Quê hương tôi! Bạc Liêu hai tiếng thiêng liêng trong tim!

chonmylac2

Trung Sỹ
Từ nhỏ mình sống ở thị xã Bạc Liêu, khu hội đồng Điều (trường Nông nghiệp tỉnh Bạc Liêu)! Năm 1992 mình lên Lái Thiêu, Sông Bé và học tại tp. HCM và hiện nay mình công tác tại Dĩ An Bình Dương! Tuy xa quê hương đã 20 năm, tuy cuộc sống xô bồ nhưng Bạc Liêu lúc nào cũng trong tim mình và mình hãnh diện với điều đó, hãnh diện với mọi người là mình người Bạc Liêu! Các bác có tin tức gì về thành phố Bạc Liêu hiện nay, hay có cảm nhận gì về Bạc Liêu mình cùng nhau chia sẽ nhé! Về Vườn Nhãn Bạc liêu, về Vườn Chim Bạc Liêu, về ruộng muối Bạc Liêu, Cầu Quay, cầu Sập, về các khu hội đồng, về nguồn gốc sáu câu vọng cổ của cố nhạc sĩ Cao Văn Lầu, khu nhà Công tử Bạc Liêu. Cảm ơn các bác Cảm ơn Bạc Liêu!

Drhongson

Đại Tá
Bạc liêu thì mình có quen mấy bạn bóng bàn .
Khoảng năm 2005, 2006 có chơi với Phong đen ở xới Tân sơn nhất . Phong từng vô địch Bạc liêu .
Có dàng dấp và lối đánh rất bình dân , cầm vợt kiểu dao phay , chuyên moi cà ri ,
Mấy năm nay Phong đã đi Pháp định cư .
Người nữa là anh Ngọc Anh , năm 95 chơi cho công ty giày Hiệp hưng , nay chơi ở Văn thánh ,
Bác này có lối chơi quái dị nên đa số anh em đều né .
Bạn thứ 3 là BollBoll, 1 tay vợt trẻ tài năng , có lối chơi thong dong , kỹ thuật toàn diện ,
đặc biệt rất am hiểu tính năng các loại vợt , mút ...
Hiện đang chơi cho đội Longdinh - Vitas.
Bạc liêu nổi tiếng vì có công tử Bạc liêu , có vườn nhãn , có Cao Văn Lầu ...rất ngưỡng mộ xứ sở quê hương bạn .

chonmylac2

Trung Sỹ
Mình còn nhớ như in năm 1988 có 1 lần được vào khu nhà Công tử Bạc Liêu giữa 2 tòa có cây dừa rất cao! Thật sự lúc đó mình không biết được là đang đi thăm quan chuyện gì nữa! Lúc đó nhỏ quá! Lúc về nhà mới nghe được nhiều chuyện của gia đình Hội đồng Trạch! Khoảng giữa sân có sân khấu để gia đình Hội đồng xem cải lương! Năm 1990 có 1 lần 3 chị em mình đi xem văn nghệ ở đối diện gia đình Hội đồng (lúc đó là khu di tích bảo tàng) là Phân hiệu Đại Học! Cùng lúc đó trong khu nhà Hội đồng có diễn cải lương nhưng do nhà nghèo quá không có tiền mua vé xem cải lương nên đành xem ca nhạc quần chúng, chờ đến khuya ông bầu xã giàn nên được xem 2 cảnh cuối. Lúc đó cũng không biết diễn vở gì, đoàn nào, ai diễn. Nhưng rất nhớ là có cô ca sĩ có cái lưỡi đầy miệng! Sau này lên Sài Gòn học rồi mới biết đó là ca sĩ Phương Hồng Thủy!

