Tenergy và giọt mồ hôi ruộng đồng

caykhewinter

Thượng Tá
Có sài được cùng Amultart ko bác, bác tư vấn cho cốt Amultart hộ em với, em đánh giật phải moi và đều lực điểm rơi, trái thì giật lực nhiều hơn, thank bác nhé
Được đó bác. Ban đầu có bỡ ngỡ, dần thì quen, lại thích nữa.

caykhewinter

Thượng Tá
Butterfly sản xuất Ten cho các thị trường khác nhau thì có mã khác nhau và chất lượng thì tùy vào từng thị trường. Hàng ten mã JPN sản xuất cho nội địa Nhật thì sản xuất bên Nhật còn mã TK hay mã khác thì mình chẳng biết sản xuất tại đâu, mình chỉ biết chất lượng nó khác nhau, khác nhau ở chỗ mọi người chơi ten đang kêu ầm lên đó bác. Bác muốn tìm hiểu sâu nên chịu khó đọc các topic về ten nhá và tốt nhất là ra cửa hàng hỏi 2 loại ten đó và có đk thì mua 2 loại ten đó về dùng biết ngay!!!
Bác rành cả hàng sản xuất bên Nhật nữa à? Chỗ mình có ông bạn vừa được tặng Ten nguyên bản từ Nhật. Thấy cũng đẹp lắm, giật, cắt hiệu quả khác hẳn. Không biết có bền k đây.

Mark V

Đại Uý
Tenergy và giọt mồ hôi ruộng đồng

Tôi bắt đầu cầm vợt vào những năm học trung học cơ sở. Dạo ấy, trường tôi học có 01 bàn bóng bàn mới, nhà trường thống nhất gửi nhà thầy hiệu trưởng vì trường không có chỗ đặt bàn. Tôi và vài đứa bạn thường tranh thủ ghé chơi mỗi khi có dịp.

Thấm thoát mà đã mấy mươi năm. Kỷ niệm về những lần chơi bóng bàn không thầy, không giày, không trang phục, không dụng cụ, ánh sáng leo lắt giờ thành những kỷ niệm đẹp. Gặp nhau, bọn tôi cứ nhắc mãi về những cái ngày xưa, xa ngái…

Ba mươi tư tuổi, không còn vướng bận chuyện học hành, danh, lợi, tôi lại cầm vợt như người mới bắt đầu. Mất nhiều thời gian tìm hiểu, thể nghiệm, tôi chọn cho mình được 01 combo ưng ý.

Mỗi tuần, tôi lặn lội hơn 30km về thăm mẹ già. Mẹ tôi cười, sao chiếc xe của con vẫn trống thế? Tôi cũng cười, tại nó dính bùn đất nhà quê nhiều quá.

Nhà có 04 sào ruộng, 01 năm làm 02 vụ, cao tay lắm cũng thu về 02 tấn lúa khô. Tính giá lúa hiện thời 5000đ/kg. 01 năm, cả gia đình (05 khẩu) thu được 10.000.000đ từ lúa. Trừ chi phí, số ấy còn 03 triệu đồng, được hơn 02 mặt vợt Tenergy.

Anh bạn cùng chơi bóng bàn thường đùa, rằng nghề chơi cũng lắm công phu. Đã chơi thì không nệ tốn kém. Cũng chính anh ta thất thểu hỏi hết người này đến người khác vì sao mới dùng Tenergy được 01 tháng mà mút đã tuần tự mẻ từ viền vào gần tâm vợt với diện tích ngày một lớn. Tôi cười, nhắc lại câu nói ngày nào. Anh bảo, kinh tế suy sụp, đồng tiền của anh không rộng được như xưa.

