Bóng bàn Trung Quốc bắt nạt cả thế giới bằng xoáy vòng

kmfirecat

Thượng Sỹ
bạn lày chơi bóng bàn nhưng đúng là mù tịt về bóng bàn ,trung quốc bóng bàn của họ là cả mọt lền móng va nhiều thế ,đẳng cấp cao thế giới,họ giỏi từ ông cha họ,thế mà bạn pân tich do mặt vợt ,bạn hãy về học lại bóng bàn từ cơ bản ,đừng pân tích lung tung,bởi vận động viên trung quốc ,họ tập luyện bằng cả trái tim minh, họ mới có thành quả như vậy,ngừoi ta bảo rui,ngu xi cùng với sự nhiệt tình sẽ bằng pá hoại, hi vọng bạn đừng hiểu sai như vậy,vũ khí tốt sẽ tốt nhưng còn nhiều yếu tố khác,tâm huyết đầu óc,hết mình, kiên trì, mới dẫn đến thành công,mong bạn hiểu đúng
Cái bác này ăn nói chẳng lịch sự chút nào, dù sao chủ topic cũng nhiệt tình đưa ra quan điểm của mình. Ai mà chẳng biết muốn thành công bất cứ lĩnh vực gì đều do nhiều yếu tố tạo nên, chủ topic phân tích một khía cạnh. Bác tự cao tự đại thế đi chê người khác, bác nhìn lại mình đi. Kiến thức bác có uyên bác mà nói ra những lời này bọn em cũng thấy chối. hihi

kmfirecat

Thượng Sỹ
cám ơn bác dành thời gian viết bài chia sẻ. Nhưng em thấy phân tích của bác ảo quá. Tất cả các loại xoáy đều dựa trên cơ sở vật lý. Em đọc đi đọc lại bài của bác mà vẫn ko hiểu xoáy vòng là gì.
ý bác chủ topic là xoáy tịnh tiến cắm xuống khi giật vào đỉnh quả bóng và xoáy vồng lên khi giật vào đít quả bóng ý, em hiểu là vậy k biết có đúng k.

AndroCS7

Đại Tá
Đã có bài phân tích về bí kíp tập luyện của ng TQ rồi và m nghĩ đó mới là nguyên nhân thành công của họ (ghép 2 bàn lại để tập, 1 ng đấu 2 ng...) chứ ăn gì nhau ở cái mặt vợt?

kmfirecat

Thượng Sỹ
theo tui hiểu thì hình như KO THỂ giật đc vào đỉnh bóng (1h) và đít bóng (6h) chứ nhỉ???
oạch, k nhất thiết phải chính xác thế đâu bác ơi, cứ nói là phần trên đỉnh và phần dưới đáy là được. Hihi. em chưa đọc hết coment nên chưa rõ chủ topic. đọc rùi thì mới thấy ý chủ topic. Nhưng em có ý thế này, khi các bác giật bóng mà xiên đi một chút so với trục dọc của bàn bóng thì lấy trục dọc, trục ngang, thẳng đứng của bàn bóng làm 3 trục tọa độ 0XYZ, lúc đó quả bóng mang đủ cả 3 hướng xoáy như hình chủ topic vẽ khi chiếu lên từng trục, tùy vào góc đánh bóng mà hình chiếu của quả bóng trên các trục có độ xoáy khác nhau. Hình như ý bác chủ topic là vận động viên Trung Quốc đánh bóng xoáy theo chiều ngang của bàn bóng bàn nhiều hơn là các vận động viên của các nước khác. Ném đá em vừa vừa thui các bác nhé.

jun2502

Binh Nhì
ZhangJike vẫn bá đạo bác ạ,triết lý bóng 2 càng của thế giới vào thời điểm này ZJ đã khẳng định rồi, Xuxin hay cũng hay nhưng chưa hẳn hay đều 2 càng, Malonh thiếu chút ma quái nên dù mạnh mẽ hơn ZJ nhưng vẫn chưa trở lại No:1 được
MaLong Công tốt hơn ZJ nhưng 2 càng kg đều như ZJ

jun2502

Binh Nhì
Đã có bài phân tích về bí kíp tập luyện của ng TQ rồi và m nghĩ đó mới là nguyên nhân thành công của họ (ghép 2 bàn lại để tập, 1 ng đấu 2 ng...) chứ ăn gì nhau ở cái mặt vợt?
Chính xác là tụi TQ nó tập luyện hơn mình, ví dụ năng khiếu họ tập 8h/ ngày, mình tập 3h/ ngày, vd 1 ngày họ tập giựt 1000c, mình chỉ có 300, ngày qua ngày thì trình độ hơn mình là cái chắc :D