chonmylac2

Trung Sỹ
Mình còn nhớ cái đêm mình lên Lái Thiêu là mùa hè năm 1992! Dạo đó đường đi, xe cộ khó khăn lắm! Lên xe tại ngả 4 Quốc tế lúc 0h mà lên đến Lái Thiêu là khoảng 5h chiều! Nhớ lại kinh khủng thật! Ngồi trên xe đò 17 tiếng đồng hồ để di chuyển hơn 300km!!!! Bây giờ thì chậm lắm là chỉ khoảng 7 tiếng đồng hồ thôi nhưng được nghĩ 2 chặn tại Cái Bè Tiềng Giang và Sóc Trăng một chặn nữa! Trên đường đi mình hình dung ra là 01 năm nữa mình mới được về Bạc Liêu lận! Vậy mà nước mắt ở đâu nó lại lăn ra! Xa quê hương, xa bạn bè! Xa trường học, xa thầy cô . . . Tố Hữu có câu thơ "Khi ta ở đất ở chỉ là nơi đất ở! Khi ta đi đất lại hóa tâm hồn" ???
Lên đến Lái Thiêu thì không có thằng em bà con cô cậu ở nhà, nó đi đánh bóng bàn giải HKPĐ nghe nói ở Đà Nẵng thì phải! Ngày hôm sau ba lại về ngay Bạc Liêu để còn đi làm! Má và nhỏ Út ở lại! Năm đó mình xuống Sài Gòn học, nhỏ Út học ở trường Trịnh Hoài Đức Bình Dương!
Và kể từ năm 1992 mình mới tiếp xúc với bóng bàn nhưng cũng chỉ . . . . xách vợt cho thằng em đi tập ở CLB Nguyễn Du thôi. Lúc đó mọi người đánh gai nên nó cũng chơi gai! Mình theo nó thấy nó chơi nên cũng mê lắm nhưng làm sao dám chơi! Thường nó ra góc đường Lê Lợi dán vợt cái cốt 1 chỉ vàng, hai miếng mút 2 chỉ nữa chổ bán như tủ thuốc bây giờ! Không biết là cô Dung hay cô Hằng nữa!

Last edited:

boll_boll

Moderator
Chào anh, em cũng là người Bạc Liêu (nhưng em đc sinh ra tại TPHCM Bia), nếu có dịp anh em mình giao lưu một trận nhé, em hay chơi ở Văn Thánh. Hehhe

giang114

Trung Sỹ
Đọc và cảm nhận bài viết của bác chủ thớt về tình yêu quê hương sao mà tha thiết quá, em cũng đến Bạc Liêu chơi nhiều lần, cảm nhận về con người Bạc Liêu và người dân miền Tây thiệt là gần gũi, thiệt tình, rượu ngà ngà say nghe vọng cổ cảm giác như đi vào mây khói nhưng vọng cổ lúc nào cũng buồn có lẽ vì vậy giới trẻ bây giờ có một số xa rời vọng cổ để tìm đến những phong cách nhạc mới.

chonmylac2

Trung Sỹ
Chào anh, em cũng là người Bạc Liêu (nhưng em đc sinh ra tại TPHCM Bia), nếu có dịp anh em mình giao lưu một trận nhé, em hay chơi ở Văn Thánh. Hehhe

Cảm ơi bác boll_boll! Trình mình gà lắm! Khi nào có dịp mình ghé Văn Thánh làm bia cho bác tập bắn nhé! KKKK

NCT-NTTH

Binh Nhì
Mình còn nhớ cái đêm mình lên Lái Thiêu là mùa hè năm 1992! Dạo đó đường đi, xe cộ khó khăn lắm! Lên xe tại ngả 4 Quốc tế lúc 0h mà lên đến Lái Thiêu là khoảng 5h chiều! Nhớ lại kinh khủng thật! Ngồi trên xe đò 17 tiếng đồng hồ để di chuyển hơn 300km!!!!

