Giật trái! Cổ theo cánh? Hay cánh theo cổ?

toannq

Trung Uý
Vậy chiều nay tại sân bế văn đàn nhé mình làm trận 1000k cho máu

K biết a nói đùa hay thật,nếu mà thật thì a k nên nói vậy,cu Hà vào đây hỏi kĩ thuật đâu có sai đâu a. Thứ 2 là em nó mới 96,giao lưu chai nước cũng đc rồi đâu cần phải nói nv. 1 topic hỏi kĩ thuật giờ ae lại thách đấu nhau. 1 thằng cu 96 hỏi mà các bác cứ thế này là k chuẩn rồi. Thách đấu thì thoải mái nhưng mà vui vẻ lên các bác.

long thủ

Đại Tá
Anh viết rất đúng mà chẳng thấy ai thanks anh nhỉ :))

Bác xelu chắc tập đánh trái nâng cao rồi, đánh trái và phải cơ bản ban đầu là không đc phép dùng cổ tay, bóng sẽ bay lung tung như anh docmaorg nói, thêm nữa việc dùng cổ tay khi đánh trái lúc cơ bản sẽ làm hạn chế uy lực của quả giật trái, cổ tay chỉ dùng để moi trái thôi chứ không bao giờ giật trái được. Muốn giật trái thì phải dùng lườn, cẳng tay kết hợp với cổ tay. Nhiệm vụ của cổ tay là tạo xoáy đột biến, độ cong cho quả giật chứ cổ tay phát lực rất yếu so với cẳng tay và hông nên bóng nặng không bao giờ giật xung trái tay bằng cổ tay được. Bác nên phân biệt thế nào là giật trái, thế nào là moi cà ri trái tay Bia

Em không đồng ý với đoạn cổ tay phát lực rất yếu so với cẳng tay và hông. Em cho rằng cổ tay mới là yếu tố phát lực chính, hông và các thứ còn lại chỉ là bổ trợ, kết thúc bao giờ cũng là cổ tay. Đấy là nói về quả giật trung và xa bàn.

Về những quả móc xoáy nặng chỉ cần dùng cổ tay là móc được lên, quan trọng là đánh đúng điểm tiếp xúc.

Last edited:

XeLu3b@nh

Đại Tá
Có chứ bác, bác nhìn xem cổ tay bẻ ra sau, lúc vào bóng thì phất 1 cái để bắn đầu vợt vào, như vậy mới có lực đột biến để lôi bóng lên được, chứ dùng người không thì không thể đủ.

Long thủ nói quá chuẩn không cần chỉnh, cổ tay của JZK dùng nhiều nhưng khi đánh anh dùng cổ tay quá nhanh nên mọi người khó có thể nhận ra, nhưng tinh ý thì sẽ thấy ngay mà. Những quả cắt kiểu này giật mà không có cổ tay thì cắm lưới là điều đương nhiên rồi bạn ạ

lethanhtrung

Trung Sỹ
Cám ơn các bạn: docmaorg, linh729, boll boll, hermesqn có những kiến thức hay và chuẩn, tuy nhiên mỗi người đều có cách chơi của riêng mình.Ở clip của Zhang, cơ bản là chỉ dùng cẳng tay, lườn, hông, dùng cổ tay rất ít vì nó không giúp tạo thêm lực là mấy, trong khi đó cổ tay khi tham gia vào sẽ định hướng điểm rơi của bóng...trường hợp của Zhang gặp bóng xoáy nặng thì cố gắng giặt lên sang bàn là tốt rồi, điều bóng hơi khó.

baobao

Binh Nhì
Đây là tấm hình ZJK đang ở bước chuẩn bị, mọi người quan sát xem ZJK có dùng cổ tay khi giật hay k nhé :)

có cổ tay mà mình còn thấy dùng cả ngón tay nữa đó bác . Còn về vấn đề giật trái thì phải kết hợp nhiều thứ lắm( chân , lườn, cánh tay ngoài,cổ tay, ngón tay)

XeLu3b@nh

Đại Tá
K biết a nói đùa hay thật,nếu mà thật thì a k nên nói vậy,cu Hà vào đây hỏi kĩ thuật đâu có sai đâu a. Thứ 2 là em nó mới 96,giao lưu chai nước cũng đc rồi đâu cần phải nói nv. 1 topic hỏi kĩ thuật giờ ae lại thách đấu nhau. 1 thằng cu 96 hỏi mà các bác cứ thế này là k chuẩn rồi. Thách đấu thì thoải mái nhưng mà vui vẻ lên các bác.

