Bóng bàn Trung Quốc bắt nạt cả thế giới bằng xoáy vòng

duclm80

Trung Uý
Có 2 loại xoáy A E đều biết đấy là 1.Xoáy lên xoáy xuống, 2 là xoáy ngang. Ngoài ra còn 1 loại xoáy nữa là xoáy vòng - Xoáy như mũi khoan.

Tính chất của xoáy vòng là :
1. nếu A E dùng mút thường chạm bóng ở phía trên thì bóng sẽ tụt xuống dưới.
2. nếu A E dùng mút thường chạm bóng ở phía dưới thì bóng sẽ phều lên trên.

Cái này a e có thể kiểm nghiệm thực tế khi đánh với Gai hoặc Anti. - Đừng bao giờ nói chung chung là không có lực - Đó là do xoáy vòng.

Người Trung Quốc rất ma lanh khi làm mặt vợt Cứng và dính. Bởi vì nó tạo ra xoáy vòng cho quả giật và định được xoáy của tất cả các quả giật

Tôi xin phân tích cho A E như sau:
1. Cứng - để khi bóng chạm vào vợt sẽ không bị nún.
- Đối với mặt cao su thì khi bị nún theo hướng nào nó sẽ bật ngược lại theo hướng đó
+ khi ta biết được chiều xoáy của bóng thì Mặt vợt càng nún ta sẽ càng phát được nhiều lực
+ khi ta không biết chắc được chiều xoáy của bóng thì Mặt vợt càng nún thì ta sẽ càng dễ đánh hỏng hoặc không dám đánh mạnh. - Điều này đặc biệt đúng khi bạn đánh xoáy vòng, Mặt vợt sẽ nún lung tung làm bạn mất hoàn toàn phương hướng.
2. Dính.
- Khi giật bóng - lúc cuối cùng khi bóng bay ra khỏi vợt, Mặt vợt dính sẽ làm bóng xoáy khác đi một chút - bóng sẽ vòng nhiều hơn so với mặt không dính.
- khi đối giật hoặc phản công quả giật xoáy vòng bóng sẽ không nhảy lung tung trên mặt vợt - ta dễ đánh hơn.

khi ta xem VĐV Trung Quốc đánh H3 với các VĐV khác không đánh H3 - Timo Boll, Mizutani toàn vê lại, Micheal Maze thì toàn đứng xa để lốp. Đối giật toàn thua.
- Theo tôi lý do là vậy.

Thank A E đã đọc

Last edited:

Mr.Nam

Binh Nhất
Mình thì không nghĩ như bạn, Mình cho rằng với một hệ thống đào tạo như thế, với những con người như thế, với tình yêu bóng bàn như thế thì việc họ giành chức vô địch không phải do mút và cốt đâu. Các nước phương tây kém hơn đi vì một phần là tình yêu dành cho các môn khác quá nhiều rồi như bóng đá, tennis, đua xe...nên không chọn được nhiều nhân tài cho bóng bàn thôi. Yếu tố con người mình cho là chính, chứ không phải mút, cốt hay lối đánh đâu.

xadieu

Trung Sỹ
em nào đang số 1 thế giới vậy, Jike hay Xu xin . Có bác nào biết chỉ dùm

ZhangJike vẫn bá đạo bác ạ,triết lý bóng 2 càng của thế giới vào thời điểm này ZJ đã khẳng định rồi, Xuxin hay cũng hay nhưng chưa hẳn hay đều 2 càng, Malonh thiếu chút ma quái nên dù mạnh mẽ hơn ZJ nhưng vẫn chưa trở lại No:1 được

tuannc18081988

Thượng Sỹ
Em trình thấp cũng không biết tạo xoáy nhiều lắm, nhưng cũng là 1 rơ theo rơ xoáy. Nhìn chung thì với trình độ chung thì ngang cơ nhau mới thấy rõ cái lợi hại của mút tàu và tạo xoáy. Bác duclm80 nói rất đúng: bọn tàu khựa tạo xoáy cực tốt. Bản thân em chơi đồ tàu khi giật căng bóng sang bàn nhưng không vọt tới mà tụt xuống, giật vòng bóng sang lắc lắm bên kia mà đối giật lại là tóe, còn nếu kê chặn thì phải miết vào bóng mới qua được lưới. Nhất là hôm nào phong độ lên đỉnh chiều cường giật sang mấy bác bàn bên kia toàn kê vòa tay thôi...hix chắc cũng là do xoáy nên chọn điểm rơi không chuẩn mà kê nhỉ?.......

duclm80

Trung Uý
Đó là lý do tại sao tôi chọn mút tầu. Đánh mút tàu rất khó, nhưng khó mới mó được cái hay. khi tôi đánh mút tàu tôi bóc ra dán lại gần chục lượt mới cố định được. Càng đánh càng thấy hay.

