Điều quan trọng nhất trong quả giao bóng

Ohoaitai

Thượng Sỹ
- Giao bóng thật xoáy?
- Giao bóng thật nhanh vào 2 bên góc bàn?
- Giao bóng thật nặng gần lưới để đối phương không thể tấn công ngay được?
Bạn nghĩ điều nào là quan trọng nhất?
- Bạn giao bóng xoáy mấy mà để đối phương biết trước thì họ cũng có thể đỡ được.
- Bạn giao bóng nhanh đến thế nào nhưng nếu biết trước đối phương cũng có thể dễ dàng chặn đẩy hoặc tấn công ngay sau quả giao bóng.
- Bạn giao bóng gần lưới nhưng nếu đối phương biết trước thì cũng có thể vẩy cổ tay để tấn công ngay.
Điều kị nhất trong quả giao bóng là để đối phương đoán được bạn sẽ giao bóng kiểu gì. Bởi vì như vậy là bạn đã nhường quyền chủ động cho đối phương. Với nhiều người quả giao bóng thế nào đã lộ ra ngay từ tư thế chuẩn bị giao bóng. Như vậy thì dù quả giao bóng của bạn có xoáy, có nhanh, có khó đến thế nào thì cũng chỉ làm khó được đối phương trong một vài quả giao bóng đầu tiên.

Theo mình thì xoáy, nhanh, điểm rơi chỉ là các kĩ thuật giao bóng khi tập luyện. Đây đều là những kĩ thuật cần thiết trong một quả giao bóng. Tuy nhiên khi đánh trận, điều quan trọng nhất của quả giao bóng phải là "biến hóa"
- Biến hóa nghĩa là tùy theo đối thủ, tùy theo tình huống, thời điểm trong trận mà mình lựa chọn các quả giao bóng khác nhau:
+ Nếu đối thủ giật hay và giật xung thì bạn nên hạn chế những quả giao bóng dài ra ngoài bàn
+ Nếu bạn được chấp hoặc khi bạn đang dẫn điểm khá xa, nên chọn những quả giao bóng 5 ăn 5 thua
+ Nếu đối thủ xoay xở chậm nên chọn những quả giao bóng lắc ngang vào chính giữa tay cầm vợt. Đối thủ sẽ mất thời gian để phán đoán và quyết định xem nên xoay vợt sang trái tay hay phải tay
+ Khi đối phương kém trong quả ve trái, giật trái, bạn nên chọn những quả giao bóng chuội thật nhanh sang bên trái. Nhớ chuẩn bị tấn công ngay sau quả trả bóng bạn nhé.
+ Nếu bạn muốn giật ngay sau quả giao bóng nên chọn những quả giao bóng thật gần lưới hoặc chọn những quả giao bóng lỏng để đối thủ không thể trả bóng nặng lại được
- Biên hóa nghĩa là trước khi bóng rời khỏi vợt đối phương không thể đoán được bạn sẽ giao bóng kiểu gì.
+ Cùng một tư thế giao bóng, cao hơn nữa là cùng một động tác giao bóng, bạn có thể tạo ra những quả giao bóng khác nhau. Khi xoáy ngang, khi xoáy xuống, lúc nhanh chuội, lúc nhẹ nhàng gần lưới, khi phải, khi trái, lúc lại vào giữa bàn,...
+ Nếu bạn còn có khả năng đánh lừa đối thủ qua ánh mắt, qua cử chỉ,... nữa thì càng tốt

Các bạn có thể kiểm nghiệm điều này qua video clip quả giao bóng trong các trận đấu của các cao thủ trên thế giới.
Từ khi mình áp dụng những điều này vào trong quả giao bóng mình thường luôn chiếm được thế chủ động, có được những cơ hội dứt điểm ngay sau quả giao bóng. So với lúc trước lên khoảng 2-3 quả.
Đôi điều chia sẻ cùng các bạn. Trình mình còn hạn chế, có gì chưa đúng mong các cao thủ chỉ giáo thêm nhé.

meoluoitmb

Đại Tá
Giao bóng thật nặng gần lưới để đối phương không thể tấn công ngay được?
- Giao bóng thật xoáy?
- Giao bóng thật nhanh vào 2 bên góc bàn?
Nói chúng là tất, quan trọng nhất là để phục vụ quả đánh của mình Bác à, Đừng quá mải mê nghĩ sẽ ăn điểm trực tiếp từ giao bóng. mà phải từ quả đánh đằng sau cơ. Hì

MaiXuanViet

Moderator
Hihi. Những kinh nghiệm thật quý. Cám ơn bạn. Mình cũng thích giao bóng hiểm, nhưng giờ rút ra kinh nghiệm là giao bóng càng hiểm càng khó đánh quả thứ 2 để kết thúc. ^^

qua kho 123

Binh Nhì
tất cả phần lý thuyết mình thấy Bác nói rất chính xác nhưng mình xin bổ sung thêm 1 quả ,theo minh rất quan trọng đó là quả quyết định ( tập nhiều nhưng sử dụng it ) , quả này chỉ nên thực hiện pha giao bóng đầu tiên để gây áp lực và pha quyết định khi có tỷ số từ 8 đều trở lên , đảm bảo trong thi đấu hiệu quả cực cao . Nên lưu ý . nghiên cứu kỷ di chuyển của đối thủ ,tập trung cao khi giao bóng tránh bị Gậy ông đập lưng ông

Ohoaitai

Thượng Sỹ
điều quan trọng nhất đó là....giao bóng làm sao để nó k đỡ được..............