Chắc Giao nhầm Hà bôn thành docmaorg thôi bạn ơi :) chứ ai lại làm thế bao giờ, ở đây chắc chắn có sự nhầm lẫn nhé bạn

XeLu3b@nh

Đại Tá
Cám ơn các bạn: docmaorg, linh729, boll boll, hermesqn có những kiến thức hay và chuẩn, tuy nhiên mỗi người đều có cách chơi của riêng mình.Ở clip của Zhang, cơ bản là chỉ dùng cẳng tay, lườn, hông, dùng cổ tay rất ít vì nó không giúp tạo thêm lực là mấy, trong khi đó cổ tay khi tham gia vào sẽ định hướng điểm rơi của bóng...trường hợp của Zhang gặp bóng xoáy nặng thì cố gắng giặt lên sang bàn là tốt rồi, điều bóng hơi khó.

Mình không đồng ý với quan điểm của bạn trong clip trên ZLK dùng cổ tay ít, phải nói là dùng cổ tay quá nhiều, ZJK chọn thời điểm tiếp xúc bóng để từ đó dùng lực bột phát từ cổ tay cực lớn nhưng biên độ của cổ tay ngắn. Theo mình như thế mới có thể giật được những quả cắt xiết như vậy. Cổ tay có thể không giúp tạo thêm lực nhiều nhưng cái nhiệm vụ chính của cổ tay ở trong tình huống này vừa làm nhiệm vụ điều hướng vừa tạo ra lực lớn ma sát lớn hơn độ xoáy của quả bóng để có thể giật thành công trong tình huống cắt bóng của đối thủ

Mình thấy bạn lethanhtrung có vẻ rất am hiểu về giật trái, fải . Mình là nguoi đánh một càng mạo muộn muốn xin bạn chỉ giáo thêm và cũng muốn giao liu voi bạn . Mình làm trận 1000 k nhe

boll_boll

Moderator
Em không đồng ý với đoạn cổ tay phát lực rất yếu so với cẳng tay và hông. Em cho rằng cổ tay mới là yếu tố phát lực chính, hông và các thứ còn lại chỉ là bổ trợ. Như em những quả xoáy nặng chỉ cần dùng cổ tay là móc được lên, quan trọng là đánh đúng điểm tiếp xúc thì chỉ cần lực nhẹ cũng lên.

Giật trái và moi trái rất khác nhau. Quả moi trái an toàn hơn nhưng lực ko nhiều bằng giật trái. Quả giật thường nhanh, mạnh hơn quả moi, độ xoáy có thể không bằng vì thời gian mặt vợt tiếp xúc với bóng ngắn hơn nhiều.
Hiện tượng vật lý của quả giật chủ yếu là tạo ra moment, công tính moment là lực nhân với cánh tay đòn. Xét 2 trường hợp giật bằng cổ tay và bằng cánh tay ta có như sau:
Giật bằng cổ tay: bóng sẽ nhận được lực từ cổ tay truyền lên vợt nhân với cánh tay đòn là khoảng cách từ điểm bóng chạm vợt đến khớp cổ tay, dài tối đa khoảng 20cm.
Giật bằng khuỷu tay (cá nhân mình thấy cách này đúng nhất): dùng cùi chỏ là tâm quay, lực chủ yếu phát ra là từ lực tay, cánh tay đòn là từ điểm bóng tiếp xúc vợt đến cùi chỏ (tâm quay), chiều dài cánh tay đòn khoảng 50cm.
So sánh 2 cánh tay đòn phía trên thì thấy cánh tay đòn khi giật bằng khuỷu tay dài hơn bằng cổ tay rồi :D (50cm >20cm)
Về lực tác dụng vào bóng ta có thể thí nghiệm đơn giản bằng cách dùng tay trái giữ tay phải tại 2 vị trí là cùi chỏ (ứng với giật bằng khuỷu tay) và giữ ở khớp cổ tay (ứng với giật cổ tay) rồi đánh thử vào bức tường chẳng hạn, tất nhiên lúc giữ tại cùi chỏ sẽ thấy đau hơn nhiều so với khi giữ tại cổ tay.
Từ 2 ý trên ta chốt lại rằng lực của bóng giật bằng cẳng tay sẽ mạnh hơn giật bằng cổ tay :D