Vừa rồi mình có chuyến công tác Cà Mau 02 ngày, Từ Tp HCM đến Cầu Cần Thơ xe chạy rất nhanh nhưng từ Cần Thơ về Cà Mau (Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau) ôi thì thôi rồi,... Quốc lộ mà xe chạy như rùa bò (cảnh sát GT bắn tốc độ liên tục). Quê hương Miền tây thật yên bình gần gủi, đặc trưng Miền tây là rất nhiều các con đường (Quốc lộ, tỉnh lộ, hay đường liên huyện, liên xã...) thường nằm kế bên con sông và chạy song song với nhau.
Từ Sóc Trăng về Bạc Liêu nhìn 2 bên đường có rất nhiều Chùa của người dân tộc Khơme, cổng Chùa được làm rất cầu kỳ. Bạc liêu còn có nhà Thờ Tắc Sậy (nơi thờ Cha Diệp) rất nổi tiếng.
Bác nào đi xe riêng nên đi theo đường Quảng Lộ Phụng Hiệp về Cà mau sẽ gần hơn 50Km và đặt biệt đường ít xe và không bị bắn tốc đô nên rút ngắn thời gian 2-3 giờ ngồi xe. Đi đường này được ngắm rất nhiều những vuông nuôi tôm - nuôi cua rộng mênh mông, những cánh đồng trồng lúa - trồng mía bao la, những con đê dẫn nước ngọt thẳng tấp nhìn xa hút tầm mắt,...

chonmylac2

Trung Sỹ
Đọc và cảm nhận bài viết của bác chủ thớt về tình yêu quê hương sao mà tha thiết quá, em cũng đến Bạc Liêu chơi nhiều lần, cảm nhận về con người Bạc Liêu và người dân miền Tây thiệt là gần gũi, thiệt tình, rượu ngà ngà say nghe vọng cổ cảm giác như đi vào mây khói nhưng vọng cổ lúc nào cũng buồn có lẽ vì vậy giới trẻ bây giờ có một số xa rời vọng cổ để tìm đến những phong cách nhạc mới.

Cảm ơn bác giang114! Em lên Sài Gòn năm 1992 học mà nhớ vọng cổ quá, nhớ Bạc Liêu quá mà ở Tp ít khi được nghe vọng cổ. Vì sống nhờ với nhà thằng em mà hắn lại chỉ thích nhạc trẻ thôi! Do phải đi chung với hắn nên phải đi xem phim VN hết rạp này đến rạp khác (Nhiều khi đi ngang các đoàn cải lương mà thèm, mà nhớ nhà lắm. Năm 1993 định đi học hát vọng cổ thì hắn cười vỡ bụng! Mình buồn kinh khủng! muốn bỏ về quê nhưng ba má không cho! Năm 1995 học xong phổ thông mình về Sông Bé sống với má và anh chị và học ở Hóc Môn! Được cái ở nhà cũng mê cải lương nên thường xuyên thưởng thức! Nhưng năm 1995 thằng em đi học ở Hoa Kỳ nên mình cũng không được xách vợt cho nó nữa! Ngày 2-9-1994 ba mình ở Bạc Liêu bị tai biến nên phải lên bệnh viện Thống Nhất trị bệnh hơn nữa năm! Nhà mình ngay cạnh nhà thằng em ở Lái Thiêu, mà nhà hắn có bàn bóng bàn nên 2 cha con mua 2 cây vợt HN về chơi! Ba mình bị tai biến nên 1 bên chân và tay phải yếu lắm! Lúc đó mình chỉ đánh cho trúng bóng là mừng lắm rồi! Nhưng ba không thể di chuyển bình thường được! Phải đi cà nhắc, nên mình "chấp" ba đánh 1/2 bàn bên ba thôi! Vậy mà vui lắm! Hai cha con cùng nhau cười lăn cười bò! Vậy mà đã 18 năm rồi! Sau khi ngã bệnh Bác sĩ nói ba sống 5 năm nữa là cùng, vậy mà Ba sống được 8 năm nữa thì mất! Lúc đó thằng cháu Nội được hơn tuổi rồi! Bây giờ nó được 12 tuổi 65kg nó cao 1,65m to hơn cả ba nó! KKK

