Cốt thuần gỗ - Làm lại từ đầu

miziru

Thượng Tá
Người đi làm cần cái đầu, và người đi chơi cũng cần cái đó bác ạ.

Em vẫn nhớ câu chuyện cười,
Khi trọc phú nói với diễn viên hát Opera nổi tiếng: "Ông có bộ râu đẹp thật, tôi mà có bộ râu đó sẽ hát hay hơn ông"
Nghệ sĩ Opera cởi bộ râu giả đưa cho trọc phú rồi nói: "Râu tôi là râu giả, và về râu thì mấy con dê có bộ râu THẬT đẹp hơn bộ râu này nhiều !" ;););););););););)
Em được khen là : đánh có cơ bản, động tác nhìn khá nhưng thiếu cọ xát, giao lưu và không chịu đầu tư, thiếu nghiêm túc nên đầu tư vợt tốt hơn như cốt abc và ghép mặt xyz...Em ko dám nói gì vì người ta nói đúng , nếu cầm vợt đường sắt thì làm sao mà đánh được như thế. Còn cái việc khen là đánh đẹp, đánh cơ bản thì cũng chả để làm gì, như kiểu khen mình múa đẹp thôi chứ không có tác dụng gì, mình vừa thua người ta mà .
Em nghĩ đó là ưu thế của thuần gỗ, dù bất cứ cây thuần gỗ nào, mà các dòng sợi không thể có được, kể cả VIS, là cây đến giờ em nghĩ giống thuần gỗ nhất.

Với sợi, dù xịt như ALC và ZLF, nó không thể mềm như gỗ được, vì các sớ gỗ tự nhiên có tính mềm cực cao, sợi xenlulo là một trong các sợi có độ bền và chịu lực tốt nhất trong tự nhiên, điển hình là cây tre, kể cả so với sợi nylon và các sợi tương tự, vì vậy, chỉ với thuần gỗ, bác mới có thể có bóng lún sâu vào vợt, khi đó, bác có thời gian, dù rất ngắn, để kéo quả bóng trong khi bóng vẫn còn nằm trong mặt vợt, đây là yếu tố tiên quyết của cú moi. Với sợi, bác cần có động tác nhanh hơn nữa so với thuần gỗ, mới đảm bảo được cú đánh moi giống như thuần gỗ.

Với cú thả, bỏ lỏng, bấm đít, sử dụng cốt sợi, điều này sẽ khó thực hiện hơn để tạo cú trả giống với thuần gỗ. Em thì do tay khoèo, cứng, vì vậy, trước đây, để đảm bảo cú trả không bị bung lung tung, rơi đúng điểm cần đặt, em

1. cầm lỏng cán vợt, gần như là chỉ ôm tay vào cán chứ không nắm hẳn vào cán. Càng lỏng càng dễ đặt, đảm bảo khi đặt, tay mình không có cảm giác bóng cắn mặt vợt, dù thực ra vẫn cắn, thế sẽ đảm bảo cú đặt hiệu quả. Điều này dễ làm, tuy nhiên, rủi ro là mình khó kiểm soát được lực, thường hay bị nhẹ quá, hoặc lực đẩy có phương không thích hợp khiến bóng tụt lưới

2. cầm về cuối cán, càng cầm về cuối cán, các cú bỏ, đẩy chuội, trả xoáy càng an toàn, chính xác và mềm mại

Trình gà cảm nhận

Sau khi chiêm nghiệm, em nghĩ CNT nó thích VIS cũng phải, vì nó là cây sợi mà cho cảm giác gần thuần gỗ nhất.
Giống thật bác @w96 ạ, nhưng Vis nó trợ lực tốt hơn, ngoài ra nếu giật thật xung, mạnh, dầy bóng thì khác với cốt thuần gỗ (5 lớp gỗ, đàn hồi, mỏng như Vis), Vis nó sẽ đưa ra quả bóng "đâm" xuống bàn nhiều hơn là cốt gỗ . Với 2 tính chất là đánh nhẹ bóng được trợ lực và đánh mạnh bóng tụt cắm hơn này em đã chơi hơn chục ngày rồi mà nhiều lúc vẫn bị "quên" nên đánh hỏng bóng. Em xác định mất khoảng 1 năm để làm quen với Vis .

xukaka

Đại Tá
Absolum cây thuần gỗ và đắt top đầu trong dòng Gatien. Gỗ cực già, nặng chừng ~95gr, về cân bằng có lẽ cũng là số 1 trong các cây vợt phổ biến ở VN hiện nay, ... bác nào muốn thử cảm giác rung, mềm, xịt, chậm, bóng lún vào vợt, ... của nó mình mua giúp cho, free ship toàn quốc, nhận vợt rồi chuyển tiền (nếu có hàm Đại tá) ! =))
...
em quảng cáo cây của Tiến Ngỗng ah. Anh cầm như búa tạ mà em nó quăng mạnh khiếp. Đúng là cao thủ võ lâm.