long thủ

Đại Tá
Giật trái và moi trái rất khác nhau. Quả moi trái an toàn hơn nhưng lực ko nhiều bằng giật trái. Quả giật thường nhanh, mạnh hơn quả moi, độ xoáy có thể không bằng vì thời gian mặt vợt tiếp xúc với bóng ngắn hơn nhiều.
Hiện tượng vật lý của quả giật chủ yếu là tạo ra moment, công tính moment là lực nhân với cánh tay đòn. Xét 2 trường hợp giật bằng cổ tay và bằng cánh tay ta có như sau:
Giật bằng cổ tay: bóng sẽ nhận được lực từ cổ tay truyền lên vợt nhân với cánh tay đòn là khoảng cách từ điểm bóng chạm vợt đến khớp cổ tay, dài tối đa khoảng 20cm.
Giật bằng khuỷu tay (cá nhân mình thấy cách này đúng nhất): dùng cùi chỏ là tâm quay, lực chủ yếu phát ra là từ lực tay, cánh tay đòn là từ điểm bóng tiếp xúc vợt đến cùi chỏ (tâm quay), chiều dài cánh tay đòn khoảng 50cm.
So sánh 2 cánh tay đòn phía trên thì thấy cánh tay đòn khi giật bằng khuỷu tay dài hơn bằng cổ tay rồi :D (50cm >20cm)
Về lực tác dụng vào bóng ta có thể thí nghiệm đơn giản bằng cách dùng tay trái giữ tay phải tại 2 vị trí là cùi chỏ (ứng với giật bằng khuỷu tay) và giữ ở khớp cổ tay (ứng với giật cổ tay) rồi đánh thử vào bức tường chẳng hạn, tất nhiên lúc giữ tại cùi chỏ sẽ thấy đau hơn nhiều so với khi giữ tại cổ tay.
Từ 2 ý trên ta chốt lại rằng lực của bóng giật bằng cẳng tay sẽ mạnh hơn giật bằng cổ tay :D

Anh nói đúng, giật biên độ tay dài thì sẽ mạnh hơn, cẳng tay đương nhiên mạnh hơn cổ tay. Nhưng cổ tay vẫn là tác nhân không thể thiếu được, muốn mạnh thì phải có cả người vào bóng, và kết thúc ở cổ tay

