TÔI LÀ ĐẠI ÚY

Dũng

Thượng Sỹ
Tôi ở HVPKKQ bạn à . ngày trước ở chỗ bạn đang ở bây giờ đó.[/QUOTE]
Mình đi theo dõi luyện tập A70 tuần trước, đúng tuần vẫn đang nghỉ hè, mỗi chiều giắt vợt sau lưng đi 3 vòng từ Hệ 1 ra đến cổng vòng quanh trường rồi lại về tắm... buồn như chấy cắn vì không có chỗ chơi..

caykhewinter

Thượng Tá
U
Mình theo thuyết Hiện sinh ( ex

Mình theo chũ nghĩa hiện sinh ( existentialism) của Jean Paul Sảtre ( Sartrien)
Sartre c est France , France c est Sartre ( De Gaulles)
Vâng, cũng là 1 quan niệm. Sự sống là quý giá. Cái gì hợp lý thì tồn tại nhưng cũng có những cái tồn tại thì hợp lý. Niết bàn chính là cuộc sống này. Làm người, suy cho cùng là thu xếp để đạt đến trạng thái Niết bàn ấy.

caykhewinter

Thượng Tá
Tôi ở HVPKKQ bạn à . ngày trước ở chỗ bạn đang ở bây giờ đó.
Mình đi theo dõi luyện tập A70 tuần trước, đúng tuần vẫn đang nghỉ hè, mỗi chiều giắt vợt sau lưng đi 3 vòng từ Hệ 1 ra đến cổng vòng quanh trường rồi lại về tắm... buồn như chấy cắn vì không có chỗ chơi..[/QUOTE]
Câu lạc bộ bóng bàn ở Hà Nội nhiều như lá trên rừng mà bác?

caykhewinter

Thượng Tá
"ÚY" mà, làm gì sánh được với mấy tay mang cấp "TÁ" Bác nhễ;
Ở diễn đàn, "úy, tá, tướng" gì thì cũng để chém gió thôi bác ơi. Chỉ mừng là lâu lâu đăng ký giao lưu, trao cốt, đổi mod, biết, vui thêm chút chút. Có dịp, mời bác ra Tam Kỳ, Quảng Nam giao lưu.

bocau

Đại Tá
Ở diễn đàn, "úy, tá, tướng" gì thì cũng để chém gió thôi bác ơi. Chỉ mừng là lâu lâu đăng ký giao lưu, trao cốt, đổi mod, biết, vui thêm chút chút. Có dịp, mời bác ra Tam Kỳ, Quảng Nam giao lưu.
Ok @caykhewinter ..."Em ơi, trái đất vẫn tròn, chúng mình"...đây đó....có ngày gặp nhau....":D
(có một đoạn trích lời bài hát ''Căn nhà ngoại ô" , sáng tác nhạc sỹ: Anh Bằng)

Dũng

Thượng Sỹ
Mình đi theo dõi luyện tập A70 tuần trước, đúng tuần vẫn đang nghỉ hè, mỗi chiều giắt vợt sau lưng đi 3 vòng từ Hệ 1 ra đến cổng vòng quanh trường rồi lại về tắm... buồn như chấy cắn vì không có chỗ chơi..
Câu lạc bộ bóng bàn ở Hà Nội nhiều như lá trên rừng mà bác?[/QUOTE]
Học viện PKKQ ở Sơn Tây bác ạ, vào kỳ nghỉ hè nên chẳng có ai chơi...

backhand-ghost

Đại Tá
Tôi tham gia diễn đàn bóng bàn năm 2013. Dạo ấy, topic BTTA mới chập chững định hình. Dr Matchetzoola vừa làm thuyền trưởng, vừa làm thủy thủ, vất vả lèo lái con thuyền Huynh đệ vượt bể cả của gian lao, tìm một bến đỗ bình yên. Cảm thông với nỗi nhọc nhằn và sự cô đơn của người "đứng mũi chịu sào", tôi cùng một số AE khác vào hộ vệ. Vào rồi ra không được nữa.

Ngày ấy, mỗi thành viên Diễn đàn phải lột xác từ thành viên mới (new member), đến thành viên (member), rồi thành viên danh tiếng (well-known member). Vì là người mới, mỗi ngày tôi háo hức lội ngược lội xuôi để tán gẫu, chém gió, nói chuyện phiếm, bình luận, xin ý kiến, đăng hình, đăng video, đăng bài viết về mọi ngóc ngách của bóng bàn có lúc đến 2h sáng mới đi ngủ.

