Cốt thuần gỗ - Làm lại từ đầu

gaumeo

Đại Tá
Không chơi PG, nếu chơi PG thì đánh LONG không phải là ngon hơn à ?
Bác mua cây dán sẵn của butter, loại All, về bóc 2 mặt đi, dùng giấy giáp mịn đánh lại mặt chút rồi dán H3 và Ten05 của bác vào. Em đảm bảo đủ loại cảm giác luôn, lại rất ngọt nữa.
Để ý cân vợt bác nhé. Em mua 2 cái, về bóc mặt đi, 1 cái 84g, 1 cái 97g

w96

Thượng Tá
Cùng hãng, cùng dòng, tại sao lại phải làm vợt chất lượng tương tự mà giá rẻ, đằng nào cũng trả phí Thương hiệu rồi mà, nên khó tin lắm

w96

Thượng Tá
Bác mua cây dán sẵn của butter, loại All, về bóc 2 mặt đi, dùng giấy giáp mịn đánh lại mặt chút rồi dán H3 và Ten05 của bác vào. Em đảm bảo đủ loại cảm giác luôn, lại rất ngọt nữa.
Để ý cân vợt bác nhé. Em mua 2 cái, về bóc mặt đi, 1 cái 84g, 1 cái 97g
Cốt gì mà tận 97gr hả bác, nghe đã bắt đầu mê rồi đấy

w96

Thượng Tá
Hôm nay ngồi nói chuyện với anh Sơn Tàu, trình hơn mình một chút, đã từng chơi bóng bàn phong trào ở Tàu, anh nhận xét, em cú BH có rồi, dẻo rồi, nhưng cầm vợt thế thì bí lắm, vì mạnh thì có mạnh, nhưng thiếu linh hoạt, xoay sở kém, dễ bị phản công chết yểu, nên cầm ngắn lại một chút.

Tiếp thu ý kiến, có vẻ đánh đều hơn, thủ tốt hơn, cắt thì hơi gượng gạo, nhưng bỏ và thả thì chuẩn hơn, đỡ bị chậm, bị lạc nhiều

Bây giờ bắt đầu lại phải nghiên cứu lại jeu BH của ZJK, nó đánh thế nào, nó thủ thế nào, tay cầm thế nào, để tiếp xúc lại mọi thứ từ đầu, chơi cũng mệt ghê

gaumeo

Đại Tá
Hôm nay ngồi nói chuyện với anh Sơn Tàu, trình hơn mình một chút, đã từng chơi bóng bàn phong trào ở Tàu, anh nhận xét, em cú BH có rồi, dẻo rồi, nhưng cầm vợt thế thì bí lắm, vì mạnh thì có mạnh, nhưng thiếu linh hoạt, xoay sở kém, dễ bị phản công chết yểu, nên cầm ngắn lại một chút.

Tiếp thu ý kiến, có vẻ đánh đều hơn, thủ tốt hơn, cắt thì hơi gượng gạo, nhưng bỏ và thả thì chuẩn hơn, đỡ bị chậm, bị lạc nhiều

Bây giờ bắt đầu lại phải nghiên cứu lại jeu BH của ZJK, nó đánh thế nào, nó thủ thế nào, tay cầm thế nào, để tiếp xúc lại mọi thứ từ đầu, chơi cũng mệt ghê
Nghề chơi cũng lắm công phu bác nhỉ

• Like
Reactions: w96

729-w6-729

Trung Uý

cầm ngắn lại là cầm xa mang cá 1 chút phải không bác

• Like

firi06

Đại Uý

Em chuyển qua chơi cán ST xem có linh hoạt hơn ko

• Like

w96

Thượng Tá
cầm ngắn lại là cầm xa mang cá 1 chút phải không bác
Trước em cầm cuối cán, tức là cán gần như không thò ra ngoài tay, phần cuối cán rơi vào đệm thịt gần cổ tay. Cách cầm này phát huy tối đa lực đánh, cảm nhận của tay đối với vợt và bóng trong từng cú đánh. Tuy vậy, nhược điểm rất lớn của cách cầm này lại là khả năng xoay xở giữa BH và FH, cũng như khả năng tăng xoáy phòng thủ phản công của BH, FH đánh mạnh, nhưng tính toán khoảng cách phải cực chuẩn xác, và phải lựa đà tốt, chỉ hơi chậm, nhanh đều dẫn đến trượt bóng

