Xin hỏi về luật tung bóng.

MaiXuanViet

Moderator
Chiều nay em dính phải 1 trận cãi to trong lúc oánh độ...nước ngọt. Ở những điểm cuối nhạy cảm, em tung bóng lên nhưng xui quá tung hơi cao mà trần nhà lại thấp nên bóng va nhẹ vào bóng đèn rồi rớt xuống nhưng em vẫn giao bóng bình thường, đối thủ chụp bóng lại và bảo em thua điểm đó vì tung bóng đụng nóc? Cho em hỏi là luật có ghi chỗ này không nhỉ. Thua điểm đó hơi ức, bảo đánh lại điểm đó thì đối thủ cũng ko chịu.

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
Trong luật không biết có đoạn nào quy định tương tự vậy ko nhỉ, ví dụ như: Trong quá trình tung bóng vì lý do chạm vào gì gì đó hay gió thổi bất ngờ...chẳng hạn. Nói chung là quá trình tung bóng có vấn đề bất ngờ xảy ra với quả bóng thì sẽ xử thế nào nhỉ ?

docmaorg

Đại Tá
Tại vận động viên số 1 thế giới và top 50 thế giới cũng chẳng bao giờ tung đến 4m để giao bóng, nên lỗi của bạn là tung quá cao. :zingme14:

MaiXuanViet

Moderator
Tại vận động viên số 1 thế giới và top 50 thế giới cũng chẳng bao giờ tung đến 4m để giao bóng, nên lỗi của bạn là tung quá cao. :zingme14:

Trần nhà 4 mét nhưng em cao gần 1m8 rồi bác ạ, tính thêm tầm tay nữa chắc cũng dc 2m. Trừ thêm máng đèn thòng xuống 1 tí nữa tính ra em tung bóng khoảng gần 2m thôi, chuyện bình thường mà. Khối bác đang tung cỡ đó, chẳng qua là trần nhà cao thì ko để ý thôi. Như Fukuhara tung bóng chắc cũng phải 3 mét chứ chẳng chơi.

tuan_ho

Trung Sỹ
Trừ phi bạn thi đấu ở Nhà thi đấu đủ tiêu chuẩn thì ko vấn đề gì , còn chơi ở các CLB thì phải nhập gia tùy tục chứ :) . Đi đá banh phủi thì sân lớn bé thế nào mình đá theo thế đó chớ ko nhẽ bạn bảo sân nhỏ quá tao đá ra ngoài biên luôn !??? hehehehehhee

TuanHai

Thượng Sỹ
Chiều nay em dính phải 1 trận cãi to trong lúc oánh độ...nước ngọt. Ở những điểm cuối nhạy cảm, em tung bóng lên nhưng xui quá tung hơi cao mà trần nhà lại thấp nên bóng va nhẹ vào bóng đèn rồi rớt xuống nhưng em vẫn giao bóng bình thường, đối thủ chụp bóng lại và bảo em thua điểm đó vì tung bóng đụng nóc? Cho em hỏi là luật có ghi chỗ này không nhỉ. Thua điểm đó hơi ức, bảo đánh lại điểm đó thì đối thủ cũng ko chịu.

Độ nước ngọt cũng phải có trọng tài, nếu không có trọng tài thì đánh lại quả đó là hợp lý vì chẳng ai chịu ai cả.

huynhanhthai

Binh Nhất
Lúc mình xem đánh giải Premier cũng 1 lần thấy trường hợp này,bác kia tung bóng lên cao chạm bóng đèn,sau đó lập tức chụp bóng lại và chấp nhận mất 1 điểm:zingme6:
Trừ phi bạn thi đấu ở Nhà thi đấu đủ tiêu chuẩn thì ko vấn đề gì , còn chơi ở các CLB thì phải nhập gia tùy tục chứ :) . Đi đá banh phủi thì sân lớn bé thế nào mình đá theo thế đó chớ ko nhẽ bạn bảo sân nhỏ quá tao đá ra ngoài biên luôn !??? hehehehehhee
đồng ý với ý kiến của bác,nhập gia tùy tục

Last edited:

Drhongson

Đại Tá
Theo mình hiểu , nếu 2 bác đãcùng thỏa thuận chấp nhận chơi ở sân ấy (có trần , đèn thấp ) ,
thì bác phải chấp nhận thua quả ấy thôi , vì khi bác tung bóng lên là kể như bóng đã vào cuộc rồi , khi bóng chạm vật thể lạ
thì kể như mình xui xẻo . Nhưng thông thường , nếu lỡ chạm đèn mà bác chụp bóng lại chứ đừng giao luôn quả đó thì xử cho giao lại quả đó là công bằng vui vẻ bia bọt .

NTBB

Super Moderators
Luật bóng bàn quy định như sau (trích những điều liên quan):

2.6 QUẢ GIAO BÓNG TỐT
2.6.1 Lúc bắt đầu giao bóng quả bóng được đặt nằm im trên lòng bàn tay mở phẳng của tay không cầm vợt của người giao bóng.
2.6.2 Người giao bóng tung lên theo phương thẳng đứng, cao ít nhất 16cm, không được tạo ra bóng xoáy và không được chạm bất cứ một vật gì trước khi được đánh đi.