30/4, anh bạn đồng ý về quê cùng tôi thu hoạch mùa màng thay vì đi du lịch. Tôi dắt anh ra đồng xem máy gặt đập liên hợp thay sức người, sức trâu. Lúc lúa đã vào bao cũng là lúc trời chớm mưa. Anh phải cùng tôi khẩn trương vác lúa đặt nhờ vào nhà gần nhất chờ chuyển về nhà tôi. Đường vác lúa quanh co, nhỏ hẹp. Có đoạn phải qua 01 con mương lớn. Sấm chớp đì đùng. Cây cầu khẳng khiu, chênh vênh. Trên đôi vai đẫm mồ hôi của anh, bao lúa tươi gặp đường xa đã nặng lại càng nặng. Lỡ bước, anh và bao lúa rơi phịch vào lòng mương oan nghiệt.

Từ bữa đó, anh điềm đạm và quan tâm đến nhiều người, nhiều cảnh đời ít may mắn hơn. Nhìn cô gái trang phục hàng hiệu, đi xe tay ga, xài điện thoại hạng sang, đôi mắt anh thoáng 01 chút buồn. Câu lạc bộ có thêm người xài combo 7 triệu đồng, anh cười, mình ngày xưa cũng thế. Nhiều người bảo anh khác quá, tôi đâm ngờ, hỏi anh. Anh trả lời, khác gì đâu. Lần khác, tôi có hỏi vì sao anh giữ chiếc khăn lau mồ hôi kia lâu hơn mọi bận, anh trả lời, rằng anh đang tập tành làm người nhà quê tôi. Tôi bảo, người nhà quê như tôi thì có gì hay mà phải tập. Vân vê combo đắt tiền trên tay, anh cười, nhờ giọt mồ ruộng đồng mà cặp đôi Tenergy này gá nghĩa với anh lâu như vậy.

Trên thị trường bóng bàn, hiện người ta thống kê được cả thảy 06 loại mút Tenergy.

Tenergy 05 Speed: 13.0 Spin: 11.5 Density: 36
Tenergy 05FX Speed: 13.0 Spin: 11.5 Density: 32
Tenergy 64 Speed: 13.5 Spin: 10.5 Density: 36
Tenergy 64FX Speed: 13.5 Spin: 10.5 Density: 32
Tenergy 80 Speed: 13.25 Spin: 11.25 Density: 36
Tenergy 80FX Speed: 13.25 Spin: 11.25 Density: 32

Để có được ngần ấy sản phẩm, những bàn tay, khối óc đã cần mẫn làm việc. Máy móc vào cuộc, khoa học – công nghệ vào cuộc. Doanh nghiệp không ngừng quảng bá, mở rộng thị trường. Người chơi thành khách hàng. Và Tenergy lại có chỗ đứng.

Ngoài kia, những giọt mồ hôi ruộng đồng vẫn rơi.

Bác viết văn rất ..........xoáy lên

Em đọc bài này của bác vài lần, suy đi nghĩ lại cũng ngần ấy lần. Để rồi cuối cùng.............em làm vài dòng .....xoáy xuống với bác vậy

Khi em 5 tuổi, theo ông ngoại làm quen với BB ở HN, chơi BB đến 14 tuổi rồi bỏ vì thu nhập của cả nhà em lúc ấy = 1 chỉ vàng khâu trong khi một miếng Mark V có giá = 1,2 chỉ vàng. Bố em bảo, làm VĐV thể thao chuyên nghiệp (ở VN) là đã ngu rồi, thê mà mày lại còn chon thứ bèo nhất là BB !!!!!!!!!!. Thế là em đưa cả combo Đường sắt hàng thửa vào nồi bánh chưng
Sau nhiều năm bươn chải với cuộc sống, em lại nhớ đến niềm vui thời thơ ấu và em quay lại chơi BB vì vô tình nhớ tới mối tình Mark V và cây Song hỷ từng làm em mất ngủ khi xưa. Đáng tiếc là Song hỷ bây giờ đã xanh cỏ. Mút Mark V oanh liệt là thế bây giờ mất cái "oanh" còn mỗi "liệt".
Sau hơn 30 năm rời xa, em đi mua kiếm. Em mua 2 kiếm, một cây mặc áo Mark-V em để ở vị trí trang trọng trong tủ kính phòng khách. Kiếm còn lại em đú với đời.

