Các cao thủ tàu đạo chỉ giáo vơí

Trainee

Đại Tá
Mọi ng khuyên rất nhiều và chuẩn, mình chỉ góp ý tý thôi:
Công FH cần sớm lên một chút, đánh vút tay lên, đừng có vồng vồng (tại do đánh chậm nên phải vồng) bạn chậm nhịp ngay từ quả đánh đều, đôi công lúc khởi động. Xem thêm clip của Đường Kiến Quân mà sửa.

Bé Shin

Thượng Sỹ
Rất chuẩn. Thank các bác góp ý. Em phải sử. Động tác thôi. Mà cho e hỏi ngu tí: mặt tàu thì vỗ vào bóng thì kéo ma sát đc hok? E tưởng mặt tàu phải kéo từ dưới lên để tạo ma sát chứ.

Trainee

Đại Tá
Rất chuẩn. Thank các bác góp ý. Em phải sử. Động tác thôi. Mà cho e hỏi ngu tí: mặt tàu thì vỗ vào bóng thì kéo ma sát đc hok? E tưởng mặt tàu phải kéo từ dưới lên để tạo ma sát chứ.
Miễn là ko vỗ vào bóng nhiều còn miết ở đâu mà chả xoáy, cứ gì là dưới lên. Nghĩ thoáng chút đi. VD bóng cao thì có thể đè đầu mà miết, chứ không phải cứ bắt buộc lùi ra đợi nó rơi xuống mới lại moi kéo lên.

oldfox

Đại Tá
Em hỏi ngu tí, 2 cầu thủ này thuộc trình E hay F của diễn đàn vậy các bác, vì em chơi bóng được 3 năm rồi mà chắc cũng chỉ đủ sức giao lưu với 2 bạn này thôi...hix

chanvongkieng

Đại Uý
mình đánh với máy bán chuyên nghiệp và trình B dd nói là mình trình E,mình thấy mình cũng ngang mấy bạn thì chắc các bạn cũng trình E,trinh E đúng nghĩa chứ k phải trình E lấy giải đâu nhé

Laminator

Trung Sỹ
Vâng. Các bác nói đúng quá. Clb e toàn các cụgà có đi giao lưu bao giờ đâu. Ông a này thỉnh thoảng mới qua đánh, lạ bóng ko danh nổi. Ma theo các bác chấp bao nhiêu la vừa. ( mà ong này thuộc dạng đánh hay nhất phường rồi, chấp bao nhiêu de ông đánh hết tay e còn học hỏi)
It nhat la 2-0-2 b vẫn lép.nhung noi chung trên trình chừa ng ta cửa thắng coi như mình cố gắng và học hỏi

Laminator

Trung Sỹ
Về để thắng, bỏ qua mọi thứ khác:
1. Bác bỏ hết các quả trái phải đi, thỉnh thoảng ngon lắm mới đánh, mà chỉ giật vồng thôi, bỏ quả trái đi, gò là chính, bất cứ lúc nào bác giao cũng ăn điểm.
2. Khi đối phương giao bóng, bác cứ chặn như hiện tại, chỉ mỗi điều là làm cho bóng đi vào lung tung không cố định trên mặt bàn, bổng như hiện tại cũng được, nhưng tất nhiên là phải vào bàn nhé (đối thủ của bác không biết giật, tỉ lệ 40/60 nên bác sẽ có điểm).Đối phương của bác không có trái, nên nếu có thể (thực ra chỉ cần xoay mặt vợt vuông góc với máy quay là được, vì đối của bác chỉ giao xoáy lên, thỉnh thoảng có tí ngang) thì bác đỡ như bình thường nhưng bóng về bên tay trái họ là xong. Kiểu gì sau đó bác cũng được đập ruồi, kết thúc thuận tay

Về kỹ thuật cơ bản (xin ý kiến nên cho góp ý, đừng giận nhé):
1. giật phải: đây đơn thuần chỉ là cú đẩy bóng chứ không gọi là giật. Vì vậy, khi bác đẩy nhanh hơn bóng thì qua, chậm hơn là rúc, nên tập lại/xem lại video của chính mình. Bác dùng toàn cánh tay đi một vòng chứ không phải là bắt vợt ép bóng rồi ma sát (giật) tức là hình thức thì giống ZJK nhưng bản chất thì không có tí nào giống nhau cả
2. đánh trái: đây thực chất là quả bẻ ghi ngược chiều thì đúng hơn, lỗi giống y quả phải. Thỉnh thoảng có quả né phải đánh trái, bóng vào mép vợt phía trên nên rất giống ZJK nhưng bác không hề có chủ đích làm quả đó, vì vậy cũng không tính là mình đánh trái được.
3. Bác giao bóng tròn tay rồi, không cần tập nữa, vì giao còn đẹp hơn em, nhưng để ý tăng xoáy cho bóng, và làm bóng ngắn dài bất thường được (em làm được), sau này mới thêm kỹ thuật ngắn thì nặng nhưng lỏng, dài thì nhanh nhưng điểm rơi hiểm (cái này em đang tập). Bác nên tập giao 2 điểm, rồi hoàn thiện dần lên trên.