Last edited:

chonmylac2

Trung Sỹ
Vừa rồi mình có chuyến công tác Cà Mau 02 ngày, Từ Tp HCM đến Cầu Cần Thơ xe chạy rất nhanh nhưng từ Cần Thơ về Cà Mau (Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau) ôi thì thôi rồi,... Quốc lộ mà xe chạy như rùa bò (cảnh sát GT bắn tốc độ liên tục). Quê hương Miền tây thật yên bình gần gủi, đặc trưng Miền tây là rất nhiều các con đường (Quốc lộ, tỉnh lộ, hay đường liên huyện, liên xã...) thường nằm kế bên con sông và chạy song song với nhau.
Từ Sóc Trăng về Bạc Liêu nhìn 2 bên đường có rất nhiều Chùa của người dân tộc Khơme, cổng Chùa được làm rất cầu kỳ. Bạc liêu còn có nhà Thờ Tắc Sậy (nơi thờ Cha Diệp) rất nổi tiếng.
Bác nào đi xe riêng nên đi theo đường Quảng Lộ Phụng Hiệp về Cà mau sẽ gần hơn 50Km và đặt biệt đường ít xe và không bị bắn tốc đô nên rút ngắn thời gian 2-3 giờ ngồi xe. Đi đường này được ngắm rất nhiều những vuông nuôi tôm - nuôi cua rộng mênh mông, những cánh đồng trồng lúa - trồng mía bao la, những con đê dẫn nước ngọt thẳng tấp nhìn xa hút tầm mắt,...
Em lên TP lúc mới 15 tuổi nên ngố lắm! Nên chưa có cảm nhận nhiều như vậy đâu bác ạ! Chỉ nhớ là nhà có 5 cái ao của gia đình nuôi cá giống! Xung quanh có mấy cái ao hoang! Mỗi khi đặt lợp bắt được mười mấy con cá trê, hai mươi mấy con cá sặc bổi! Còn lờ thì không dám đặt vì cá lóc sẽ phá banh hết! Chuối thì bao la! Ổi, xoài, mảng cầu ăn cho no thôi! Saboche thì chủ yếu trồng cho kín đất! KKK Lươn thì mỗi khi ba đặt ống trúm bắt cả 20-30kg! bán xung quanh vì ăn không hết! Vì nhà ở trong thị xã nên không có ruộng lúa nên không biết bắt chuột bắt rắn! Nhưng mỗi khi mưa to không thể nào ngủ được vì cá rô, cá lóc "bò" vô nhà chó sủa um trời sao mà ngủ được! Khoái nhất là mùa mưa! Mấy sân rau muống câu cá rô tôm tích mệt nghĩ! Câu cua chia cho mấy nhà hàng xóm nấu bún riêu cả xóm cùng ăn! Thích lắm các bác ạ!

Last edited:

NCT-NTTH

Binh Nhì
Chào bạn NCT-NTTH !
Bạn đi Cà Mau sao không ghe CLBBB Hùng Vương giao lưu

Hôm đó xuống tới Cà Mau 2 giờ chiều nghỉ ngơi tới 17g00 định vác vợt ra CLB Hùng Vương giao lưu, nhưng có mấy người bạn tới chở ra Quán bia Thế giới gần ngã 3 "sung sướng" ăn hải sản tới tối nên đành lỡ hẹn. Hải sản tại Cà Mau thật ngon, giá cả rẽ hơn mình tưởng tượng.

Khoảng cuối tháng 10 mình sẽ đi 1 chuyến nữa, mình sẽ tranh thủ ra giao lưu với các anh chị tại CLB Hùng Vương.

NCT-NTTH

Binh Nhì
Em lên TP lúc mới 15 tuổi nên ngố lắm! Nên chưa có cảm nhận nhiều như vậy đâu bác ạ! Chỉ nhớ là nhà có 5 cái ao của gia đình nuôi cá giống! Xung quanh có mấy cái ao hoang! Mỗi khi đặt lợp bắt được mười mấy con cá trê, hai mươi mấy con cá sặc bổi! Còn lờ thì không dám đặt vì cá cóc sẽ phá banh hết! Chuối thì bao la! Ổi, xoài, mảng cầu ăn cho no thôi! Saboche thì chủ yếu trồng cho kín đất! KKK Lươn thì mỗi khi ba đặt ống trúm bắt cả 20-30kg! bán xung quanh vì ăn không hết! Vì nhà ở trong thị xã nên không có ruộng lúa nên không biết bắt chuột bắt rắn! Nhưng mỗi khi mưa to không thể nào ngủ được vì cá rô, cá lóc "bò" vô nhà chó sủa um trời sao mà ngủ được! Khoái nhất là mùa mưa! Mấy sân rau muống câu cá rô tôm tích mệt nghĩ! Câu cua chia cho mấy nhà hàng xóm nấu bún riêu cả xóm cùng ăn! Thích lắm các bác ạ!

