Các cao thủ tàu đạo chỉ giáo vơí

Bé Shin

Thượng Sỹ
Trình hơn hẳn thì e ko dám nói vi ông kia chơi bóng cũng dmdc vài năm rồi, còn e mới cầm vợt dc hơn một năm. Nếu để so sánh thi chắc họ dc.
Nhờ các bác chỉ cho cách sao thắng dc.
Mới lại, hok hiểu sao cứ danh về cuối trận e lại bị hụt hơi, mất hết cảm giác bóng.

Trainee

Đại Tá
Trình hơn hẳn thì e ko dám nói vi ông kia chơi bóng cũng dmdc vài năm rồi, còn e mới cầm vợt dc hơn một năm. Nếu để so sánh thi chắc họ dc.
Nhờ các bác chỉ cho cách sao thắng dc.
Mới lại, hok hiểu sao cứ danh về cuối trận e lại bị hụt hơi, mất hết cảm giác bóng.
Nghiên cứu nhịp thở. Sợ là bạn hay nín một hơi để đánh trọn vẹn một điểm, loạt bóng qua lại. Mình cũng bị vậy, đang cố sửa.

linh729

Thượng Tá
Tình hình là mấy tháng gần đây nộp bia nhiều quá. Nên mạn phép quay clip này nhờ các bác góp ý nhận xét, chỉnh sửa kĩ thuật giúp e với. ( e mới vào nghề đc 1năm thôi, nên các bác chém nhẹ tí)
Mất nguyên két bia trận này. Hix (e đeo kính cận)

Cái gì tự bạn nhận ra được thì bạn sẽ nhớ lâu hơn và biết chủ động điều chỉnh lối chơi trong khi thi đấu.
Có clip rồi nên cũng không quá khó để bạn nhận ra được.
Phương pháp mình hay dùng là thống kê :
Trong mỗi set đấu,
== đếm xem bạn ăn điểm bao nhiêu quả, dứt điểm nhờ kỹ thuật nào?
== đếm xem có bao nhiêu pha đánh lỗi (đỡ giao bóng để bóng bồng cao, cắt quá dài, giật phải hỏng, đẩy trái rúc lưới ...v...v)
Các pha đánh lỗi có nguyên nhân chủ yếu từ :
-- đoán nhầm xoáy, lực (mắt)
-- vào tư thế chuẩn bị chậm (bộ chân, cánh tay)
-- tinh chỉnh xoáy và lực khi vào bóng chưa tốt (dùng bộ chân tăng giảm lực vào bóng, dùng cánh tay tăng giảm góc nghiêng, đà tiếp xúc và góc độ tiếp xúc)

Phân tích được đối thủ nữa thì càng tốt : xem họ ăn điểm chủ yếu nhờ quả gì thì tập trung khống chế quả đó triệt để.
Ví dụ đối phương thường xuyên giao bóng lỏng dài về bên trái của bạn để nhận được bóng cao, anh ta bạt -> ăn điểm, ăn điểm rất nhiều. Cách ứng phó : tập trung nghĩ cách đỡ quả giao đó, thử né giật xem có được không thay vì gò để bóng lều phều lên. Nếu không né giật phải được thì thử đẩy trái hoặc vẩy trái tăng ma sát, giảm lực xem sao.

Bé Shin

Thượng Sỹ
Thank các bác nha. Chắc là chiến thuật ko hợp lý ( ko đc học hành gi, tự tập nên đánh theo bản năng nhiều quá ).
Em nghiền thằng Jang jike quá nên thấy nó đánh sao bắt trước vậy, nhưng có vẻ không ổn.
Chắc phải đi học thầy thôi. Hix

Laminator

Trung Sỹ
chơi lâu hơn nhưng kỹ thuật ko = bác, cái này tui đoán là tâm lý chăng, vì mới chơi bao h tâm lý cũng kém :)
Thank các bác nha. Chắc là chiến thuật ko hợp lý ( ko đc học hành gi, tự tập nên đánh theo bản năng nhiều quá ).
Em nghiền thằng Jang jike quá nên thấy nó đánh sao bắt trước vậy, nhưng có vẻ không ổn.
Chắc phải đi học thầy thôi. Hix
nhìn thế thôi nhưng ông kia hơn trình rồi, đánh chưa hết tay,giao bóng thì chỉ giao có 1 kiểu chỉ gài và điều bóng thôi. lâu lâu cần điểm mới bùm 1, 2 phát
tập nữa đi rồi hãy đánh lại chứ kèo này mà ko chấp thì đánh nữa thua nữa