bạn lày chơi bóng bàn nhưng đúng là mù tịt về bóng bàn ,trung quốc bóng bàn của họ là cả mọt lền móng va nhiều thế ,đẳng cấp cao thế giới,họ giỏi từ ông cha họ,thế mà bạn pân tich do mặt vợt ,bạn hãy về học lại bóng bàn từ cơ bản ,đừng pân tích lung tung,bởi vận động viên trung quốc ,họ tập luyện bằng cả trái tim minh, họ mới có thành quả như vậy,ngừoi ta bảo rui,ngu xi cùng với sự nhiệt tình sẽ bằng pá hoại, hi vọng bạn đừng hiểu sai như vậy,vũ khí tốt sẽ tốt nhưng còn nhiều yếu tố khác,tâm huyết đầu óc,hết mình, kiên trì, mới dẫn đến thành công,mong bạn hiểu đúng

Last edited:
mặt tàu tạo xoáy tốt ,đồng nghĩ họ pải thẻ lưc tốt, và độ tiếp súc của họ chứ đâu là do mặt,họ có thể lực mà ngươi chơi bóng bình thường ko thể tưởng tượng dc.người trung quốc họ rât yêu tổ quốc, họ muốn người trung quốc dùng đồ trung quốc,nếu bạn hiểu ký đọc kỹ báo đài bạn sẽ hiểu điều đó,họ luôn làm một điều gì đó luôn làm nghi ngờ người khác, nhung theo mình dc biết ,mọi ngừoi đi tập huấn về dều nói,họ có dc danh hiệu đó và giũ dc danh hiệu đó là do sự khổ luyện ,chú ko pai do vợt đâu bạn a.một cây đàn hay vào tay một ngừoi nghệ sĩ nó se pat ra am thanh hay làm mọi ngừoi thán pục, nhưng cây đàn đó vào tay mọt kẻ vô dụng thì công chúng sẽ khiếp sợ chính bởi âm thanh cây đàn đó.đó là.công phu. trong võ thuâtj hay bắt cứ bộ môn nào

Dng6688

Thượng Sỹ
bạn lày chơi bóng bàn nhưng đúng là mù tịt về bóng bàn ,trung quốc bóng bàn của họ là cả mọt lền móng va nhiều thế ,đẳng cấp cao thế giới,họ giỏi từ ông cha họ,thế mà bạn pân tich do mặt vợt ,bạn hãy về học lại bóng bàn từ cơ bản ,đừng pân tích lung tung,bởi vận động viên trung quốc ,họ tập luyện bằng cả trái tim minh, họ mới có thành quả như vậy,ngừoi ta bảo rui,ngu xi cùng với sự nhiệt tình sẽ bằng pá hoại, hi vọng bạn đừng hiểu sai như vậy,vũ khí tốt sẽ tốt nhưng còn nhiều yếu tố khác,tâm huyết đầu óc,hết mình, kiên trì, mới dẫn đến thành công,mong bạn hiểu đúng

Cùng chung quan điểm với bạn này,, VĐV Trung Quốc tập 1quả đánh1.000lần không thành công thì tập 10.000 quả và tiếp nữa,,,
Nền móng vững chắc, môn thể thao vua, đầu tư kỹ lưỡng, và hơn 1ty dân+ tập luyện nghiêm túc= thành công

luckyluckedh

Đại Uý
ôi chao, xoáy cho lắm thì có phải đụng ai ăn nấy đâu, tập luyện nhiều cho tốt vào dùng mặt cùi mía giật còn sát thủ và cắm mà, ở mức độ nghiệp dư như mình thì mình chọn cách phát huy kỹ thuật để chơi tốt ở mức độ phong trào là ok rồi, mình cũng mua mặt tàu nhưng ở mức độ đánh để nghiên cứu chứ đánh lâu dài thì mình cầm chắc cái thua khi đánh với người ta. Tập trung vào tập luyện chừng 1 ngày 8g liên tục 7 ngày thì dù không cầm mặt tàu, mà mật 729 thôi người ta còn phải sợ nữa là....

bong_bay

Binh Nhì
Có 2 loại xoáy A E đều biết đấy là Xoáy lên, xoáy xuống. Ngoài ra còn 1 loại xoáy nữa là xoáy vòng.

Tính chất của xoáy vòng là :
1. nếu A E dùng mút thường chạm bóng ở phía trên thì bóng sẽ tụt xuống dưới.
2. nếu A E dùng mút thường chạm bóng ở phía dưới thì bóng sẽ phều lên trên.

Cái này a e có thể kiểm nghiệm thực tế khi đánh với Gai hoặc Anti. - Đừng bao giờ nói chung chung là không có lực - Đó là do xoáy vòng.