Bạn này có bà con với Bác Ba Phi không nhỉ...kakakaka

Last edited:

taytrang2012

Binh Nhì
Hôm đó xuống tới Cà Mau 2 giờ chiều nghỉ ngơi tới 17g00 định vác vợt ra CLB Hùng Vương giao lưu, nhưng có mấy người bạn tới chở ra Quán bia Thế giới gần ngã 3 "sung sướng" ăn hải sản tới tối nên đành lỡ hẹn. Hải sản tại Cà Mau thật ngon, giá cả rẽ hơn mình tưởng tượng.

Khoảng cuối tháng 10 mình sẽ đi 1 chuyến nữa, mình sẽ tranh thủ ra giao lưu với các anh chị tại CLB Hùng Vương.
Hy vọng sẽ tiếp bạn tại CLBBB Hùng Vương

chonmylac2

Trung Sỹ
Bạn này có bà con với Bác Ba Phi không nhỉ...kakakaka

Có nhiều chuyện anh chưa chứng kiếng anh không thể tin được đâu! Chuyện tọt 2 bàn tay xuống nước bắt được 10 con cá có hay không em không biết. Chứ anh có tin là ở ấp Đá Bạc (gần nhà bác ba Phi) cách đây hơn 20 năm vô mương tọt tay xuống nước cá lóc đớp chảy máu tay không? Cá lóc to hơn 1kg bơi trong ruộng mà cứ như cá trong hồ trên mình người ta vớt bán vậy! Còn chuyện cá bò trên đường lúc trời mưa là bình thường anh ơi!