Trở lại câu chuyện của bác,ai đó với thu nhập 3t/365 ngày thì vui chơi "có phí" là xa xỉ, nhưng nếu sống mà không có "một thoáng xa xỉ" thì ......em sẽ không sống được bác ạ.

Và em sẽ tiếp tục mua kiếm trưng tủ kính nếu tự dưng có "một thoáng xa xỉ" lướt qua

Chúc bác và cả nhà vui

caykhewinter

Thượng Tá
Bác viết văn rất ..........xoáy lên. E làm vài dòng .....xoáy xuống với bác vậy. Khi em 5 tuổi, theo ông ngoại làm quen với BB ở HN, chơi BB đến 14 tuổi rồi bỏ .....Sau nhiều năm bươn chải với cuộc sống, em lại nhớ đến niềm vui thời thơ ấu và em quay lại chơi BB. Sau hơn 30 năm rời xa, Em mua 2 kiếm, một cây mặc áo Mark-V em để ở vị trí trang trọng trong tủ kính phòng khách. Kiếm còn lại em đú với đời. Nếu sống mà không có "một thoáng xa xỉ" thì ......em sẽ không sống được bác ạ. Và em sẽ tiếp tục mua kiếm trưng tủ kính nếu tự dưng có "một thoáng xa xỉ" lướt qua.
Bác có vẻ mê Mark V nhỉ. Điều đó cũng dễ hiểu, cái gì của mình "khuyết" thì ước mơ mình "tròn". Khi có điều kiện, mình sẽ lấp đầy những thiếu hụt đó. Đời bác trải nhiều sóng gió. Bác sống khoáng đạt. Hy vọng đường bóng của bác thì không phải vậy...

caykhewinter

Thượng Tá
Ngày mình hay đọc truyện, ... Mình cũng sinh ra sau lũy tre làng và cũng bập bẹ chơi bóng bàn. Nhưng càng nghĩ càng buồn nếu nước mình ko thoát khỏi các luỹ tre làng thì các giọt mồ hôi mặn chát sẽ ko giảm đi dc, người lao động chỉ nghĩ tới ruộng đồng thì còn nhiều tài năng thể thao ko bao giờ trở thành hiện thực.. Buồn nữa ko có nhà sản xuất dụng cụ thể dục trong nước pt. Bóng bàn đường sắt chỉ còn lại là vang bóng...
Ôn có tri tân, phát triển có cân bằng mới bền bác à, E nghĩ vậy.

lion

Đại Tá
Đọc bài báo của bác chủ thớt em cũng thấy nhiều kỷ niệm ùa về, cũng thấy sự so sánh của bác
không phải là không có ý nghĩa, tuy nhiên cuối cùng em cũng phải nói một câu đó là sự so sánh
khập khiễng và không cần thiết.

caykhewinter

Thượng Tá
Đọc bài báo của bác chủ thớt em cũng thấy nhiều kỷ niệm ùa về, cũng thấy sự so sánh của bác
không phải là không có ý nghĩa, tuy nhiên cuối cùng em cũng phải nói một câu đó là sự so sánh
khập khiễng và không cần thiết.
Cám ơn bác. E chỉ nói những điều E đã và đang nếm trải. E k bình luận, không so sánh, cũng không nêu quan điểm, không khẳng định. Thông điệp và tiếp nhận thông điệp luôn có sự tách bạch bác à. Tên bác, nick diễn đàn của bác không thể nào giống của E được....

hungtv2002

Đại Tá
Cám ơn bác. E chỉ nói những điều E đã và đang nếm trải. E k bình luận, không so sánh, cũng không nêu quan điểm, không khẳng định. Thông điệp và tiếp nhận thông điệp luôn có sự tách bạch bác à. Tên bác, nick diễn đàn của bác không thể nào giống của E được....
like you

Coccon

Thượng Sỹ
Bác có vẻ mê Mark V nhỉ. Điều đó cũng dễ hiểu, cái gì của mình "khuyết" thì ước mơ mình "tròn". Khi có điều kiện, mình sẽ lấp đầy những thiếu hụt đó. Đời bác trải nhiều sóng gió. Bác sống khoáng đạt. Hy vọng đường bóng của bác thì không phải vậy...