Kết quả thu được là một giỏ những nỗi niềm. Tôi biết thế nào cốt nảy, cốt kiểm soát, mặt mod, mặt gai, mặt anti; tôi cũng biết giá một số loại cốt vợt, giá mod và một số phụ kiện cùng nguồn gốc, tính năng của nó. Vài cái tên lạ thành quen; một số người ở phương xa thành bạn. Nỗi niềm, tâm sự, kinh nghiệm và sự hiểu biết của tôi thành câu chữ. Tôi gửi đi và nhận được lời động viên, an ủi, sẻ chia từ những thành viên khác của diễn đàn. Lâu lâu lại có những chuyến giao lưu, trao đổi ... bất ngờ mà ý vị; lắm lúc lại thấy tức anh ách cần tiếp tục thảo luận, chém gió để vấn đề càng sáng tỏ, để người càng hiểu người, gần người hơn. Lâu dần, những hoạt động đó thành thói quen khó giã từ. Tôi lại lên diễn đàn để xem hôm nay có gì mới.

Một ngày, tôi bất ngờ được Ban quản trị phong hàm đại úy. Tôi đem điều ấy nói với chú em trong ngành công n. Đáp lại lời tôi chỉ là cái cười khẩy khô, lạnh, ánh mắt vừa xa, vừa gần, vẻ mặt thấp thoáng vài tia nắng và làn sương mờ ảo, chua nghĩa. Tôi về, không hỏi, không bình luận nhưng thái độ của chú em làm tôi mất ngủ.

Tôi biết, chú phấn đấu rất nhiều mới được vào ngành và lĩnh lương đại úy như ngày nay. Tôi cũng biết trong lực lượng vũ trang, có người là quân nhân chuyên nghiệp, có người là sĩ quan tác nghiệp, có người là sĩ quan cấp chiến thuật, có người là sĩ quan cấp chiến lược. Tiêu chuẩn để phong quân hàm lắm khắt khe. Chế độ đãi ngộ dành cho người đeo các loại quân hàm cũng khác nhau nhưng cơ bản là cao hơn so với người cùng trình độ, năng lực, năm công tác ở phần lớn các ngành khác trong hệ thống các cơ quan hành chính, sự nghiệp.

Có buâng khâng, có ưu tư nhưng rồi gánh nặng cơm áo gạo tiền và ngọn gió của cuộc đời thực thổi bay những nỗi niềm. Tôi phải lao vào cuộc sống, tìm cho mình một ngã rẽ sinh tồn. Lâu dần, tôi quên bẵng mình được phong quân hàm gì...., có gì đằng sau cái quân hàm ấy...