chonmylac2

Trung Sỹ
Em kể các bác nghe chuyện em đi về Cà Mau chụp đìa!
Cuối mùa nắng năm 1993! Em theo bà chị về nhà ông anh rễ tại ấp Đá Bạc huyện Trần Văn Thời (Xứ của cá đồng), may mắn là ngay mùa chụp đìa! Em là dân cá Bạc Liêu mà lúc đó cũng không biết chụp đìa là gì nữa các bác ạ! Tát đìa, sên đìa, kéo cá, bắt cá bằng đủ thứ, mò cá, câu cá, bắt cá hôi, câu bằng cần, câu bằng nhợ, dùng lu chặn bắt cá . . . em biết hết, chứ chụp đìa em chưa nghe chứ đừng nói là thấy! Là như thế này: Do cá đồng là các loại cá lặn dưới bùn sình rất giỏi như các lóc, cá rô, cá trê, sặc bổi nên người ta chặn cái đìa lại không cho cá nhảy hay bơi qua các đìa khác (nhà ông anh có khoảng 5 cái đìa thông nhau qua các công lúa và các rẩy hoa màu) trước khi dọn cỏ đang lấp đầy đìa! Sau đó lấy tấm lưới thật to trùm kín cả đìa, mép lưới cách mặt nước khoảng 0,5m. Dùng sậy cắm cho lưới cố định cách nhau khoảng 1m! Cứ như vậy làm kín cả đìa, cá không nổi lên thở được (do vướng lưới) sẽ men theo bờ mà lên nằm trong lòng lưới! Chờ khoảng 1,5 đến 2h cùng nhau gom lưới lên sẽ bắt được gần hết số cá trong đìa! Dùng cách này sẽ không làm chết cá nhỏ vì nó sẽ lên thở được do nhỏ lơn mắt lưới!
Sáng sớm khoảng 6h, 07 anh em cùng chống xuồng ra đìa chặn đìa, dọn cỏ xong là có khoảng 4kg cá sặc bổi do dính trên cỏ! Bà chị mang vô làm, nấu cơm, canh, chiên, kho! Đúng 09h có cơm ăn sáng ngồi giữa đồng ăn sao mà ngon quá các bác ạ! Nước dừa có sẳn trên cây nữa chứ! Không khí trong lành, mùi sình, mùi cỏ! Yên bình làm sao! Cơm nước xong xuống đìa chụp lưới khoảng 1 tiếng đồng hồ mới xong (vì đìa nhà ông anh diện tích khoảng 30mx100m), lên bờ chờ cho lưới đầy cá! Trong lúc chờ đợi, ông anh thứ 3 hỏi em " Mày ăn rùa nướng không?". Em hỏi "Có đâu mà ăn anh Ba?" "Mày đi theo tao!" Ổng nói. Đi theo anh Ba khoảng 20 bước lên bờ ngoài ổng đứng trước gió, gom bó rơm ổng vừa mồi thuốc xong ổng đốt nguyên bờ sậy khô nổ lốp bốp! Ngồi ăn hết cây mía với anh Ba, ổng nói "Đi gom rùa" Trời ạ! Nảy giờ em thấy mấy ụ đất màu đen trong đám cháy là mấy con rùa chạy không kịp đó các bác ạ! Hai anh em gom được hơn 20 "ụ đất" về cho mấy anh đang chờ phải nướng lại! Em ôm 2 bó rơm lại nướng cho rùa chín xong mọi người cùng ăn! Trời ơi Ngọt và thơm khủng khiếp các bác ạ! Xong là khoảng 11h còn 1 tiếng đồng hồ nữa! Em xếp mấy tàu dừa lại nằm ngủ! Mấy ông anh xúm nhau nằm ca vọng cổ thấy mùi quá Em cũng làm 1 bài mấy ổng khen em ca . . . . dở ẹt. KKKK
12h! Đến giờ G! Bắt đầu giở lưới lên bắt cá! Lúc đó mấy bà chị cũng lục đục chống xuồng chở cần sé ra gom cá! Em phải ở dưới nước để nâng lưới lên cao không cho cá nhảy ra! Em đòi lên bắt cá bị anh Ba la "mày giử sức đi"! Bắt đầu súc cá! Trời ạ! Cá nhiều khủng khiếp! Nó bắn nước tung tóe em không nhìn thấy gì hết! Em phải chịu trận quay mặt đi chổ khác! Nhà có 4 chiếc xuống mà lần lượt chở cá vô không kịp các bác ạ! Đến 5h chiều mới đến lượt em lên hốt hụi chót! Đủ loại cá mà vẫn còn nhiều kinh khủng! Vô đến nhà là khoảng 7h tối rồi! Cả xóm đến mần cá các bác ạ! Làm giúp nhau Vần Công như mần lúa vậy! Chỉ mổ bụng cá lóc và cá sặc bổi thôi, vẩy cá bỏ vô sọt mang xuống đìa sục cá sẽ hết vẩy! Thương lái chỉ mua 2 loại cá này! Còn cá trê mang vô đìa nhỏ gần nhà rộng ăn dần! Cá rô thì cho hàng xóm ăn bớt! Vậy mà đến gần 2h sáng hôm sau mới được ngủ đó các bác ạ! Sáng hôm sau em hỏi bác gái thì ra hôm qua bắt được hơn 2 tấn cá đó các bác ạ! Thật là một chuyến đi nhớ đời mà em sẽ không bao giờ quên được!

Last edited:

thichlayeu

Trung Sỹ
Nghe bác kể mà e thèm rỏ cả nước ........miếng ra có đợt tí thì dc đi công tác Cà Mau cuối cùng lại ăn thị thỏ mong có dịp khác để dc thưởng thức các món mà bác vừa kể trên vậy.

boll_boll

Moderator
Nghe anh chonmylac kể mà thèm thiệt, thời gian anh kể lúc đó e mới...1 tuổi :)). Giờ muốn chụp đìa thì chắc chẳng có cá để mà chụp. Heheh. Mấy cái vụ cá mú này nọ em cũng rất khoái, nhờ bài viết của anh mà em mới biết chụp đìa là như thế nào. Thanks anh. Bia

Bình luận từ Facebook