Vài lời nói khó nghe, bác khó chịu thì bỏ qua không đọc nhé.
Tuồng đấy e. Bỏ 2 qả chưa chắc chủ thớtcó vẹo.

thanh_chi_nc

Trung Uý
Nghiên cứu nhịp thở. Sợ là bạn hay nín một hơi để đánh trọn vẹn một điểm, loạt bóng qua lại. Mình cũng bị vậy, đang cố sửa.
Ô, bác này nói đúng tình trạng em đang bị này. Nhiều khi bị tâm lý, toàn nhịn thở để đánh xong 1 điểm, nhiều quả dai quá nhịn thở lâu ko chịu được. Đang vào giật rồi mà mới chuẩn bị lấy hơi thì em giật toàn trật thôi.

oldfox

Đại Tá
Ô, bác này nói đúng tình trạng em đang bị này. Nhiều khi bị tâm lý, toàn nhịn thở để đánh xong 1 điểm, nhiều quả dai quá nhịn thở lâu ko chịu được. Đang vào giật rồi mà mới chuẩn bị lấy hơi thì em giật toàn trật thôi.
Chú dạo này lên tay quá rồi, a chỉ giật được 2 quả là hết sức mà chú giật liên tục được, kiểu này Tết về chú phải chấp a 3 quả là vừa...

damme_bongban214

Thượng Tá
Tình hình là mấy tháng gần đây nộp bia nhiều quá. Nên mạn phép quay clip này nhờ các bác góp ý nhận xét, chỉnh sửa kĩ thuật giúp e với. ( e mới vào nghề đc 1năm thôi, nên các bác chém nhẹ tí)
Mất nguyên két bia trận này. Hix (e đeo kính cận)
Bạn chưa có sở trường của mình kỹ thuật còn kém nên sử lý bóng không được chuẩn .chỉ giao được bóng xoáy ngang và lên nên dễ bị bắt bài . Đỡ giao bóng tay để thấp quá chắc bạn thần tượng mã long nên học theo .tư thế chỉ có ở VĐV khi có kỹ thuật giật tốt để giật giao bóng nhưng kỹ thuật của bạn chưa tốt nên bóng sang phải hoặc dài sang trai cũng ko né giật được , nên tay để thấp thế lại mất thời gian đua tay từ dưới lên xong mới gò bongd nên hay bị lỡ nhịp và đỡ giao bóng hỏng nhiều

Trainee

Đại Tá
Em hỏi ngu tí, 2 cầu thủ này thuộc trình E hay F của diễn đàn vậy các bác, vì em chơi bóng được 3 năm rồi mà chắc cũng chỉ đủ sức giao lưu với 2 bạn này thôi...hix
mình đánh với máy bán chuyên nghiệp và trình B dd nói là mình trình E,mình thấy mình cũng ngang mấy bạn thì chắc các bạn cũng trình E,trinh E đúng nghĩa chứ k phải trình E lấy giải đâu nhé
Bạn này đánh với cỡ đương kim vô địch D HN chắc ku Hoàng chi đó nó phải chấp 6 :D

thanh dai ca77

Đại Tá
Bác chủ chơi mút Tàu àh!
Mình thì thấy kỹ thuật của bạn hợp mút Tension hơn là mút Tàu, bạn đang dùng lực nhiều hơn là tạo xoáy. Mình thấy bạn giao bóng xoáy không nhiều nên mình nghĩ bạn nên tập khả năng tạo xoáy nhiều vào. Với kỹ thuật và lối đanh hiện tại của bạn thì bạn chơi mút Tension hợp hơn!

HaQuocLinh

Thượng Tá
Theo như bạn nói là Bạn thích đánh theo ZangJK nên thường cố gắng đánh trái khá nhiều nhưng không hiệu quả, quả phải của bạn dù chưa mạnh nhưng đủ để làm đối thủ khó đỡ hoặc không đỡ vào bàn được. Nếu là mình sẽ hạn chế kết thúc bằng trái, đứng hẳn sang 1 bên trái và chơi 1 càng FH, trái chỉ gò , đẩy góc thôi chứ ve lực yếu không những k chết mà người ta trả lại 1 quả còn khó hơn. Nếu yếu trái - mình thấy bạn đỡ giao bóng trái là yếu nhất, có nhiều cách để hạn chế nhược điểm này: 1 là tập trái nhiều( nhưng nếu mình thà tập 1 bên FH mạnh hơn hẳn còn hơn, chưa kể tập trái thời gian khá lâu) , 2 là chuyển sang gai công xếp dọc đỡ giao bóng tốt( lưu ý chọn loại it tạo xoáy sẽ dễ dàng trả bóng hơn với người tập chơi và nó cũng gần giống mút láng), 3 là chuyển sang gai dài phản xoáy - cái khoản này cũng không khó lắm đâu VD mới chơi nên chọn loại nào dễ chơi để đánh vào bàn cái đã như tsp curl p4 0.5mm, còn loại không lót khó chơi hơi khi mơi tập, còn lót dày quá thì nó đánh Hiền quá để cắt xa bàn thôi... Nếu bạn chọn gai công bên trái thì thì sau này chuyển sang mút dễ dàng, còn nếu chơi gai dài thì nó lại đi theo hướng khác.