Bé Shin

Thượng Sỹ
Vâng. Các bác nói đúng quá. Clb e toàn các cụ, ma có đi giao lưu bao giờ đâu. Ông a này thỉnh thoảng mới qua đánh, lạ bóng ko danh nổi. Ma theo các bác chấp bao nhiêu la vừa. ( mà ong này thuộc dạng đánh hay nhất phường rồi, chấp bao nhiêu de ông đánh hết tay e còn học hỏi)

duclm80

Trung Uý
hi!
1. Đường bóng của e đơn giản (gò cao, đấu pháp dễ đoán - giao trái e vẩy luôn thành 1 quả trả quá đơn giản - bóng lên, ko nhanh, chéo vào giữa bàn).
2. Đánh hỏng nhiều - giống a cách đây khoảng 2-3năm (thường xuyên hỏng quả công)

E muốn đánh trận thì phải đạt được các yêu cầu:
- 1 đường bóng sang phải trả được it nhất 2 kiểu ( kiểu vẩy bóng - khó em đã làm được; kiểu gò hoặc để chéo vợt đẩy lại - kiểu này dễ mà ko thấy e làm)
- 2 khi bắt đầu đánh nhanh thì em phải lùi lại ko được đứng yên - cái này khó - muốn làm được thì động tác của e phải ngắn thôi để hồi chân rồi mới nhảy ra sau được (nhớ là gọn đt, rõ rang đt: đánh - nhả- lấy đà - đánh)
- 3. quả công phải đánh mạnh hơn,bóng bay ra đít bàn nhiều hơn + biến hóa hơn người ta bo phải thì đánh sang trái, bo trái thì đánh phải. - điều này e đánh mặt tàu thực hiện rất dễ - chỉ cần em kéo quả bóng lên cao là xong.

Tình hình là mấy tháng gần đây nộp bia nhiều quá. Nên mạn phép quay clip này nhờ các bác góp ý nhận xét, chỉnh sửa kĩ thuật giúp e với. ( e mới vào nghề đc 1năm thôi, nên các bác chém nhẹ tí)
Mình có một số góp ý mong giúp cho bạn được phần nào
1, Bạn Xử lý quả giao bóng của ngươi ta chưa khéo, có thể mình đẩy luôn những quả ko xoáy xuống nặng chứ ko phải quả nào cũng cắt(đẩy bắng trái tay vì đối thủ k thấy giao bóng lên FH của bạn), nếu cắt nên thay đổi góc độ vợt và thời điểm tiếp xúc để bóng trả về vị trí trái tay của đối thủ như vậy khó công lắm nhé (vì nghiep dư mà), trong trận đấu trên đa phần bạn trả giao bỏng cao và có thể thấp đều hường về FH của đối thủ đang cho sẵn rồi khi đó bạn biết thế nào rồi đấy?.
2. Bạn cũng nên tập biến hóa quả giao bóng của mình, đa phần quả giao của bạn người ta vẩy và đẩy bằng FH luon nhé, cần biến hóa điểm rơi và đô xoáy của cú giao bóng.
3, Nên xử lý quả BH của bạn an toàn thôi vì kỹ thuật chưa hoàn thiện, không nên kết thúc 1 quả tấn công bằng bh, nên tập trung phát triển FH là vũ khí kết thúc 1 quả bóng đã, sau này hoàn thiện BH tiếp.
4. Bạn cần tìm ra điểm yếu của đối phương nữa, ví dụ phía BH chẳng hạn, trong trận đấu đối thủ có Kết thúc bằng quả BH nào không? có đôi công BH ko? nếu Ko mạnh BH thì bạn nên tập trung vào BH củ đối thủ nhé, dồn hết vào BH rồi tìm cơ hội tấn công. (vì quả FH của đối thủ hơn bạn rồi nhé)
5. nếu đánh ngang như hiện tại thì bạn không có cửa thắng nên thống nhất với nhau chấp mấy quả thì hợp lý, như vậy trận đấu căng thẳng và hấp dẫn hơn.
6. Cuối cùng chúc bạn thành công, sớm chiến thắng được đối thủ của mình, (nhớ là bạn cần tập luyện thêm FH mạnh mẽ, BH an toàn đã nhé để ép vào BH của đối thủ, giao bóng và trả giao bóng biến hóa). Thân :)