minhpro

Thượng Sỹ
Hihihi hình bạn vẽ đẹp đấy vậy muốn tạo ra quả xoáy vòng như hình vẽ trên thì người trung quốc họ phải tiếp xúc bóng như nào hả bạn???? theo đúng định nghĩa vật lý thì khi tiếp xúc bóng vợt đi từ dưới lên trên, tiếp xúc trên đầu bóng thì bóng xoáy lên,còn tùy thuộc vào điểm tiếp xúc nếu hơi lệch sang cạnh bóng (trái hoăc. phải) thì bóng sẽ pha chút xoáy ngang hay còn có thể gọi là ngang lên!!!!!!!! Còn nhu hình vẽ bạn vẽ ra như trên mình thấy như là bóng xoáy ngang nhìn từ trên xuống ấy, chẳng khác gì hình thứ 2 ngoài góc nhìn.

Nếu muốn giật bóng xoáy như hình vẽ của bạn thì mình thật sự không thể nghĩ ra là họ giật như nào????? tiếp xúc ra sao???? nếu bạn vẫn giải thích được và có thể đưa video nào mà người trung quốc dùng quả xoáy vòng như bạn nói thì phục bạn luôn và mình cũng sẽ không bình luận gì thêm ma chỉ ngồi xem thêm nhưng phát hiện mới về 1 kiểu xoáy bạn phát hiện ra mà cả thế giới chưa ai nghiên cứu và điên đảo về kiểu xoáy này

Trên thực tế có xoáy "vòng " mà chủ topic đề cập đến có khá nhiều tên gọi dành cho nó : xoáy thuận nghịch , xoáy nút chai. Sự thực là để thực hiện được xoáy này không phải là đơn giản ngay đến các cao thủ thế giới. Ta có thể bắt gặp nó trong 1 vài tình huống . Vì thế khẳng định trung quốc bắt nạt cả thế giới bằng "xoáy vòng " là không chính xác.
Để minh họa cho loại xoáy trên các bạn có thể thêm khảo video : (từ giây thứ 40)
[video=youtube;O2vrVwjqktg]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=O2vrVwjqktg[/video]
Thanks

xadieu

Trung Sỹ
MaLong Công tốt hơn ZJ nhưng 2 càng kg đều như ZJ

Tranh luận tý nhé: Malong công tốt hơn ZJ? theo mình thì ML có tốt hơn thì chỉ tốt hơn ở đối giật FH thôi, còn trong tấn công ta phải nói các tình huống công của cả 2 càng chứ. Công BH thì ML thua hẳn JZ, quả giật ôm bàn đờ-mi thì ZJ cũng hay hơn...nói chung là còn nhiều tình huống nữa nên mình chỉ dám nói là ML giật hay chưa là số 1 được

Fed_Storm

Banned
bác giống tui thế, bỏ bb cả chục năm nay chơi tennis, h chấn thuơng mới quay lại bb, hihi, có dịp bác về HP thì giao lưu cả bb lẫn tns nha (mà bác cũng là dân công chức như tui thì phải?)
Hi... em thì không có bị chấn thương nhưng vì ham vui sớm lấy vợ sinh con vào không có thời gian chơi quần vợt ngoài giờ hành chính. Chỉ tham nhũng mỗi ngày 1h30 phút của nhà nước để chơi môn thể thao cho khỏe người thôi bác ạ.
Về Hải Phòng em nghĩ là không có dịp rồi bác ạ, đi Hà Nội thì có thể, ở Hà Nội có hội quần vợt Xứ Nghệ ở Hà Nội, thỉnh thoảng em bám càng anh em ra đánh giải ngoài đó. Nếu có duyên thế nào bác với em cũng gặp mà.

