Cốt thuần gỗ - Làm lại từ đầu

w96

Thượng Tá
Xin lỗi các anh chị em trên diễn đàn, đã có một box có tên là " Cốt thuần gỗ, tại sao không ? " Tại sao em vẫn lập ra topic này, phải chăng là một kiểu làm thương hiệu.

Bác chủ topic lập topic hình như để anh em giao lưu, nhưng lại không có định hướng về topic, để mọi người chia sẻ theo cùng một hướng, vì vậy, topic trở thành đa chiều theo hướng không nói lên cái hay cái đẹp của dòng cốt này, khiến mọi người thật khó bắt đầu một ý tưởng, ý kiến của mình, mà thường xa vào bàn luận những cái ngoài lề, không thực chất của dòng cốt thuần gỗ

Tại sao em không tiếp tục box, mà lại mở topic khác, bởi vì, hiện tại, box đã đến trang 7, với rất nhiều ý kiến, nhưng không ai làm thấu đáo các ý kiến, mà thường đưa ý kiến khá bàng quan vào, nếu em bắt đầu, thì cũng không biết phải bắt đầu từ đâu, chả nhẽ một mình em nói chuyện với tất cả mọi người về tất cả vấn đề, thế thì ... em cũng không đủ trình độ, vì em cũng gà, gà hơn các bác.

Thực chất, cũng chỉ vì ham mê, nên muốn mở 1 topic để mọi người đã hiểu, đang dùng và sẽ dùng cốt thuần gỗ để cùng nhau tìm hiểu

Những cây cốt thuần gỗ hay, những đặc điểm nổi trội của cốt thuần gỗ, những lý do lại sử dụng cốt thuần gỗ, những cảm xúc về cốt thuần gỗ, những điều cần tránh khi sử dụng cốt thuần gỗ.

Đến giờ, em đang rất gà, nên mới chỉ nghĩ được thế, rất mong mọi người chia sẻ thêm để em và các anh em đam mê khác được mở rộng tầm mắt, có điều kiện trau dồi kiến thức, vững vàng trong khi tập luyện với dòng cốt thuần gỗ.

Cảm nhận đầu tiên, với bản chất nông dân cực rõ, mỗi cây cốt thuần gỗ, đều đem lại một cảm giác gì đó rất chất, rất mộc mạc, nhưng chất, như khi ta đi qua phố gặp nắng xiên, như đi giữa Quảng Trị mà nghe cỏ non, như đêm ba mươi nghe Còn ta với nồng nàn, như khi buồn được ngồi yên nghe Trịnh, ...

Lời mở đầu nghe hơi sến, nhưng đam mê, nên nhiều khi có hơi mê muội tí.:p

w96

Thượng Tá
Em bắt đầu từ TMB ZLF, sau đó là hàng lọat các cốt khác, đều sợi, đã có, và có thể là lại sẽ, chơi VIS.

Nhưng nghe lời @Dũng Cửu về bản chất của các cốt vợt, cảm giác bóng quan trọng hơn vũ khí, cái độ nhậy bóng quan trọng hơn kinh nghiệm, ... nên em, dù đã dự định từ lâu, nay đã chuyển sang chơi cốt thuần gỗ.

Em mua được 02 cây thuần gỗ là Proloom nội địa Nhật và Ludeak Power của @Red Arc như hình ạ:oops::oops::oops::oops::oops:

Hôm nay em có dán H3 Market 42 độ và Ten 64 SP vào chơi thử, đúng là một sự khởi đầu mới.:D

Thực ra, khi mới chơi, với cái tay cứng, với cái chân khoèo, và cái đầu đầy những lo sợ, sợ không trúng vợt, sợ xoáy, sợ đập vào bàn, sợ ... thì em, chắc cũng giống mọi người, chả biết trong tay mình cầm cái gì, SZLC hay ZLC hay ALC hay thuần gỗ chắc cũng giống nhau, vì nó đều đơn giản là một miếng gỗ đánh bóng. Khi đã biết chơi một chút, như hiện tại, biết đánh BH, FH một tí, động tác có gọi là gần đúng, lực có gọi là có chút, biết phán đoán, biết di chuyển, biết trả xoáy, biết bỏ lỏng, biết đẩy chuội, thì anh em ta mới cảm nhận được ... 5%, à, cái trong tay ta gọi là cái vợt, cái thì nẩy, cái thì xịt, cái thì nhanh, cái thì chậm :po_O

Khi đã có khả năng 99% là bóng đập vào vợt, ta mới mất đi cảm giác sợ trượt bóng, chính vì vậy, lúc đó, ta mới bắt đầu quan tâm đến chuyện đánh bóng vào bàn thế nào. Cốt nào cũng đánh được vào bàn, nhưng có cốt làm bóng cao lên 50cm, có cốt làm bóng nhẹ như thổi bông sang, lại có cốt làm bóng bay như tên bắn, khi đó, chuyện cốt làm được cái gì thật quan trọng hết sức. Đó là lúc ta nghĩ đến trình, E cố lên D, D cố lên C, rồi cố thế nào để khi vào CLB, mọi ngừơi cứ chỗ này kéo, chỗ kia xin, làm với anh một séc, anh mời mày uống nước ,...

