Giật trái! Cổ theo cánh? Hay cánh theo cổ?

hermesqn

Trung Uý
Cái này cũng đồng quan điểm với bạn bachikho. Phút 3:25-3:26 nói rõ về điều này mà!

[video=youtube;3inKrRCDiCY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=3inKrRCDiCY[/video]

bởi zậy bóng của cái bạn eu này mới bay tứ tung trên bàn đó :zingme2:

bachikho

Đại Tá
ôi lạy bác, nó đánh điểm rơi mà bác bảo nó bay tứ tung đc thì đúng là trình bác cao quá, nhìn ra những cái người bình thường như tui ko thấy, bái phục

QuangNhotNB

Trung Uý
Góp tí gió cho vui : cá nhân mình thấy đa phần thì giật trái hay giật phải đều dùng cánh tay kết hợp chân và người lăng trước rồi kéo theo cổ tay tác đông lực bột phát sẽ cho quả giật tối ưu. Tuy nhiên trong 1 vài tình huống thì chỉ cần lực cổ tay là chính để tạo xoáy cho đường đi bóng an toàn

hermesqn

Trung Uý
ôi lạy bác, nó đánh điểm rơi mà bác bảo nó bay tứ tung đc thì đúng là trình bác cao quá, nhìn ra những cái người bình thường như tui ko thấy, bái phục
À ra là đánh điểm rơi..., trình e gà nên đâu có phân biệt đc cái cậu TÂY đó đang đánh đều hay đánh điểm rơi đâu, thấy cái nào cũng như cái nào ^^~

Last edited:

haboll

Đại Uý
Sau 5 tháng ròng trôi qua, hôm nay sau khi em đọc lại toàn bộ cmt! Em xin đúc kết kinh nghiệm của em sau 5 tháng luyện tập cú trái e xin khẳng định luôn là GIẬT TRÁI PHẢI CÓ CỔ TAY!
Điều thứ 1, quan trọng nhất: em đã theo trường phái CỔ TAY theo CÁNH TAY!
Điều thứ 2 là: quả trái, nếu vào trận thì sự linh hoạt và biến hóa là vô cùng, và trong những tình huống ép trái đôi công nhanh trên bàn, ta đâu có thể thu cả tay về mà đấm được ạ :) Chính vì thế mà cổ tay trên đầu bóng là chủ yếu để có được quả đờ mi trái nhanh trên bàn!
Điều thứ 3: Giật trái thì theo em, cánh tay là phần chủ yếu phát lực cho những cú đánh tầm trung và xa bàn! Nhưng vẫn không thể thiếu cổ tay, điều tất nhiên trong từng pha đánh, kể cả gò, chặn! Nhưng, cổ tay, lườn, hông, chân, tất cả chỉ bổ trợ cho cánh tay. Nó hoàn thiện cho cú giật trái, để biến cánh tay thành 1 cái doi quất mạnh vào quả bóng :)

và sau 5 tháng rèn luyện, bây giờ em có thể giật an toàn trái quả 1, sau đó thì thường thường là em đứng ôm vào bàn đờ mi lại chứ không tham giật tiếp ^^ hoặc chuyển qua phải và 1 phát ăn ngay =))
một thành quả không ngờ nữa là khi mà tập quả trái thuần thục hơn, bh em có thêm quả moi trái trong bàn khá hay! Quả này thì CỔ TAY là chủ yếu rồi ạ ^^, vào những trận thi đấu khá là hiệu quả! nhất là những bác thích giao ngang xuống ngắn, he he !

Một lần nữa, em cảm ơn mọi người đã chia sẻ cho em những kinh nghiệm bản thân!
PS:a docmaorg đánh rất hay ạ :) e thấy a giật phải và trái đều rất mềm dẻo và xoáy đó chứ ^^, cổ tay anh mềm dẻo như vầy, sao lại nói là không có cổ tay được! Hi vọng được gặp lại anh 1 trận vào ngày không xa :D

lamtq

Đại Tá
Các bạn chú ý đọc bài này của bác leqd nhé : http://bongban.org/forum/showthread.php/6248-T%E1%BB%AB-c%C3%A1i-roi-c%C6%A1-h%E1%BB%8Dc-truy%E1%BB%81n-s%C3%B3ng-%C4%91%E1%BA%BFn-ph%C3%A1t-k%C3%ACnh-trong-v%C3%B5-thu%E1%BA%ADt-v%C3%A0-c%C3%BA-gi%E1%BA%ADt-uy-l%E1%BB%B1c

Như vậy có nghĩa : cổ theo cánh hay cánh theo cổ đều sai toét =>>> Chuẩn phải là Cổ theo MÔng.
Chân, Mông lắc trước, cổ tay thả lỏng, khi mông lắc đến 1 đoạn nào đó thì xuất hiện hiệu ứng "quất roi" "co chun" ở bả vai, khuỷu tay, cổ tay và đó cũng là lúc cái vợt vút--bật--văng về phía trước. Phát lực theo kiểu này khiến cho động tác trông rất nhẹ nhàng, phát nhanh thu gọn.