Bé Shin

Thượng Sỹ
Theo như bạn nói là Bạn thích đánh theo ZangJK nên thường cố gắng đánh trái khá nhiều nhưng không hiệu quả, quả phải của bạn dù chưa mạnh nhưng đủ để làm đối thủ khó đỡ hoặc không đỡ vào bàn được. Nếu là mình sẽ hạn chế kết thúc bằng trái, đứng hẳn sang 1 bên trái và chơi 1 càng FH, trái chỉ gò , đẩy góc thôi chứ ve lực yếu không những k chết mà người ta trả lại 1 quả còn khó hơn. Nếu yếu trái - mình thấy bạn đỡ giao bóng trái là yếu nhất, có nhiều cách để hạn chế nhược điểm này: 1 là tập trái nhiều( nhưng nếu mình thà tập 1 bên FH mạnh hơn hẳn còn hơn, chưa kể tập trái thời gian khá lâu) , 2 là chuyển sang gai công xếp dọc đỡ giao bóng tốt( lưu ý chọn loại it tạo xoáy sẽ dễ dàng trả bóng hơn với người tập chơi và nó cũng gần giống mút láng), 3 là chuyển sang gai dài phản xoáy - cái khoản này cũng không khó lắm đâu VD mới chơi nên chọn loại nào dễ chơi để đánh vào bàn cái đã như tsp curl p4 0.5mm, còn loại không lót khó chơi hơi khi mơi tập, còn lót dày quá thì nó đánh Hiền quá để cắt xa bàn thôi... Nếu bạn chọn gai công bên trái thì thì sau này chuyển sang mút dễ dàng, còn nếu chơi gai dài thì nó lại đi theo hướng khác.
Cảm ơn ban đã góp y. Nhưng thực sự mình rất ghét đánh gai. Chỉ la đang cố gắng đánh đều 2 càng. Còn bên FH mình đang cố gắng đánh vào đầu bóng nhiều hơn la moi xoáy. Vì thế tạo lực có vẻ tốt hơn là moi.

HaQuocLinh

Thượng Tá
Cảm ơn ban đã góp y. Nhưng thực sự mình rất ghét đánh gai. Chỉ la đang cố gắng đánh đều 2 càng. Còn bên FH mình đang cố gắng đánh vào đầu bóng nhiều hơn la moi xoáy. Vì thế tạo lực có vẻ tốt hơn là moi.
Mình năm nay 31 tuổi chơi bb được 18 năm và FH cũng chơi mặt Tàu vì trước đây ... k có tiền mua mặt Nhật! Đa số là mọi người gét gai dài phản xoáy nó tạo bóng lắc lư khó chịu chứ gai công xếp dọc nó còn hiền hơn cả mút láng mà rất dễ chơi. Mình có 1 đứa em đang là sinh viênở Hà Nội thi thoảng cũng tham gia mấy giải B nghiệp dư, nó vốn trước sinh hoạt ở đội năng khiếu tỉnh thanh hóa, khi về thăm quê giao lưu với nó thì nó chấp mình 3 quả mình vẫn thua dù quả FH của mình và quả nó tương đương nhau, nó nói quả giật trái của mình tuy đều và nhìn đẹp nhưng nó nói 'thích' được mình giật trái! Mình chuyển sang chiến thuật dùng FH chủ yếu còn BH gò chủ yếu chứ không giật trái, luôn cố gắng né trái để giật FH thì nó chỉ còn chấp được 2 trái. Sau đó mình chuyển sang BH gai công xếp dọc thì nó chấp 2 trái séc thắng séc thua khá hơn một chút. Nó nói mình k yếu trái khi đỡ giao bóng nhưng kết thúc bằng BH không đủ mạnh không nên dùng trừ trường hợp bất khả kháng. Theo trình độ nó bảo mình được quả FH khá mạnh nhưng BH kết thúc kém nên nó xếp mình tầm C cứng nghiệp dư! Có lẽ nó hơi thổi phồng mình nhưng dù sao cũng thấy vui! nên sau đó mình lại đổi sang gai dài phản xoáy bên BH nhưng để cắt là chính thấy trình độ ngày 1 tăng. Mình cũng làm thêm 1 combo chơi 2 gai công thấy đánh còn ngon hơn cả combo chơi FH mút tàu kia nhưng ... tiếc mười mấy năm luyện quả FH mút tàu không sài phí quá! thế là chơi 2 combo bây giờ thấy mỗi thứ có cái hay riêng. Đôi điều chia sẻ cùng bạn, gạch đá mình xin nhận hết về xây nhà vậy.

Bình luận từ Facebook