Xin hỏi về luật tung bóng.

Drhongson

Đại Tá
Ý mình là bên đỡ giao bóng có quyền ý kiến chứ bên giao bóng ko có cái quyền ấy .
Thực tế , nếu có trọng tài , nếu <<giao bóng ko tốt >> ví dụ ko tung đúng luật chẳng hạn là bị trọng tài xử thua liền chứ ko cho giao lại ( Tuấn Quỳnh từng bị thua 4,5 quả liền như vậy ).

hermesqn

Trung Uý
Tung bóng đụng nóc thì giao lại thôi chứ có j` đâu, chú Út cũng dẫn luật ra rồi kìa, mà mình gặp ai mà ăn thua như thế lần sau mình bye bye luôn :zingme14:. Thắng cũng chẳng zui zẻ gì. Nhất là đối với những bác "câu giờ", wanh' 1 trái cái chạy lung tung uống nước, lau mặt, nghỉ ngơi, xả hơi,... các kiểu :zingme12:

NTBB

Super Moderators
Tung bóng đụng nóc thì giao lại thôi chứ có j` đâu, chú Út cũng dẫn luật ra rồi kìa, mà mình gặp ai mà ăn thua như thế lần sau mình bye bye luôn :zingme14:. Thắng cũng chẳng zui zẻ gì. Nhất là đối với những bác "câu giờ", wanh' 1 trái cái chạy lung tung uống nước, lau mặt, nghỉ ngơi, xả hơi,... các kiểu :zingme12:

Vấn đề là ngay khi có Luật thì ace chúng ta cũng hiểu về Luật chưa thống nhất. Ở đây là trao đổi để hiểu đúng luật và áp dụng vào thực tế.

Khi chưa thống nhất về 1 tình huống cụ thể thì cả 2 bên đều có "quyền" bảo vệ cái "sự hiểu" luật của mình về tình huống đó. Tại sao lại tước đi quyện chính đáng đó của 1 bên. Còn trong trận đấu có trọng tài thì 2 bên phải tuân thủ phán quyết cuối cùng của trọng tài, dù là trọng tài "xóm" trong 1 trận đấu độ xì ting, vì cả 2 đã đồng ý tin tưởng giao cho "trọng tài" đó cầm cân nảy mực cho trận đấu đó rồi.

saigonfc.vn

Đại Uý

Ý MXV hỏi cho biết thôi mà - dân phong trào cũng cần biết chút chút nữa!!!

hermesqn

Trung Uý
Vấn đề là ngay khi có Luật thì ace chúng ta cũng hiểu về Luật chưa thống nhất. Ở đây là trao đổi để hiểu đúng luật và áp dụng vào thực tế.

Khi chưa thống nhất về 1 tình huống cụ thể thì cả 2 bên đều có "quyền" bảo vệ cái "sự hiểu" luật của mình về tình huống đó. Tại sao lại tước đi quyện chính đáng đó của 1 bên. Còn trong trận đấu có trọng tài thì 2 bên phải tuân thủ phán quyết cuối cùng của trọng tài, dù là trọng tài "xóm" trong 1 trận đấu độ xì ting, vì cả 2 đã đồng ý tin tưởng giao cho "trọng tài" đó cầm cân nảy mực cho trận đấu đó rồi.
Chú Út nói lúc nào cũng chuẩn, hehe

MaiXuanViet

Moderator

Cháu thắc mắc nhỏ thôi mà sao xôm tụ quá.Lần sau để có sự phán quyết công bằng có lẽ nên oánh 3 chai nước, 2 chai 2 người và 1 chai thuê trọng tài là ổn.hihi

NTBB

Super Moderators
Chú Út nói lúc nào cũng chuẩn, hehe

Chú cũng chỉ đang trao đổi cùng mọi người về tình huống mà bạn MXV đưa ra hỏi thôi - với "sự hiểu" của chú. Có thể chú hiểu chưa đúng, thế mới nói là nhờ bác Hung-hanoi tư vấn sẽ chính xác hơn.

NTBB

Super Moderators
Cháu thắc mắc nhỏ thôi mà sao xôm tụ quá.Lần sau để có sự phán quyết công bằng có lẽ nên oánh 3 chai nước, 2 chai 2 người và 1 chai thuê trọng tài là ổn.hihi

Những tình huống như thế này và những bàn luận về nó luôn là có ích Việt ạ. Chú cháu mình dù là chơi bóng phong trào, nhưng cố gắng tuân thủ luật của môn mình chơi thì vẫn tốt hơn - ít nhất là hiểu đúng đã. Còn trong thực tế, là giao lưu vui vẻ, tập cho ra mồ hôi, có độ tí xì ting xì tang thì chỉ để cho máu me và thêm vui thôi thì có thể sân siu hoặc cho qua theo kiểu " 2 bên cùng có lợi" (tức là đánh lại nếu 2 bên chưa thống nhất). Như thế mới gọi là giao lưu!

