Điều quan trọng nhất trong quả giao bóng

nguyenbao

Binh Nhì
Theo em thấy (ý kiến cá nhân của em thôi nhé). Thì xoáy là quan trọng nhất.
Em nghĩ dù là giật, phòng thủ hay tấn công hay giao bóng. Xoáy sẽ là linh hồn của quả bóng. Thật ra những mong muốn sau quả giao bóng mà bác ở trên đã nói thì xoáy là chìa khóa. Cái quan trọng phải cưa bóng sao cho xoáy theo ý mình. Đó là cả 1 quá trình! =.='

nguyenbao

Binh Nhì
Hihi. Những kinh nghiệm thật quý. Cám ơn bạn. Mình cũng thích giao bóng hiểm, nhưng giờ rút ra kinh nghiệm là giao bóng càng hiểm càng khó đánh quả thứ 2 để kết thúc. ^^

Em là em cũng đồng ý với bác! Giao càng phức tạp càng làm khó mình thôi! :D

MaiXuanViet

Moderator
Mình thấy có những bác có quả giao kiểu Kiatixúc rất lợi hại ,
<<xúc>> 1 phát bắn vọt ra góc như 1 đòn tấn công phủ đầu . như THIỆN Thủ đức, Đức bác sĩ ...
Lại có nữ danh thủ kỳ cựu Thu Hà có kiểu giao bóng mổ , chém cực xoáy ...
Lại có những tay cao thủ giao bóng theo kiểu <<nhìn rau gắp thịt>>,
rất khéo , đánh lừa rất nhanh.
Ra giang hồ thì còn nhiều kiểu đa dạng , loáng nhoáng choáng luôn ...hì hì

Giao bóng thì đủ thế đủ kiểu đủ hướng, cứ đơn giản như em và chú Sơn mà sài tạm cũng được nhỉ.hihi ^^

MaiXuanViet

Moderator
Theo em thấy (ý kiến cá nhân của em thôi nhé). Thì xoáy là quan trọng nhất.
Em nghĩ dù là giật, phòng thủ hay tấn công hay giao bóng. Xoáy sẽ là linh hồn của quả bóng. Thật ra những mong muốn sau quả giao bóng mà bác ở trên đã nói thì xoáy là chìa khóa. Cái quan trọng phải cưa bóng sao cho xoáy theo ý mình. Đó là cả 1 quá trình! =.='

Nói vậy cũng khó đúng, vì mình nghĩ tốc độ và điểm rơi là 2 yếu tố làm nên tính bất ngờ của quả giao bóng mà. Khi tốc độ và điểm rơi tốt thì độ xoáy là nhân tố tăng thêm độ khó của quả giao banh thôi ^^

ducphubb

Thượng Sỹ
Giao bóng nhiều kiểu lắm nào là: xúc, kéo, quéo, nhìn rau gắp thịt cũng giống như nhìn thịt gắp rau tức là lừa đối phương, giao bóng vào lỗ rốn đối phương gây bất ngờ cho đối phương, chờ đối phương chớp mắt giao ngay làm cho đối phương có mắt như mù, đủ các điểm rơi, xẹt mép bàn, mổ cò ... hihihi

Last edited:

ducphubb

Thượng Sỹ
Theo mình bầu chọn kiểu giao bóng đẹp và đậm tính nghệ thuật là tung bóng thật cao, bóng rơi xuống vừa tầm vợt kết hợp với sự khéo léo của cổ tay, cánh tay đưa bóng về phía nửa bàn bên đối diện như kiểu giao bóng của các nữ tuyển thủ Nhật Bản Ishikawa, Fukuhara.

Last edited:

Phuongtruyenhinh

Binh Nhất
Theo mình nghĩ, sau khi giao bóng, phải "đọc" được phần lớn đối phương buộc phải trả giao bóng vào khu vục nào bên bàn mình. Như vậy mình mới có thể dành thế chủ động ra đòn, hoặc gài bóng chờ tiếp đòn sau.

Ohoaitai

Thượng Sỹ
Theo mình nghĩ, sau khi giao bóng, phải "đọc" được phần lớn đối phương buộc phải trả giao bóng vào khu vục nào bên bàn mình. Như vậy mình mới có thể dành thế chủ động ra đòn, hoặc gài bóng chờ tiếp đòn sau.