Do vậy, em đành phải sửa lại một chút, là cầm dịch vào trong, để cán thừa ra ngoài cổ tay một chút, nó là cách cầm trung gian giữa ZJK (cầm hoàn toàn cuối cán) và ML (cầm sát vào mang cá), hạn chế các nhược điểm của cách ZJK và cũng giảm ưu thế của nó, chỉ để đổi lại

1. Tính linh họat khi xoay chuyển BH và FH
2. Tăng xoáy BH tốt hơn, vợt không bị ép ngửa

w96

Thượng Tá
Em chuyển qua chơi cán ST xem có linh hoạt hơn ko
Nó là vị trí cầm tay trên cán anh ạ, ST với FL em chơi như nhau, chả thấy khác nhiều, nói chung là không ảnh hưởng đến cú đánh dù cán kiểu gì, chỉ không chơi AN thôi anh ạ

hnacud

Trung Uý
Nó là vị trí cầm tay trên cán anh ạ, ST với FL em chơi như nhau, chả thấy khác nhiều, nói chung là không ảnh hưởng đến cú đánh dù cán kiểu gì, chỉ không chơi AN thôi anh ạ
AN cầm sướng mà bác. Em cần AN thấy chắc tay vì phần giữa cán nó phình ra (có lẽ AN hợp với bàn tay to). :D

• Like

Tenor_Battrai

Binh Nhất
Đang rảnh rang mát trời em xin phép tham luận dài dòng về cốt một chút. Đó là đào sâu vào ưu nhược và lựa chọn gỗ hay sợi.

Nếu ae đã ham mê và có lúc nào đó trước mặt có 1 đống cốt và trái bóng để thử, ví dụ đến nhà bác Hùng Ca hay đến shop, đến ae nào sưu tầm nhiều cốt, sẽ nhận thấy điều e có dịp thấy: tâng bóng bằng cái cốt chưa dán mút, cốt gỗ đa phần cho cảm giác bóng rõ và trung thực ở Sweetspot nhỏ thôi, gần giữa cốt, còn cốt có trợ lực vùng đó rộng hơn. Cốt gỗ, bóng tâng ở rìa cốt gần như tâng vào miếng gỗ dán, mất lực và khô, xịt, trong khi cốt trợ lực, tâng ra rìa vẫn nảy tưng. Sweetspot rộng, đây cũng chính là tiêu chí NSX nhắm tới khi phát triển dòng cốt sợi. Điều này cho ta cái lợi, và dĩ nhiên, cái hại.

Cái lợi là trong cú đánh, nếu trình ta chưa cao thì chạm bóng ít chuẩn vào điểm G - điểm có cảm giác bóng tốt nhất đồng thời hiệu quả cú đánh chuẩn nhất - thì bóng vào G hay lệch, ta vẫn có CẢM GIÁC đều, đầy, đầm. Trong khi thuần gỗ chỉ lệch G là ta có cảm giác xấu. Ngoài ra do tính chất trợ lực, cốt sợi vẫn đẩy quả bóng đi tạm ổn nếu lệch G, còn gỗ thì lệch G dễ hỏng.

Nhưng, dù sao, xét về độ chuẩn và hiệu quả, bóng lệch G bao giờ đi cũng chệch choạc so với ý đồ, và ăn may 50/50. Trên khía cạnh kĩ thuật, theo quan điểm của em, đó là FAIL!

Khi chơi cốt gỗ, lệch là FAIL, yếu là thiếu lực, do đó thúc đẩy ta phát triển cảm giác, kĩ năng, kĩ thuật để đánh chính xác hơn, phát lực tốt hơn, tiếp xúc bóng chuẩn hơn. Ngoài ra với tốc độ chậm, những kĩ thuật đòi hỏi mềm, khéo như chặn tụt, đặt điểm, moi xoáy, có chỗ mà phát triển và ứng dụng. Tốc độ trận đấu cũng được giãn rộng "quãng", ae muốn chậm thì có chậm, muốn đẩy nhanh thì đẩy nhanh, thuận lợi cho cả đấu pháp lẫn trải nghiệm, tự sửa.