Nói là "mê" thì không đúng lắm. Yasaka Mark V là cái mơ ước, khao khát của một thời và cái cảm giác đó vẫn theo ta đến tận bây giờ, cho dù cái mơ ước đó không còn là ước mơ nữa. Dù bây giờ mình xài Tenergy, nhưng cái cảm giác ao ước như lúc được cầm trên tay cây vợt dán miếng Mark V (chỉ được cầm xem, không được đánh thử) , đã không còn.

Gà Ri

Đại Uý

Chuẩn luôn

waa

Đại Uý
Năm 1977, niềm ao ước có miếng Mark V Yasaka như ao ước có con xe đạp Phượng Hoàng, đến năm 1981 bố mẹ mới cho "vàng" mua , 1 chỉ = 2 miếng , mà hồi đó căn nhà mặt tiền đường Nguyễn Trãi Q.5 TP. HCM giá ... 100 chỉ (10 cây vàng), còn căn nhà trong hẻm nhỏ chỉ chừng 2 cây vàng, còn lèo tèo 4,5 chỉ cũng mua được 1 căn bên Thủ Thiêm, Gò Vấp .
Biết thế đừng chơi bóng bàn, xin bố mẹ mua 1 căn nhà bên Gò Vấp, bây giờ bán lại cỡ 50 cây vàng, mua được 1.420 miếng Tenergy !!!

Coccon

Thượng Sỹ
Năm 1977, niềm ao ước có miếng Mark V Yasaka như ao ước có con xe đạp Phượng Hoàng, đến năm 1981 bố mẹ mới cho "vàng" mua , 1 chỉ = 2 miếng , mà hồi đó căn nhà mặt tiền đường Nguyễn Trãi Q.5 TP. HCM giá ... 100 chỉ (10 cây vàng), còn căn nhà trong hẻm nhỏ chỉ chừng 2 cây vàng, còn lèo tèo 4,5 chỉ cũng mua được 1 căn bên Thủ Thiêm, Gò Vấp .
Biết thế đừng chơi bóng bàn, xin bố mẹ mua 1 căn nhà bên Gò Vấp, bây giờ bán lại cỡ 50 cây vàng, mua được 1.420 miếng Tenergy !!!

Nhà anh thật có điều kiện :). Lúc xưa, tôi nhìn cây vợt Butterfly dán 2 miếng Yasaka Mark V mà chỉ biết ước ao, đến miếng Mark V ghép đã cũ cũng không có đủ tiền mua.

waa

Đại Uý
Nhà anh thật có điều kiện :). Lúc xưa, tôi nhìn cây vợt Butterfly dán 2 miếng Yasaka Mark V mà chỉ biết ước ao, đến miếng Mark V ghép đã cũ cũng không có đủ tiền mua.
Bây giờ em vẫn chơi 1 mặt Yasaka Mark V bên phải, bên trái Donic Baracuda, cốt Stiga CR ... chứ không được như anh coccon là FH: Tenergy 05TMB ZLCBH: Tenergy 64 1,9 mm .

subasa

Đại Uý
Nhà sản xuất Tenergy không đáng trách,người mua mặt vợt cũng không đáng trách,điều tôi thấy đáng nói là cách chúng ta dùng đồng tiền mà thôi hãy quí trọng những món đồ chúng ta bỏ tiền ra mua,nếu bạn mua món đồ đắt tiền nhưng hiệu quả bạn mang lại lớn xứng đáng đến từng xu thì còn tiết kiệm hơn là chúng ta tham rẻ vác về những thứ không dùng đc bỏ xó và rồi lại phải tiếp tục mất thời gian và thêm một khỏan tiền nữa để mua đúng thứ sử dụng được,tất nhiên là chi tiêu thì phải trong tầm với rồi,tôi cũng không đồng tình cách hoang phí vung tay quá chán nhé