Mong muốn sau quả giao bóng:
1. Đối phương tèo luôn --> Đây là tình huống lí tưởng, khó xảy ra trong thực tế. Cách này có lẽ chỉ áp dụng với đối phương quá gà, đối thủ lạ hoặc trong tình huống mà đối phương bị bất ngờ
2. Giao bóng để tạo ra thế chủ động sau quả trả giao bóng của đối phương --> Đây là cách tốt nhất trong thực tế. Có thể áp dụng với cả người ngang cơ và trên cơ mình (tất nhiên là trên cơ không quá nhiều thôi nhé). Quan điểm này chắc là trùng hợp với bạn meoluoitmb va MaiXuanViet
3. Giao bóng để đối phương không thể tấn công mình ngay sau quả giao bóng --> Với cách này thì mình đã để mất quyền chủ động vào đối phương. Đây thực sự là hạ sách và thường chỉ áp dụng trong một số trường hợp kiểu như đối phương trình quá cao, trả giao bóng quá hay, tấn công sau quả giao bóng quá hay.

Last edited:

Zhangjike_kien

Thượng Sỹ
1. Đối phương tèo luôn --> Đây là tình huống lí tưởng, khó xảy ra trong thực tế. Cách này có lẽ chỉ áp dụng với đối phương quá gà, đối thủ lạ hoặc trong tình huống mà đối phương bị bất ngờ
2. Giao bóng để tạo ra thế chủ động sau quả trả giao bóng của đối phương --> Đây là cách tốt nhất trong thực tế. Có thể áp dụng với cả người ngang cơ và trên cơ mình (không quá nhiều). Quan điểm này chắc là trùng hợp với bạn meoluoitmb va MaiXuanViet
3. Giao bóng để đối phương không thể tấn công mình ngay sau quả giao bóng --> Với cách này thì mình đã để mất quyền chủ động vào đối phương. Đây thực sự là hạ sách và thường chỉ áp dụng trong một số trường hợp kiểu như đối phương trình quá cao, trả giao bóng quá hay, tấn công sau quả giao bóng quá hay.

bác này ns rất chi là chuẩn men đó

Ohoaitai

Thượng Sỹ
1 CHIẾC SMART PHONE là ok đó ạh, bg smart phone quay phim được phết đấy ạh

Để mình cố gắng thử xem. Tuy nhiên phải nói thật là trình độ chém gió của mình cao hơn trình độ bóng bàn thực tế. Vì thế nếu quay video không khéo lại phản tác dụng. :)

Zhangjike_kien

Thượng Sỹ
Để mình cố gắng thử xem. Tuy nhiên phải nói thật là trình độ chém gió của mình cao hơn trình độ bóng bàn thực tế. Vì thế nếu quay video không khéo lại phản tác dụng. :)

k sao đâu ạh quay lên anh em học hỏi rồi sửa chữa các cái sai của bạn sẽ làm bạn tiến bộ đó

toantrang01088189

Đại Uý
Giao bóng xuống gần lưới nặng- để đối phương không đánh được mà phải gò sang.
Giao bóng xoáy lên nhanh vào góc bàn hoặc các góc để đối phương trả bóng sang mình chủ động cho mất bóng luôn.
Cuối cùng giao bóng ntn để mình có thể chủ động tấn công được.:D

MaiXuanViet

Moderator
2. Giao bóng để tạo ra thế chủ động sau quả trả giao bóng của đối phương --> Đây là cách tốt nhất trong thực tế. Có thể áp dụng với cả người ngang cơ và trên cơ mình (tất nhiên là trên cơ không quá nhiều thôi nhé). Quan điểm này chắc là trùng hợp với bạn meoluoitmb va MaiXuanViet

Giao bóng hiểm mà người ta đỡ vào được thì rất khó tấn công! Đúng là vậy. Nhưng nếu trong tay có những quả giao bóng hiểm mà lại không sài thì uổng, nên mình thường sài chiến thuật này: Giao bóng thật khó -> nếu đối thủ đỡ vào ngon ăn thì quất, không chắc thì gò bóng an toàn trước cho bóng xoáy ổn định rồi tìm cơ hội tấn công sau :)

meoluoitmb

Đại Tá
Hãy chỉ nghĩ giao bóng để gây khó khăn cho đối phương thôi chứ chỉ đòi ăn giao bóng ngay thì sẽ ko khá được đâu. Quan trọng nhất là những gì mình làm sau quả giao bóng. Tôi khẳng định luôn. Các cao thủ ko bao giờ sợ giao bóng. Đừng có quá quan trọng.Tập luêynj nhiều vào

MaiXuanViet

Moderator
Hãy chỉ nghĩ giao bóng để gây khó khăn cho đối phương thôi chứ chỉ đòi ăn giao bóng ngay thì sẽ ko khá được đâu. Quan trọng nhất là những gì mình làm sau quả giao bóng. Tôi khẳng định luôn. Các cao thủ ko bao giờ sợ giao bóng. Đừng có quá quan trọng.Tập luêynj nhiều vào

đúng vậy! giật tốt như MaLong thì chỉ cần lăn bóng cũng ăn :)

Drhongson

Đại Tá
Mình thấy có những bác có quả giao kiểu Kiatixúc rất lợi hại ,
<<xúc>> 1 phát bắn vọt ra góc như 1 đòn tấn công phủ đầu . như THIỆN Thủ đức, Đức bác sĩ ...
Lại có nữ danh thủ kỳ cựu Thu Hà có kiểu giao bóng mổ , chém cực xoáy ...
Lại có những tay cao thủ giao bóng theo kiểu <<nhìn rau gắp thịt>>,
rất khéo , đánh lừa rất nhanh.
Ra giang hồ thì còn nhiều kiểu đa dạng , loáng nhoáng choáng luôn ...hì hì

Bình luận từ Facebook