giật bóng cắt nặng

congcong73

Đại Tá
Nếu giật bóng nặng chuội thì nên giật lên ngang hay hơn vì nếu giật moi xoáy lên khi kéo lên sẽ ít được lực vào bóng!Giật lên ngang lực sẽ được mạnh hơn!Vì khi giật lên ngang thì chúng ta còn có lực đẩy nhiều hơn là bóng giật lên moi!Giật moi ít có lực đây hơn là giật ngang lên!Tất nhiên là giật xung thì khó kéo lên rồi,khi giật chuội bạn cần đẩy ngang để làm mất quả chuội đấy đi và kéo lên thì bóng sẽ dễ lên hơn,còn giật moi thì bóng cũng sẽ lên được nhưng không mạnh bằng giật ngang lên đâu!Bạn nên giật ngang lên nhiều hơn!Chúc bạn thành công!
Giật ngang lên còn một yếu tố quan trọng nữa đó là tránh được xoáy nặng ( cái này có nhiều tài liệu đề cập rồi)
Nếu moi chỉ xoáy lên tức là tiếp xúc trực tiếp vào điểm xoáy nhất của quả bóng. Còn moi xoáy ngang lên thì tiếp xúc ở HÔNG bóng do đó ít xoáy hơn.

Chúc bạn thành công!!!!!!!!!!

Trainee

Đại Tá
Cho mình hỏi câu có vẻ hơi buồn cười là tại sao không tìm cách mượn xoáy đó thêm vào thành xoáy mình nhỉ mà lại phải tránh :D ?

DucCat

Đại Tá
Giật ngang lên còn một yếu tố quan trọng nữa đó là tránh được xoáy nặng ( cái này có nhiều tài liệu đề cập rồi)
Nếu moi chỉ xoáy lên tức là tiếp xúc trực tiếp vào điểm xoáy nhất của quả bóng. Còn moi xoáy ngang lên thì tiếp xúc ở HÔNG bóng do đó ít xoáy hơn.

Chúc bạn thành công!!!!!!!!!!
Thế mình nói cho bạn biết luôn nhớ!Có 2 điều kiện bạn phải tránh xoáy là:Thứ nhất bạn giật kém bạn phải đợi hết xoáy bạn mới giật!thứ 2 bạn giật bóng không vào kịp điểm cao nhất thì phải chờ bóng ở điểm thấp hẳn thì mới tránh được xoáy!Còn nếu ai đã giật tốt thì sẽ người ta đợi bóng nẩy lên ở điểm cao nhất thì sẽ mượn lực xoáy của quả bóng đó giật và đẩy sang luôn!Người nào giật tốt người ta càng thích bóng có lực thì người ta sẽ dễ giật hơn,còn bóng không có lực người ta sẽ không thích,vì bóng không có lực người ta sẽ phải tạo lực vào bóng nhiều hơn sẽ tốn sức hơn rất nhiều!

langngoi

Đại Tá
Người nào giật tốt người ta càng thích bóng có lực thì người ta sẽ dễ giật hơn,còn bóng không có lực người ta sẽ không thích,vì bóng không có lực người ta sẽ phải tạo lực vào bóng nhiều hơn sẽ tốn sức hơn rất nhiều!
em thích câu này của bác :D, rưng giật tốt thì bóng nào cũng xơi, em giật kém nên rất thích bóng có lực

Trainee

Đại Tá
Thế mình nói cho bạn biết luôn nhớ!Có 2 điều kiện bạn phải tránh xoáy là:Thứ nhất bạn giật kém bạn phải đợi hết xoáy bạn mới giật!thứ 2 bạn giật bóng không vào kịp điểm cao nhất thì phải chờ bóng ở điểm thấp hẳn thì mới tránh được xoáy!Còn nếu ai đã giật tốt thì sẽ người ta đợi bóng nẩy lên ở điểm cao nhất thì sẽ mượn lực xoáy của quả bóng đó giật và đẩy sang luôn!Người nào giật tốt người ta càng thích bóng có lực thì người ta sẽ dễ giật hơn,còn bóng không có lực người ta sẽ không thích,vì bóng không có lực người ta sẽ phải tạo lực vào bóng nhiều hơn sẽ tốn sức hơn rất nhiều!

Trước giờ mình cứ nhằm lúc bóng rơi xuống thì giật, với tư vấn này giờ sẽ cố tập trung nhìn bóng và di chuyển để đánh sớm lên chút, khi bóng đứng ở điểm cao nhất để mượn xoáy.
Thanks rất nhiều.