2.9 BÓNG ĐÁNH LẠI
2.9.1 Loạt đường bóng đánh sẽ đánh lại.
2.9.1.1 Nếu khi giao bóng lúc vượt qua bộ phận lưới mà bóng chạm vào bộ phận lưới với điều kiện là quả giao bóng tốt hoặc bóng bị chạm chắn bởi người đỡ giao bóng hay đồng đội của người này;
2.9.1.2 Nếu bóng đã được giao đi khi người đỡ giao bóng hoặc cặp người đỡ chưa sẵn sàng với điều kiện là cả người đỡ hoặc đồng đội của người này chưa có ý định đỡ bóng;
2.9.1.3 Nếu bóng không được giao tốt, hoặc trả lại tốt, hoặc không đúng luật do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;

3.2 TRANG BỊ DỤNG CỤ VÀ NHỮNG ĐIỀU KIỆN THI ĐẤU
.....
3.2.3 Điều kiện thi đấu
3.2.3.1 Không gian nơi thi đấu không dưới 14m chiều dài, 7m chiều rộng và 5m chiều cao.
....
3.2.3.5 Nguồn ánh sáng không được thấp hơn 5m so với mặt sàn.

Với những quy định của luật như trên thì mình phân tích trường hợp của MXV thế này, ace xem có đúng ko nhá:

- Đã cùng chơi trong một điều kiện sân bãi (dù là ko đúng chuẩn) thì cả 2 bên đều phải "tuân thủ" những điều luật trong điều kiện "thực tế" đó.
- MXV tung bóng chạm đèn, tức là "phạm" vào điều 2.6.2, và quả giao bóng đó được coi là "quả giao bóng không tốt".
- Và theo điều 2.9.1.3 thì quả giao bóng đó phải được "đánh lại".

Trong thực tế ace chúng ta chơi bóng thường hay xảy ra trường hợp tương tự (tung bóng/đánh bóng chạm trần, chạm đèn, đang đánh thì người ở bàn bên chạy qua làm vướng chân vướng tay, hoặc thậm chí đụng cả vào mình, hay bóng từ bàn bên lăn sang.v.v.) thì thường 2 bên "tự xử" bằng cách giao lại hoặc đánh lại quả đó. Riêng trường hợp đang loạt đánh qua lại mà bóng chạm trần hay chạm đèn do trần hoặc đèn quá thấp so với tiêu chuẩn thì chúng ta hay xử thua bên gây ra chạm bóng đó (và vẫn vào bàn đối phương) - cái này theo mình thì cho đánh lại có vẻ hợp lý hơn, vì đây là lý do bất khả kháng "ngoài phạm vi kiểm soát".

aunhh

Đại Tá
Do quính độ nên xử thua. Do máu me ăn thua quá nên xử thua. Mình quính nghiệp dư mà, mấy cái đó đâu phải căng như vậy, mất tinh thần thể thao. :zingme16:

Drhongson

Đại Tá
Điều 2.9.1.3 là ưu tiên cho người đỡ giao bóng đuoc quyền phán xét anh ạ .
Nhưng mà chơi độ pepssi cho vui mà làm khó nhau li ti thế này thì lần sau cạch mặt luôn cho nhàn đời . hì

Quả này được tính do khách quan và phát bóng lại. Hoặc hủy kết quả, chờ hôm nào trời yên mây tạnh hai bác vác bàn ra bãi cỏ đánh lại. He, he.

NTBB

Super Moderators
Điều 2.9.1.3 là ưu tiên cho người đỡ giao bóng đuoc quyền phán xét anh ạ .
Nhưng mà chơi độ pepssi cho vui mà làm khó nhau li ti thế này thì lần sau cạch mặt luôn cho nhàn đời . hì

Mình không hiểu ý cái đoạn đo đỏ trên kia ! Luật chung thì sao lại có chuyện ưu tiên cho 1 bên phán xét?

Drhongson

Đại Tá
<<hoặc không đúng luật do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;>>
tức là khi đối thủ (người đỡ giao bóng ) thấy điều gì đó phạm luật mà gây bất lợi cho mình thì CÓ QUYỀN yêu cầu giao bóng lại , chứ người giao bóng thì lại không có cái quyền ấy . Ví dụ khi người giao bóng không tung , đục chọi ... thì người đỡ giao bóng CÓ QUYỀN không đỡ quả ấy và BẮT LỖI (Trong trường hợp ko có trọng tài ) ...

Last edited by a moderator:

NTBB

Super Moderators
<<hoặc không đúng luật do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;>>
tức là khi đối thủ (người đỡ giao bóng ) thấy điều gì đó phạm luật mà gây bất lợi cho mình thì CÓ QUYỀN yêu cầu giao bóng lại , chứ người giao bóng thì lại không có cái quyền ấy .