chjck3n_pzo

Thượng Sỹ
Trên thực tế có xoáy "vòng " mà chủ topic đề cập đến có khá nhiều tên gọi dành cho nó : xoáy thuận nghịch , xoáy nút chai. Sự thực là để thực hiện được xoáy này không phải là đơn giản ngay đến các cao thủ thế giới. Ta có thể bắt gặp nó trong 1 vài tình huống . Vì thế khẳng định trung quốc bắt nạt cả thế giới bằng "xoáy vòng " là không chính xác.
Để minh họa cho loại xoáy trên các bạn có thể thêm khảo video : (từ giây thứ 40)
[video=youtube;O2vrVwjqktg]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=O2vrVwjqktg[/video]
Thanks
Clip của bạn miêu tả rất dễ hiểu các loại xoáy cơ bản.. nhưng có 1 điểm xoáy vòng khác với các loại xoáy khác là: các loại xoáy thông thường chỉ cần 1 lực tác dụng là có thể vừa tạo xoáy mà bóng vẫn có thể hướng về phía trước.. Còn xoáy vòng trên bàn bóng mình thấy cần 2 lực để tạo thành: 1 lực dùng để tạo xoáy là khi tác dụng vào thành bóng và 1 lực để đẩy bóng về phía trước lực đó tác dụng vào tâm xoáy.. viên đạn khi bắn ra là xoáy vòng nhưng k phải do 1 điểm tiếp xúc k phải do 1 lực tác động.. nên k thể so sánh với nhau được..
Rõ ràng nhất là mũi khoan ta k bắt buộc phải dùng tay để tác động lực đẩy..
Nếu bác nào có thể giải thích rõ ràng về cách tạo ra xoáy vòng từ lực tác động, điểm tiếp xúc nếu có clip như này thì tốt quá e xin cám ơn ạ..
Đừng ném gạch e nhé :p:p

minhpro

Thượng Sỹ
Clip của bạn miêu tả rất dễ hiểu các loại xoáy cơ bản.. nhưng có 1 điểm xoáy vòng khác với các loại xoáy khác là: các loại xoáy thông thường chỉ cần 1 lực tác dụng là có thể vừa tạo xoáy mà bóng vẫn có thể hướng về phía trước.. Còn xoáy vòng trên bàn bóng mình thấy cần 2 lực để tạo thành: 1 lực dùng để tạo xoáy là khi tác dụng vào thành bóng và 1 lực để đẩy bóng về phía trước lực đó tác dụng vào tâm xoáy.. viên đạn khi bắn ra là xoáy vòng nhưng k phải do 1 điểm tiếp xúc k phải do 1 lực tác động.. nên k thể so sánh với nhau được..
Rõ ràng nhất là mũi khoan ta k bắt buộc phải dùng tay để tác động lực đẩy..
Nếu bác nào có thể giải thích rõ ràng về cách tạo ra xoáy vòng từ lực tác động, điểm tiếp xúc nếu có clip như này thì tốt quá e xin cám ơn ạ..
Đừng ném gạch e nhé :p:p

1 số clip đã từng nói đến vấn đề này mình xin share để các bạn tham khảo
[video=youtube;JDNvp5ZkKT8]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=JDNvp5ZkKT8[/video]
[video=youtube;cibvJtAYAaQ]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=cibvJtAYAaQ[/video]
[video=youtube;MvfpQ42DzzA]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=MvfpQ42DzzA[/video]

duclm80

Trung Uý
Túm lại, Các A E cho Rằng TQ độc tôn trong môn bóng bàn là do tuyển chọn, đào tạo, đầu tư, kỷ luật. Còn tôi đến giờ, Tôi vẫn bảo lưu ý kiến của mình.
Thank A E.

lamtanmai

Thượng Tá
Một chủ đề rất hay và thú, e cũng xin góp vui một vài ý kiến mong các bác đừng gạch đá em :D
Tên chủ đề topic là " Trung Quốc bắt nạt thế giới bằng xoáy vòng " rất hay và thú vị và bác chủ topic đã đưa ra 1 vài ý kiến phân tích..... xoay quanh việc Trung quốc bá đạo là do mặt vợt tàu khiến thế giới đều phải run sợ, các tay vợt như Jun, Boll k dám đối giật mà chỉ dám vê lại? Maze chỉ dám lốp?
Em xin đưa ra chút ý kiến của em như sau:
Quả đúng là mặt H3 rất hay, tạo độ xoáy rất lớn, đối giật kiểm soát cũng ổn......... nhưng đâu phải ai cũng có thể đánh đc mặt tàu, nó đòi hỏi 1 quá trình tập luyện rất chăm chỉ, suy nghĩ, tìm tòi, học hỏi và trau dồi. Mặt khác mặt tàu cũng có những yếu điểm nhất do vậy các VĐV Trung Quốc mới phải đánh mặt Nhật ở bên BH, nếu mặt tàu quả thực vô đối tại sao họ k đánh luôn cả BH?
Tiếp đến, theo em nghĩ mặt vợt không quyết định lớn đến kết quả thi đấu mà do chiến thuật, kỹ thuật, tốc độ, tâm lý......bác nói rằng các VĐV thế giới chỉ thắng Trung Quốc ở một vài trận đấu nhỏ, không tính? Vậy thời kì hoàng kim của waldner, person những thập niên 80,90 ở thời điểm đó ai đang là số 1?
Trong giải vô địch thế giới năm 2003, Slager đã hạ Wang Liqin, Kong Ling Hui còn Ma Lin thất bại trước Joo See Hyk, đây là 1 giải đấu nhỏ chăng?
Trong olympic 2004, Ma Lin đã thất bại trước Walder, còn Wang Hao bại trận trước Ree Sung Min?
Tại world cup 2006, Timo Boll đã tiễn bộ 3 thần thánh của Trung Quốc là Wang Hao, Wang Liqin và Ma Lin?
còn nữa, việc bác nói các tay vợt khác k đánh h3 đối đầu với trung quốc k dám giật mà chỉ dám vê lại, Maze thì chỉ lốp? theo e nghĩ đó là chiên thuật của họ, đâu cứ phải đối giật ầm ầm mới là vô đối?
Một vài ý kiến nhỏ của e, mog các bác nhẹ tay dùm :D