XeLu3b@nh

Đại Tá
Bác xelu chắc tập đánh trái nâng cao rồi, đánh trái và phải cơ bản ban đầu là không đc phép dùng cổ tay, bóng sẽ bay lung tung như anh docmaorg nói, thêm nữa việc dùng cổ tay khi đánh trái lúc cơ bản sẽ làm hạn chế uy lực của quả giật trái, cổ tay chỉ dùng để moi trái thôi chứ không bao giờ giật trái được. Muốn giật trái thì phải dùng lườn, cẳng tay kết hợp với cổ tay. Nhiệm vụ của cổ tay là tạo xoáy đột biến, độ cong cho quả giật chứ cổ tay phát lực rất yếu so với cẳng tay và hông nên bóng nặng không bao giờ giật xung trái tay bằng cổ tay được. Bác nên phân biệt thế nào là giật trái, thế nào là moi cà ri trái tay Bia[/QUOTE]
Xin mạn phép đối giật lại quan điểm của boll boll.
Ngay từ đầu các bạn đã nhầm lẫn không hiểu chủ thớt đang hỏi kỹ thuật gì sao? bạn ấy không hỏi kỹ thuật cơ bản của người mới bập bẹ tập giật trái, mà thực tế bạn haboll đã giật được trái giờ chỉ muốn hỏi cổ theo cánh hay cánh theo cổ và làm thế nào để quăng tốt quả trái thứ 2. Tôi hoàn toàn có thể phân biệt được đâu là giật trái, đâu là móc lốp. Còn về việc giật trái như bạn nói : Để tập lúc đàu thì nên cánh tay và lườn, cho động tác ổn định, thêm cổ tay vào bóng sẽ đi lung tung> > theo mình đây là quả líp trái chứ không phải giật trái (cái này dành cho trình độ mầm non chứ không thể áp dụng ở topic này đc).
Tôi không nói giật trái chỉ dùng mỗi cổ tay là có thể giật trái bạn nhé (nếu dùng mỗi cổ tay không thì đúng như bạn nói đó chỉ là móc lốp mà thôi), điều tôi muốn nói ở đây muốn giật trái tốt như bạn nói đó là cần kết hợp rất nhiều bộ phận từ chân, lườn, cẳng tay, cổ tay ....thì mới có một quả giật trái đáp ứng đúng tiêu chuẩn: nhanh, mạnh , xoáy. Tôi chắc rằng ai mà kết hợp được tất cả những yếu tố trên thì không loại xoáy nào có thể làm khó được. Chốt lại một câu rằng điều quan trọng nhất khi giật trái hay giật phải cũng thế, nếu mà thiếu đi cổ tay coi như vứt, không có lườn, chỉ có cổ tay và cẳng tay lăng bạn vẫn có thể giật được xoáy xuống, tuy nhẹ hơn nhưng có lườn, có hông nhưng không có cổ tay tiếp xúc đố giật được xoáy xuống đó, điều quan trọng hơn nữa là cổ tay khi giật xoáy lên hay xoáy xuống đều cần, nó giúp rất nhiều trong việc điều chỉnh đổ chuẩn xác của quả bóng.

XeLu3b@nh

Đại Tá

Thế boll boll có đồng ý với ý kiến của docmaorg rằng thực hiện động tác giật trái tay mà không cần cổ tay không????
Điều mà rất nhiều người lầm tưởng rằng khi giật trái chỉ cần có lườn và cánh tay mà quên rằng cổ tay lúc nào cũng hiện hữu trong từng quả giật dù ít hay nhiều, dù cố tình hay vô tình, dù là líp bóng hay là giật bóng thì cổ tay phải lỏng, mà đã lỏng ra thì khi văng lườn và cẳng tay thì đượng nhiên cổ tay ít nhiều sẽ theo quán tính đi cùng với động tác của người tập.
vì thế quan điểm khi mới tập không dùng cổ tay nếu nói là không được cố ý dùng cổ tay thì còn chấp nhận được chứ nói không có cổ tay thì....ko chấp nhận được

Last edited:

XeLu3b@nh

Đại Tá
Tôi chẳng cần giựt trái làm giề cho nhoc , cứ có quả fải khủng như ông xelu là khối thằng chêt voi tôi rồi. Hôm nào xelu chỉ giáo nhé

Hi giật vừa mạnh vừa xoáy, ngoài việc kết hợp được chân, lườn, gập cẳng tay còn yếu tố không thể thiếu đó là cổ tay :) nó giúp bóng đi cắm và cực xoáy, nhất là khi giật xoáy xuống, chả ngại bất cứ một trường hợp nào^^ kể cả dô xê hê úc

Luong Qua Luong

Trung Uý
Hy vọng cái clip này có thể giải đáp được vài điều! Tựa của clip này là kỹ thuật trái tay, bao gồm cả giật và chặn.
[video=youtube;VZaJMzs25fU]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=VZaJMzs25fU[/video]

Last edited:

XeLu3b@nh

Đại Tá
Hy vọng cái clip này có thể giải đáp được vài điều! Tựa của clip này là kỹ thuật trái tay, bao gồm cả giật và chặn.
[video=youtube;VZaJMzs25fU]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=VZaJMzs25fU[/video]

