BÓNG BÀN VÀ CUỘC ĐỜI

caykhewinter

Thượng Tá
Là 1 môn thể thao hình thành và phát triển bởi con người, vì con người, bóng bàn được coi là 1 phần của đời sống.

Cùng với việc thỏa mãn 1 niềm đam mê, hay chí ít tạo ra 1 thú tiêu khiển, bóng bàn giúp con người rèn luyện nhiều thứ: sức khỏe, niềm tin, sự linh hoạt, nhân cách, kỹ năng, tâm thế...

Người chơi được phân thành nhiều hạng: học viên, vận động viên, nghệ sĩ, người thầy... Những người sản xuất phụ kiện có lúc được tôn vinh nghệ nhân. Nơi sinh hoạt, đào tạo tùy quy mô, điều kiện, có thể định danh là cơ sở, câu lạc bộ, hội, trung tâm, trường, học viện...

Quá trình hình thành và phát triển môn thể thao này tạo ra xung quanh nó nhiều mối quan hệ về kinh tế và xã hội đan xen. Người ta có thể tự tạo được nhiều niềm vui cho mình từ việc cung cấp cốt, mút, keo dán, bàn, lưới, bóng, nước, địa điểm, ánh sáng, bằng khen, huy chương...., cả thực phẩm, nước giải khát... xoay quanh hoạt động nâng cao kỹ năng điều khiển quả bóng của người chơi.

Xem ra, tiếng lốc cốc của quả bóng nhựa va vào bàn và giọt mồ hôi chân thành của những người dõi theo nó cũng có đóng góp không nhỏ vào việc tạo ra 1 nền văn hóa - văn hóa bóng nhựa.

Chưa có thống kê cụ thể nhưng có lẽ trong số những người được vinh danh về kỹ năng điều khiển bóng, ít ai sống được và sống khá giả bằng nghề bóng bàn.

Nhưng môn thể thao này vẫn tồn và không ngừng phát triển. Vậy nên, những tranh cãi xung quanh nó dường như đang dẫn lối cho hai chữ "vô cùng".

Trainee

Đại Tá
"Chưa có thống kê cụ thể nhưng có lẽ trong số những người được vinh danh về kỹ năng điều khiển bóng, ít ai sống được và sống khá giả bằng nghề bóng bàn."
Câu này bạn tự nghĩ ra đúng không?

caykhewinter

Thượng Tá
"Chưa có thống kê cụ thể nhưng có lẽ trong số những người được vinh danh về kỹ năng điều khiển bóng, ít ai sống được và sống khá giả bằng nghề bóng bàn."
Tự luận bác ơi. Đam mê và sống được bằng đam mê ấy là cả 1 vấn đề. Nhưng có lẽ chỉ có vận động viên 1 thời, chắc k có vận động viên 1 đời. Nhưng vận động viên đó sống được bằng nghề thi đấu bóng bàn hay phải làm thêm nghề khác (kinh doanh những thứ liên quan đến bóng bàn chẳng hạn...) thì chắc chỉ có vận động viên đó biết.

tosiosHD

Đại Tá
Chẳng hiểu bác này có quan niệm sống được, sống khá giả là ntn nữa?!
Em thấy nhiều người "ăn xin" vẫn sống được đấy thôi! Bác chủ topic đã thấy vdv nào phải đi ăn xin chưa? Còn nói về sống khá giả thì thật là vô cùng, có những người có hàng ngàn tỷ trong tay nhưng chẳng lúc nào được rảnh rỗi, mỗi ngày ngủ chưa đến 3-4 tiếng thì có được gọi là "sống khá giả" ko?

Last edited:

tosiosHD

Đại Tá
Tự luận bác ơi. Đam mê và sống được bằng đam mê ấy là cả 1 vấn đề. Nhưng có lẽ chỉ có vận động viên 1 thời, chắc k có vận động viên 1 đời. Nhưng vận động viên đó sống được bằng nghề thi đấu bóng bàn hay phải làm thêm nghề khác (kinh doanh những thứ liên quan đến bóng bàn chẳng hạn...) thì chắc chỉ có vận động viên đó biết.
giờ bác lại phân biệt rõ nghề thi đấu bóng bàn các nghề khác liên quan đến bóng bàn, rồi lại bình luận chỉ có vđv 1 thời, ko có vđv 1 đời. Trời ạ, làm gì có vđv nào thi đấu bóng bàn 1 đời đâu!
Có vẻ bác có rất nhiều thời gian và rất nhiều tâm sự đây!

caykhewinter

Thượng Tá
Chẳng hiểu bác này có quan niệm sống được, sống khá giả là ntn nữa?!
Em thấy nhiều người "ăn xin" vẫn sống được đấy thôi! Bác chủ topic đã thấy vdv nào phải đi ăn xin chưa? Còn nói về sống khá giả thì thật là vô cùng, có những người có hàng ngàn tỷ trong tay nhưng chẳng lúc nào được rảnh rỗi, mỗi ngày ngủ chưa đến 3-4 tiếng thì có được gọi là "sống khá giả" ko?
Thu nhập thuần từ thi đấu bóng bàn làm vận động viên thấy chấp nhận được để tiếp tục theo nghề gọi "sống được".
Cao hơn như thế nhiều thì vận động viên sống khá giả (Zhang j K, Mã Long, Fan Zhengdong, Timoboll ... chẳng hạn).

