giật bóng cắt nặng

mattroi

Thượng Sỹ
Mình có vài ý kiến như sau mình nghĩ sẽ giúp được bạn.
Thứ nhất: đó là có phải tất cả các quả cắt nặng đều có thể giật được không: câu trả lời là không (tùy vào từng quả mà thôi) bạn có thể thấy rất rõ trong video của timo boll và Joo Se hyuk. vì quả cắt nặng quá thấp lại có ngọn (cắt đít bóng, bóng không lao ra ngoài)
Thứ hai: phân loại bóng nặng
Loại 1: bóng cắt nặng nhưng lao ra ngoài bàn.
Loại 2: Cắt đít bóng bóng rất nặng không lao ra ngoài bàn mà nảy đứng 90 độ
Cách đối phó:
Đối với loại 1: cứ chờ bóng lao ta ngoài bàn và từ vị trí cao nhất rơi xuống đến ngang mặt bàn hoặc vị trí thấp hơn nếu quả bóng quá gần mép bàn, sử dụng kỹ thuật của giật moi giật lại (bí quyết là phải chờ bóng, không được úp vợt quá hay đánh về phía trước quá nhiều. Phải tăng ma sát, vợt hướng lên nhiều hơn). Đối thủ chọn để tập luyện là cao thủ đánh gai hoặc giơ thủ, cách học giao bóng dài chéo bàn xoáy lên với người chơi gai và tập giật
Đối với loại 2: loại này cần lưu ý là vị trí của mình so với bóng và xác định độ cao của quả bóng (thấp hơn lưới hay cao hơn lưới) loại này rất hay hụt bóng
+ Nếu đủ người thì giật pha bạt (có nghĩa là giật nhưng cố áp vào bóng bằng cách tiến tay về phía trước nhằm tạo thêm tiếp xúc với bóng) dồn lực tạo ma sát hướng lên (lên có nghĩa là lên trên đầu, lên cao)
+ Nếu không đủ người thì nhả lại sâu bàn để chờ giật như loại 1
+ Nếu bóng cao hơn lưới mà đủ người bạn có thể bạt bóng
+ Nếu bóng thấp hơn lưới mà đủ người đủ tay (bóng nảy gần lưới) thì bạn có thể thực hiện kỹ thuật vẩy cổ tay.
Đối thủ chọn để tập là giơ mút cắt. Cách tập giao bóng thật nặng nhưng hai nảy (nếu không giao được bóng nặng hai nẩy thì bạn cứ giao bóng xuống nhẹ hai nảy là được)
Lưu ý: tất cả đều cần bộ pháp, phải nhanh và linh hoạt
Chúc bạn thành công

vcbshark

Đại Tá
Em chỉ góp ý với bác nhỏ thôi, nhưng nếu bác làm đúng như thế em có thể nói 90% bác vào dầy bóng là sang bàn bên kia.