w96

Thượng Tá
Em được khen là : đánh có cơ bản, động tác nhìn khá nhưng thiếu cọ xát, giao lưu và không chịu đầu tư, thiếu nghiêm túc nên đầu tư vợt tốt hơn như cốt abc và ghép mặt xyz...Em ko dám nói gì vì người ta nói đúng , nếu cầm vợt đường sắt thì làm sao mà đánh được như thế. Còn cái việc khen là đánh đẹp, đánh cơ bản thì cũng chả để làm gì, như kiểu khen mình múa đẹp thôi chứ không có tác dụng gì, mình vừa thua người ta mà .

Giống thật bác @w96 ạ, nhưng Vis nó trợ lực tốt hơn, ngoài ra nếu giật thật xung, mạnh, dầy bóng thì khác với cốt thuần gỗ (5 lớp gỗ, đàn hồi, mỏng như Vis), Vis nó sẽ đưa ra quả bóng "đâm" xuống bàn nhiều hơn là cốt gỗ . Với 2 tính chất là đánh nhẹ bóng được trợ lực và đánh mạnh bóng tụt cắm hơn này em đã chơi hơn chục ngày rồi mà nhiều lúc vẫn bị "quên" nên đánh hỏng bóng. Em xác định mất khoảng 1 năm để làm quen với Vis .
Đường dài mới biết ngựa hay bác ạ.

Nghe bác nói về vợt, thì bác có độ cảm nhận vợt tốt hơn cả em rồi, vì em chưa được cảm nhận như thế, chỉ là các cốt khác nhau nên độ nẩy và bắn khác nhau thôi, chứ chưa rõ ràng được như bác

Last edited:

archer

Đại Tá
Malong là dân chuyên nghiệp r anh, m là dân nghiệp dư có được đầu tư tập luyện như vậy đâu, đến như e đánh 2 năm r nhưng có biết đôi công đâu, ko phải e ko thik đôi công tập luyện mà mình ko có điều kiện và dân phong trào thì khởi động vai qua là chiến luôn, ho ko thik đôi công
Thực tế thì nếu đã ko xác định cầu tiến lên trình, chỉ cần tuần vài buổi chiều ra quắng đại vài phát cho ra mồ hôi, xong đi uống bia vui vẻ thì anh nghĩ nên dùng cốt TRỢ LỰC nhiều, và nhất thiết phải ĐẮT và ĐẸP.
Bởi mỗi người một tiêu chí một nhu cầu, đều chính đáng. Người có nhu cầu như trên, cầm vợt thật đẹp thật đắt mới thấy sướng trong lòng, kĩ thuật và lực thì ko chuẩn ko đều nên cần 1 thứ cứ thò tay vào là bóng nảy nhanh qua bàn, nên cần trợ lực nhiều. Những cốt như Amultart hay SZJK, SJUN, LPS, Nittaku Meister, Sar đồng, etc. là những cốt có thể mang lại nhiều nhất những giá trị đó.

w96

Thượng Tá
...
em quảng cáo cây của Tiến Ngỗng ah. Anh cầm như búa tạ mà em nó quăng mạnh khiếp. Đúng là cao thủ võ lâm.
Em chỉ sợ cây đó giống Koji Mashushita, vì gỗ ngoài khá cứng, mặt Ebony, chứ trọng lượng đúng loại em thích, trên 95 nhưng không nặng đầu

archer

Đại Tá
Em chỉ sợ cây đó giống Koji Mashushita, vì gỗ ngoài khá cứng, mặt Ebony, chứ trọng lượng đúng loại em thích, trên 95 nhưng không nặng đầu
Đùa a lại phải đổi nick đi, gì cũng đc nhưng nhất định phải có yếu tố "CÁ" ở trong đó, đừng làm ae hụt hẫng muộn phiền bằng cách đang từ những cái tên đầy ý nghĩa, thân thương, lại thoái hóa về những cái tên cụt lủn vô hồn thế này, mình là người có tiền, í lộn, có chữ mà anh, thừa chữ là khác, có thiếu chữ cạn ý đâu mà phải ...hút đến cháy cả tẩu thuốc làm gì :D
Chẳng lẽ lại chờ ae cả diễn đàn lập topic vote bác mới chịu hiện hình là chàng Cá mọi người đều mong nhớ?! Thực sự nghiêm túc đấy, hỏi ai chắc cũng đồng tình vs e về điều này thôi a. Please!