xadieu

Trung Sỹ
Tối xin chém tý: bạn duclm80 nói TQ bắt nạt TG = xoáy hay là mặt vợt...là chưa đầy đủ nên các bạn trên dđ có thể hiểu là bạn duclm80 nói sai. Theo tôi nói đúng và chính xác thì chẳng ai nói được kể cả bố thằng Lưu Quốc Lượng. Vì nói chung TQ bá đạo thế giới nhờ nhiều lý do...tổ chức đàò tạo, tuyển chọn con người, phương pháp huấn luyện, môi trường tập luyện, tố chất thể chất...vv..nói mỏi mồm chưa hết. Nhiều người mộ đạo nghĩ mình chơi mặt Tàu thì trong đầu mình nguy hiểm, ít người hiểu được chân kinh lắm, mà hiểu rồi còn làm được đến đâu thì còn khó hơn
Nói chung là ta chơi nhạc trẻ, nhạc nào cũng nhảy không có nghĩa là ta hiểu được nhạc thính phòng giao hưởng đâu, ngồi im là tốt nhất
Có gì hưng phấn quá lời các bác bỏ qua nhé :)

chjck3n_pzo

Thượng Sỹ
1 số clip đã từng nói đến vấn đề này mình xin share để các bạn tham khảo
[video=youtube;JDNvp5ZkKT8]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=JDNvp5ZkKT8[/video]
[video=youtube;cibvJtAYAaQ]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=cibvJtAYAaQ[/video]
[video=youtube;MvfpQ42DzzA]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=MvfpQ42DzzA[/video]
Bây giờ thì mình đã hiểu rồi.. đó là quả xoáy có trong tất cả các loại giao bóng :)).. của tất cả các vđv trên toàn thế giới.. Mình cũng chưa từng thấy vđv đẳng cấp thế giới nào k có quả giao bóng chạy ngang bàn cả.. Mà nếu để ý kĩ 1 chút có thể thấy quỹ đạo bóng ở các clip trên đều có xu hướng sang ngang và giật lùi.. Như vậy thì k còn là xoáy vòng đặc trưng cơ bản nữa r ^^!.

duclm80

Trung Uý
oạch, k nhất thiết phải chính xác thế đâu bác ơi, cứ nói là phần trên đỉnh và phần dưới đáy là được. Hihi. em chưa đọc hết coment nên chưa rõ chủ topic. đọc rùi thì mới thấy ý chủ topic. Nhưng em có ý thế này, khi các bác giật bóng mà xiên đi một chút so với trục dọc của bàn bóng thì lấy trục dọc, trục ngang, thẳng đứng của bàn bóng làm 3 trục tọa độ 0XYZ, lúc đó quả bóng mang đủ cả 3 hướng xoáy như hình chủ topic vẽ khi chiếu lên từng trục, tùy vào góc đánh bóng mà hình chiếu của quả bóng trên các trục có độ xoáy khác nhau. Hình như ý bác chủ topic là vận động viên Trung Quốc đánh bóng xoáy theo chiều ngang của bàn bóng bàn nhiều hơn là các vận động viên của các nước khác. Ném đá em vừa vừa thui các bác nhé.

Giờ mới hiểu ý KMFIRECAT, Công nhận tìm hiểu 1 đường bóng đầy đủ các phía cạnh phức tạp thật.
Thank.

bong_bay

Binh Nhì
Em hiểu là xoáy vòng là xoáy theo hình mũi khoan. Thế tóm lại là lam thé nào để tạo ra xoáy vòng hả các bác. Vẫn quá ảo.

Bình luận từ Facebook