Tuần trước, nghe đâu lại có người tranh luận về đề tài tướng, tá và cấp bậc của diễn đàn; nghe đâu lại có người đang phấn đấu để được phong đại úy; tiếng ly cốc chạm liên hồi; lời tranh luận cứ sôi nổi, rôm rả, náo nhiệt. Chưa thấy tiêu chuẩn và các điều kiện khác .... thế nào, chỉ thấy người bạn cùng chơi bóng bàn của tôi lặng lẽ nâng cốc bia thở dài. Đêm ấy tôi say; sáng dậy bạn tôi bảo đắng miệng. Trên đường đi tìm cái gì lót dạ cho ngày mới, chúng tôi gặp một bác quân phục gọn gàng, cầu vai đại úy vụt qua. Nhìn xuống, thấy áo mình phong phanh quá, lại chẳng có cái cầu vai nào cả. Chợt nghĩ mình cũng từng là đại úy....
Phải nói rằng đây là bài viết hay, một lời tâm sự nhẹ nhàng, chẳng đao to búa lớn, trình bày suy nghĩ của riêng mình nhưng rất biết tiết chế. Và cuối cùng bài viết cũng khiến cho người xem thấy mình cũng nên suy tư một chút.
Sau post bài lên, chủ thread cũng đón nhận những khen chê, những phản biện một cách nhẹ nhõm. Cám ơn bác cây khế vì một bài viết hay.
Nhưng đã xem thì em cũng mạnh dạn bình một chút, nếu ý kiến của em có gì ko đúng thì mong bác đừng cười chê.
Mục đích việc thay đổi cách đánh giá (hoặc cách gọi) đôi với những đóng góp của những thành viên sinh hoạt tại diễn đàn này của ban QT thì ai cũng rõ ko phải bàn, cái mà bài viết nói đến chỉ là cái danh xưng lạ của nó. Về việc này thì đúng là trong những ngày đầu mọi người đều thấy không quen thật. Người thì thấy khoái trá một chút khi mình thành đại tá, thượng tá..., thành sĩ quan. Người thì thấy ngồ ngộ hay hay khi bỗng nhiên mình biến thành ông em binh nhất. Xét riêng ở góc độ tích cực thì sự thay đổi này cũng đã tạo ra một sự hưng phấn nho nhỏ cho mọi người, tạo ra một không khi sinh hoạt mới cho cái diễn đàn đang dần có chút đìu hiu này. Dù có chút miễn cưỡng nhưng cũng có thể coi đây là một điểm tích cực được chứ ạ.
Quay trở về với suy tư của chủ thread, chỗ này cần trao đổi nhất vì nó là toàn bộ những gì người viết bài muốn nhắn gửi.
Em không dám đánh giá đúng sai, hay dở vì việc này nằm ngoài khả năng của em. Em chỉ thấy hơi lăn tăn tí teo cái đoạn "đáp lại lời tôi chỉ là cái cười khẩy khô, lạnh, ánh mắt vừa xa, vừa gần, vẻ mặt thấp thoáng vài tia nắng và làn sương mờ ảo, chua nghĩa". Sau nữa là sự "lặng lẽ" của một bạn bóng, rồi hình ảnh vụt qua của một bác lớn tuổi với quân hàm đại úy. Những điều đó ko lẽ lại dễ dàng làm chủ thread thoảng thốt kết lại bài viết bằng một câu não nề "mình cũng từng là đại úy".
Không lẽ một cái danh xưng không hề có chút châm biếm nào trong một cộng đồng nhỏ của những người đam mê BB có thể khiến một đ\c công tác trong lực lượng vũ trang khoảng 30 - 33t gì "cười khẩy khô lạnh..". Rồi nó lại làm cho một người thích BB phải "lặng lẽ" nữa chứ.
Anh bạn LLVT (gọi như vậy vì ko biết là CA hay QP) thì ta đồng ý, họ ko hiểu cái cộng đồng này nên có cái phản ứng vậy thì cứ kệ họ thôi. Nhưng nếu đ/c đó là anh em của bác cây khế thì ko nên có thái độ như vậy, hoặc bác khế ít nhiều cũng phải chia xẻ chứ hả? Hay chăng là người viết cũng đồng tình với thái độ đó của đ/c đại úy này? Trên diễn đàn này còn rất nhiều đại tá thật sự nhưng ko phải là các chú ấy vẫn đang vui vẻ nhận quân hàm trung sĩ đó sao? ngày xưa chơi trò đánh trận giả ko phải trẻ con toàn làm "tướng" cả chứ "đại tá" là ko thèm ah nha. Kệ thôi bác ơi, ta đang vui thôi mà.
Còn về anh bạn "lặng lẽ", thực sự cá nhân em thấy khó hiểu quá? Hay là anh bạn thích bóng bàn và bia hơi này ko phải là mem (mà ko phải là mem thì sao lại biết, mà nếu có biết thì sao lại "lặng lẽ"), phức tạp ghê.
Về những vấn đề trên, em thấy họ đã phản ứng hơi quá một chút rồi.
Nhưng nói người thì cũng phải xem mình trước, anh em ta cứ tự phong quân hàm cho nhau thế này cũng nên lưu ý một chút. Rất may là anh em trên đây rất nghiêm túc và chưa bao giờ mang điều này ra để trêu đùa với sự thiếu tôn trọng cả, đúng ko @tcgroup ơi? Thực ra là bạn tôi đang nợ mọi người một vài lời giải thích chính thức đấy, huỵch một phát là thay đổi luôn, tôi lên thẳng "thượng tá" mà thấy choáng váng :D
Và cũng nói rất thật lòng, đã là thằng đàn ông, ai chẳng thèm muốn được đeo quân hàm trên vai, em thì lại rất thèm là đằng khác :D nên cái mác "đại tá" ảo này em thấy vẫn ổn mà.
Vài lời mạo muôi, mong chủ thread đừng cười chê, em ko tiết chế được như bác nên hay nói toạc ra. Em thích nhìn một sự việc qua cả hai mặt tích cực, tiêu cực cùng những mâu thuẫn của nó.