Nếu ae băn khoăn: thuận lợi thế thì ai chả lên trình, nhưng lên thế chậm, sao ko tập bằng trợ lực, khó kiểm soát hơn mà kiểm soát được mới càng giỏi chứ sao, lại giật mất bóng nữa! Thế thì e cho là cái lý này nghe qua có lý nhưng lại ngụy biện và sai trong thực tế. Con người có giới hạn thể chất và độ nhạy nhất định, không thể bảo người ta luyện tập độ nhanh nhạy bằng cách đi né đạn. Trình độ Ma Long lúc xài Violin hẳn vẫn chấp VNT 3-4 bóng là chuyện thường, cho đến nay, qua hơn 10 năm, đã đạt đỉnh cao nhất và chắc là sắp xuống, cậu ấy mới lần đầu tiên dùng cốt sợi, mà em cho là một thủ thuật kinh doanh của DHS chứ ko hơn, thì cớ sao trình E-F của ta lại cứ chăm chăm xem VĐTG hiện đang xài sợi gì để mua??? Cái tiến trình nâng kĩ thuật tương quan liên đới đến việc đổi cốt của Long hẳn có lí do rất chính đáng và khoa học, hợp lí.

Trở lại với cốt sợi. Công nghệ mà các HÃNG THỂ THAO phát triển, là để TĂNG DOANH THU, chứ không phải để TĂNG TRÌNH ĐỘ cho người chơi. Tức là, đó là 2 mảng tách biệt. Mảng tăng trình độ, họ dành cho cầu thủ họ tài trợ. Và với thị trường, họ cần tăng doanh thu. Cái thị trường, tức là đa số người chơi nghiệp dư, ăn theo, nuôi hãng, muốn có lại là thứ hết sức thường tình, dễ hiểu, và mông muội, là: tốn ít công sức tập luyện nhất nhưng đánh VĐTG! Chả khác gì các khóa học Làm giàu ko khó cho các trẻ trâu đa cấp nộp tiền đi học, trong đó có nhõn 1 kẻ làm giàu ko khó, là kẻ tổ chức khóa học!

Vậy thì các hãng thể thao làm gì? Tạo ra cốt vợt đánh sai cũng vào bàn, đánh nhẹ cũng mất bóng, đánh kém nhưng có cảm giác đánh cực chuẩn! Và quảng cáo, và PR, và thương hiệu, và tên các nhà VĐ, và công nghệ, và Super, và vẻ hào nhoáng đẹp đẽ của cốt vợt.

Và các con chiên, con zời, hỡi đám đông tội nghiệp lười biếng tham lam và ảo tưởng, tất nhiên đám đông vẫn luôn là vậy, mỗi con cừu hãy góp 1 chút lông nhỏ thôi, NXS ta sẽ gom được núi len khổng lồ! Các cừu hãy cầm cốt trong tay và cảm nhận khí huyết của Nhà vô địch đang rần rật chảy trong huyết quản, còn NSX sẽ vi vu du thuyền gái đẹp, sơn hào hải vị, thảnh thơi để nghĩ ra trò mới cho tâm trí lũ cừu trong chuồng luôn được định hướng chứ ko nên lăn tăn. Vì những con cừu lăn tăn là những con cừu lông xoăn! :D
À đính chính chút: có 1 time ngắn Long dùng cốt sợi ALC: TMB SPR, Long I, TMB ALC. Chắc lúc đó đang loạn đao và đăng topic "Dừng lại với TMB..."
Bài viết rất hay, có sự phân tích kỹ, đưa ra những dẫn chứng cụ thể dễ liên tưởng. Thanks bác.

Hoangvietmta

Trung Sỹ
Xin phép anh w96. Em muốn mua cốt p700 used. Ai thanh lý thì pm em 0984496191. Lúc trước định lấy clipper cr. Xong đọc rv trên table tennis database thấy p700 hay hơn. P700 với pg7 có khác nhau nhiều ko ạ? Em đang chơi pg7 với h3(chợ)

• Like

w96

Thượng Tá
Bác @wikpt ơi, BT 555 chơi sướng quá, đúng là vợt cực kỳ hợp với em, em đòn dài, chuyên phải tránh vợt và bàn, vợt ngắn, form tụt, em đánh mà múa không sợ cạnh bàn, mặt bàn gì cả, moi móc, giật cú 1 an toàn vô đối, kê chặn tuyệt đối sướng, quá ưng.:D

Chống chỉ định: bác nào đòn ngắn không nên chơi :p

w96

Thượng Tá
Nhân đây, em biết em đang phải tìm cốt gì.