dokhoa33

Đại Tá
Thực tế thì nếu đã ko xác định cầu tiến lên trình, chỉ cần tuần vài buổi chiều ra quắng đại vài phát cho ra mồ hôi, xong đi uống bia vui vẻ thì anh nghĩ nên dùng cốt TRỢ LỰC nhiều, và nhất thiết phải ĐẮT và ĐẸP.
Bởi mỗi người một tiêu chí một nhu cầu, đều chính đáng. Người có nhu cầu như trên, cầm vợt thật đẹp thật đắt mới thấy sướng trong lòng, kĩ thuật và lực thì ko chuẩn ko đều nên cần 1 thứ cứ thò tay vào là bóng nảy nhanh qua bàn, nên cần trợ lực nhiều. Những cốt như Amultart hay SZJK, SJUN, LPS, Nittaku Meister, Sar đồng, etc. là những cốt có thể mang lại nhiều nhất những giá trị đó.
đug như a nói mỗi ng một tiêu chí, hi quan điểm đánh và ra mồ hôi đi uống bia ae mình cứ trơ lực đat. và đẹp mà chơi thôi

baobin74

Trung Uý
Nên chọn cốt nhẹ, thoải mái phát lực và hồi đoongj tác nhanh. Cây này 85gr, cả mút 180gr, em đánh rung tê bàn tay, cảm nhận rõ bóng lún sâu vào mút nhưng lại rất bắn

push

Trung Uý
Tớ đã dùng qua mấy cốt gỗ, bắt đầu từ Double Fish, 729 dán sẵn --> Mazunov OFF+ (2 cây, 1 cán AN, 1 cán FL) --> Nittaku NA và Septear --> Stiga Ebenholz V --> Butterfly Maze Perfomance.

Chơi lâu nhất là OFF+ (~ 7 năm, bây giờ vẫn giữ làm kỷ niệm).

Ấn tượng nhất thì là NA và Maze Perfomance.

Có một sự trùng hợp là 2 cây này đều có lớp ngoài limba. NA thì như nhiều ae nói rồi, chê mỗi cán cán hơi bé và hơi nặng đầu. Còn Maze Perfomance thì không sắc như NA nhưng lại toàn diện hơn (chậm hơi off+ nhưng nhanh hơn NA; cốt nhẹ nhàng, dễ đánh, dễ tăng/giảm lực và tạo xoáy).

Ebenholz V thì đặc sắc ở cảm giác cứng, nảy; đường vòng cung thấp, giật bạt thích nhưng khó đánh với trình tớ nên chỉ chơi 1 tg ngắn.

Thực ra tớ thấy giờ một số loại cốt sợi nhưng cho cảm giác khá giống cốt gỗ, điển hình là dòng công nghệ Innerfibe + sợi ZLF của BTY (như Innerforce/Inner layer ZLF/Ai Pro....) vì sợi mềm, lại sát lõi;

Đặc biệt tớ thấy Ai Pro ZLF cảm giác rất giống Maze Perfomance, hơn cái dễ tạo xoáy hơn, nhanh hơn nhưng lại giảm lực dễ hơn! Cũng lạ, Ai Pro ZLF cũng có lớp ngoài Limba ae ạ!

Last edited:

w96

Thượng Tá
View attachment 55601 Nên chọn cốt nhẹ, thoải mái phát lực và hồi đoongj tác nhanh. Cây này 85gr, cả mút 180gr, em đánh rung tê bàn tay, cảm nhận rõ bóng lún sâu vào mút nhưng lại rất bắn
Em lại không chơi được cốt nhẹ, do đánh nó không thật tay, em phát lực nhiều, cốt nhẹ cứ như là quất giấy vào bê tông ạ, đau tay, đặc biệt là cổ tay rung, ê lắm ạ. Mà vai thì nó không thoát được lực, lườn lại bị dư, rất dễ bị lăng hẳn người đi, mất bộ lắm

w96

Thượng Tá
Tớ đã dùng mấy cốt gỗ, bắt đầu từ Double Fish, 729 dán sẵn --> Mazunov OFF+ --> Nittaku NA, Septear --> Stiga Ebenholz V --> Butterfly Maze Perfomance, thấy thích 2 cây NA và Maze Perfomance nhất.