Coccon

Thượng Sỹ
Bây giờ em vẫn chơi 1 mặt Yasaka Mark V bên phải, bên trái Donic Baracuda, cốt Stiga CR ... chứ không được như anh coccon là FH: Tenergy 05TMB ZLCBH: Tenergy 64 1,9 mm .
Thực ra, em cũng chỉ là đua đòi thôi anh ạ. Chứ trình độ của em còn kém lắm, xài Tenergy người ta cứ bảo là phí tiền :).

khuongchulai

Thiếu Uý
Thấy anh em nói nhiều vấn đề này mà lại chưa chốt lại gì được :D:D:D vấn đề này mà càng nói nhiều nó lại càng dây dưa khó dứt :p:p:p. Tôi chốt lại 1 điều như thế này: Từ khi chúng ta bắt đầu chơi bóng bàn đến khi đạt tới trình độ cao nhất, chắn chắn vũ khí của mỗi người cũng sẽ được thay đổi theo và giá trị, chi phí cho nó ngày càng cao. Xin được chia ra làm 2 nhóm những người chơi bóng bàn. Nhóm 1: Chỉ những người chơi cho vui mà không quan tâm đến việc nâng cao trình độ bóng bàn của mình thì nhóm này chắc chắn không quan tâm tới chuyện đổi cốt vợt, mặt vợt, nâng cấp com xì bo cho lên tay đâu, đại khái có gì chơi nấy...100% hỏi những người này tenergy là cái gì họ cũng chả biết...:D:D:D Nhóm 2: Những người chơi và có niềm đam mê, mong muốn học hỏi để nâng cao trình độ, lúc nào cũng muốn trở thành cao thủ bóng bàn (càng nhanh càng tốt hehehe:D:D:D:Dgiống tui), mấy ông ni mà nói không quan tâm đến chuyện thay, nâng cấp cốt vợt, mặt vợt..., rồi mặt nào xoáy, bền, tốc độ cao, cốt vợt nào nhanh, tốc độ, điều khiển tốt, nhẹ, nặng.....thì tui nghỉ chơi bóng bàn luôn, thề luôn! Đó là quy luật thôi, phải thay đổi chứ. Tài chính mạnh thì sài hàng cao cấp, yếu 1 chút thì chơi hàng tầm trung...hiện nay đủ loại cho các bác chọn. Nếu bác nào có niềm đam mê bóng bàn thì đảm bảo không bao giờ chơi mãi 1 com xì bo với 2 mặt cũ nát, và bằng cách nào đó ắt phải thay đổi thôi. :p:p:p:p:p:p. Tui xin bật mí với các bác chủ thớt này đã thay cốt lần thứ 3 rồi đấy :D:D:D:D:D e nói có chính xác không a cây khế ?!:D:D:D:D:D:D

Coccon

Thượng Sỹ
Em thấy không cần phải chốt lại vấn đề đâu anh. Topic này lập ra để mọi người trút bầu tâm sự hơn là giải quyết một vấn đề cụ thể nào đó.

caykhewinter

Thượng Tá
Nói là "mê" thì không đúng lắm. Yasaka Mark V là cái mơ ước, khao khát của một thời và cái cảm giác đó vẫn theo ta đến tận bây giờ, cho dù cái mơ ước đó không còn là ước mơ nữa. Dù bây giờ mình xài Tenergy, nhưng cái cảm giác ao ước như lúc được cầm trên tay cây vợt dán miếng Mark V (chỉ được cầm xem, không được đánh thử) , đã không còn.
Ấn tượng tuổi thơ và thực tế luôn có 01 khoảng chênh lệch nhất định. Lúc bác k có điều kiện thì mức ấy là cao. Lớn lên, trải đời, mọi thứ ở tầm tay với thì thấy những mơ ước ngày xưa của mình chỉ là mơ ước trẻ con. Có chăng chỉ là sự tiếc nuối về những cái một đi không trở lại.

Bình luận từ Facebook