MaiXuanViet

Moderator
Những tình huống như thế này và những bàn luận về nó luôn là có ích Việt ạ. Chú cháu mình dù là chơi bóng phong trào, nhưng cố gắng tuân thủ luật của môn mình chơi thì vẫn tốt hơn - ít nhất là hiểu đúng đã. Còn trong thực tế, là giao lưu vui vẻ, tập cho ra mồ hôi, có độ tí xì ting xì tang thì chỉ để cho máu me và thêm vui thôi thì có thể sân siu hoặc cho qua theo kiểu " 2 bên cùng có lợi" (tức là đánh lại nếu 2 bên chưa thống nhất). Như thế mới gọi là giao lưu!

Đúng rồi chú. Cháu cũng chỉ thắc mắc về trường hợp này thôi. Vì dù sao mình cũng ko phải cố ý tung cho đụng nóc, chẳng qua là lỡ tay thôi. Nếu là cháu, thắng vì ăn 1 điểm lỡ tay như vậy của đối thủ cũng chẳng thấy vui vẻ gì. Thắng thua gì cũng phải 1 điểm đổi 1 giọt mồ hôi mới có lời chứ.hihi

Drhongson

Đại Tá
Cái rắc rối làm nhiều người khó hiểu là do các bản dịch luật bóng bàn có những chỗ dịch máy móc ,
có những câu văn phong tương đối khó hiểu (tùy theo ý hiểu biết của người dịch ).
Ở case này , theo mình thấy , nếu khi tung bóng thấy chạm đèn , MXV chủ động chụp bóng lại rồi giao lại quả ấy là ổn nhất (nhiều đấu thủ khác vẫn làm vậy ) , còn nếu Việt vẫn cho là bình thường và tiếp tục giao bóng thì nếu đối phương ko đồng ý thì Việt phải xin lỗi thôi , còn có tha lỗi hay ko thì tùy tính khí của bác kia , kk.

MaiXuanViet

Moderator
Cái rắc rối làm nhiều người khó hiểu là do các bản dịch luật bóng bàn có những chỗ dịch máy móc ,
có những câu văn phong tương đối khó hiểu (tùy theo ý hiểu biết của người dịch ).
Ở case này , theo mình thấy , nếu khi tung bóng thấy chạm đèn , MXV chủ động chụp bóng lại rồi giao lại quả ấy là ổn nhất (nhiều đấu thủ khác vẫn làm vậy ) , còn nếu Việt vẫn cho là bình thường và tiếp tục giao bóng thì nếu đối phương ko đồng ý thì Việt phải xin lỗi thôi , còn có tha lỗi hay ko thì tùy tính khí của bác kia , kk.

Đúng thật lúc đó bóng chạm đèn nhưng vì chạm khá nhẹ nên không bị lệch hướng, vì thế cháu mới nghĩ giao tiếp dc. 1 phần ko muốn chụp lại để khỏi làm đối thủ khó chịu vì chờ đợi. Chứ thật sự bóng tung lên ko chạm gì hết mình giao mới dễ, chứ chạm đèn rồi giao không thể 100% như ý muốn dc.hihi

son_canloc

Đại Tá
E rất nhất trí với a , tranh luận cũng là một cách học rất dể tiếp thu , e từng đề cập rất nhiều về các tình huống giả định + video ACE gửi lên , dựa vào các tình huống đó bình luận phân tích đấu pháp , kỷ chiến thuật ... để hiểu hơn về BB cơ bản nhưng rất tiếc không đc AE quan tâm . Mỗi người có một cách nhìn riêng , e rất muốn tiếp thu ý kiến dưới mọi góc độ bình luận nhưng không thấy ai chia sẻ
Cái chữ ký của em tồn tại đã khá lâu , và là điều em đang theo đuổi . Không biết có ai suy nghỉ giống em không ?

Last edited:

toannq

Trung Uý
Các bác cho em hỏi nếu mà tung bóng k may tung hơi lệch tí có được bắt bóng rồi giao lại k nhỉ,em thấy bên tennis thì cho không biết bóng bàn thì thế nào :zingme21:

