BÓNG BÀN VÀ CUỘC ĐỜI

caykhewinter

Thượng Tá
HC ở Hải Dương có mấy ông dạy bóng bàn, suốt ngày cafe, dạo phố...chiều tối đến mỗi ông 1 bàn bóng đưa bóng sang cho khoảng 5-8 cháu tập "đánh vợt vào bóng". Vậy là đủ sống, có cả tiền thừa để cá độ nữa! Sống như vua vậy còn muốn sống ntn nữa!
Vâng, cuộc sống muôn màu. Có những điều tưởng bình thường lại là điều đáng mơ ước.

caykhewinter

Thượng Tá
Mình mê bb hơn mê $, bạn mình cũng chơi bb nhưng mê $ bỏ bb, sau 30 năm nó có 3,4 căn nhà và bây giờ nó chơi bb trỏ lại, còn mình 30 năm chỉ có căn nhà nhỏ trong hẻm vắng và vẫn mê bb.
2 anh em vẫn chơi cùng nhau, không biết ai đúng ai sai, có lẽ nguòi sai là mình, phải kiếm tiền trước rồi muốn gì cũng được, kể cả sức khỏe vì thằng bạn mê $ chứ không mê nhậu, nó còn khỏe hơn mình.
BB là môn cá nhân hoàn toàn, chỉ phục vụ mỗi chính mình, còn vợ con ít được nhờ vả, xách vợt đi mà chả mang gạo về ! (trừ số ít người dạy bb, nhưng chỉ 5 % / số người chơi).
Đúng sai còn tùy, nhưng dân chơi bb luôn thoải mái, khỏe mạnh, yêu đời ... ông có tiền sắm vợt tốt đã chắc hơn ông vợt cũ, tiền bạc không mạnh hơn trong bb, ... , bạn còn muốn thêm nũa ư ?
Vâng, đúng là vô cùng.

caykhewinter

Thượng Tá
Thu nhập thế thật là "VỚ VẨN" anh nhỉ?! :D
Vớ vẩn thế nhưng nó thắp sáng nhiều ước mơ. Nhưng có 1 điều chắc chắn, rằng chiều nay có người mang vợt ra khỏi nhà với hy vọng chí ít trình bóng bàn của mình hơn hôm qua. Nếu k được thế thì nó cũng mang lại cho mình niềm vui nho nhỏ nào đó.

caykhewinter

Thượng Tá
Vậy theo bác nghề nào là nghề cả Đời??? Nghề Y, nghề Mộc, nghề buôn vàng, hay nghề gì??? Mỗi 1 năm VN thành lập hàng ngàn công ty, nhưng cũng có hàng ngàn công ty phá sản. Tìm nghề nào cả đời như ý muốn của bác đây?
Điều đó dành cho những bộ óc vĩ đại, đa năng hơn. Mình được biết nhiều vận động viên bóng bàn lúc trẻ ở trong đội tuyển cấp tỉnh, thi đấu cũng giành vài giải lớn có, nhỏ có, trung bình có. Nhưng ham thi đấu và chi tiêu thiếu kiểm soát, lúc quá tuổi thì trên tay hầu như k còn gì. Có trường hợp vất vả chèo chống mới được nhận vào làm bảo vệ tại 01 đơn vị sự nghiệp với điều kiện phải dìu dắt AE CQ nâng trình bóng bàn.

Last edited:

Giật Không Xoáy

Thượng Sỹ
Là 1 môn thể thao hình thành và phát triển bởi con người, vì con người, bóng bàn được coi là 1 phần của đời sống.

Cùng với việc thỏa mãn 1 niềm đam mê, hay chí ít tạo ra 1 thú tiêu khiển, bóng bàn giúp con người rèn luyện nhiều thứ: sức khỏe, niềm tin, sự linh hoạt, nhân cách, kỹ năng, tâm thế...

Người chơi được phân thành nhiều hạng: học viên, vận động viên, nghệ sĩ, người thầy... Những người sản xuất phụ kiện có lúc được tôn vinh nghệ nhân. Nơi sinh hoạt, đào tạo tùy quy mô, điều kiện, có thể định danh là cơ sở, câu lạc bộ, hội, trung tâm, trường, học viện...

Quá trình hình thành và phát triển môn thể thao này tạo ra xung quanh nó nhiều mối quan hệ về kinh tế và xã hội đan xen. Người ta có thể tự tạo được nhiều niềm vui cho mình từ việc cung cấp cốt, mút, keo dán, bàn, lưới, bóng, nước, địa điểm, ánh sáng, bằng khen, huy chương...., cả thực phẩm, nước giải khát... xoay quanh hoạt động nâng cao kỹ năng điều khiển quả bóng của người chơi.

Xem ra, tiếng lốc cốc của quả bóng nhựa va vào bàn và giọt mồ hôi chân thành của những người dõi theo nó cũng có đóng góp không nhỏ vào việc tạo ra 1 nền văn hóa - văn hóa bóng nhựa.