Nhìn clip này thì khỏi cần nói nhiều, giải đáp được hết tất cả các thắc mắc của các bạn rồi đấy, đánh bình thường thì không thể thấy hết nhưng khi quay chậm thì sao???? những bạn nào chưa hiểu thì cố hiểu nha

XeLu3b@nh

Đại Tá
Về việc dùng cổ tay trong quả giật thì chắc mình k đủ trình để "trao đổi" với bạn rồi. Nhưng cũng mạn phép cho mình hỏi riêng bạn 2 vấn đề này nhé?
1/ Đánh đều, bạt trái & phải có dùng cổ tay hay không?
2/ Như 1 bạn nào đó đã thắc mắc, trong quá trình đánh trái phải kết hợp, có thay đổi grip (cách cầm vợt) hay ko?

À với cả bạn Xelu cho mình hỏi là cái clip dưới đây ZJK có dùng cổ tay khi giật bóng cắt chặt như bạn nói hay ko nhé :)
[video=youtube;vfpXuiYap94]http://www.youtube.com/watch?v=vfpXuiYap94[/video]

Mình xin phép trả lời câu hỏi của bạn hermesqn như sau:
1. Quả đánh đều hay quả đôi công ngoài bắc thường dùng , ở động tác này thì có rất nhiều luồng ý kiến khác nhau, có người cho rằng cần phải có cổ tay, có người lại cho rằng chỉ cần lườn và cánh tay là đủ rồi. Trong các sách dạy đánh bóng bàn cơ bản cũng không nói đến việc đôi công là phải có tác động của cổ tay. nhưng theo quan điểm của mình thì trong thực tế dù đánh như thế nào ít nhiều đều có cổ tay tác động vào. Tại sao lại như thế? Vì khi đánh bóng một điều hiển nhiên cổ tay không được gồng lên mà phải hơi thả lỏng ra ( đừng lỏng như đi xxx là được) thì khi xoay lườn kết hợp mở cánh tay hay gì đó thì đương nhiên theo quán tính cổ tay ít hay nhiều sẽ tác động vào bóng tùy thuộc vào độ văng mạnh hay nhẹ của người đánh bóng. Cái này bình thường đánh phong trào thì ít ai có thể nhận biết rõ ràng
Nhưng rõ ràng nhất là mình thấy bóng bàn hiện đại ngày này hầu hết những quả đôi công trái phải các VDV chuyên nghiệp đều tác động cổ tay vào bóng khi thực hiện động tác đôi công ( đánh đều).
Tương tự quả bạt phải , bạt trái tuy động tác vào bóng có hơi khác quả đánh đều ( quả đôi công) nhưng về cơ bản cũng như thế mà thôi, ít nhiều đều có cổ tay tác động vào bóng tùy thuộc vào người chơi, cố tình hay vô tình(ko biết thì là vô tình) hihi.
2. bạn hỏi trong quá trình đánh trái phải kết hợp, có thay đổi grip (cách cầm vợt) hay ko? mình có thể trả lời như sau:
Việc đánh trái phải kết hợp có thay đổi cách cầm vợt hay không thì tùy thuộc vào người chơi, có người thích thay đổi khi đánh quả phải kết hợp quả trái, nhưng có người lại giữ nguyên. Nhưng theo mình thì tối ưu nhất vẫn là khi giật phải trái kết hợp thì nên giữ nguyên cách cầm vợt, cầm vợt khi giật phải như thế nào thì xoay vợt giật trái cầm đúng như thế. vì sao? Bởi hiện nay trong bóng bàn hiện đại, tốc độ bóng đã nhanh hơn rất nhiều so với những thập niên trước, nếu bạn cầm vợt giật phải một kiểu, ng ta chặn bóng sang trái bạn lại xoay vợt kiểu khác thì mới đánh được thì quá mất thời gian, mà trong bóng bàn yếu tố nhanh, gọn là một trong các yếu tố rất quan trọng để làm nên chiến thắng.
còn với clip của ZJK thì mình đã trả lời trong một bài viết ở trước rồi.
Đôi lời với bạn như thế, nếu có sai sót thì bạn bỏ quá cho mình nhé:)
Thân!