Anh em cho em tí chia sẻ về các cốt có form ngắn, thuần gỗ, mềm, ngọt, xịt. Dưới đây em xin lấy ví dụ 02 vợt để các bác đã từng trải nghiệm dễ so sánh:

1. YEO 5 (không phải YEO 7 ạ, cũng không phải YEO Carbon nhé)

2. BT 555

Cám ơn các bác giúp đỡ

firi06

Đại Uý
Bác @wikpt ơi, BT 555 chơi sướng quá, đúng là vợt cực kỳ hợp với em, em đòn dài, chuyên phải tránh vợt và bàn, vợt ngắn, form tụt, em đánh mà múa không sợ cạnh bàn, mặt bàn gì cả, moi móc, giật cú 1 an toàn vô đối, kê chặn tuyệt đối sướng, quá ưng.:D

Chống chỉ định: bác nào đòn ngắn không nên chơi :p
Thế có định gắn bó trọn đời với e nó ko? ;)

• Like

nvdu574

Thượng Tá
Trước em cầm cuối cán, tức là cán gần như không thò ra ngoài tay, phần cuối cán rơi vào đệm thịt gần cổ tay. Cách cầm này phát huy tối đa lực đánh, cảm nhận của tay đối với vợt và bóng trong từng cú đánh. Tuy vậy, nhược điểm rất lớn của cách cầm này lại là khả năng xoay xở giữa BH và FH, cũng như khả năng tăng xoáy phòng thủ phản công của BH, FH đánh mạnh, nhưng tính toán khoảng cách phải cực chuẩn xác, và phải lựa đà tốt, chỉ hơi chậm, nhanh đều dẫn đến trượt bóng

Do vậy, em đành phải sửa lại một chút, là cầm dịch vào trong, để cán thừa ra ngoài cổ tay một chút, nó là cách cầm trung gian giữa ZJK (cầm hoàn toàn cuối cán) và ML (cầm sát vào mang cá), hạn chế các nhược điểm của cách ZJK và cũng giảm ưu thế của nó, chỉ để đổi lại

1. Tính linh họat khi xoay chuyển BH và FH
2. Tăng xoáy BH tốt hơn, vợt không bị ép ngửa
Cầm vợt ng ta gọi kà cầm sâu và cầm nông
Cầm sâu mang cá chạm hổ khẩu. Cack nay phát lực dê vì góc độ ổn định trong quá trình đánh. Tuy nhiên khó xoay sơ hon
Cầm nông thì ngc kại
Ngoai ra ng ta phan theo kiểu đánh như kiểu câm vơt đập vụt....

w96

Thượng Tá
Thế có định gắn bó trọn đời với e nó ko? ;)
Chưa biết anh ạ, thấy cái form nó hợp đã, do form hợp, nên dễ chơi hơn, cảm giác nó cũng ngọt hơn, vào chậm các cú bỏ nhỏ, đẩy xa không bị thừa tay, vẫn đủ đánh và gạt, thành ra thấy khá phấn khích :)

Một phần rút kinh nghiệm góc đứng, trước em đứng khoảng 30 độ, hôm qua được chú Lân bên Trảm Phong góp ý, mày di chuyển ngang rất tốt, nhưng di chuyển vào ra kém quá, thành ra khi bị bắt di chuyển là đánh bóng rất chuệch choạc, nên về đêm qua ngồi nghiền ngẫm video trên Youtube, thấy góc đứng của mình đúng là thiên về di chuyển ngang nhiều thật, vì góc đứng so với cạnh bàn chỉ khoảng 30 độ, sợ còn ít hơn, nên di chuyển dọc sẽ rất khó, hoặc chậm, các cú ngắn hoặc dài quá đều khó đánh, không có chân, dễ hỏng. Quan sát lại, thấy chúng nó đứng toàn gần khoảng 45 độ, ít khi bị ép BH, nếu ép sẽ chấp nhận đè quả 1, rồi mới lùi BH, còn FH thì thoải mái, cứu bóng khá ưu việt, nên hôm nay em đổi góc đứng, gần 45 độ so với cạnh cuối, di chuyển cải thiện tốt

Nhưng em nghĩ là phần lớn do vợt, mà thực tế là form vợt, không phải chú ý né bàn, nên tự tin và có nhiều khoảng không chơi bóng hơn:D

Bình luận từ Facebook