Bé Shin

Thượng Sỹ
Mình có một số góp ý mong giúp cho bạn được phần nào
1, Bạn Xử lý quả giao bóng của ngươi ta chưa khéo, có thể mình đẩy luôn những quả ko xoáy xuống nặng chứ ko phải quả nào cũng cắt(đẩy bắng trái tay vì đối thủ k thấy giao bóng lên FH của bạn), nếu cắt nên thay đổi góc độ vợt và thời điểm tiếp xúc để bóng trả về vị trí trái tay của đối thủ như vậy khó công lắm nhé (vì nghiep dư mà), trong trận đấu trên đa phần bạn trả giao bỏng cao và có thể thấp đều hường về FH của đối thủ đang cho sẵn rồi khi đó bạn biết thế nào rồi đấy?.
2. Bạn cũng nên tập biến hóa quả giao bóng của mình, đa phần quả giao của bạn người ta vẩy và đẩy bằng FH luon nhé, cần biến hóa điểm rơi và đô xoáy của cú giao bóng.
3, Nên xử lý quả BH của bạn an toàn thôi vì kỹ thuật chưa hoàn thiện, không nên kết thúc 1 quả tấn công bằng bh, nên tập trung phát triển FH là vũ khí kết thúc 1 quả bóng đã, sau này hoàn thiện BH tiếp.
4. Bạn cần tìm ra điểm yếu của đối phương nữa, ví dụ phía BH chẳng hạn, trong trận đấu đối thủ có Kết thúc bằng quả BH nào không? có đôi công BH ko? nếu Ko mạnh BH thì bạn nên tập trung vào BH củ đối thủ nhé, dồn hết vào BH rồi tìm cơ hội tấn công. (vì quả FH của đối thủ hơn bạn rồi nhé)
5. nếu đánh ngang như hiện tại thì bạn không có cửa thắng nên thống nhất với nhau chấp mấy quả thì hợp lý, như vậy trận đấu căng thẳng và hấp dẫn hơn.
6. Cuối cùng chúc bạn thành công, sớm chiến thắng được đối thủ của mình, (nhớ là bạn cần tập luyện thêm FH mạnh mẽ, BH an toàn đã nhé để ép vào BH của đối thủ, giao bóng và trả giao bóng biến hóa). Thân :)
hi!
1. Đường bóng của e đơn giản (gò cao, đấu pháp dễ đoán - giao trái e vẩy luôn thành 1 quả trả quá đơn giản - bóng lên, ko nhanh, chéo vào giữa bàn).
2. Đánh hỏng nhiều - giống a cách đây khoảng 2-3năm (thường xuyên hỏng quả công)

E muốn đánh trận thì phải đạt được các yêu cầu:
- 1 đường bóng sang phải trả được it nhất 2 kiểu ( kiểu vẩy bóng - khó em đã làm được; kiểu gò hoặc để chéo vợt đẩy lại - kiểu này dễ mà ko thấy e làm)
- 2 khi bắt đầu đánh nhanh thì em phải lùi lại ko được đứng yên - cái này khó - muốn làm được thì động tác của e phải ngắn thôi để hồi chân rồi mới nhảy ra sau được (nhớ là gọn đt, rõ rang đt: đánh - nhả- lấy đà - đánh)
- 3. quả công phải đánh mạnh hơn,bóng bay ra đít bàn nhiều hơn + biến hóa hơn người ta bo phải thì đánh sang trái, bo trái thì đánh phải. - điều này e đánh mặt tàu thực hiện rất dễ - chỉ cần em kéo quả bóng lên cao là xong.
Cám ơn các bác góp ý. E phải rèn luyện thêm đã mới đi giao lưu đc. Chắc 1 năm nữa vẫn ở ao làng thôi. Hihi