Có một sự trùng hợp ngẫu nhiên là 2 cây này đều có lớp ngoài limba. NA thì như nhiều ae nói rồi, chê mỗi cán cán hơi bé và hơi nặng đầu. Còn Maze Perfomance thì không sắc như NA nhưng lại toàn diện hơn (chậm hơi off+ nhưng nhanh hơn NA; cốt nhẹ nhàng, dễ đánh, dễ tăng/giảm lực và tạo xoáy).
Cũng một phần em không chơi Limba vì em chơi xoáy kém, ngày xưa cứ tập gò, tập cắt, bấm đít mãi mà chả ăn thua, nhiều khi còn bị ăn ngược, nên em giờ chủ yếu là giao chuội, lỏng, đặt điểm rơi, chống họ gò nặng trả, nếu bị gò nặng, em lại đẩy chuội trả lại, khi bóng không còn nặng nữa, là em di chuyển flick liền, chủ yếu là BH, vì FH em không biết flick, chỉ biết đẩy chuội thôi. Sau cú BH flick, nếu trả về BH, em chờ bóng sau 3 tăng liên tiếp, tăng nhiều xoáy hoặc trả điểm rơi ác, góc bàn, mang cá, giữa người, nách phải, nếu sang FH thì đối ít còn cơ hội, vì em chơi Tàu 42 độ, giật rất mạnh, giờ chuyển sang xoáy, nên bóng cực xoáy, em mà giật FH vào BH thì gai cũng gẫy, chỉ có bay và rúc thôi, đỡ được hên xui lắm.

Cũng chính vì chơi jeu BH làm chủ đạo, nên chuyển sang thuần gỗ rất thích, do bóng nó ngậm lâu, BH chỉ cần cổ tay là thừa rồi, không cần nhiều lực, an toàn mà lại nhiều xoáy.

Có một lưu ý với ai có BH nhiều xoáy, em nhận ra là, dù đối hay đến đâu, nhưng nếu không chơi jeu tăng xoáy BH, các bác không cần đánh cú BH vào BH họ mạnh, mà chú trọng tăng xoáy, đối có BH càng mạnh, thì khi đối với mình, có cú BH nhiều xoáy, họ càng đi nhanh. Khi đã chơi BH tăng xoáy, muốn đánh an toàn và ngang cơ với mình, họ chỉ còn cách tăng xoáy, chứ lao vào đánh, giật đều cực kỳ rủi ro, jeu chặn đẩy còn dễ đi hơn, vì sau đó thường có bóng né BH đánh FH cực ngon, bóng cao, hơi xa bàn, giật tăng xoáy FH vào BH chỉ đến cú thứ 2 thì đối xa bàn ít nhất là 1m, còn đứng trong tầm đó thì mình cầm chắc điểm bóng đó luôn.

Khi đã đẩy được đối ra xa bàn về phía BH, đừng lạm dụng BH hay FH vào BH họ nữa, em áp dụng chiến thuật FH hai góc bàn, nói chung là cầm chủ động 100%, không cần đánh mạnh, nhưng tăng xoáy liên tục (em thường dùng cú FH giống như moi của ZJK, an toàn dễ vào bàn, nhưng đối thì khó có thể phản công, do mặt Tàu rất nhiều xoáy, thường phải bợ hoặc giật cầu vồng đối lại)

Khi họ đối an toàn, lúc đó lại dùng BH đè hai mang cá, đỡ được lại FH moi xoáy.
Còn họ chấp nhận rủi ro giật FH đối ác, thì hên xui, nhưng đa số là họ chịu rủi ro cao, trừ khi quá quen bóng nhau rồi mới được tỉ lệ 50/50:p:p:p:p:p:p

HOANG MINH

Đại Tá
Mình chơi cây này có một số nhận xét như sau:
- Cây này có cán thon nhỏ, cầm rất thoải mái, dễ xoay chuyển để FH và BH.
- Trọng lượng cả cây là 190g với combo của mình. Cũng vì có trọng lượng này nên cắt cận bàn rất có cảm giác, bóng cắm thẳng xuống bàn.
- FH: độ nảy không bằng một số cốt có carbon, banh đi khá đầm, ổn định. Giật trên bàn hơi khó vì cốt nặng nên độ lắc cổ tay ko nhanh bằng cốt carbon. Giật tầm trung là ok nhất, ko chê vào đâu được. Còn xa bàn thì hơi đuối lực một chút nhưng bù lại có độ xoáy cao nên đối phương khó khống chế banh. Nếu có vô bàn thì làm một phát nữa là xong.
Còn cắt thì độ nặng khỏi phải chê. Nếu đối phương ko có động tác giật chuẩn hoặc kĩ thuật moi ko tốt thì cắm lưới là chuyện bình thường.
- BH: mình đổi sang T80 để có độ xoáy cao hơn đồng thời đường bóng qua bàn đối phương thấp, khá chuội và gần như 95% là ăn điểm cú này với tốc độ rất nhanh ko kèm gì Ten 64. Tuy nhiên do trình độ kém nên cắt cận bàn thỉnh thoàng thừa lực bay ra ngoài hoặc bị nhổng lên cho đối phương giật.
- Độ rung: mình thích cảm giác chân thực này. Kê chặn thì khỏi phải bàn, chỉ có điều chưa nhuyễn để bẻ đường bóng, vẫn hay bị rúc lưới.
Do trình độ kém nên chỉ có vậy, có gì sai mong ae góp ý.