lethanhtrung

Trung Sỹ
Em có vài ý kiến thế này ạ:
- Thứ nhất: Việc bạn MXV và đối thủ "cãi nhau" chỉ vì chưa thống nhất được với nhau một số vấn đề như phải có trọng tài điều khiển trận đấu, chưa thống nhất về cách hiểu luật bóng bàn, chưa thông cảm cho nhau vì đây chỉ là một trận đánh độ vui.
- Thứ hai: các bác (nhất là NTBB và Drhongson) cũng chưa thống nhất với nhau về cách hiểu Luật BB, nhưng theo em thì NTBB có sự hiểu chuẩn hơn.
- Thứ ba: các bác cần hiểu rõ các khái niệm: Giao bóng tốt, trả bóng tốt và bóng không được giao tốt, không được trả tốt do phạm luật hoặc do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;
- Các điều kiện gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ (cả hai bên giao bóng và trả giao bóng) có thể là: Giao bóng tung cao bóng chạm đèn, gió thổi bóng làm đổi hướng bóng, giao hoặc trả giao bóng bị trượt chân do dẫm phải nước (do vô tình đổ chai nước của ai đó chẳng hạn), bị người khác chạy qua ngáng chân, bị mất điện đột ngột...Theo em hiểu thì đây là các trường hợp Bóng đánh lại theo điểm 2.9.1.3 nói trên.
- Trường hợp của bạn MXV: nếu ngay lúc đó có trọng tài (hoặc không có trọng tài) thì cũng nên giao bóng lại, còn nếu đối thủ không cho giao lại mà bắt ăn điểm thì đúng là bắt bí nhau quá.Vấn đề là lúc đó chẳng bác nào hiểu luật nên cứ "tự xử", hì.
Tóm lại: nếu thực hiện đúng theo luật thì chẳng có điều gì khó giải quyết, vấn đề các bác có tuân thủ luật và có tinh thần xây dựng hay không mà thôi.

Last edited:

NTBB

Super Moderators

Mình rất nhất trí với Đr Sơn về chuyện trong Luật BB hiện nay của chúng ta có nhiều điều rất khó hiểu, không rõ ý, dễ hiểu theo 2, 3 cách khác nhau, thậm chí có thể có các điều mâu thuẫn với nhau. Lý do có thể là do khi dịch từ luật của quốc tế sang tiếng Việt, cách diễn đạt và sử dụng ngôn từ chưa thật phù hợp (cái này chính TT Hung-hanoi đã có lần đề cập đến). Mình dự định nếu có thời gian rảnh rỗi, ngâm cứu lại Luật BB hiện hành để tìm ra những đoạn "như thế" để ace mình cùng trao đổi để hiểu cho thống nhất. Khi chưa bị sập dd, bác Hung-hanoi có topic "một trăm tình huống..." rất hay, tiếc là ko còn nữa (huhu!!).

E rất nhất trí với a , tranh luận cũng là một cách học rất dể tiếp thu , e từng đề cập rất nhiều về các tình huống giả định + video ACE gửi lên , dựa vào các tình huống đó bình luận phân tích đấu pháp , kỷ chiến thuật ... để hiểu hơn về BB cơ bản nhưng rất tiếc không đc AE quan tâm . Mỗi người có một cách nhìn riêng , e rất muốn tiếp thu ý kiến dưới mọi góc độ bình luận nhưng không thấy ai chia sẻ
Cái chữ ký của em tồn tại đã khá lâu , và là điều em đang theo đuổi . Không biết có ai suy nghỉ giống em không ?

Mình ủng hộ 2 chân 2 tay "phương châm" chơi BB của Sơn-canloc. Và mình tin còn nhiều ace rất muốn vào trao đổi về mọi thứ về BB như Sơn (nhất là về kỹ chiến thuật, vũ khí, về cả luật thi đấu...) nhưng chắc do ace bận rộn lu bu kiếm xiền (để mua vũ khí, hihi!) nên ít vào comment thôi. Nhiều bạn trẻ vẫn vào hỏi về kỹ thuật đó thôi. Cứ phát huy Sơn ạ, sẽ có lợi cho cộng đồng, và cả cho bản thân mình. Nhiều khi một "câu hỏi vớ vẩn" của mình lại giúp - trước hết là cho mình - và sau là nhiều chiến hữa khác vỡ ra nhiều điều về môn chơi mà chúng ta đam mê. Riêng bản thân mình, mình không thích khi chơi mà lại bảo là "thế nào cũng được".

He He ! Đó là suy nghĩ của mình thôi, chứ mỗi người đều có quyền riêng của mỗi người, mình không dám có ý kiến. Còn "tư tưởng nhớn gặp nhau" thì đương nhiên là BIA:zingme61: roài ! (Ko thấy biểu tượng cụng bia đâu cả, tạm cụng ca phé vậy) Hi Hi !!!