Có lần đã nghe @Dũng Cửu tổng kết về các loại trình diễn đàn, đơn giản nhưng đúng, mộc mạc nhưng thẳng vào vấn đề, em chỉ nhớ
E là có khả năng đánh an toàn và nhiều bóng vào bàn, khi đạt đến trình độ đó rồi thì tự nhiên sẽ thành D non. (còn mấy định nghĩa kia chắc phải nhờ @Dũng Cửu nói lại hộ).

Thì ra là thế, muốn thoát E thì phải đánh được nhiều, an toàn nhất. Mà muốn làm thế, thì phải kiểm soát được tốc độ bóng đến, nhanh quá không sợ bung, chậm quá không sợ rúc, sang trái không phải né, sang phải có thể bạt, giật, ... nên chả có gì hoàn hảo hơn CỐT THUẦN GỖ:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Last edited:

w96

Thượng Tá
NA nghe bảo xịt gấp 4 lần proloom
Em chơi NA từ lâu, sau TMB ZLF, nên sợ không chính xác, NA mềm hơn Proloom, nhưng xịt thì Proloom em nghĩ tương đương, hơn nữa, Proloom rung hơn NA nhiều đấy ạ.

NA cho cảm giác thuần gỗ tốt hơn, cắn xoáy hơn Proloom, vì dù sao, trong Proloom vẫn còn NDF (thank @archer ), một loại sợi gỗ được gia công, nhưng có tác dụng tăng cường cảm giác bóng ạ

Last edited:

archer

Đại Tá
Xin lỗi các anh chị em trên diễn đàn, đã có một box có tên là " Cốt thuần gỗ, tại sao không ? " Tại sao em vẫn lập ra topic này, phải chăng là một kiểu làm thương hiệu.

Bác chủ topic lập topic hình như để anh em giao lưu, nhưng lại không có định hướng về topic, để mọi người chia sẻ theo cùng một hướng, vì vậy, topic trở thành đa chiều theo hướng không nói lên cái hay cái đẹp của dòng cốt này, khiến mọi người thật khó bắt đầu một ý tưởng, ý kiến của mình, mà thường xa vào bàn luận những cái ngoài lề, không thực chất của dòng cốt thuần gỗ

Tại sao em không tiếp tục box, mà lại mở topic khác, bởi vì, hiện tại, box đã đến trang 7, với rất nhiều ý kiến, nhưng không ai làm thấu đáo các ý kiến, mà thường đưa ý kiến khá bàng quan vào, nếu em bắt đầu, thì cũng không biết phải bắt đầu từ đâu, chả nhẽ một mình em nói chuyện với tất cả mọi người về tất cả vấn đề, thế thì ... em cũng không đủ trình độ, vì em cũng gà, gà hơn các bác.

Thực chất, cũng chỉ vì ham mê, nên muốn mở 1 topic để mọi người đã hiểu, đang dùng và sẽ dùng cốt thuần gỗ để cùng nhau tìm hiểu

Những cây cốt thuần gỗ hay, những đặc điểm nổi trội của cốt thuần gỗ, những lý do lại sử dụng cốt thuần gỗ, những cảm xúc về cốt thuần gỗ, những điều cần tránh khi sử dụng cốt thuần gỗ.

Đến giờ, em đang rất gà, nên mới chỉ nghĩ được thế, rất mong mọi người chia sẻ thêm để em và các anh em đam mê khác được mở rộng tầm mắt, có điều kiện trau dồi kiến thức, vững vàng trong khi tập luyện với dòng cốt thuần gỗ.

Cảm nhận đầu tiên, với bản chất nông dân cực rõ, mỗi cây cốt thuần gỗ, đều đem lại một cảm giác gì đó rất chất, rất mộc mạc, nhưng chất, như khi ta đi qua phố gặp nắng xiên, như đi giữa Quảng Trị mà nghe cỏ non, như đêm ba mươi nghe Còn ta với nồng nàn, như khi buồn được ngồi yên nghe Trịnh, ...

Lời mở đầu nghe hơi sến, nhưng đam mê, nên nhiều khi có hơi mê muội tí.:p
U absolutely are the last romantic creature in this universe!!!
Sr cụ e phải dùng TA mới tải đúng cảm xúc :D

• Like
Reactions: w96

iso9000

Thượng Tá
Mai mua cốt thuần gỗ đánh thử xem có giống như lúc buồn ngồi nghe nhạc Trịnh ko, cơ mà mình thích nghe Chế Linh hơn.