DucCat

Đại Tá
Trước giờ mình cứ nhằm lúc bóng rơi xuống thì giật, với tư vấn này giờ sẽ cố tập trung nhìn bóng và di chuyển để đánh sớm lên chút, khi bóng đứng ở điểm cao nhất để mượn xoáy.
Thanks rất nhiều.
Bóng điểm cao nhất bạn sẽ giật được mạnh nhất!Bóng điểm thấp bạn chỉ còn cách giật xoáy và điểm rơi thôi,không thể có lực được nữa đâu!Chúc bạn đánh thành công!

damadoko

Đại Uý
Malong trái nào cũng giật xung được:rolleyes:. Nhưng Malong giật không đẹp bằng bác này, hơn nữa chất lượng vợt thời đó chưa tốt bằng bây giờ:p. Ngay cả Zhang Jike được cho là có cách đánh giống như Kong nhưng quả giật của Zhang cũng không sánh bằng:confused:. Cùng xem và học cách giật xung của huyền thoại Kong Linghui nhé!:D

Trainee

Đại Tá
Malong trái nào cũng giật xung được:rolleyes:. Nhưng Malong giật không đẹp bằng bác này, hơn nữa chất lượng vợt thời đó chưa tốt bằng bây giờ:p. Ngay cả Zhang Jike được cho là có cách đánh giống như Kong nhưng quả giật của Zhang cũng không sánh bằng:confused:. Cùng xem và học cách giật xung của huyền thoại Kong Linghui nhé!:D

Không chọn tập chơi như Joo, nhưng mình thật ngưỡng mộ Joo Se Hyuk :D

Viên Trà

Trung Sỹ
Nhiều bài phân tích hay quá! Mình cũng đang tập giật moi ,xin hỏi anh em về vũ khí thì giữa amultart và Ti mo boll alc cái nào giật moi hợp hơn.

ngtrantoan

Đại Tá
Giật bóng xoáy nặng theo mình quan trọng ở 1 số điểm như : phán đoán điểm rơi của bóng, bộ pháp của chân và ........ nhiều thứ nữa.

Long Regain

Binh Nhất
bác nào có kinh nghiệm chia sẻ dùm, mình hay đánh với những người cắt và gò bóng nặng, mỗi lần giật là đâm lưới hay giật manh quá thì ra ngoài.
bác nào chia sẻ dùm giật như thế nào cho chuẩn như: độ nghiên mặt vợt, điểm chạm bóng... mình dùng đánh fh mặt 729-5
giật giật và giật mà k giật đc quả chém chop :)

bachikho

Đại Tá
nếu coi việc ôm bàn đẩy trái đôi công + giật phải là lối đánh 2 càng thì tui cũng chịu chả biết nói j thêm nữa cả

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
nếu coi việc ôm bàn đẩy trái đôi công + giật phải là lối đánh 2 càng thì tui cũng chịu chả biết nói j thêm nữa cả

Người mở đầu thì sao bằng hiện đại như giờ được, đâu phải cha nào cũng như Boll, Zhang, Wang Hao hay Kreanga đâu. Nói chung là 2 càng ôm bàn và 2 càng xa bàn chứ bộ :D
Với cả cú trái là gồm có: Giật, Chặn, Đấm, đôi công, giảm lực,... bao nhiêu thứ như thế sao cứ ít giật trái là bị cho là yếu trái với chỉ đánh 1 càng nhỉ.

bachikho

Đại Tá
bó tay với chú mày, nếu định nghĩa như vậy thì từ trước đến h làm j có ku nào được gọi là 1 càng (vì có pro nào mà ko biết chặn đẩy đôi công trái)??? ;)
bb TQ cho tới trước thời kỳ Wang Hao (ngay kể cả Ma Lin và Wang Liqin mặc dù cùng thời với WH) hoàn toàn là lối chơi 1 càng (hầu như ko có khả năng giật trái với bóng xoáy lên, bóng xoáy xuống chủ yếu moi trái lên để đôi công), bắt đầu từ Wang Hao trở đi (được phát triển mạnh hơn với Ma Long, Zhang Jike, Xu Xin, Fan Zhendong, Yan An, Zhou Yu...) thì giật trái được tụi tàu rất chú trọng, có thể giật được cả bóng xoáy lên lẫn xoáy xuống (thậm chí cả đối giật trái), kể từ đó mới có thể gọi là lối chơi 2 càng

Last edited:

DucCat

Đại Tá
Nói đúng đấy nói như thế thì làm gì có người đánh 1 càng chứ!toàn là 2 càng là chính thôi!không có ai 1 càng đâu!Nói 1 càng ở đây là người ta dùng 1 càng giật trái hay là giật phải thôi thì mới gọi là 1 càng,còn nói là 2 càng thì phải biết cả giật trái cả giật phải thì mới đc!

Bình luận từ Facebook