Ngô Bảo Phương Long - "cậu bé vàng" của bóng bàn Đồng Nai

lamtq

Đại Tá
Lại phải vào và comment đôi chút về Bác cho là kỹ thuật : " nếu giật trái bộ chân kiểu này khi đối thủ chặn qua phải thì lấy bộ đâu mà giật phải". Sai hoàn toàn nhé. Khi giật xong, tất cả các cao thủ đều có bước trung gian đó là "bình bộ" : tức là đưa bộ chân về thế chuẩn bị ban đầu (hai chân gần như sẽ ngang nhau lại) để chuẩn bị cho quả sau. Khi đó chụp qua phải thì cho đối phương lụm banh ngay. Chứ chẳng ai đứng giật trái xong, chân vẫn đứng nguyên như vậy cả nhé Bác.
Mong Bác đừng cho những lý luận xuông của Bác thành những nguyên tắc trong bóng bàn.
có a giật trái xong chân vẫn đứng nguyên chỗ cũ chờ quăng trái tiếp. bác kythuatbongban chac cũng thế:p:p

kythuatbongban

Thượng Tá
Anh nói thế thì tội nghiệp em quá anh. Em không bao giờ ác cảm với anh em bóng bàn cả. Em chỉ muốn ai đưa ra luận điểm thì phải có căn cứ rõ ràng, không thể nói xuông được a.
Bạn có thể thấy những luận điểm Tôi đưa ra đúng hay sai bằng cách xem các clip dạy bộ chân của Trung Quốc , hay nhìn cách thi đấu của các VDV chuyên nghiệp thì sẽ thấy rõ điều này,nếu bạn xem lại cách đánh trái của Tiến Sĩ Đường Kiến Quân cũng nói rõ điều này , kỹ thuật hiện đại chẳng ai đứng chân trái sau giật trái rồi chuyển bộ bằng chân đợi chút rồi giật phải vì sẽ bị mất nhịp , trong khi rơ hiện đại tốc độ bóng rất nhanh , chỉ có kỹ thuật bộ chân lỗi thời mới đứng chân trái sau mà thôi.Khi bạn đứng theo bộ chân hiện đại nghĩa là bước chân trái cao hơn chân phải chừng 1/2 bàn chân hay hơi bằng nhau, bạn vẫn giật trái rất mạnh , xoáy và chỉ cần xoay lườn là bạn đã giật phải cực nhanh cực mạnh rồi. Đây là bài cơ bản đầu tiên mà Tôi luôn luôn dạy cho học trò Tôi ,hay sửa chữa kỹ thuật cho những người nghiệp dư thường bị lỗi này trong bài kết hợp giật trái phải hiện đại.

Last edited:

o3ma

Đại Tá
Bạn có thể thấy những luận điểm Tôi đưa ra đúng hay sai bằng cách xem các clip dạy bộ chân của Trung Quốc , hay nhìn cách thi đấu của các VDV chuyên nghiệp thì sẽ thấy rõ điều này,nếu bạn xem lại cách đánh trái của Tiến Sĩ Đường Kiến Quân cũng nói rõ điều này , kỹ thuật hiện đại chẳng ai đứng chân trái sau giật trái rồi chuyển bộ bằng chân đợi chút rồi giật phải vì sẽ bị mất nhịp , trong khi rơ hiện đại tốc độ bóng rất nhanh , chỉ có kỹ thuật bộ chân lỗi thời mới đứng chân trái sau mà thôi.Khi bạn đứng theo bộ chân hiện đại nghĩa là bước chân trái cao hơn chân phải chừng 1/2 bàn chân hay hơi bằng nhau, bạn vẫn giật trái rất mạnh , xoáy và chỉ cần xoay lườn là bạn đã giật phải cực nhanh cực mạnh rồi. Đây là bài cơ bản đầu tiên mà Tôi luôn luôn dạy cho học trò Tôi ,hay sửa chữa kỹ thuật cho những người nghiệp dư thường bị lỗi này trong bài kết hợp giật trái phải hiện đại.
Lúc nào cũng thấy bác khoe kỹ thuật của bác là tốt, kiến thức đương đại, dậy học trò này nọ. Học trò của bác là ai? bác chỉ ra vài người xem? Bác kiến thức, kỹ thuật cao siêu thế vậy mấy anh học trò của bác đánh đấm thế nào? có chút danh tiếng nào không? Có nhóc nào được 1 phần của cậu bé trên không?