KL : FH cũng như BH, muốn giật hay thì mông phải dẻo.

từ trên ==>> e nào nặng mông giật sẽ rất dở ==>> nên chuyển sang môn khác nếu bị "mộng năng":zingme14::zingme14::zingme76:

linh729

Thượng Tá
Sau 5 tháng ròng trôi qua, hôm nay sau khi em đọc lại toàn bộ cmt! Em xin đúc kết kinh nghiệm của em sau 5 tháng luyện tập cú trái e xin khẳng định luôn là GIẬT TRÁI PHẢI CÓ CỔ TAY!
Điều thứ 2 là: quả trái, nếu vào trận thì sự linh hoạt và biến hóa là vô cùng, và trong những tình huống ép trái đôi công nhanh trên bàn, ta đâu có thể thu cả tay về mà đấm được ạ :) Chính vì thế mà cổ tay trên đầu bóng là chủ yếu để có được quả đờ mi trái nhanh trên bàn!
Điều thứ 3: Giật trái thì theo em, cánh tay là phần chủ yếu phát lực cho những cú đánh tầm trung và xa bàn! Nhưng vẫn không thể thiếu cổ tay, điều tất nhiên trong từng pha đánh, kể cả gò, chặn! Nhưng, cổ tay, lườn, hông, chân, tất cả chỉ bổ trợ cho cánh tay. Nó hoàn thiện cho cú giật trái, để biến cánh tay thành 1 cái doi quất mạnh vào quả bóng :)

và sau 5 tháng rèn luyện, bây giờ em có thể giật an toàn trái quả 1, sau đó thì thường thường là em đứng ôm vào bàn đờ mi lại chứ không tham giật tiếp ^^ hoặc chuyển qua phải và 1 phát ăn ngay =))
một thành quả không ngờ nữa là khi mà tập quả trái thuần thục hơn, bh em có thêm quả moi trái trong bàn khá hay! Quả này thì CỔ TAY là chủ yếu rồi ạ ^^, vào những trận thi đấu khá là hiệu quả! nhất là những bác thích giao ngang xuống ngắn, he he !

PS:a docmaorg đánh rất hay ạ :) e thấy a giật phải và trái đều rất mềm dẻo và xoáy đó chứ ^^, cổ tay anh mềm dẻo như vầy, sao lại nói là không có cổ tay được! Hi vọng được gặp lại anh 1 trận vào ngày không xa :D

Nghe cũng kinh đấy, như kiểu nội công tăng thêm vài phần. Chắc em đã theo được 1 giáo trình tập luyện bài bản và khoa học. Em có thể chia sẻ thêm cho các anh em khác về các bài tập trong 5 tháng vừa qua chứ.?

haboll

Đại Uý
Nghe cũng kinh đấy, như kiểu nội công tăng thêm vài phần. Chắc em đã theo được 1 giáo trình tập luyện bài bản và khoa học. Em có thể chia sẻ thêm cho các anh em khác về các bài tập trong 5 tháng vừa qua chứ.?
Dạ em tập đôi công trái thật nhiều, đôi công kiểu bóng vừa lên ép đầu bóng luôn chứ không đánh nhiều vào bóng!
Xong rồi lùi ra tập giật xoáy xuống lấy cảm giác, rồi chuyển sang bài giật xoáy lên! Cơ mà giật xoáy lên hiện nay em vẫn bị bóng chồm vào người, bị đầy người nên hay hỏng ạ!

JoKyo

Trung Sỹ

Bác có ý kiến đóng góp hay quá, mình cũng đang thắc mắc vấn đề này, nhờ vậy cũng vỡ ra nhiều điều!

haboll

Đại Uý
Hôm nay qua sới Duy Hưng chơi mà bị mất hẳn trái luôn :)) toàn đánh kiểu 1 càng chạy khắp bàn @@
Chả hiểu sao nữa luôn ạ @@
Cơ mà đánh cũng hiệu quả, không đến nỗi :)) cơ mà mệt hơn mọi ngày @@

vinhhnhb

Đại Uý

thật sự quá mông lung :)) ... cổ cánh hay cánh cổ nghe đâu hết cả đầu .. .! ... quan trong là biên độ tay ...và góc xoay người và tay .. góc độ mặt vợt... những cái thứ yếu thôi ... chuyên sâu chưa chắc đã đi hết đến từng bộ phận như thế ... ! Hnay e có thể đánh được ... ngày mai những cú như thế tại sao k đánh được .. ! ..... Bóng bàn còn nan giải ... cứ từ từ mà khám phá thôi !

QuangNhotNB

Trung Uý
nghe bạn haboll nói thì mình thấy bạn mới đi được 1/10 quả giật trái thôi. vì trình mình chắc cũng ngang với bạn và quả trái thì mình giật liên tiếp 2-3 banh nhưng hum vừa rồi xem clip zhang jike tập quả trái mới nhận ra quả trái phải giật liên tục được như quả phải mới hi vọng mang ra thi đấu được. hihi

Bình luận từ Facebook