng hơn, "ngắn" lại linh hoạt hơn.
Trình gà chia sẻ! :D
Thế thì hôm nào thử chơi BT 555, và YEO 5 đi, không phải vấn đề nặng hay nhẹ đâu, mà thực sự là vấn đề về form vợt đấy.

Chưa có cây nào có cảm giác form vợt giống YEO 5 trừ BT 555 :p Nhưng thực sự thì đúng là như vậy :eek::D

w96

Thượng Tá
Ngắn hay dài ?

Em vừa so BT 555 với Proloom, thật sự là ngoài cái cán dẹt hơn, các bác có thể nhìn thấy là chúng nó chả khác nhau cái gì, em để sát để các bác so sánh độ cong của các mang cá, chiều dài cán, và chiều dài tổng thể vợt

Các bác có ý kiến gì không ạ ?

Tại sao lại có cảm giác rất rõ rệt về form BT 555 ngắn hẳn so với Andro Proloom ?

archer

Đại Tá
View attachment 57052 Ngắn hay dài ?

Em vừa so BT 555 với Proloom, thật sự là ngoài cái cán dẹt hơn, các bác có thể nhìn thấy là chúng nó chả khác nhau cái gì, em để sát để các bác so sánh độ cong của các mang cá, chiều dài cán, và chiều dài tổng thể vợt

Các bác có ý kiến gì không ạ ?

Tại sao lại có cảm giác rất rõ rệt về form BT 555 ngắn hẳn so với Andro Proloom ?
Tại cái mang cá của Avalox nó làm rộng và sâu vào tay cầm đó

• Like
Reactions: w96

miziru

Thượng Tá
Xin phép anh w96. Em muốn mua cốt p700 used. Ai thanh lý thì pm em 0984496191. Lúc trước định lấy clipper cr. Xong đọc rv trên table tennis database thấy p700 hay hơn. P700 với pg7 có khác nhau nhiều ko ạ? Em đang chơi pg7 với h3(chợ)
Mình đã thử qua 2 cốt mà bạn đang có nhu cầu muốn so sánh, mình review theo chủ quan thôi nhé và cả 2 cùng kết hợp H3 market :
P700 nặng và cứng hơn pg7, tuy không nhiều lắm nhưng có thể cảm giác được.
Nếu "đòn ngắn" ( động tác ngắn ) thì P700 là lựa chọn tốt hơn, P700 có thế mạnh là đầm và xử lý bóng với lối chơi ôm bàn rất tốt, tuy vậy nếu bị rơi vào thế phải di chuyển ra tầm trung và xa bàn thì lại khá là "hiền" vì bóng đánh ra đều đều, ít có độ vọt tạo áp lực cho đối phương.
Với những ai "đòn dài" và yêu thích lối chơi linh hoạt hơn ( gần, xa bàn ) thì nên chọn pg7, ôm bàn bóng vẫn đủ độ sắc và điều khiển tốt, xa bàn chút thì đòn đánh vẫn có uy lực. Pg7 được mình đánh giá là đa năng hơn p700 một chút.
So sánh mang tính chất hẹp ( chỉ giữa pg7 và p700 ) thì như vậy, nhưng cả 2 vẫn là những cốt vợt rất tốt cho tập luyện và thi đấu. Tùy sự kết hợp mút nữa sẽ khắc phục bớt yếu điểm.

w96

Thượng Tá
Thì đó là đặc trưng của cán Avalox đời cũ mà bác @w96 . Đời mới hơn không biết có sửa lại gì không, chứ em chán nhất cái thiết kế cán và mang cá của bọn này đới.
Thế mới đúng là

CON GÀ CỤC TÁC LÁ CHANH
CON LỢN ỦN ỈN MUA HÀNH CHO TÔI

Nếu đúng thực đây là cái khiến cho BT 555 tạo ra cảm giác vợt ngắn lại thì, này nhé,

CẤM SỬA LẠI, VÌ EM THÍCH LẮM LẮM RỒI CÁI FORM KIỂU MINICUPER ĐÓ, DRIFT PHÊ LÒI KÈN

Thực ra, đến khi chơi form ngắn của BT 555, em mới nhận ra là đòn em rất dài, thừa tay rất nhiều, nên khi gặp đựơc form tụt như kiểu YEO 5 và BT 555 thì lại hợp vô cùng, đặc biệt là các cú FH và BH trong tư thế bị ép, tay thừa, bị gắn vào lườn, bị ép vào bụng, khi đó, chỉ phần thừa của tay là thừa, nhưng với động tác dài, thì form vợt ngắn sẽ bổ khuyết cho phần thừa đó, thành ra cứ yên tâm mà đánh, bóng không bao giờ bị đập cạnh vợt, đầu vợt do thiếu không gian

HỢP QUÁ HỢP QUÁ :D:D:D

archer

Đại Tá
Thế mới đúng là

CON GÀ CỤC TÁC LÁ CHANH

Nếu đúng thực đây là cái khiến cho BT 555 tạo ra cảm giác vợt ngắn lại thì, này nhé,

CẤM SỬA LẠI, VÌ EM THÍCH LẮM LẮM RỒI CÁI FORM KIỂU MINICUPER ĐÓ, DRIFT PHÊ LÒI KÈN

Thực ra, đến khi chơi form ngắn của BT 555, em mới nhận ra là đòn em rất dài, thừa tay rất nhiều, nên khi gặp đựơc form tụt như kiểu YEO 5 và BT 555 thì lại hợp vô cùng, đặc biệt là các cú FH và BH trong tư thế bị ép, tay thừa, bị gắn vào lườn, bị ép vào bụng, khi đó, chỉ phần thừa của tay là thừa, nhưng với động tác dài, thì form vợt ngắn sẽ bổ khuyết cho phần thừa đó, thành ra cứ yên tâm mà đánh, bóng không bao giờ bị đập cạnh vợt, đầu vợt do thiếu không gian