Last edited:

Dũng

Thượng Sỹ
Mình thiếu tá già nhưng là binh nhất của diễn đàn, trình bóng thì có lẽ thuộc dòng tân binh trước lễ tuyên thệ... Có sao đâu, vui mà, tổ chức nào cũng có những tính chất quy định riêng, tham gia là đồng ý với điều đó vì mục đích chính là vui khỏe sau mỗi ngày làm việc...

backhand-ghost

Đại Tá
Mình thiếu tá già nhưng là binh nhất của diễn đàn, trình bóng thì có lẽ thuộc dòng tân binh trước lễ tuyên thệ... Có sao đâu, vui mà, tổ chức nào cũng có những tính chất quy định riêng, tham gia là đồng ý với điều đó vì mục đích chính là vui khỏe sau mỗi ngày làm việc...
Thiếu tá không quân, chào bác.
Giá mà có cơ hội được ngồi lên em Mig bổ nhào vài cái thì về nhà ốm mấy ngày em cũng chịu.
Hâm mộ bác thật.

Dũng

Thượng Sỹ
Giá mà có cơ hội được ngồi lên em Mig bổ nhào vài cái thì về nhà ốm mấy ngày em cũng chịu.
Hâm mộ bác thật.
Cảm ơn bác, mình chỉ ở trong lực lượng bảo đảm cho những chuyến bay thôi, vinh dự được bên những cánh én nhưng không được cùng em nó giữa trời xanh bác ạ...

backhand-ghost

Đại Tá
Cảm ơn bác, mình chỉ ở trong lực lượng bảo đảm cho những chuyến bay thôi, vinh dự được bên những cánh én nhưng không được cùng em nó giữa trời xanh bác ạ...
Thế thì bác còn thèm khát được bay hơn cả em nhiều lần, hàng ngày nhìn thấy, tận tay chạm vào động cơ, chui vào khoang lái, rồi bảo dưỡng lắp đặt vũ khí...đủ thứ trừ mỗi việc cất cánh. Cũng khổ cho bác nhỉ ^_^

Dũng

Thượng Sỹ
Thế thì bác còn thèm khát được bay hơn cả em nhiều lần, hàng ngày nhìn thấy, tận tay chạm vào động cơ, chui vào khoang lái, rồi bảo dưỡng lắp đặt vũ khí...đủ thứ trừ mỗi việc cất cánh. Cũng khổ cho bác nhỉ ^_^
Vậy mới bắt đầu tập bay cùng bóng nhựa...và lại bắt đầu từ tân binh mà bác...

o3ma

Đại Tá
Hâm mộ bác thật.
Tôi đã có lần được một Trung đoàn trưởng 1 trung đoàn máy bay chiến đấu có nhã ý cho bay 1 vòng (tất nhiên không đời nào được ngồi lên chiếc máy bay thật rồi mà là "bay" ở buồng lái giả để huấn luyện thôi nhưng tất cả cảm giác là y như thật - Simulation) nhưng chẳng hiểu sao lúc đó đã từ chối không "bay". Bây giờ chắc chẳng bao giờ có lại cơ hội đấy nữa. Tiếc thật.

Dũng

Thượng Sỹ
Tôi đã có lần được một Trung đoàn trưởng 1 trung đoàn máy bay chiến đấu có nhã ý cho bay 1 vòng (tất nhiên không đời nào được ngồi lên chiếc máy bay thật rồi mà là "bay" ở buồng lái giả để huấn luyện thôi nhưng tất cả cảm giác là y như thật - Simulation) nhưng chẳng hiểu sao lúc đó đã từ chối không "bay". Bây giờ chắc chẳng bao giờ có lại cơ hội đấy nữa. Tiếc thật.
Bay buồng tập cơ bản cũng như trên mb thật nhưng không phải chịu áp lực do độ cao, tâm lý thoải mái hơn bay thật vì không sợ sự cố kỹ thuật, nếu sai lầm có thể sửa chữa và làm lại...

o3ma

Đại Tá
Bay buồng tập cơ bản cũng như trên mb thật nhưng không phải chịu áp lực do độ cao, tâm lý thoải mái hơn bay thật vì không sợ sự cố kỹ thuật, nếu sai lầm có thể sửa chữa và làm lại...
Tôi hiểu điều đó vì nó nằm im 1 chỗ dưới mặt đất, đây là buồng tập cho các phi công để luyện tập và xử lý các tình huống.

Bình luận từ Facebook