Ngô Bảo Phương Long - "cậu bé vàng" của bóng bàn Đồng Nai

vochieuthuc

Trung Sỹ
Bạn có thể thấy những luận điểm Tôi đưa ra đúng hay sai bằng cách xem các clip dạy bộ chân của Trung Quốc , hay nhìn cách thi đấu của các VDV chuyên nghiệp thì sẽ thấy rõ điều này,nếu bạn xem lại cách đánh trái của Tiến Sĩ Đường Kiến Quân cũng nói rõ điều này , kỹ thuật hiện đại chẳng ai đứng chân trái sau giật trái rồi chuyển bộ bằng chân đợi chút rồi giật phải vì sẽ bị mất nhịp , trong khi rơ hiện đại tốc độ bóng rất nhanh , chỉ có kỹ thuật bộ chân lỗi thời mới đứng chân trái sau mà thôi.Khi bạn đứng theo bộ chân hiện đại nghĩa là bước chân trái cao hơn chân phải chừng 1/2 bàn chân hay hơi bằng nhau, bạn vẫn giật trái rất mạnh , xoáy và chỉ cần xoay lườn là bạn đã giật phải cực nhanh cực mạnh rồi. Đây là bài cơ bản đầu tiên mà Tôi luôn luôn dạy cho học trò Tôi ,hay sửa chữa kỹ thuật cho những người nghiệp dư thường bị lỗi này trong bài kết hợp giật trái phải hiện đại.
Ôi bác tranh luận chi cho mất công tốn hơi, bác bỏ ra 30 phút, chọn học trò nào bác đang dạy ưng ý nhất thực hành rồi dùng xì mát phôn quay lại quăng cái rầm lên đây là đuợc, lúc ấy thiên hạ thu gạch đá về ngay ấy mà

vochieuthuc

Trung Sỹ
ACE xem và bình luận đoạn C nhíp sau .
Đoạn đầu - Chân phải cao hơn chân trái
Đoạn 2 - Chân trái cao hơn chân phải
Anh - Chị . Xem và phân tích đoạn Clips sau . Thời gian không quá 10 ph - không tính thời gian xem Video

Con của bác này cầm vợt ngộ nhỉ? Ngón trỏ chĩa thẳng lên đỉnh vợt, không giống như thằng cu nhà em

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Con của bác này cầm vợt ngộ nhỉ? Ngón trỏ chĩa thẳng lên đỉnh vợt, không giống như thằng cu nhà em
Thanks a bạn góp ý giúp cháu , vì cháu còn nhỏ , vợt nặng , nên cháu phải dùng ngón trỏ để tăng thêm độ chắc chắn của Vợt . Nếu cầm đúng KT , chỉ 1 lúc là chàu không thể cầm đc vợt , chưa nói đến đánh mạnh vào bàn . Đã tét thử

kythuatbongban

Thượng Tá
Nếu bác kythuatbb giỏi kỹ thuật như thế, hẳn phải là trình A diễn đàn, là sư phụ nổi tiếng rồi. Nếu ko phải vậy thì bác ấy chỉ là người tự tin khái quá, bảo thủ vì nói mà ko có dẫn chứng gì, đưa clip hay gì gì ra cũng ko thuyết phục bằng vài cái tên đệ tử nổi tiếng của bác :)
Tôi đã nói trên diễn đàn rồi , nhưng nay bạn hỏi thì Tôi lập lại. Học trò Tôi dạy là Nguyễn khắc Nhị Như kiện Tướng Bóng Bàn Quốc Gia , gần 20 năm đánh cho Đội Tuyển Bộ Công An , trên lớp Hồ Ngọc Thuận vài năm., Ng Thanh Hải vô địch Đơn Giải Giáo Viên TPHCM nhiều năm , Cây Vợt chủ lực của Đội Tuyển BB Sở GiáoDục TPHCM. Vô Địch Đồng Đội NamToàn quốc Giải Giáo Viên Nhân Dân Năm 1996 đánh tại Hà Nội , Giải Nhà Giáo Năm 1997 khi 1 số Tay vợt chuyên nghiệp như Ng Đức Long cũng dự Giải này thì TPHCM ko có giải nữa.
Chắc sau loạt bài này Tôi cũng ko viết ngu nữa , cũng ngu như Mã Long , Fan Z Đồng, Xu Xin ... đứng bộ chân ngu , chân trái trước để giật trái phải cực mạnh , nếu có còn Bạn nào yêu mến Tôi , thì xin l/h số 0978.782486 để cùng đàm đạo. thanks các Bác.

