Cốt Timo Boll ALC của Butterfly dùng mặt nào phù hợp?

PingPong9x

Đại Tá
Vấn đề cốt vợt nào cứng hay mềm phù hợp với jeu Bạt ,mình thấy rất hay.Bạt bóng thấp hay cao?Bạt bóng xoáy nặng hay nhe.?Còn nhiều điều phải bàn cải lắm
Em nghĩ cốt cứng mà xịt sẽ hợp với rơ bạt, vì cứng thì sẽ không bị ăn xoáy, xịt sẽ giúp mình chỉnh cho chính xác hơn

Ex_Hai05

Đại Uý
Theo đa số thì mấy cốt như kiểu Sar thì bạt tốt nhưng em thì ngược lại, em lại thích những cốt chậm thuần gỗ và ALC để bạt, dùng những cốt này bạt bóng tuy không nhiều lực bằng, nhưng độ chuẩn xác cao hơn và bóng xoáy xuống vẫn bạt tốt!
Theo mình thì cốt càng có cảm giác, giữ bóng càng lâu thì tốc độ càng thấp. Đối phương chủ động phòng thủ có khả năng quan sát và bộ chân tốt là có thể trả bóng tương đối chủ động.
Nếu các bạn chuyển từ Sar sang Các cốt ALC có tốc độ nhanh nói chung (off+), trong thời gian đầu sẽ thấy 2 hiện tượng với quả bạt như sau:
1. Bạt bóng thì quả bóng đi không chắc bóng, hơi bay nếu đánh quả bóng từ cự ly cuối bàn mình hay xa hơn.
2. Không thể mạnh bằng Sar.
Kinh nghiệm của mình như sau:
1: Là do mặt vợt chưa thích hợp. Các dòng ALC nói chung là mềm hơn dòng carbon. Nếu chỉ đánh bạt thì chỉ cần chọn mặt cứng hơn chút là Ok. Nếu đánh giật mà lại muốn bạt được thì chọn độ cứng mặt trung bình nhưng lưu ý là độ bám (độ tacky) của mặt nhỏ thôi, chủ yếu là để nó gần với cảm giác của bạn khi đánh cốt carbon là ok.
2: Đánh bóng khi bạn thấy rằng vị trí là thuận lợi nhất để phát lực (đủ chân, tầm tay). Tốc độ của nó không hề kém cốt carbon thậm trí quỹ đạo khi nảy khỏi bàn còn gây khó chịu cho đối thủ hơn.
Nói chung là đồng ý với ý kiến của bạn. Một like cho nhận định này.

Last edited:

tiachop

Thượng Tá
Theo mình thì cốt càng có cảm giác, giữ bóng càng lâu thì tốc độ càng thấp. Đối phương chủ động phòng thủ có khả năng quan sát và bộ chân tốt là có thể trả bóng tương đối chủ động.
Nếu các bạn chuyển từ Sar sang Các cốt ALC có tốc độ nhanh nói chung (off+), trong thời gian đầu sẽ thấy 2 hiện tượng với quả bạt như sau:
1. Bạt bóng thì quả bóng đi không chắc bóng, hơi bay nếu đánh quả bóng từ cự ly cuối bàn mình hay xa hơn.
2. Không thể mạnh bằng Sar.
Kinh nghiệm của mình như sau:
1: Là do mặt vợt chưa thích hợp. Các dòng ALC nói chung là mềm hơn dòng carbon. Nếu chỉ đánh bạt thì chỉ cần chọn mặt cứng hơn chút là Ok. Nếu đánh giật mà lại muốn bạt được thì chọn độ cứng mặt trung bình nhưng lưu ý là độ bám (độ tacky) của mặt nhỏ thôi, chủ yếu là để nó gần với cảm giác của bạn khi đánh cốt carbon là ok.
2: Đánh bóng khi bạn thấy rằng vị trí là thuận lợi nhất để phát lực (đủ chân, tầm tay). Tốc độ của nó không hề kém cốt carbon thậm trí quỹ đạo khi nảy khỏi bàn còn gây khó chịu cho đối thủ hơn.
Nói chung là đông ý với ý kiến của bạn. Một like cho nhận định này.
Xem ra bác trải nghiệm còn phong phú và lý giải hợp lý hơn em nhiều. Hi vọng có dịp giao lưu với bác.