Last edited:

boll_boll

Moderator
Anh nói đúng, giật biên độ tay dài thì sẽ mạnh hơn, cẳng tay đương nhiên mạnh hơn cổ tay. Nhưng cổ tay vẫn là tác nhân không thể thiếu được, muốn mạnh thì phải có cả người vào bóng, và kết thúc ở cổ tay
Vậy bạn chưa đọc kĩ những bài trc của mình, những bài trước mình đều nói là phát lực dựa vào hông, tay, cổ tay để tạo xoáy đột biến và làm bóng giật cong. Mình lúc nào cũng giật có cổ tay sau cùng mà ;).

Xin mạn phép đối giật lại quan điểm của boll boll.
Ngay từ đầu các bạn đã nhầm lẫn không hiểu chủ thớt đang hỏi kỹ thuật gì sao? bạn ấy không hỏi kỹ thuật cơ bản của người mới bập bẹ tập giật trái, mà thực tế bạn haboll đã giật được trái giờ chỉ muốn hỏi cổ theo cánh hay cánh theo cổ và làm thế nào để quăng tốt quả trái thứ 2. Tôi hoàn toàn có thể phân biệt được đâu là giật trái, đâu là móc lốp. Còn về việc giật trái như bạn nói : Để tập lúc đàu thì nên cánh tay và lườn, cho động tác ổn định, thêm cổ tay vào bóng sẽ đi lung tung> > theo mình đây là quả líp trái chứ không phải giật trái (cái này dành cho trình độ mầm non chứ không thể áp dụng ở topic này đc).
Tôi không nói giật trái chỉ dùng mỗi cổ tay là có thể giật trái bạn nhé (nếu dùng mỗi cổ tay không thì đúng như bạn nói đó chỉ là móc lốp mà thôi), điều tôi muốn nói ở đây muốn giật trái tốt như bạn nói đó là cần kết hợp rất nhiều bộ phận từ chân, lườn, cẳng tay, cổ tay ....thì mới có một quả giật trái đáp ứng đúng tiêu chuẩn: nhanh, mạnh , xoáy. Tôi chắc rằng ai mà kết hợp được tất cả những yếu tố trên thì không loại xoáy nào có thể làm khó được. Chốt lại một câu rằng điều quan trọng nhất khi giật trái hay giật phải cũng thế, nếu mà thiếu đi cổ tay coi như vứt, không có lườn, chỉ có cổ tay và cẳng tay lăng bạn vẫn có thể giật được xoáy xuống, tuy nhẹ hơn nhưng có lườn, có hông nhưng không có cổ tay tiếp xúc đố giật được xoáy xuống đó, điều quan trọng hơn nữa là cổ tay khi giật xoáy lên hay xoáy xuống đều cần, nó giúp rất nhiều trong việc điều chỉnh đổ chuẩn xác của quả bóng.
Mình từ căn bản đi lên, đó là phải biết phát lực trước rồi mới dùng cổ tay, theo quan điểm của mình tác dụng của cổ tay là phần phụ họa cho quả giật làm cho bóng xoáy hơn và hiểm hơn thôi, giật trái và phải không cần cổ tay giật cũng mạnh và chuẩn, có điều độ khó so với dùng cổ tay thì không bằng. Việc dùng cổ tay là cần thiết khi giật trái và phải, tuy nhiên, dùng lúc nào mới là vấn đề chính. Bạn Haboll cũng hỏi như thế, việc dùng cổ tay trước rồi mới quăng tay theo theo mình thấy bóng sẽ yếu rất nhiều so với việc quăng tay trước rồi cổ tay ra sau cùng. Tóm lại trong trang số 8 này chỉ thấy bạn Long thủ cùng quan điểm với mình :))

cobengaytho

Binh Nhì
theo trình còi của e thì bất kể giật trái hay phải, thì lực phải phát từ bộ phận lớn đến nhỏ, vợt đến gần bóng mới bật cổ tay ra, như thế sẽ có lực bộc phát và tốc độ vợt cao nhất !

Bình luận từ Facebook