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Tôi đã nói trên diễn đàn rồi , nhưng nay bạn hỏi thì Tôi lập lại. Học trò Tôi dạy là Nguyễn khắc Nhị Như kiện Tướng Bóng Bàn Quốc Gia , gần 20 năm đánh cho Đội Tuyển Bộ Công An , trên lớp Hồ Ngọc Thuận vài năm., Ng Thanh Hải vô địch Đơn Giải Giáo Viên TPHCM nhiều năm , Cây Vợt chủ lực của Đội Tuyển BB Sở GiáoDục TPHCM. Vô Địch Đồng Đội NamToàn quốc Giải Giáo Viên Nhân Dân Năm 1996 đánh tại Hà Nội , Giải Nhà Giáo Năm 1997 khi 1 số Tay vợt chuyên nghiệp như Ng Đức Long cũng dự Giải này thì TPHCM ko có giải nữa.
20 năm lại đây, trừ chị Như đánh D non kia ra, chú còn cho ra được sản phẩm nào đáng kể nữa không chú? Hay chú chỉ tập trung dạy chuyên sâu cho một số bạn trình độ cao, nhưng dấu tên, vì họ ngại mang tiếng là cao thủ mà phải học chú, như có vài lần chú nói! ?

kythuatbongban

Thượng Tá
Chắc sau loạt bài này Tôi cũng ko viết ngu nữa , cũng ngu như Mã Long , Fan Z Đồng, Xu Xin ... đứng bộ chân ngu , chân trái trước để giật trái phải cực mạnh , nếu có còn Bạn nào yêu mến Tôi , thì xin l/h số 0978.782486 để cùng đàm đạo. thanks các Bác.

o3ma

Đại Tá
Cho hỏi thế bác dạy học trò theo cách "ngu" của bác trong khoảng 20 năm trở lại đây có ai có tên tuổi ko? (2 vị bác nêu tên cách đây lâu rồi và nếu thực sự học trò của bác thì e tin rằng lúc đó bác vẫn dạy theo cách "khôn"). Bác không ngu như bác nói đâu chẳng qua bác khôn quá nên mới bị ae chém thôi.

Trainee

Đại Tá
Chú căng quá, cứ đúng sự thật mà nói thì bọn cháu chả ai nhảy vào công kích chú đâu. Mình lớn tuổi rồi mà!

nb.toan

Thượng Tá
Chào bác,
Cái đám kia xúm lại ném đá chọc tức bác thôi mà, bực lòng làm gì, cứ tiếp tục đôi co thì chỉ thấy thương cho cái tấm thân mình thêm cô độc.
Chẳng qua chỉ là quan điểm bất đồng thì ngôn luận bất nhất thôi.
Thời gian gần đây em thường vận dụng các kỹ thuật như bác nói, có tiến bộ lớn. :)
Còn về các trẻ có tố chất Bb tốt nhất hiện nay (tạm cho là vậy), theo em quan sát thì ... khó đạt đến trình độ làm người ta ngạc nhiên, mặc dù có thể sẽ là vô địch quốc gia tương lai.

nb.toan

Thượng Tá
Chú căng quá, cứ đúng sự thật mà nói thì bọn cháu chả ai nhảy vào công kích chú đâu. Mình lớn tuổi rồi mà!
Trainee hỗn thật, muốn nói gì thì cứ nói chứ cấm có thái độ dè bỉu, đụng chạm đến tên, tuổi, danh dự hoặc cái gì khác thuộc về riêng tư của người ta nhé.
Tại sao có nhiều bài viết mà Trainee đã đăng rất hay mà có bài thì như ... rác vậy.

nb.toan

Thượng Tá
Em thấy bọn e toàn nói công kích nhưng nhẹ nhàng, còn bác ấy thì nói rất rắn, có vẻ bực tức lắm :)
Em đọc kỹ bài viết của Kythuatbongban lại vài lần nữa xem sau đó xem lại xem có còn suy nghĩ vậy không?
Kythuatbongban là người lớn tuổi, có kinh nghiệm nhiều thì lẽ đương nhiên khi phát biểu sẽ có thâm ý sâu xa.

Trainee

Đại Tá
Trainee hỗn thật, muốn nói gì thì cứ nói chứ cấm có thái độ dè bỉu, đụng chạm đến tên, tuổi, danh dự hoặc cái gì khác thuộc về riêng tư của người ta nhé.
Tại sao có nhiều bài viết mà Trainee đã đăng rất hay mà có bài thì như ... rác vậy.

