TÔI LÀ ĐẠI ÚY

caykhewinter

Thượng Tá
Đại úy, Đại tá, trung sỹ hay Đại tướng trên DD này nó không nói nên được gì nhiều, Diễn đàn mang tính chất giải trí thôi bác, theo e thì không nên nặng nề về vđ này. Nhưng bài viết hay ..like luôn ^^:D:D:D:D
Vâng, cám ơn bác, chém gió và giải trí chắc cũng cùng một con đường. Avatar của bác ấn tượng thật.

hoangthinh

Đại Uý
Rất cảm ơn người ae cùng họ , khi nào có dịp mình xin được chỉ giáo. Thi thoảng qc có tc giải bạn có hay tham gia k ?

thaythuydn

Đại Tá
Tôi tham gia diễn đàn bóng bàn năm 2013. Dạo ấy, topic BTTA mới chập chững định hình. Dr Matchetzoola vừa làm thuyền trưởng, vừa làm thủy thủ, vất vả lèo lái con thuyền Huynh đệ vượt bể cả của gian lao, tìm một bến đỗ bình yên. Cảm thông với nỗi nhọc nhằn và sự cô đơn của người "đứng mũi chịu sào", tôi cùng một số AE khác vào hộ vệ. Vào rồi ra không được nữa.

Ngày ấy, mỗi thành viên Diễn đàn phải lột xác từ thành viên mới (new member), đến thành viên (member), rồi thành viên danh tiếng (well-known member). Vì là người mới, mỗi ngày tôi háo hức lội ngược lội xuôi để tán gẫu, chém gió, nói chuyện phiếm, bình luận, xin ý kiến, đăng hình, đăng video, đăng bài viết về mọi ngóc ngách của bóng bàn có lúc đến 2h sáng mới đi ngủ.

Kết quả thu được là một giỏ những nỗi niềm. Tôi biết thế nào cốt nảy, cốt kiểm soát, mặt mod, mặt gai, mặt anti; tôi cũng biết giá một số loại cốt vợt, giá mod và một số phụ kiện cùng nguồn gốc, tính năng của nó. Vài cái tên lạ thành quen; một số người ở phương xa thành bạn. Nỗi niềm, tâm sự, kinh nghiệm và sự hiểu biết của tôi thành câu chữ. Tôi gửi đi và nhận được lời động viên, an ủi, sẻ chia từ những thành viên khác của diễn đàn. Lâu lâu lại có những chuyến giao lưu, trao đổi ... bất ngờ mà ý vị; lắm lúc lại thấy tức anh ách cần tiếp tục thảo luận, chém gió để vấn đề càng sáng tỏ, để người càng hiểu người, gần người hơn. Lâu dần, những hoạt động đó thành thói quen khó giã từ. Tôi lại lên diễn đàn để xem hôm nay có gì mới.

Một ngày, tôi bất ngờ được Ban quản trị phong hàm đại úy. Tôi đem điều ấy nói với chú em trong ngành công an. Đáp lại lời tôi chỉ là cái cười khẩy khô, lạnh, ánh mắt vừa xa, vừa gần, vẻ mặt thấp thoáng vài tia nắng và làn sương mờ ảo, chua nghĩa. Tôi về, không hỏi, không bình luận nhưng thái độ của chú em làm tôi mất ngủ.

Tôi biết, chú phấn đấu rất nhiều mới được vào ngành và lĩnh lương đại úy như ngày nay. Tôi cũng biết trong lực lượng vũ trang, có người là quân nhân chuyên nghiệp, có người là sĩ quan tác nghiệp, có người là sĩ quan cấp chiến thuật, có người là sĩ quan cấp chiến lược. Tiêu chuẩn để phong quân hàm lắm khắt khe. Chế độ đãi ngộ dành cho người đeo các loại quân hàm cũng khác nhau nhưng cơ bản là cao hơn so với người cũng trình độ, năng lực, năm công tác ở phần lớn các ngành khác trong hệ thống các cơ quan hành chính, sự nghiệp.

Có buâng khâng, có ưu tư nhưng rồi gánh nặng cơm áo gạo tiền và ngọn gió của cuộc đời thực thổi bay những nỗi niềm. Tôi phải lao vào cuộc sống, tìm cho mình một ngã rẽ sinh tồn. Lâu dần, tôi quên bẵng mình được phong quân hàm gì...., có gì đằng sau cái quân hàm ấy...

Tuần trước, nghe đâu lại có người tranh luận về đề tài tướng, tá và cấp bậc của diễn đàn; nghe đâu lại có người đang phấn đấu để được phong đại úy; tiếng ly cốc chạm liên hồi; lời tranh luận cứ sôi nổi, rôm rả, náo nhiệt. Chưa thấy tiêu chuẩn và các điều kiện khác .... thế nào, chỉ thấy người bạn cùng chơi bóng bàn của tôi lặng lẽ nâng cốc bia thở dài. Đêm ấy tôi say; sáng dậy bạn tôi bảo đắng miệng. Trên đường đi tìm cái gì lót dạ cho ngày mới, chúng tôi gặp một bác quân phục gọn gàng, cầu vai đại úy vụt qua. Nhìn xuống, thấy áo mình phong phanh quá, lại chẳng có cái cầu vai nào cả. Chợt nghĩ mình cũng từng là đại úy....
Bạn caykhewinter viết văn rất có hồn
Không biết mình hỏi câu này có xúc phạm , khiếm nhả và sự so sánh có khập khiển không là mình tự hỏi số lượng Tướng trong QĐ và số lượng Kiện tướng QG trong bộ môn BB Việt Nam thì bên nào nhiều hơn

caykhewinter

Thượng Tá
Ko biết khi nào diễn đàn có quân hàm Đại Tướng để mình có gắng!!!o_O
Chắc k có đâu bác ơi. Chém gió mà được phong tướng thì kỳ quá. Khi cấp có thẩm quyền công bố quyết định phong quân hàm đại tá trở lên phải kèm theo lễ nghi bài bản lắm; chỗ này thì có lẽ Ban Quản trị bó tay, muốn chém gió cũng khó.