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Em có vài ý kiến thế này ạ:
- Thứ nhất: Việc bạn MXV và đối thủ "cãi nhau" chỉ vì chưa thống nhất được với nhau một số vấn đề như phải có trọng tài điều khiển trận đấu, chưa thống nhất về cách hiểu luật bóng bàn, chưa thông cảm cho nhau vì đây chỉ là một trận đánh độ vui.
- Thứ hai: các bác (nhất là NTBB và Drhongson) cũng chưa thống nhất với nhau về cách hiểu Luật BB, nhưng theo em thì NTBB có sự hiểu chuẩn hơn.
- Thứ ba: các bác cần hiểu rõ các khái niệm: Giao bóng tốt, trả bóng tốt và bóng không được giao tốt, không được trả tốt do phạm luật hoặc do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;
- Các điều kiện gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ (cả hai bên giao bóng và trả giao bóng) có thể là: Giao bóng tung cao bóng chạm đèn, gió thổi bóng làm đổi hướng bóng, giao hoặc trả giao bóng bị trượt chân do dẫm phải nước (do vô tình đổ chai nước của ai đó chẳng hạn), bị người khác chạy qua ngáng chân, bị mất điện đột ngột...Theo em hiểu thì đây là các trường hợp Bóng đánh lại theo điểm 2.9.1.3 nói trên.
- Trường hợp của bạn MXV: nếu ngay lúc đó có trọng tài (hoặc không có trọng tài) thì cũng nên giao bóng lại, còn nếu đối thủ không cho giao lại mà bắt ăn điểm thì đúng là bắt bí nhau quá.Vấn đề là lúc đó chẳng bác nào hiểu luật nên cứ "tự xử", hì.
Tóm lại: nếu thực hiện đúng theo luật thì chẳng có điều gì khó giải quyết, vấn đề các bác có tuân thủ luật và có tinh thần xây dựng hay không mà thôi.
Bạn toàn xúi dại người ta TỰ XỬ , không biết có bao nhiêu người phải bỏ mạng vì 2 từ TỰ XỬ của bạn rùi đấy . Bóng bàn Tự xử nghe cũng đỡ , mình chứng kiến 2 người đánh BI A loại 16 bi kể cả Bi cái Tự xử rồi . Mở đầu là cảnh bom rơi đạn lạc , tiếp theo là giáp la cà hai người 2 kiếm ( cần Bi A ) khiếp khiếp ... khiếp quá

lethanhtrung

Trung Sỹ
Em đồng ý với các bác là khi đọc Luật Bb có nhiều chỗ khó hiểu do dịch thuật, nhưng về nguyên văn là phải dịch đúng...còn việc hiểu đến đâu đều do chúng ta thôi.Tất cả các loại Luật, các điều khoản, mục, điểm đều có ý nghĩa theo tính logic...để cho ngắn gọn chứ không phải cứ trình bày cụ thể chi tiết ra thì dài dòng, tốn giấy mực không cần thiết.Em lấy ví dụ như sau:
- Theo điểm 2.9.1.3 Nếu bóng không được giao tốt, hoặc trả lại tốt, hoặc không đúng luật do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;, chúng ta có thể hiểu:
1.Nếu bóng không được giao tốt do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;
2.Nếu bóng không được trả lại tốt do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;
3.Nếu bóng được giao không đúng luật do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;
4.Nếu bóng được được trả lại không đúng luật do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;

lethanhtrung

Trung Sỹ
Bạn toàn xúi dại người ta TỰ XỬ , không biết có bao nhiêu người phải bỏ mạng vì 2 từ TỰ XỬ của bạn rùi đấy . Bóng bàn Tự xử nghe cũng đỡ , mình chứng kiến 2 người đánh BI A loại 16 bi kể cả Bi cái Tự xử rồi . Mở đầu là cảnh bom rơi đạn lạc , tiếp theo là giáp la cà hai người 2 kiếm ( cần Bi A ) khiếp khiếp ... khiếp quá

Em không khuyên các bác chơi BB nên tự xử, mà ý em nói là bạn MXV và đối thủ không hiểu luật nên lúc đó các bác ấy đã tự xử với nhau rồi, bác hiểu sai ý em rồi.

Drhongson

Đại Tá
Mình thì nghĩ bạn Lethanhtrung đã phân tích đúng và rõ ràng các ý của luật .
Nhưng ở case cụ thể này , hai bên chấp nhận chơi trong khung cảnh cố định cụ thể này rồi thì phải chấp nhận đèn thấp , tường hẹp , vướng cột ... chứ không phải là tình huống phiền nhiễu cản trở vãng lai kiểu vướng người , cúp điện ...
Ở đây ta cứ thử diễn lại tiến trình pha bóng nhé , MXV tung bóng lên là bắt đầu pha bóng , bóng chạm đèn (là phát sinh lỗi do V gây ra ) , nếu MXV chủ động chụp bóng lại (là hành vi sửa lỗi) thì ok , nhưng V lại coi như bình thường và giao bóng tiếp (ko sửa lỗi ) nên bác kia mới có cớ bắt lỗi . Đấy là mình quay phim lại diễn tiến sự việc thôi , chứ chơi độ pepsi mà bác kia xử sự như thế thì cũng coi như là 1 cú đỉn tiên sinh rùi , lần sau ai mà dám rủ .

Bình luận từ Facebook