Nguyên văn này:

"2.9.1.3 Nếu bóng không được giao tốt, hoặc trả lại tốt, hoặc không đúng luật do điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của đối thủ;"

Đoạn đỏ là nói về người đỡ giao bóng đấy, S ơi !
Như vậy điều 2.9.1.3 này đưa ra những điều kiện ở cả các phía mà dẫn đến phải đánh lại, chứ không dành riêng quyền cho bên nào cả. Và trọng tài mới là người phán xử.

Ở đây khái niệm "đánh lại" rõ ràng là đồng nghĩa với "giao bóng lại". Trường hợp của S dẫn ra là thế này: A giao bóng, sau đó đã vào loạt đánh qua lại nhưng gặp "điều gây phiền nhiễu ngoài phạm vi kiểm soát của B" thì trọng tài sẽ cho A giao lại quả bóng của điểm bóng đó. Đây chỉ là 1 trong 3 trường hợp phải đánh lại của điều 2.9.1.3 thôi.

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Tình huống MXV đưa ra thì phải có 2 bộ luật song song kèm theo , đó là luật pháp và luật rừng
Xét về luật pháp - Bể kèo do điều kiện sân bải không đáp ứng được đk thi đấu ( điều luật trích từ LBB của anh ÚT )
Xét về luật rừng - Thỏa thuận đôi bên > tiếp tục thi đấu , đúng sai sau họp báo Bia bàn luận > người đúng là người đc nhiều phiếu ủng hộ
Xét về VHTT > nếu tranh luận căng thẳng STOP , thành lập kèo mới và chơi đúng nghĩa với TT - VUI VẺ -KHỎE - ĐỂ XÂY DỰNG VÀ BẢO VỆ HẠNH PHÚC GIA ĐÌNH .
Chúc ACE luôn có những cuộc giao lưu vui vẻ , không gặp tình huống như MXV đưa ra nếu gặp Mình nên ứng xử có VH trước những người vô VH . Đấy cũng là một trong những đk đưa ptbb quần chúng đi lên . Xin cảm ơn

Last edited:

Drhongson

Đại Tá
<<Nếu bóng ko duoc giao tốt >> thì bên giao bóng bị xử thua rồi còn đâu nữa anh . Ở đây có từ <<hoặc >> là có thể hiểu
có thể <<ngắt>> ra từng trường hợp , và người đỡ giao bóng đuoc ƯU TIÊN phán xét (vì ko có trọng tài ) , chứ cụ thể case này bóng chạm đèn , mà anh còn giao bóng tiếp thì đuong nhiên chỉ có người đỡ giao bóng có quyền phán xét thôi (chứ người giao bóng vẫn cho rằng bóng chạm đèn là bình thường (nên mới tiếp tục giao bóng)thì anh ta làm gì còn quyền gì nữa . ),
Ở case này nếu <<cãi nhau >> thì ưu thế luôn thuộc người đỡ giao bóng , từ thắng (nếu cứ bắt lỗi) đến hòa (cho giao lại quả ấy ) , còn người giao bóng thì từ thua đến hòa ( nếu đuoc giao lại ) .
Đấy là nói về từ ngữ thì mình hiểu là như vậy , nhưng trong thực tế thì theo mình là giao lại quả ấy là hợp tình hợp lý nhất .

Last edited by a moderator:

NTBB

Super Moderators
<<Nếu bóng ko duoc giao tốt >> thì bên giao bóng bị xử thua rồi còn đâu nữa anh . Ở đây có từ <<hoặc >> là có thể hiểu
có thể <<ngắt>> ra từng trường hợp , và người đỡ giao bóng đuoc ƯU TIÊN phán xét (vì ko có trọng tài ) , chứ cụ thể case này bóng chạm đèn , mà anh còn giao bóng tiếp thì đuong nhiên chỉ có người đỡ giao bóng có quyền phán xét thôi (chứ người giao bóng vẫn cho rằng bóng chạm đèn là bình thường (nên mới tiếp tục giao bóng)thì anh ta làm gì còn quyền gì nữa . )

Ơ, Luật quy định là nếu gặp trường hợp chữ đỏ kia thì ĐÁNH LẠI cơ mà - chứ đâu có quy định là "bên giao bóng bị xử thua" ???!!! Vấn đề ở chỗ thế nào là bóng không được giao tốt? - cái này thì đã có điều 2.6 quy định - có nghĩa là nếu người giao bóng không tuân thủ điều 2.6 khi giao bóng thì được coi là "giao bóng không tốt" và trọng tài cho giao lại. Ở đây theo mình nên phân biệt "giao bóng hỏng" (giao bóng rúc lưới, giao bóng ra ngoài, giao bóng chạm lưới và ra ngoài - và đương nhiên là bị xử mất điểm) với "giao bóng không tốt" (như điều 2.6 quy định) chỉ phải giao bóng lại.

Có lẽ "vụ" này nhờ trọng tài quốc tế Hung-hanoi tư vấn giùm ae mình thôi, hihi !!

Last edited:

Bình luận từ Facebook