• Like
Reactions: w96

VR46

Đại Tá
Em chơi NA từ lâu, sau TMB ZLF, nên sợ không chính xác, NA mềm hơn Proloom, nhưng xịt thì Proloom em nghĩ tương đương, hơn nữa, Proloom rung hơn NA nhiều đấy ạ.
Nếu thực sự thích "rung" thì mua cái này gắn vào cây NA hoặc Violong thì vừa rung vừa đạt chuẩn hơn 95gr. Một công đôi việc. Hy vọng sớm diện kiến cây Ku Rung

w96

Thượng Tá
Em bị cái sức trâu, đánh kiểu gì cũng toàn thừa, nên @Dũng Cửu tư vấn chuyển về cốt thuần gỗ.

Đúng là chuyên gia tư vấn sinh lý có khác, Proloom đem lại một cảm giác khô như ngói, rung bần bật, nhẹ (cốt VIS em chơi mới lên cân là 97.8gr đời K, mà cốt Proloom @Red Arc bảo chỉ khoảng 90gr, sợ còn nhẹ hơn), nhưng tất cả những gì @lamtq nói về FH phải có cảm giác nhấc quả bóng lên, @Dũng Cửu nói về BH phải ôm được quả bóng đều thấy, thế mới lạ.

Và quan trọng nhất là, kê không lo bung, đánh không lo bung, lực cứ táng tẹt ga, chỉ cần không rúc là được.

Em vốn đánh bằng lực, trước tìm cách đánh mạnh, giờ chỉ muốn dựa vào xoáy, nên hôm nay, bóng bay sang lừ lừ, nhưng thích đâu đặt đó (à, hơi bốc phét tí ạ, cách chỗ muốn đặt khoảng 20 cm, nhưng sang trái là trái, sang phải là phải, chứ không còn như trước muốn đánh vào trái họ nó lại sang phải :p:p:p:p:p:p). Thêm nữa, nhờ cốt thuần gỗ, em có thể đẩy chuội cực kỳ an toàn, chém đít bóng thẳng vào FH đội bạn, cho giật, còn các cú moi thì do cảm giác được bóng lăn vào mặt vợt, nên nhấc nhẹ là lên, không phải chổng mông lên moi nữa :confused::confused::confused::p:p:p:p:p:p:p

w96

Thượng Tá
Em nói sơ về những gì em trải nghiệm, nhưng LÝ THUYẾT CÓ TỐT THÌ THỰC HÀNH MỚI NHANH, nên em vẫn cứ làm tí dở hơi đã.

Khi cầm cốt thuần gỗ, việc đầu tiên là cảm giác thật tay, nó không chiều tay theo kiểu ZJK ALC, không dẻo dai như kiểu VIS, không đầm như Innerforce, nó đơn giản là một cảm giác ấm, êm và chắc tay. Khi bóng vào vợt, việc đưa vợt đỡ bóng gần như là dùng tay đỡ bóng, cảm giác nó rất thật, chậm, chắc, cắn thẳng vào lòng bàn tay. Nhưng quan trọng hơn, đó là cảm giác về lực, em có cảm giác về lực mình đưa ra rất rõ.

Và có cái thích nhất, đấy là cảm giác quả bóng đập vào cốt vợt, lún vào trong mút, khi ta phát lực, cảm giác đó rõ đến mức tạo cho mình cái cảm giác khi kéo vợt lên, là đang nhấc quả bóng lên, khi ôm ma sát, là đang miết cái vợt vào quả bóng (nghe ảo nhỉ, nhưng hình như đúng đấy ạ)

Một trong những tác dụng lớn của cốt thuần gỗ, theo @Dũng Cửu nói là điều tiết nhịp độ trận đấu, duy trì tốc độ thấp, phù hợp với anh em trình thấp như em, vì khi bóng sang, có thể nhận thấy tốc độ trả bóng và điểm rơi của cú trả rất rõ, chậm, an toàn và khá chính xác, kể cả các trường hợp bị giật mình, bóng không có tình trạng lao ra đến cả mét, đa số là sát bàn, nhiều thì khoảng 20-30 phân thôi ạ

w96

Thượng Tá
Proloom có sợi NDF, a xem lại đi. Thuần gỗ thì a D9 có lần cũng nói có mấy hãng tốt nhất: Stiga, Nittaku, Yasaka, DHS. Các hãng khác coi như tham khảo.
Hôm nay thử Proloom của ANDRO, vì @Dũng Cửu bảo nó siêu xịt, mai sẽ thử Ludeak Power của NITTAKU, nếu có điều kiện, sẽ nhờ em @tibhar_vn lấy thêm em Stratus, vì em đó bọn khoai Tây cũng khá khen

Bình luận từ Facebook