Lạ nhỉ, thế quả là a chưa thử P700 rồi

miziru

Thượng Tá
Thế mới đúng là

CON GÀ CỤC TÁC LÁ CHANH

Cái em sửa không phải là mài mang cá hay bo phần cán cho thon, mang cá thì em chấp nhận được, vì kiểu cầm vợt của em chú trọng vào ngón cái và ngón trỏ thôi. Nhưng cái kiểu dẹt và vát ( độ dày cán dốc nhiều về phần đầu vợt) nhiều như avalox đời cũ làm em không thích thôi. Chính vì vậy cán cây p500 em làm lại dày hơn và không "dốc" mạnh như cán cũ. Độ dài cán cũ và mới hoàn toàn bằng nhau.

w96

Thượng Tá
Em đã tham khảo lại các thông số Hỏa Châu đưa ra, BT 555 là cây vợt có độ xịt cao nhất / ít nẩy nhất, kiểm soát cao nhất, hơn cả P500, nên em nghĩ em sẽ đi tìm một cây BT 555 hàng xịn

Bác @wikpt đã rất "thoáng mát" cho em mượn cây vợt của bác, thật là vô cùng biết ơn, nhưng nhìn vợt của bác mà xót của quá, hành hạ em nó thật vô cùng dã man, cạnh vợt thì bình thường, không phải là nhẹ tay nhưng nếu so với vết rạn ở cổ vợt thì đúng là ... không thể cầm lòng được :(

miziru

Thượng Tá
Em đã tham khảo lại các thông số Hỏa Châu đưa ra, BT 555 là cây vợt có độ xịt cao nhất / ít nẩy nhất, kiểm soát cao nhất, hơn cả P500, nên em nghĩ em sẽ đi tìm một cây BT 555 hàng xịn

Bác @wikpt đã rất "thoáng mát" cho em mượn cây vợt của bác, thật là vô cùng biết ơn, nhưng nhìn vợt của bác mà xót của quá, hành hạ em nó thật vô cùng dã man, cạnh vợt thì bình thường, không phải là nhẹ tay nhưng nếu so với vết rạn ở cổ vợt thì đúng là ... không thể cầm lòng được :(
Kiếm chiến đấu toàn như vậy thôi bác ạ, cây p500 của em cũng vậy. Hình như em chưa có nói p500 kiểm soát cao bao giờ, em chỉ khoái nó ở đặc điểm là khó đánh ( ban đầu) và đánh tầm xa bàn rất tốt thôi. Hiện giờ em vẫn chưa thấy Vis đánh tầm xa có uy lực hơn p500 của em ( ở bất cứ phương diện nào : xoáy, lực,dị bóng ).
Trải nghiệm qua vài cốt gỗ đời mới có, đời cũ có nhưng em vẫn thích những cái gỗ mà avalox đã tạo ra cách đây hàng 20 năm. Không phải là hoàn hảo, nhưng mỗi cây một vẻ, đều có những thế mạnh rất đặc trưng.
Chúc bác vui vẻ và lên bóng với bt555 . Lên được đẳng cấp cao hơn E nhớ về thăm em, chắc em không thoát nổi kiếp E non đâu bác ạ :p

w96

Thượng Tá
Kiếm chiến đấu toàn như vậy thôi bác ạ, cây p500 của em cũng vậy. Hình như em chưa có nói p500 kiểm soát cao bao giờ, em chỉ khoái nó ở đặc điểm là khó đánh ( ban đầu) và đánh tầm xa bàn rất tốt thôi. Hiện giờ em vẫn chưa thấy Vis đánh tầm xa có uy lực hơn p500 của em ( ở bất cứ phương diện nào : xoáy, lực,dị bóng ).
Trải nghiệm qua vài cốt gỗ đời mới có, đời cũ có nhưng em vẫn thích những cái gỗ mà avalox đã tạo ra cách đây hàng 20 năm. Không phải là hoàn hảo, nhưng mỗi cây một vẻ, đều có những thế mạnh rất đặc trưng.
Chúc bác vui vẻ và lên bóng với bt555 . Lên được đẳng cấp cao hơn E nhớ về thăm em, chắc em không thoát nổi kiếp E non đâu bác ạ :p
Em cũng đang VƯỢT VŨ MÔN E đây :D:D:D:D:D:D:D

miziru

Thượng Tá
Em xem lại kết cấu gỗ của BT555 cụ thể là như sau :
Avalox BT555 : limba - spruce - ayous - spruce - limba . Và bây giờ em hiểu tại sao bác lại "Bồ kết" như vậy.
Kết cấu chỉ khác p500 ở lớp ngoài thay bằng koto cứng là limba mềm và tạo xoáy mạnh. Lõi ayous đàn hồi cho độ vọt bóng cao ở tầm xa bàn. Đệm spruce cứng nhưng không phải là quá cứng, ứng dụng làm đàn ghita mà quá cứng chắc không được ( có lẽ để hỗ trợ cho tổng thể cốt không quá mềm yếu).
Dù chưa thử bao giờ nhưng em dự đoán BT555 xử lý bóng gần bàn tốt hơn p500 với limba ở ngoài. Nhưng khi xa bàn thì vẫn có độ nguy hiểm với lõi ayous độ "búng" cao tạo độ vọt cho bóng.
Với kết cấu thế này chắc em nó cũng khá là "rung ring" đúng không bác @w96?

Bình luận từ Facebook