BÁC DẠNG CHÂN RỘNG BẰNG KHOẢNG 02 LẦN VAI CHO EM MÀ GIẬT

thaythuydn

Đại Tá
Mình có vài ý kiến như sau mình nghĩ sẽ giúp được bạn.
Thứ nhất: đó là có phải tất cả các quả cắt nặng đều có thể giật được không: câu trả lời là không (tùy vào từng quả mà thôi) bạn có thể thấy rất rõ trong video của timo boll và Joo Se hyuk. vì quả cắt nặng quá thấp lại có ngọn (cắt đít bóng, bóng không lao ra ngoài)
Thứ hai: phân loại bóng nặng
Loại 1: bóng cắt nặng nhưng lao ra ngoài bàn.
Loại 2: Cắt đít bóng bóng rất nặng không lao ra ngoài bàn mà nảy đứng 90 độ
Cách đối phó:
Đối với loại 1: cứ chờ bóng lao ta ngoài bàn và từ vị trí cao nhất rơi xuống đến ngang mặt bàn hoặc vị trí thấp hơn nếu quả bóng quá gần mép bàn, sử dụng kỹ thuật của giật moi giật lại (bí quyết là phải chờ bóng, không được úp vợt quá hay đánh về phía trước quá nhiều. Phải tăng ma sát, vợt hướng lên nhiều hơn). Đối thủ chọn để tập luyện là cao thủ đánh gai hoặc giơ thủ, cách học giao bóng dài chéo bàn xoáy lên với người chơi gai và tập giật
Đối với loại 2: loại này cần lưu ý là vị trí của mình so với bóng và xác định độ cao của quả bóng (thấp hơn lưới hay cao hơn lưới) loại này rất hay hụt bóng
+ Nếu đủ người thì giật pha bạt (có nghĩa là giật nhưng cố áp vào bóng bằng cách tiến tay về phía trước nhằm tạo thêm tiếp xúc với bóng) dồn lực tạo ma sát hướng lên (lên có nghĩa là lên trên đầu, lên cao)
+ Nếu không đủ người thì nhả lại sâu bàn để chờ giật như loại 1
+ Nếu bóng cao hơn lưới mà đủ người bạn có thể bạt bóng
+ Nếu bóng thấp hơn lưới mà đủ người đủ tay (bóng nảy gần lưới) thì bạn có thể thực hiện kỹ thuật vẩy cổ tay.
Đối thủ chọn để tập là giơ mút cắt. Cách tập giao bóng thật nặng nhưng hai nảy (nếu không giao được bóng nặng hai nẩy thì bạn cứ giao bóng xuống nhẹ hai nảy là được)
Lưu ý: tất cả đều cần bộ pháp, phải nhanh và linh hoạt
Chúc bạn thành công
Xin giải thích rỏ câu sau:"Nếu bóng CAO hơn lưới và đủ người thì BẠT bóng".Động tác bạt như thế nào để khoải RÚC LƯỚI ???.Cám ơn.Bạn giải thích RẤT KỶ đó.

thaythuydn

Đại Tá
Giật ngang lên còn một yếu tố quan trọng nữa đó là tránh được xoáy nặng ( cái này có nhiều tài liệu đề cập rồi)
Nếu moi chỉ xoáy lên tức là tiếp xúc trực tiếp vào điểm xoáy nhất của quả bóng. Còn moi xoáy ngang lên thì tiếp xúc ở HÔNG bóng do đó ít xoáy hơn.

Chúc bạn thành công!!!!!!!!!!
Xin giải thích kỷ thuật Giật tránh xoáy NGANG LÊN.Có phải giật bên HÔNG không?

dgtc

Binh Nhì
bác nào có kinh nghiệm chia sẻ dùm, mình hay đánh với những người cắt và gò bóng nặng, mỗi lần giật là đâm lưới hay giật manh quá thì ra ngoài.
bác nào chia sẻ dùm giật như thế nào cho chuẩn như: độ nghiên mặt vợt, điểm chạm bóng... mình dùng đánh fh mặt 729-5
bạn ơi mình bảo nè ... đổi mặt vợt dawei vừa túi tiền mà còn nẩy hơn bạn ạ... còn kĩ thuật giật bóng nặng thì lức phải mạnh khi bóng lên diem cao nhất bạn hãy chờ cho bóng roi xuống thì bạn thức hiện cú giật của mình với bóng hơi nặng thì khi bóng lên diểm cao nhất bạn thưc hiên cú giật của mình ... lúc phát ỏ chân và tạo một dduong thang tư gầm bàn

dgtc

Binh Nhì
Bác nên quay video lại động tác giật của bác để các cao thủ nhận xét xem đã đúng kỹ thuật chưa. Chắc bác nên có 1 buổi tập giật xoáy xuống, như thế sẽ hiệu quả hơn đấy ạ
hihii mình học quả giật này 8 tháng bạn ạ khi tập thì giật ầm ầm khi vào trận dôi khi mất chân còn khong cơ bạn một buoir ko ăn thua đau mà là 1 năm

pkhuyenthoai

Đại Tá
bạn ơi mình bảo nè ... đổi mặt vợt dawei vừa túi tiền mà còn nẩy hơn bạn ạ... còn kĩ thuật giật bóng nặng thì lức phải mạnh khi bóng lên diem cao nhất bạn hãy chờ cho bóng roi xuống thì bạn thức hiện cú giật của mình với bóng hơi nặng thì khi bóng lên diểm cao nhất bạn thưc hiên cú giật của mình ... lúc phát ỏ chân và tạo một dduong thang tư gầm bàn
Thank bạn, mình đã đổi combo khác rồi. Bây giờ quả nào chả chơi được hi.

Bình luận từ Facebook