hoangiang11

Trung Uý
Có mấy điểm này bạn xem có đúng k?
Vì mình đang muốn làm anh hùng bàn phím....
1 là giao bong xog về ngay tư thế cbi
2 là trả giao bóng phải biến hóa hơn
- bóng dài thì tập công bóng cho thuần thục
- bóng ngắn thì gò, flick, vẩy ngắn trên bàn
Như bạn thì nên gò bóng.
+ gò sớm thời kỳ bóng lên ép vào trai tay đối thủ, vì gò sớm bóng đi nhanh khó phát động tấn công
+ gò muộn bóng đi xuống, bóng chắc hơn, đưa bóng vào vị trí khống thuận lợi của đối phương,...
+flick...
+vẩy trên bàn...
3 là bạn giật bóng dùng lườn nhiều và hết nên dễ mất thăng bằng.. mỗi thứ 1 ít chân, lườn, cánh tay cổ tay làm sao đồng thời tạo cộng hưởng gọi là phát lực
.....
.....

chanvongkieng

Đại Uý
trình này còn phải tập nhiều,ông kia mà giao qua trái sôc thì bạn k chịu đc đâu,quá giấy fh chưa chuẩn ,đánh theo cảm giác nhiều đối phương lửa tí thì tự chet ngay

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Về để thắng, bỏ qua mọi thứ khác:
1. Bác bỏ hết các quả trái phải đi, thỉnh thoảng ngon lắm mới đánh, mà chỉ giật vồng thôi, bỏ quả trái đi, gò là chính, bất cứ lúc nào bác giao cũng ăn điểm.
2. Khi đối phương giao bóng, bác cứ chặn như hiện tại, chỉ mỗi điều là làm cho bóng đi vào lung tung không cố định trên mặt bàn, bổng như hiện tại cũng được, nhưng tất nhiên là phải vào bàn nhé (đối thủ của bác không biết giật, tỉ lệ 40/60 nên bác sẽ có điểm).Đối phương của bác không có trái, nên nếu có thể (thực ra chỉ cần xoay mặt vợt vuông góc với máy quay là được, vì đối của bác chỉ giao xoáy lên, thỉnh thoảng có tí ngang) thì bác đỡ như bình thường nhưng bóng về bên tay trái họ là xong. Kiểu gì sau đó bác cũng được đập ruồi, kết thúc thuận tay

Về kỹ thuật cơ bản (xin ý kiến nên cho góp ý, đừng giận nhé):
1. giật phải: đây đơn thuần chỉ là cú đẩy bóng chứ không gọi là giật. Vì vậy, khi bác đẩy nhanh hơn bóng thì qua, chậm hơn là rúc, nên tập lại/xem lại video của chính mình. Bác dùng toàn cánh tay đi một vòng chứ không phải là bắt vợt ép bóng rồi ma sát (giật) tức là hình thức thì giống ZJK nhưng bản chất thì không có tí nào giống nhau cả
2. đánh trái: đây thực chất là quả bẻ ghi ngược chiều thì đúng hơn, lỗi giống y quả phải. Thỉnh thoảng có quả né phải đánh trái, bóng vào mép vợt phía trên nên rất giống ZJK nhưng bác không hề có chủ đích làm quả đó, vì vậy cũng không tính là mình đánh trái được.
3. Bác giao bóng tròn tay rồi, không cần tập nữa, vì giao còn đẹp hơn em, nhưng để ý tăng xoáy cho bóng, và làm bóng ngắn dài bất thường được (em làm được), sau này mới thêm kỹ thuật ngắn thì nặng nhưng lỏng, dài thì nhanh nhưng điểm rơi hiểm (cái này em đang tập). Bác nên tập giao 2 điểm, rồi hoàn thiện dần lên trên.

Vài lời nói khó nghe, bác khó chịu thì bỏ qua không đọc nhé.

Bình luận từ Facebook