Chuẩn. Rất đồng ý với bạn. Giao bóng để dành thế chủ động. Đây chính là mục tiêu khả thi nhất trong 3 mục tiêu của quả giao bóng mà mình đã nói ở trên (1. Giao bóng ăn điểm ngay, 2. Giao bóng để dành thế chủ động, 3. Giao bóng để đối phương không thể tấn công ngay được)

dong_tedi

Binh Nhất
Giao bóng rất quan trọng. Nhưng mình cũng xin bổ sung thêm 1 chút - Với 1 kiểu giao bóng đối phường thường sẽ có vài cách đỡ giao bóng khác nhau. Điều quan trọng là ta định sẵn được vài phương án chiến thuật cho quả 3 trong đầu trước khi tiến hành giao bóng. Phải đoán được đối phương sẽ trả bóng như thế nào cho quả giao bóng cụ thể này để di chuyển kịp thời và có phương án đánh quả 3 hiệu quả nhất. KHi đối thương thay đổi lối đỡ giao bóng khác thì ta cũng sẵn sàng cho quả thứ 3 của các phương án 2, 3, 4 tiếp theo. Như vậy ta mới chủ động được lỗi chơi - > tỉnh táo, sáng suốt trong việc áp đặt chiến thuật và dẫn dắt đói thủ phải chạy theo lỗi chơi của mình.
Nếu giao bóng hay mà không lường hết được các phương án, đỡ giao bóng của đối phương thì chính chung ta đôi khi còn bị bất ngờ bởi quả đỡ giao bóng của đối phương.
Giao bóng quá khó cũng phải lường sẵn các tính huống bon bàn hay leo lưới sau khi đối phương đỡ giao bóng để có phương án đối phó.
Cuối cùng: Phần nhiều đối phương đỡ giao bóng hỏng là do họ bắt buộc phải trả bóng sang khó, không cho ta tấn công quả ba, dẫn đến bóng trả sang bị rúc lưới hoặc dư bàn. Nếu bạn không luyện tập để có quả 3 thật tốt, thì thật khó để hy vọng ăn giao bóng trực tiếp của đối phương.

Ohoaitai

Thượng Sỹ
Các bác kết hợp clips cho sinh động, nói thế này thì vô cùng quá!:confused:

Để đạt đến sự "Biến hóa" trong quả giao bóng thì thực sự là "kiếm ý" quan trọng hơn "kiếm chiêu". Do vậy mà mà khó có thể có video clip nào, thậm chí là cả thầy dạy trực tiếp nào có thể mô phỏng cho đúng được. Bài viết chỉ mang tính "khẩu quyết", áp dụng tới đâu là do "ngộ tính" của mỗi người thôi.

dong_tedi

Binh Nhất
Để đạt đến sự "Biến hóa" trong quả giao bóng thì thực sự là "kiếm ý" quan trọng hơn "kiếm chiêu". Do vậy mà mà khó có thể có video clip nào, thậm chí là cả thầy dạy trực tiếp nào có thể mô phỏng cho đúng được. Bài viết chỉ mang tính "khẩu quyết", áp dụng tới đâu là do "ngộ tính" của mỗi người thôi.
.
Bác viết bài hay vãi chưởng. Thanks.

saigonfc.vn

Đại Uý
Giao bóng rất quan trọng. Nhưng mình cũng xin bổ sung thêm 1 chút - Với 1 kiểu giao bóng đối phường thường sẽ có vài cách đỡ giao bóng khác nhau. Điều quan trọng là ta định sẵn được vài phương án chiến thuật cho quả 3 trong đầu trước khi tiến hành giao bóng. Phải đoán được đối phương sẽ trả bóng như thế nào cho quả giao bóng cụ thể này để di chuyển kịp thời và có phương án đánh quả 3 hiệu quả nhất. KHi đối thương thay đổi lối đỡ giao bóng khác thì ta cũng sẵn sàng cho quả thứ 3 của các phương án 2, 3, 4 tiếp theo. Như vậy ta mới chủ động được lỗi chơi - > tỉnh táo, sáng suốt trong việc áp đặt chiến thuật và dẫn dắt đói thủ phải chạy theo lỗi chơi của mình.
Nếu giao bóng hay mà không lường hết được các phương án, đỡ giao bóng của đối phương thì chính chung ta đôi khi còn bị bất ngờ bởi quả đỡ giao bóng của đối phương.
Giao bóng quá khó cũng phải lường sẵn các tính huống bon bàn hay leo lưới sau khi đối phương đỡ giao bóng để có phương án đối phó.
Cuối cùng: Phần nhiều đối phương đỡ giao bóng hỏng là do họ bắt buộc phải trả bóng sang khó, không cho ta tấn công quả ba, dẫn đến bóng trả sang bị rúc lưới hoặc dư bàn. Nếu bạn không luyện tập để có quả 3 thật tốt, thì thật khó để hy vọng ăn giao bóng trực tiếp của đối phương.