Last edited:

dtlan

Thiếu Uý
Tôi
Bác quăng cái clip chân trái cao hơn 1/2 chân phải nhưng phải giật cực mạnh cho tôi xem thử xem nào? Phải giật cực mạnh như bác nói nhé, chứ giật vào bàn với xác suất 80%nhưng cực xoáy thì tôi vẫn làm được nhé , đừng nói đến chi tụi Trung Quốc. Tôi nhắc lại nhé, chân trái trên chân phải 1/2 bàn chân phải, nhưng phải cực mạnh nhé. Bác đưa clip để tôi sáng mắt ra nhé. Để tôi xem bác nghiên cứu sâu như thế nào.

Last edited:

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Tiếc là tôi ở xa quá , nêu no tôi sẻ đến quay Clíp ngay , cho mọi người khỏi căng thẳng . Tôi đọc nhiều tài liệu nước ngoài họ viết . Nếu người tay phải ,khi đánh BH chân phải bước lên trước , còn đánh FH thì ngược lại . Liệu có đúng kg ?

Minh ú

Thượng Sỹ
Bóng bàn ngày xưa là giật trái hạ chân trái,giât phải hạ chân phải,nên phải xoay rất châm,wanghao,xuxi vvv bây giờ họ ko như vây,giâtj trái chân trái vẫn cao hơn chân phai,chir thay đổi hạ thêm chân phải khi giật chữ y,

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Đúng là đau đầu quá , nói câu cho nhanh là . Tùy theo hướng bóng để di chuyển , vị.trí nào đứng tấn , thăng bằng tốt nhất là thực hiện sẻ hiệu quả nhất .

Last edited:

kythuatbongban

Thượng Tá
Đây là 2 clip giật trái của Ma Long, em thấy có lẽ chân trái cao hơn chân phải thật các bác ạ :)
Cám ơn bạn đã đưa những clip này lên , vì khi nghiên cứu kỹ thuật hiện đại của các clip dạy kỹ thuật của TQ như Tiến sĩ Đường kiến Quân , hay các băng hình dạy bộ chân của TQ người Ta đều đứng chân trái trước 1 tí để đánh trái ( VDV cầm vợt Tay Phải ) khác với kỹ thuật cũ mà Tôi đã từng học ,đồng thời khi xem các clip thế giới Tôi thấy Họ cũng sử dụng bộ chân y như vậy như Mã Long,, Xu Xin , Fan Z Đong ...áp dụng dạy cho học trò thì thấy có nhiều ưu điểm là đánh trái phải kết hợp rất gọn nhanh vì ko phải chuyển bộ mà chỉ cần xoay lườn là giật phải trái được , Giải Báo Nhân Dân vừa qua Tại CLB Hồ Xuân Hương Q3 TPHCM , chỗ Tôi dạy BB , xem Đôi Tuyển Quân Đội tập dợt trước khi vào Giải Tôi thấy các VDV cũng đứng bộ chân này hay hơi ngang 1 chút để giật trái phải , ko ai đứng chân trái sau để giật trái phải , vì CLB chỉ có 3 bàn cạnh nhauTôi dạy bàn kế bên nên thấy rõ các Tuyển Thủ QG như Tuấn Quỳnh , Dương văn Nam , Tiến Đạt , Đoàn K Quốc ... và các Tuyển thủ trẻ của Quân Đội như Tuấn Anh có dợt bóng với Tôi cũng đều đứng bộ chân này.Tôi biết những luận điểm Tôi đưa ra sau khi nghiên cứu sẽ có nhiều người ko thích và bị chỉ trích rất nhiều , nhưng nếu ko đưa ra thì làm sao tiến bộ và BB sẽ đi về đâu , thà 1 mình bị chỉ trích còn hơn ...