Chưa có thống kê cụ thể nhưng có lẽ trong số những người được vinh danh về kỹ năng điều khiển bóng, ít ai sống được và sống khá giả bằng nghề bóng bàn.

Nhưng môn thể thao này vẫn tồn và không ngừng phát triển. Vậy nên, những tranh cãi xung quanh nó dường như đang dẫn lối cho hai chữ "vô cùng".
Do Bóng bàn là môn sử dụng bằng tay là chủ yếu và người chơi không cần nhiều đến thể hình, thể lực như các môn khác. Trong khi người Châu Á được đánh giá là rất khéo tay nên đa số người chơi đều nghĩ mình sẽ tiến bộ và oánh được như các vận động viên chuyên nghiệp. Do đó ai đã chơi bóng bàn thường rất mê. Có ông còn thay cốt, thay mặt liên tục..Nhưng chung quy lại đã chơi BB là sẽ mê môn này.

caykhewinter

Thượng Tá
Do Bóng bàn là môn sử dụng bằng tay là chủ yếu và người chơi không cần nhiều đến thể hình, thể lực như các môn khác. Trong khi người Châu Á được đánh giá là rất khéo tay nên đa số người chơi đều nghĩ mình sẽ tiến bộ và oánh được như các vận động viên chuyên nghiệp. Do đó ai đã chơi bóng bàn thường rất mê. Có ông còn thay cốt, thay mặt liên tục..Nhưng chung quy lại đã chơi BB là sẽ mê môn này.
Vâng, nghề chơi cũng lắm công phu. Chẳng ai phụ tâm huyết của chính mình.

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Chắc là đang kích cầu đây mà, dạo này cái gì mà yên ắn, làm không ra, nuốt không nổi là phải kích hết, Nhà nước còn vậy chứ gì dân đen chúng ta! Cứ triệu triệu người như anh em chúng ta, chén chú chén anh sôi nổi như vậy thì Cái này thành nghề HOT ngay, khi đó @caykhewinter khỏi lăn tăn. Có định chuyển nghề không mà nghe nó lao tâm khổ tứ thế chú!

tosiosHD

Đại Tá
Điều đó dành cho những bộ óc vĩ đại, đa năng hơn. Mình được biết nhiều vận động viên bóng bàn lúc trẻ ở trong đội tuyển cấp tỉnh, thi đấu cũng giành vài giải lớn có, nhỏ có, trung bình có. Nhưng ham thi đấu và chi tiêu thiếu kiểm soát, lúc quá tuổi thì trên tay hầu như k còn gì. Có trường hợp vất vả chèo chống mới được nhận vào làm bảo vệ tại 01 đơn vị sự nghiệp với điều kiện phải dìu dắt AE CQ nâng trình bóng bàn.
Em biết cuối cùng bác cũng nói lên điều này mà. Bác ví dụ về vài vđv chi tiêu thiếu kiểm soát rồi ví von vơis nghề bóng bàn thì thật là khập khiễng!
Bác thử nhìn ra các nghề khác xem sao? Nghề Y cao sang thế mà có Nguyễn Mạnh Tường, nghề Mộc có vụ ở Hà Tây, ở Bình Dương; nghề buôn vàng có vụ ở Bắc Giang; nghề hàng hải có Dương Trí Dũng, Dương Tự Trọng; nghề ngân hàng có....v.v...Nếu mang cái việc chi tiêu mất kiểm soát của 1 số người ra đánh giá chung cho cả 1 ngành nghề thì thật sai lầm!
Ps: bác thấy nghề ăn xin như thế nào? Em nghe đâu đó có 1 vài người ăn xin cũng khá giàu có đấy, họ dùng cả Iphone xịn, trong người còn có mấy chục cây vàng đấy!

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Các bạn nói thế nào chứ ở chỗ mình thấy ai dính đến bóng bàn đều kiếm ăn ngon lành cả. Có cô bé vừa nhận chức thủ quỹ CLB bóng bàn được hơn 1 năm đã xây nhà 3 tầng to đùng. Ông thì làm CN CLB được vài năm mà đổi oto liên tục...

Đến ngay trên diễn đàn mình rất nhiều người chỉ chơi bóng bàn thôi ( vì có thấy nói cái gì khác ngoài bóng bàn đâu ) mà post ảnh đi du hí khắp mọi miền tổ quốc, đổi cốt, thay mặt liên tục, nhậu đặc sản triền miên...

Chính tỏ dính đến bóng bàn là kiếm ăn rất tốt. Các bạn nào chưa dính đến bóng bàn nhanh chóng tìm đến các CLB để chơi, học chơi bóng bàn đi không thì càng ngày càng nghèo đấy.