caykhewinter

Thượng Tá
Bạn caykhewinter viết văn rất có hồn
Không biết mình hỏi câu này có xúc phạm , khiếm nhả và sự so sánh có khập khiển không là mình tự hỏi số lượng Tướng trong QĐ và số lượng Kiện tướng QG trong bộ môn BB Việt Nam thì bên nào nhiều hơn
Tùy yêu cầu, nhiệm vụ và công tác cán bộ mà cấp có thẩm quyền có quyết định cụ thể bác ơi. Tướng là sĩ quan chỉ huy cấp chiến lược, còn kiện tướng thể thao thì hình như người ta đề cập mức độ thuần thục về chuyên môn hẹp. Bữa nào xin thỉnh giáo kỹ năng dùng anti và gai của bác. Đà Nẵng và Quảng Nam k xa lắm, nhưng được diện kiến và thỉnh giáo thầy Thụy cũng k dễ.

thaythuydn

Đại Tá
Tùy yêu cầu, nhiệm vụ và công tác cán bộ mà cấp có thẩm quyền có quyết định cụ thể bác ơi. Tướng là sĩ quan chỉ huy cấp chiến lược, còn kiện tướng thể thao thì hình như người ta đề cập mức độ thuần thục về chuyên môn hẹp. Bữa nào xin thỉnh giáo kỹ năng dùng anti và gai của bác. Đà Nẵng và Quảng Nam k xa lắm, nhưng được diện kiến và thỉnh giáo thầy Thụy cũng k dễ.
Về gai và Anti thì trình mình tương đương cấp Tướng Nhưng thiễn nghĩ bóng bàn Anti gai cũng có chiến thuật chiến lược chớ Như Đà Nẵng bây giờ chi ra hàng tỉ đồng gởi 6 vđv đi tập huấn lâu dài tại TQ thì cũng là chiến lược đó chứ còn gì Dẫu sao sáng nay ngồi trong quán cà phê đường Bạch đằng nhìn dòng nước sông Hàn lững lờ chảy ra cửa biển, tai nghe bài hát @ Nghe những tàn phai" Mắt đọc bài viết của caykhewinter lòng thấy những dạt dào

caykhewinter

Thượng Tá
Về gai và Anti thì trình mình tương đương cấp Tướng Nhưng thiễn nghĩ bóng bàn Anti gai cũng có chiến thuật chiến lược chớ Như Đà Nẵng bây giờ chi ra hàng tỉ đồng gởi 6 vđv đi tập huấn lâu dài tại TQ thì cũng là chiến lược đó chứ còn gì Dẫu sao sáng nay ngồi trong quán cà phê đường Bạch đằng nhìn dòng nước sông Hàn lững lờ chảy ra cửa biển, tai nghe bài hát @ Nghe những tàn phai" Mắt đọc bài viết của caykhewinter lòng thấy những dạt dào
Vâng. Cái chính là phạm vi ảnh hưởng. 01 bên là cuộc đời thực, là vận mệnh, tính cấp thiết và dài lâu, tính trọng yếu, cơ mật, bên kia là kỹ năng. Bác hưu rồi mà tâm hồn và thể lực đang ở độ đôi mươi, lại nghệ sĩ nữa. Nhạc Trịnh có chỗ nói "bạn im hơi trên ghế ngồi" thuộc phạm trù nghệ thuật "hiện sinh" nhưng nhạc Trịnh lại bảng lảng chất đời, gần với phạm trù "nghiệm sinh" hơn. Chẳng biết bác nghiêng về "hiện sinh" hay "nghiệm sinh" ở chỗ này.

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
U
Vâng. Cái chính là phạm vi ảnh hưởng. 01 bên là cuộc đời thực, là vận mệnh, tính cấp thiết và dài lâu, tính trọng yếu, cơ mật, bên kia là kỹ năng. Bác hưu rồi mà tâm hồn và thể lực đang ở độ đôi mươi, lại nghệ sĩ nữa. Nhạc Trịnh có chỗ nói "bạn im hơi trên ghế ngồi" thuộc phạm trù nghệ thuật "hiện sinh" nhưng nhạc Trịnh lại bảng lảng chất đời, gần với phạm trù "nghiệm sinh" hơn. Chẳng biết bác nghiêng về "hiện sinh" hay "nghiệm sinh" ở chỗ này.
Mình theo thuyết Hiện sinh ( ex
Mình theo chũ nghĩa hiện sinh ( existentialism) của Jean Paul Sảtre ( Sartrien)
Sartre c est France , France c est Sartre ( De Gaulles)

Bình luận từ Facebook