ngtrantoan

Đại Tá
Lúc nào cũng thấy bác khoe kỹ thuật của bác là tốt, kiến thức đương đại, dậy học trò này nọ. Học trò của bác là ai? bác chỉ ra vài người xem? Bác kiến thức, kỹ thuật cao siêu thế vậy mấy anh học trò của bác đánh đấm thế nào? có chút danh tiếng nào không? Có nhóc nào được 1 phần của cậu bé trên không?
Bác kythuatbongban chỉ nêu ra quan điểm của bác ấy (giống như ZJK giờ xuống phong độ thảm hại nhưng vẫn còn nhiều ng trên ORG nghĩ nó sẽ vô địch Rio 2016 vậy đó :D), có điều thiếu cái dẫn chứng, giống như lý thuyết suông (mà cái lý thuyết đó chưa đc kiểm chứng) mà thiếu phần thực tiễn + với cách nc của bác đó -> mọi ng hay có định kiến + ác cảm. Đó là cảm nhận khách quan của em :D :D :D

Trainee

Đại Tá
Không thể vì 1, 2 cái clip mà suy ra hết kt được, phải phân tích bản chất. Vì có vô khối clip khác không giống thế. Mình cũng đọc, dịch chơi vài tài liệu thì thấy rõ ràng. Để giật mạnh, dứt điểm thì vẫn phải chân trụ lùi lại, quả đánh chân ngang là để đảm bảo đều, giữ bộ cho FH thôi. Cụ KTBB đúng là dân từng viết báo. .... cụ không vào Đảng thì thật phí!
Theo tinh thần cụ, mai em sẽ tập lại quả FH, chân trụ sẽ để trước, kẻo họ chặn sang BH thì xoay không kịp! :)

kythuatbongban

Thượng Tá
Bác kythuatbongban chỉ nêu ra quan điểm của bác ấy (giống như ZJK giờ xuống phong độ thảm hại nhưng vẫn còn nhiều ng trên ORG nghĩ nó sẽ vô địch Rio 2016 vậy đó :D), có điều thiếu cái dẫn chứng, giống như lý thuyết suông (mà cái lý thuyết đó chưa đc kiểm chứng) mà thiếu phần thực tiễn + với cách nc của bác đó -> mọi ng hay có định kiến + ác cảm. Đó là cảm nhận khách quan của em :D :D :D
Tôi chỉ là người nghiên cứu , thấy gì mới thì viết ra , ai ko thích thì thôi, lý thuyết suông là ko áp dụng trong thực tế, nhưng nếu bạn có kỹ năng cơ bản thử áp dụng trên thực tế và xem lại những băng hình dạy Kỹ thuật TQ, Nhật Bản và chỉnh sửa lại kỹ thuật xem có tiến bộ hơn không? thực tế sẽ chứng minh , Cũng như bài viêt Phân tích xoáy trong các kiểu giao và đỡ giao bóng , bạn cứ nghiên cứu và áp dụng trên thực tế xem có kết quả ko, thực tế sẽ chứng minh tất cả, còn sự thật rất dễ mất lòng và cái mới thì luôn bị chỉ trích , đó chỉ là lẽ thường tình.

thang1892

Binh Nhất
Nếu bác kythuatbb giỏi kỹ thuật như thế, hẳn phải là trình A diễn đàn, là sư phụ nổi tiếng rồi. Nếu ko phải vậy thì bác ấy chỉ là người tự tin khái quá, bảo thủ vì nói mà ko có dẫn chứng gì, đưa clip hay gì gì ra cũng ko thuyết phục bằng vài cái tên đệ tử nổi tiếng của bác :)