Em đọc kỹ bài viết của Kythuatbongban lại vài lần nữa xem sau đó xem lại xem có còn suy nghĩ vậy không?
Kythuatbongban là người lớn tuổi, có kinh nghiệm nhiều thì lẽ đương nhiên khi phát biểu sẽ có thâm ý sâu xa.
Bác nóng rồi, em ít tuổi hơn chú ấy nhưng cũng không phải là còn quá ít tuổi! Ở đây em nói là nhẹ nhàng nhất có thể. Bác mới vào diễn đàn, nên mắng em cũng là thường. Bác nếu nhẩn nha, đủ kiên nhẫn thì có thể tìm hiểu thêm. Đúng, sai tùy quan điểm mỗi người, dựa trên quan điểm tôn trọng nhau ở thái độ, cử sự, còn tuổi tác, trên diễn đàn này nó cũng chỉ là tương đối thôi!
Mà thực sự, ở topic này, em đọc đi đọc lại không hiểu mình hỗn chỗ nào, bác nói rõ hơn được không?

http://bongban.org/threads/giai-bong-ban-vo-dich-toan-quoc-bao-nhan-dan.57663/page-7#post-754000

Trainee

Đại Tá
Bác lưu ý là em chỉ nhắc lại những lời mà chú KTBB đã từng viết thôi nhé,

VD:
... ko muốn lộ ra là đã tập với Tôi hay nhờ Tôi tư vấn vì Tôi chỉ là người nghiên cứu những cái mới chứ chẳng có tiếng tăm gì và trình Tôi thấp hơn Họ nên khi tôi dạy, Họ yêu cầu toàn là nơi xó xỉnh để ko ai biết đến, ...

kythuatbongban

Thượng Tá
Toi
Chào bác,
Cái đám kia xúm lại ném đá chọc tức bác thôi mà, bực lòng làm gì, cứ tiếp tục đôi co thì chỉ thấy thương cho cái tấm thân mình thêm cô độc.
Thời gian gần đây em thường vận dụng các kỹ thuật như bác nói, có tiến bộ lớn. :)
Còn về các trẻ có tố chất Bb tốt nhất hiện nay (tạm cho là vậy), theo em quan sát thì ... khó đạt đến trình độ làm người ta ngạc nhiên, mặc dù có thể sẽ là vô địch quốc gia tương lai.
Chào bác,
Cám ơn Bạn còn ủng hộ Tôi.Thật tình Tôi cũng có bức xúc mới viết ra loạt bài này. Năm 2000 khi Tôi huấn luyện và dẫn dắt Đội Tuyển Nhi Đồng Tỉnh Đồng Tháp dự Giải Toàn Quốc Đạt 2 HCV Và Bạc ( Đội Này do Sơn Đầu TQ đánh Vô Địch Cây Vợt Vàng huấn luyện cơ bản trong 3 tháng ). sau đó Đồng Tháp mời Tôi về làm HLV Trưởng của Tỉnh, nhưng sau đó vì hoàn cảnh Tôi bỏ BB và đi vào Kinh Doanh trên 10 năm , khi Tôi bỏ BB thì Tuyển TPHCM rất mạnh và CLB Ng Du Q1 là trung Tâm đào tạo chính , đào tạo nhiều nhân tài cho đất nước như Trần Lê Phương Linh , Mỹ Linh (vô địch VN ) do lê văn Ninh dạy , Hay Trần Huy Bảo ,Phú Sóc ....nhưng khi tôi trở về sau nhiều năm vắng bóng , kỹ thuật cũng ko có gì thay đổi nhiều và thành tích thì xuống rất nhiều, còn Giải CVV ngày xưa Bán Vé rất đắt mà người ta xem đông nghẹt , xem Vũ M Cường thi đấu ngang ngửa bọn Sơn Đầu , Quảng Đông Trung Quốc , vượt xa bọn Thái Lan thích thú vô cùng , ấy thế mà bây giờ..chỉ toàn đám Học Sinh qua đấu...nên khi dạy lại Tôi mới lao vào nghiên cứu thì có rất nhiều trăn trở nên mới viết ra , nên mới bị ném đá như vậy , nhưng thôi cũng bởi số mình hay mang tiếng thị phi nên cũng chẳng trách ai.

Dung@

Đại Uý
Thiệt là phí, em thấy dân cờ Vua đỉnh của VN nhiều tiền phết, không như bóng banh! :)
Nói vậy thôi. Hồi ở Hà Nội mình cũng tiếp xúc với một số a e vdv quốc gia hoặc dự tuyển của vài môn nhưng thấy họ tập luyện cực lắm mà cs còn rất vất vả. VN mình còn thiếu chế độ đãi ngộ xứng đáng để chuyên tâm 1 nghề. Đây cũng là tình trạng chung của nhiều ngành chứ ko chỉ trong thể thao.

Bình luận từ Facebook