xukaka

Đại Tá
Cốt này theo nhà sản xuất loại mền, trung bình nhanh. Do đó Ten 05 là Ok. Theo nguyên tắc mền thì phối mút trung bình cứng. Hoặc tương dương 45 độ. Nến phối mút mềm quá thì độ ngậm bóng lâu bật ra chậm nên cảm giác xịt. Thường tham khảo thấy FH Ten 05. BH Ten 05 hoặc Ten 64.

cuongsbvyb

Thượng Sỹ
FH cho timo boll alc thì nên dùng ten 05 hay ten 80 or ten 80fx các bạn, còn BH thì thì mặt nào phù hợp nhất mà giá hợp lý tầm 750k đổ lại. cảm ơn các bạn đã quan tâm.

tiachop

Thượng Tá
FH cho timo boll alc thì nên dùng ten 05 hay ten 80 or ten 80fx các bạn, còn BH thì thì mặt nào phù hợp nhất mà giá hợp lý tầm 750k đổ lại. cảm ơn các bạn đã quan tâm.
Tầm 750k mà chơi BH thì nếu kỹ thuật tốt, chơi giật trái và chặn trái theo kiểu triệt xoáy thì Blitz2010 mình đánh giá là ngon nhất. Còn nếu chỉ thiên về chặn đẩy an toàn thì dùng Blitz soft. Các mặt như Duro, Raz7soft, ... cũng là những mặt đánh trái hay trong tầm giá 790k đổ lại.

cuongsbvyb

Thượng Sỹ
Tầm 750k mà chơi BH thì nếu kỹ thuật tốt, chơi giật trái và chặn trái theo kiểu triệt xoáy thì Blitz2010 mình đánh giá là ngon nhất. Còn nếu chỉ thiên về chặn đẩy an toàn thì dùng Blitz soft. Các mặt như Duro, Raz7soft, ... cũng là những mặt đánh trái hay trong tầm giá 790k đổ lại.
thế FH nên dùng ten loại nào bạn

tiachop

Thượng Tá
thế FH nên dùng ten loại nào bạn
FH thì T05 nếu theo kiểu giật xoáy bạo liệt.T64 nếu bạn muốn giật bóng tốc độ.T80 thì trung hòa hơn, nếu bạn muốn móc xoáy rồi bạt, lưu ý bạt đầu bóng. Các dòng FX không nên dùng bên FH của ALC vì mềm mà thiếu lực. Một miếng khá là hay là Hexer HD, đánh phải với TMB ALC ngon, nhưng tiếp xúc phải dày bóng. Raz7 cũng là lựa chọn được mọi người đánh giá cao vì nó tựa tựa T05. Nói chung bạn không ngại thử nghiệm thì thử HD và Raz7 để thấy ngon bổ rẻ, mặc dù không phải ai cũng hợp. Còn nếu k muốn lăn tăn, chắc ăn thì cứ bộ 3 ten 05,80,64 tùy lối chơi mà phang. Ten vẫn vô đối về tính ổn định và độ kiểm soát.

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Vợt nào thì mình không rõ, nhưng TMB ALC thì mình đã từng chơi một thời gian.
Trước hết, để bàn mặt nào, thì phải hỏi xem bạn đánh theo rơ nào, ngân quỹ có bao nhiêu? còn ko thì mọi lời bàn cần phải cân nhắc, chứ không thể nói, cứ TMB thì dán mặt như TMB !

Ten, OK, riêng với Ten thì đúng là nhiều người ca ngợi, mình cũng là người đánh giá cao Ten.
Nhưng bên cạnh đó mình biết rằng, cái hay của Ten là gì?Ten, vốn dĩ đã có tune nên lực đánh tốt, ten có cái hay là vá lỗi. Việc vá lỗi mình đã nói đi nói lại, bữa nay ko nói nữa (sợ bị chửu :D) ! Tóm lại Ten dễ đánh một cú đánh lực mạnh, khá xoáy cho người kỹ thuật không hoàn hảo.

Nếu vất Ten sang một bên thì chọn mặt nào đây ? Câu hỏi còn dài dài trả lời, ...
Trình mình hạn chế, nói mồm thì mạnh thôi :D, nhưng với ai trình D- diễn đàn, đang chú trọng vừa đánh vừa tập để nâng trình độ, mình nghĩ ko dán Ten làm gì.