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Các bạn nói thế nào chứ ở chỗ mình thấy ai dính đến bóng bàn đều kiếm ăn ngon lành cả. Có cô bé vừa nhận chức thủ quỹ CLB bóng bàn được hơn 1 năm đã xây nhà 3 tầng to đùng. Ông thì làm CN CLB được vài năm mà đổi oto liên tục...

Đến ngay trên diễn đàn mình rất nhiều người chỉ chơi bóng bàn thôi ( vì có thấy nói cái gì khác ngoài bóng bàn đâu ) mà post ảnh đi du hí khắp mọi miền tổ quốc, đổi cốt, thay mặt liên tục, nhậu đặc sản triền miên...

Chính tỏ dính đến bóng bàn là kiếm ăn rất tốt. Các bạn nào chưa dính đến bóng bàn nhanh chóng tìm đến các CLB để chơi, học chơi bóng bàn đi không thì càng ngày càng nghèo đấy.
Cơ bản là mê rồi khó mà bỏ được ===> chán thật, chiều chiều phải xách vợt đi chứ không là ngứa ngáy khó chịu!

caykhewinter

Thượng Tá
Em biết cuối cùng bác cũng nói lên điều này mà. Bác ví dụ về vài vđv chi tiêu thiếu kiểm soát rồi ví von vơis nghề bóng bàn thì thật là khập khiễng!
Bác thử nhìn ra các nghề khác xem sao? Nghề Y cao sang thế mà có Nguyễn Mạnh Tường, nghề Mộc có vụ ở Hà Tây, ở Bình Dương; nghề buôn vàng có vụ ở Bắc Giang; nghề hàng hải có Dương Trí Dũng, Dương Tự Trọng; nghề ngân hàng có....v.v...Nếu mang cái việc chi tiêu mất kiểm soát của 1 số người ra đánh giá chung cho cả 1 ngành nghề thì thật sai lầm!
Ps: bác thấy nghề ăn xin như thế nào? Em nghe đâu đó có 1 vài người ăn xin cũng khá giàu có đấy, họ dùng cả Iphone xịn, trong người còn có mấy chục cây vàng đấy!
Đó là tai nạn nghề nghiệp. Nghề kinh doanh càng khác nữa. Lòng tham và quỹ đạo của lòng tham lại càng khác hơn.

Thật ra, đời 1 vận động viên ngắn lắm. Đời vận động viên bóng bàn cũng không ngoài quy luật này. Thời gian ở đỉnh cao sự nghiệp của họ càng ngắn. Nếu phải bỏ tiền túi thi đấu giành giải thưởng mà k có 1 nguồn hỗ trợ nào khác thì khả năng khá giả của họ có lẽ càng ít.

Gia đình vận động viên Tiến Minh từng tiết lộ rằng con họ phải vào đến bán kết thì tiền thưởng mới đủ bù đắp chi phí. Vì vậy, mỗi chuyến du đấu của vận động viên này, họ phải cân nhắc các khoản chi tiêu.

Riêng người mẹ Tiến Minh thì tự an ủi rằng ít ra con mình cũng thu được 1 thể lực tốt, biết nỗ lực đem kỹ năng của mình đến 1 đỉnh cao nhất định. Nhở đó nó có thể làm đứa con tốt, công dân tốt.

caykhewinter

Thượng Tá

Cũng biết bác ngoài việc chơi bóng bàn còn sẵn lòng cung cấp phụ kiện bóng bàn khi anh em có nhu cầu. Bác lại nằm trong ban điều hành giải đấu... Nhưng hình như bác cũng là dân IT nữa thì phải?

KVKM

Đại Uý
Vớ vẩn thế nhưng nó thắp sáng nhiều ước mơ. Nhưng có 1 điều chắc chắn, rằng chiều nay có người mang vợt ra khỏi nhà với hy vọng chí ít trình bóng bàn của mình hơn hôm qua. Nếu k được thế thì nó cũng mang lại cho mình niềm vui nho nhỏ nào đó.
Sao mình lại mơ ước được buổi chiều xách vợt kiếm được tiền như bọn vớ vẩn này nhỉ!o_O
Thắp sáng ước mơ như thế mà lại ko sống được thì vô lý quá:p
Bác chủ thớt chắc lương tháng phải vài chục củ mới nhìn đời và nói như vậy:D

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Bác Khiết cũng là nhân viên ngân hàng mà. Trình bác cũng chẳng sống được bằng cách thi đấu bóng bàn thì nói gì đến các trình thấp hơn.
Sống mà không có cái đểđược thì nhờ bia
Sao mình lại mơ ước được buổi chiều xách vợt kiếm được tiền như bọn vớ vẩn này nhỉ!o_O
Thắp sáng ước mơ như thế mà lại ko sống được thì vô lý quá:p
Bác chủ thớt chắc lương tháng phải vài chục củ mới nhìn đời và nói như vậy:D
Vài chục cũ mỗi tháng thì lo mà tiêu chứ dành time nhiều để đánh và chém thế thì $ để ai tiêu...

Bình luận từ Facebook