Mình chỉ nói xung quanh "thu nhập". Còn bác lại thêm sự thoải mái về vật chất và tinh thần, mình k có ý kiến gì.

Chém gió tí thôi, hiểu thế nào là quyền của mỗi người. Thông điệp và giải mã nó luôn không như nhau.

tosiosHD

Đại Tá
Thu nhập thuần từ thi đấu bóng bàn làm vận động viên thấy chấp nhận được để tiếp tục theo nghề gọi "sống được".
Cao hơn như thế nhiều thì vận động viên sống khá giả (Zhang j K, Mã Long, Fan Zhengdong, Timoboll ... chẳng hạn).

Mình chỉ nói xung quanh "thu nhập". Còn bác lại thêm sự thoải mái về vật chất và tinh thần, mình k có ý kiến gì.

Chém gió tí thôi, hiểu thế nào là quyền của mỗi người. Thông điệp và giải mã nó luôn không như nhau.
Vâng! A e chém gió tí thôi. Xét cho cùng những tranh cãi xung quanh bóng bàn lại như bác nói ở trên: VÔ CÙNG!

tosiosHD

Đại Tá
Ở đâu không biết, chứ dân dạy bóng bàn ở chỗ mình, thu nhập vớ vẩn gấp 2 Kỹ sư thâm niên 10 năm! ;)
HC ở Hải Dương có mấy ông dạy bóng bàn, suốt ngày cafe, dạo phố...chiều tối đến mỗi ông 1 bàn bóng đưa bóng sang cho khoảng 5-8 cháu tập "đánh vợt vào bóng". Vậy là đủ sống, có cả tiền thừa để cá độ nữa! Sống như vua vậy còn muốn sống ntn nữa!

Trainee

Đại Tá
HC ở Hải Dương có mấy ông dạy bóng bàn, suốt ngày cafe, dạo phố...chiều tối đến mỗi ông 1 bàn bóng đưa bóng sang cho khoảng 5-8 cháu tập "đánh vợt vào bóng". Vậy là đủ sống, có cả tiền thừa để cá độ nữa! Sống như vua vậy còn muốn sống ntn nữa!
Nói chung, tại Vũng Tàu anh có thể đếm nhanh được 4, 5 người thu nhập từ dạy bóng bàn không dưới 20tr/tháng. Kỹ sư như chú có mà ... ực ực, ka ka!

tosiosHD

Đại Tá
Thế thì vận động viên phải làm thêm nghề khác để sống bên cạnh nghề thi đấu bóng bàn hoặc chọn nghề phù hợp sau khi từ giã sự nghiệp thi đấu đỉnh cao.
Vậy theo bác nghề nào là nghề cả Đời??? Nghề Y, nghề Mộc, nghề buôn vàng, hay nghề gì??? Mỗi 1 năm VN thành lập hàng ngàn công ty, nhưng cũng có hàng ngàn công ty phá sản. Tìm nghề nào cả đời như ý muốn của bác đây?

tosiosHD

Đại Tá
Nói chung, tại Vũng Tàu anh có thể đếm nhanh được 4, 5 người thu nhập từ dạy bóng bàn không dưới 20tr/tháng. Kỹ sư như chú có mà ... ực ực, ka ka!
Kỹ sư như em, lúc ko có việc thì giảm nhân lực, giảm lương. Lúc có việc thì tạm ứng, nợ lương...nhìn mấy ông vdv bóng bàn nuốt nước bọt ực ực!

haibahaiba

Đại Uý
Mình mê bb hơn mê $, bạn mình cũng chơi bb nhưng mê $ bỏ bb, sau 30 năm nó có 3,4 căn nhà và bây giờ nó chơi bb trỏ lại, còn mình 30 năm chỉ có căn nhà nhỏ trong hẻm vắng và vẫn mê bb.
2 anh em vẫn chơi cùng nhau, không biết ai đúng ai sai, có lẽ nguòi sai là mình, phải kiếm tiền trước rồi muốn gì cũng được, kể cả sức khỏe vì thằng bạn mê $ chứ không mê nhậu, nó còn khỏe hơn mình.
BB là môn cá nhân hoàn toàn, chỉ phục vụ mỗi chính mình, còn vợ con ít được nhờ vả, xách vợt đi mà chả mang gạo về ! (trừ số ít người dạy bb, nhưng chỉ 5 % / số người chơi).
Đúng sai còn tùy, nhưng dân chơi bb luôn thoải mái, khỏe mạnh, yêu đời ... ông có tiền sắm vợt tốt đã chắc hơn ông vợt cũ, tiền bạc không mạnh hơn trong bb, ... , bạn còn muốn thêm nũa ư ?

Bình luận từ Facebook