Cái này thì Bác nói khá chuẩn - vì rằng khi ta giao bóng khó lần 1 , lần 2 .. đỡ k được và đến khi người ta đỡ vào được và gây khó cho bản thân mình thì pải làm sao?!. Trong quả giao bóng cai hay nhất là "đánh lừa" về điểm rơi và độ xoáy. Nhưng khi ta đánh với người hơn mình tầm 3 bóng thì điều đó trở nên vô nghĩa hii.

dantoon

Trung Sỹ
khi tỉ số đang ở cuối séc đấu thì mình chọn phương án giao an toàn, chủ động để tấn công quả sau và nhưng quả dứt điểm sau đó.

Trau_CoDoc

Trung Uý
Mình thì lại như thế này. Vào trận. Giao mỗi quả 1->2 lần để thăm dò về lối đánh cũng như điểm yểu của đối phương. Quả nào có thể ăn điểm trực tiếp thì giao ít (Sẽ tung ra vào những thời điểm quyết định). Quả nào giao khiến đối phương lúng túng, tạo thế chủ động cho mình thì giao nhiều hơn. Khi đối phương đã có cảm giác lúng túng khi bắt quả giao bóng của mình thì có những quả chỉ cần giao đơn giản cũng có thể ăn điểm trực tiếp hoặc gián tiếp. Vì lúc này trong đầu đối phương khi nhìn thấy mình giao bóng đã ghê tay rồi chứ không nói là dễ hay khó.
Ví dụ: Nếu đối phương mạnh ở quả giật giao bóng. Mình sẽ giao 3-5 quả xoáy xuống, ngắn rồi gò, gài tìm bóng đánh hoặc phòng thủ. Thỉnh thoảng sẽ giao xoáy ngang về 2 góc để tạo sự bật ngờ.
Nếu đối phương cắt tốt, yếu đôi công mình sẽ giao xoáy ngang ngắn, dài, điểm rơi để lùa họ vào thế bị động. Là điểm yêú của họ...
Xét cho cùng. Mình nghĩ quả giao bóng rất quan trọng. Giao bóng làm sao để có thể đưa đối thủ buộc phải cuốn theo lối đánh của mình là được. Còn những quả giao bóng có thể ăn điểm trực tiếp không nên giao nhiều mà hãy đễ đến những thời khắc quan trọng hãy sự dụng để tạo sự đột biến. Và tránh bị bắt bài giao bóng...

mika9967

Trung Sỹ
Hihi. Những kinh nghiệm thật quý. Cám ơn bạn. Mình cũng thích giao bóng hiểm, nhưng giờ rút ra kinh nghiệm là giao bóng càng hiểm càng khó đánh quả thứ 2 để kết thúc. ^^

cái này theo mika là đúng, trước mika cũng tìm và luyện khả nắng giao bóng thật khó để ăn trực tiếp, nhưng sau này nghiệm ra, giao bóng càng đơn giản, nhưng chọn điểm rơi để làm khó đối phương, và chuẩn bị cho quả thứ hai là hiệu quả nhất. vì quả giao bóng càng khó, bóng trả qua đôi khi làm khó lại mình, lne61u kỹ thuật yếu thì mình bị chết vì xoáy của chính mình.

Trau_CoDoc

Trung Uý
cái này theo mika là đúng, trước mika cũng tìm và luyện khả nắng giao bóng thật khó để ăn trực tiếp, nhưng sau này nghiệm ra, giao bóng càng đơn giản, nhưng chọn điểm rơi để làm khó đối phương, và chuẩn bị cho quả thứ hai là hiệu quả nhất. vì quả giao bóng càng khó, bóng trả qua đôi khi làm khó lại mình, lne61u kỹ thuật yếu thì mình bị chết vì xoáy của chính mình.

Những quả giao bóng khó để dành vào lúc quan trọng. Tạo đột biến và giải tỏa tâm lý tốt lắm bác Mika ơi. Nói chung những quả khó nên để vào lúc thời điểm quyết định thì tung ra. Vì trong giây phút căng thẳng đối thủ sẽ bị căng cơ, cảm giác đỡ bóng của đối phương cũng sẽ giảm đi, Khi nhìn thấy cú giao bóng lạ và khó sẽ lúng túng vì vậy cơ hội ăn điểm lớn. Không nên giao khó nhiều úa dễ bị bắt bài và sẽ làm khí chính mình...

Bình luận từ Facebook