Bác cho xin review về cây này đi ạ

• Like
Reactions: w96

w96

Thượng Tá
Đúng rồi đó @Red Ass

Nhưng cây này hình như vẫn ở bển, nó bảo là Butt Vintage hoặc Surbek, nhưng tra trên đó thì chả có cây nào như thế ? Chắc thằng bán nó nhầm :p:p:p:p:p
http://mytabletennis.net/forum/forum_posts.asp?TID=68704&title=fs-old-buttefly-blades

Mà Butt có bao giờ nổi tiếng với thuần gỗ đâu, anh em cùng lắm khen đến TMB W7 / 5 thôi :(

bachikho

Đại Tá
mẹ, nghe ku Cá chém thì có lẽ trình A cũng chả viết hay đc thế nhở:

Cũng một phần em không chơi Limba vì em chơi xoáy kém, ngày xưa cứ tập gò, tập cắt, bấm đít mãi mà chả ăn thua, nhiều khi còn bị ăn ngược, nên em giờ chủ yếu là giao chuội, lỏng, đặt điểm rơi, chống họ gò nặng trả, nếu bị gò nặng, em lại đẩy chuội trả lại, khi bóng không còn nặng nữa, là em di chuyển flick liền, chủ yếu là BH, vì FH em không biết flick, chỉ biết đẩy chuội thôi. Sau cú BH flick, nếu trả về BH, em chờ bóng sau 3 tăng liên tiếp, tăng nhiều xoáy hoặc trả điểm rơi ác, góc bàn, mang cá, giữa người, nách phải, nếu sang FH thì đối ít còn cơ hội, vì em chơi Tàu 42 độ, giật rất mạnh, giờ chuyển sang xoáy, nên bóng cực xoáy, em mà giật FH vào BH thì gai cũng gẫy, chỉ có bay và rúc thôi, đỡ được hên xui lắm.

Cũng chính vì chơi jeu BH làm chủ đạo, nên chuyển sang thuần gỗ rất thích, do bóng nó ngậm lâu, BH chỉ cần cổ tay là thừa rồi, không cần nhiều lực, an toàn mà lại nhiều xoáy.

Có một lưu ý với ai có BH nhiều xoáy, em nhận ra là, dù đối hay đến đâu, nhưng nếu không chơi jeu tăng xoáy BH, các bác không cần đánh cú BH vào BH họ mạnh, mà chú trọng tăng xoáy, đối có BH càng mạnh, thì khi đối với mình, có cú BH nhiều xoáy, họ càng đi nhanh. Khi đã chơi BH tăng xoáy, muốn đánh an toàn và ngang cơ với mình, họ chỉ còn cách tăng xoáy, chứ lao vào đánh, giật đều cực kỳ rủi ro, jeu chặn đẩy còn dễ đi hơn, vì sau đó thường có bóng né BH đánh FH cực ngon, bóng cao, hơi xa bàn, giật tăng xoáy FH vào BH chỉ đến cú thứ 2 thì đối xa bàn ít nhất là 1m, còn đứng trong tầm đó thì mình cầm chắc điểm bóng đó luôn.

Khi đã đẩy được đối ra xa bàn về phía BH, đừng lạm dụng BH hay FH vào BH họ nữa, em áp dụng chiến thuật FH hai góc bàn, nói chung là cầm chủ động 100%, không cần đánh mạnh, nhưng tăng xoáy liên tục (em thường dùng cú FH giống như moi của ZJK, an toàn dễ vào bàn, nhưng đối thì khó có thể phản công, do mặt Tàu rất nhiều xoáy, thường phải bợ hoặc giật cầu vồng đối lại)

Khi họ đối an toàn, lúc đó lại dùng BH đè hai mang cá, đỡ được lại FH moi xoáy.
Còn họ chấp nhận rủi ro giật FH đối ác, thì hên xui, nhưng đa số là họ chịu rủi ro cao, trừ khi quá quen bóng nhau rồi mới được tỉ lệ 50/50:p:p:p:p:p:p

Bình luận từ Facebook