dtlan

Thiếu Uý
Đây là 2 clip giật trái của Ma Long, em thấy có lẽ chân trái cao hơn chân phải thật các bác ạ :)
Không thể vì 1, 2 cái clip mà suy ra hết kt được, phải phân tích bản chất. Vì có vô khối clip khác không giống thế. Mình cũng đọc, dịch chơi vài tài liệu thì thấy rõ ràng. Để giật mạnh, dứt điểm thì vẫn phải chân trụ lùi lại, quả đánh chân ngang là để đảm bảo đều, giữ bộ cho FH thôi. Cụ KTBB đúng là dân từng viết báo. .... cụ không vào Đảng thì thật phí!
Theo tinh thần cụ, mai em sẽ tập lại quả FH, chân trụ sẽ để trước, kẻo họ chặn sang BH thì xoay không kịp! :)
Em phải đăng nhập vào để like cho Bác. Vì Bác kythuatbongban nói bạn Phương Long đứng chân trái dưới chân phải khi giật trái là kỹ thuật lạc hậu, lỗi thời nên em mới bực. Thật sự để giật trái mạnh và dứt điểm, nhiều VĐV vẫn đứng chân trái sau chân phải. Còn đứng chân ngang nhau thì để có cú giật nhanh và dễ dàng xoay trở để đánh trái sau.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Chính vì có nhiều chân lý về KT khác nhau , tội con gái mình trở thành Chuột bạch , và thay đổi KT theo tùng ngày . Cuối cùng mình cũng tìm ra chân lý riêng - Tư thế 2 chân ngang nhau , bóng về phía nào , đánh phía đó ( dân có chuyên môn gọi là ĐÔI CÔNG ôm bàn ) . Hi vọng HKPĐ TQ diễn ra vào ngày mai - CHÁU VẪN ĐỨNG VỮNG TRÊN 2 CHÂN ngang nhau .

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
ACE xem và bình luận đoạn C nhíp sau .
Đoạn đầu - Chân phải cao hơn chân trái
Đoạn 2 - Chân trái cao hơn chân phải
Anh - Chị . Xem và phân tích đoạn Clips sau . Thời gian không quá 10 ph - không tính thời gian xem Video

nhuan-anti

Trung Sỹ
Đúng là Phương Long là vđv nhí nằm trong top hay nhất của VN hiện nay như Hoàng max, nhưng ca tụng qua thế tôi thấy ko ổn. Giải open tại Vũng tàu Long đánh C gặp đội mình rồi ( thua Thành maque hay Sơn nấm 0-3 mình ko nhớ nữa) và cả giải đánh đâu có hay bằng Hoàng max. Cháu nó còn phải học hỏi rất rất nhiều.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Đúng là Phương Long là vđv nhí nằm trong top hay nhất của VN hiện nay như Hoàng max, nhưng ca tụng qua thế tôi thấy ko ổn. Giải open tại Vũng tàu Long đánh C gặp đội mình rồi ( thua Thành maque hay Sơn nấm 0-3 mình ko nhớ nữa) và cả giải đánh đâu có hay bằng Hoàng max. Cháu nó còn phải học hỏi rất rất nhiều.
Phương Long có ngoại hình như ngài mẫu , động tác nhìn khá đẹp . Nhưng để đạt tới 1 tầm nào đó thì khó nói lắm , TT nói chung BB nói riêng , ngoài đôi tay và tập nhiều với bóng , còn có 1 thứ rất quan trọng - Đó là CON IC nhận và phân tích , giải mã các dữ liệu tổng hợp .
Giống như Thần đồng Quốc ĐN một thời , tốn rất nhiều giấy mực để ca ngợi Q , nhất là HCĐ Đông Nam Á trẻ ... Mình đã trực tiếp thi đấu với Q rồi , nhưng hiên nay không còn ai nhắc tới Q nữa . Chúc cho PL thành công trên con đường đã chọn , cầu mong cho PL không đi vào lối mòn mà Q đã đi

ngtrantoan

Đại Tá
Phương Long có ngoại hình như ngài mẫu , động tác nhìn khá đẹp . Nhưng để đạt tới 1 tầm nào đó thì khó nói lắm , TT nói chung BB nói riêng , ngoài đôi tay và tập nhiều với bóng , còn có 1 thứ rất quan trọng - Đó là CON IC nhận và phân tích , giải mã các dữ liệu tổng hợp .
Giống như Thần đồng Quốc ĐN một thời , tốn rất nhiều giấy mực để ca ngợi Q , nhất là HCĐ Đông Nam Á trẻ ... Mình đã trực tiếp thi đấu với Q rồi , nhưng hiên nay không còn ai nhắc tới Q nữa . Chúc cho PL thành công trên con đường đã chọn , cầu mong cho PL không đi vào lối mòn mà Q đã đi
Con IC đó là các HLV BB đó bác :D

Bình luận từ Facebook