Mình có thể giật cả trái, cả phải. Nhưng xu hướng là FH đập bạt và giật xung/moi, trái cắt và chặn, kèm bạt/ vả dày bóng. Cá nhân mình từng bỏ Ten 05, thay bằng mặt mềm hơn, bám xoáy hơn để đánh thật tay hơn !
Về kinh tế, với một rơ giật phải, chặn, cắt trái mình cho rằng mặt trái đánh mặt Tàu cho nặng chì, cỡ 729-8 cũng được, dùng mặt Nhật/Châu Âu thì cỡ S3, ...; mặt phải thì dùng dòng Grip, hãng nào cũng được miễn là độ bền hơn Ten: Andro Grip, Xiom, Target Pro, ....

tiachop

Thượng Tá
Vợt nào thì mình không rõ, nhưng TMB ALC thì mình đã từng chơi một thời gian.
Trước hết, để bàn mặt nào, thì phải hỏi xem bạn đánh theo rơ nào, ngân quỹ có bao nhiêu? còn ko thì mọi lời bàn cần phải cân nhắc, chứ không thể nói, cứ TMB thì dán mặt như TMB !

Ten, OK, riêng với Ten thì đúng là nhiều người ca ngợi, mình cũng là người đánh giá cao Ten.
Nhưng bên cạnh đó mình biết rằng, cái hay của Ten là gì?Ten, vốn dĩ đã có tune nên lực đánh tốt, ten có cái hay là vá lỗi. Việc vá lỗi mình đã nói đi nói lại, bữa nay ko nói nữa (sợ bị chửu :D) ! Tóm lại Ten dễ đánh một cú đánh lực mạnh, khá xoáy cho người kỹ thuật không hoàn hảo.

Nếu vất Ten sang một bên thì chọn mặt nào đây ? Câu hỏi còn dài dài trả lời, ...
Trình mình hạn chế, nói mồm thì mạnh thôi :D, nhưng với ai trình D- diễn đàn, đang chú trọng vừa đánh vừa tập để nâng trình độ, mình nghĩ ko dán Ten làm gì.

Mình có thể giật cả trái, cả phải. Nhưng xu hướng là FH đập bạt và giật xung/moi, trái cắt và chặn, kèm bạt/ vả dày bóng. Cá nhân mình từng bỏ Ten 05, thay bằng mặt mềm hơn, bám xoáy hơn để đánh thật tay hơn !
Về kinh tế, với một rơ giật phải, chặn, cắt trái mình cho rằng mặt trái đánh mặt Tàu cho nặng chì, cỡ 729-8 cũng được, dùng mặt Nhật/Châu Âu thì cỡ S3, ...; mặt phải thì dùng dòng Grip, hãng nào cũng được miễn là độ bền hơn Ten: Andro Grip, Xiom, Target Pro, ....
Nhất trí với bác. Nếu ai chưa chơi Ten thì tốt nhất cứ mấy loại bền như HD, Rasant Gip hay Target mà dùng. Em cũng dùng loại này đánh tập luyện, khi nào vào giải thi đấu mới lôi Ten ra chiến thôi.

aunhh

Đại Tá
Anh oiw, cho e hỏi, super zlc zjk đánh trái hay là Razka 7 soft hay Bitz2010. Rơ e quýnh trái gò nặng, gò đỉem rơi, flick, giật xung, giật xoáy, chặn đẩy, đôu công. Cảm ơn nhiều ah

Trainee

Đại Tá
Anh oiw, cho e hỏi, super zlc zjk đánh trái hay là Razka 7 soft hay Bitz2010. Rơ e quýnh trái gò nặng, gò đỉem rơi, flick, giật xung, giật xoáy, chặn đẩy, đôu công. Cảm ơn nhiều ah
Có tiền sắp SZJK thì cứ mua hết loạt mặt về thử đi, cái nào ko hợp vất bỏ, hay bán rẻ :D

bachikho

Đại Tá
các bác toàn hỏi kiểu khó trả lời nhỉ, có 2 cách giải quyết rất đơn giản: 1 là mượn vợt ai đó đánh thử mặt mình định mua, 2 là mua 2nd hand trên này, đánh thử ko hợp thì bán luôn, lỗ 50-100 là chấp nhận được, chứ tư vấn cũng chỉ là để tham khảo vì mỗi người 1 lối chơi, 1 cảm giác khác nhau, hay với người này lại dở với người khác :)

Bình luận từ Facebook