Người Trung Quốc rất ma lanh khi làm mặt vợt Cứng và dính. Bởi vì nó tạo ra xoáy vòng cho quả giật và định được xoáy của tất cả các quả giật

Tôi xin phân tích cho A E như sau:
1. Cứng - để khi bóng chạm vào vợt sẽ không bị nún.
- Đối với mặt cao su thì khi bị nún theo hướng nào nó sẽ bật ngược lại theo hướng đó
+ khi ta biết được chiều xoáy của bóng thì Mặt vợt càng nún ta sẽ càng phát được nhiều lực
+ khi ta không biết chắc được chiều xoáy của bóng thì Mặt vợt càng nún thì ta sẽ càng dễ đánh hỏng hoặc không dám đánh mạnh. - Điều này đặc biệt đúng khi bạn đánh xoáy vòng, Mặt vợt sẽ nún lung tung làm bạn mất hoàn toàn phương hướng.
2. Dính.
- Khi giật bóng - lúc cuối cùng khi bóng bay ra khỏi vợt, Mặt vợt dính sẽ làm bóng xoáy khác đi một chút - bóng sẽ vòng nhiều hơn so với mặt không dính.
- khi đối giật hoặc phản công quả giật xoáy vòng bóng sẽ không nhảy lung tung trên mặt vợt - ta dễ đánh hơn.

khi ta xem VĐV Trung Quốc đánh H3 với các VĐV khác không đánh H3 - Timo Boll, Mizutani toàn vê lại, Micheal Maze thì toàn đứng xa để lốp. Đối giật toàn thua.
- Theo tôi lý do là vậy.

Thank A E đã đọc

cám ơn bác dành thời gian viết bài chia sẻ. Nhưng em thấy phân tích của bác ảo quá. Tất cả các loại xoáy đều dựa trên cơ sở vật lý. Em đọc đi đọc lại bài của bác mà vẫn ko hiểu xoáy vòng là gì.

Dng6688

Thượng Sỹ
cám ơn bác dành thời gian viết bài chia sẻ. Nhưng em thấy phân tích của bác ảo quá. Tất cả các loại xoáy đều dựa trên cơ sở vật lý. Em đọc đi đọc lại bài của bác mà vẫn ko hiểu xoáy vòng là gì.

cũng hơi ảo thật, tầu khựa mà giật mà bác bảo vê lại thì bó tay;)

Ohoaitai

Thượng Sỹ
em nào đang số 1 thế giới vậy, Jike hay Xu xin . Có bác nào biết chỉ dùm

TF World ranking
World Ranking updated on: 01/05/2013 (M)
Click on the player name for his/her World ranking record
Rank Name Assoc.
1 (3) 2882 XU Xin CHN
2 (1) 2861 ZHANG Jike CHN
3 (2) 2857 MA Long CHN
4 (<<) 2780 WANG Hao CHN
5 (<<) 2662 BOLL Timo GER
6 (<<) 2645 MA Lin CHN
7 (8) 2609 CHUANG Chih-Yuan TPE
8 (7) 2567 OVTCHAROV Dimitrij GER
9 (<<) 2548 WANG Liqin CHN
10 (<<) 2546 MIZUTANI Jun JPN

soidoitp

Trung Sỹ
ZhangJike vẫn bá đạo bác ạ,triết lý bóng 2 càng của thế giới vào thời điểm này ZJ đã khẳng định rồi, Xuxin hay cũng hay nhưng chưa hẳn hay đều 2 càng, Malonh thiếu chút ma quái nên dù mạnh mẽ hơn ZJ nhưng vẫn chưa trở lại No:1 được
Bạn này với chủ thớt nguy hiểm thật. Em đọc topic mà không dám comment luôn :)

tuannc18081988

Thượng Sỹ

không biết đây là lời lẽ kiểu gì...:
tầm huyết đầu óc như ổng này nói chính là họ đánh mút tàu bên FH đấy
bọn tàu khựa thua người Nhật, người Châu Âu trong thời kì đầu nhưng đã biêtts tạo ra nét riêng, lối đánh riêng vũ khí riêng...
nhìn cái nick này tamca5000hc cũng chỉ đi theo vết xe đổ của Nhật và Châu Âu thôi....
Nói thật mấy bác thông cảm...tâm lý em rất ghét bọn tàu khựa nhưng cũng phải công nhận rằng nhờ bọn nó mình mới có đồ mà dùng đấy...không phải ai cũng là đại gia để sắm mấy cái thứ đắt tiền đâu....
Đánh bóng bằng ký thuật, nếu kỹ thuật của tamca500hc tốt thì bền kia có đánh bằng tính mạng cũng chẳng thắng nổi đừng nói đến họ tập luyện bằng cả trái tim minh nực cười....

soidoitp

Trung Sỹ
không biết đây là lời lẽ kiểu gì...:
tầm huyết đầu óc như ổng này nói chính là họ đánh mút tàu bên FH đấy
bọn tàu khựa thua người Nhật, người Châu Âu trong thời kì đầu nhưng đã biêtts tạo ra nét riêng, lối đánh riêng vũ khí riêng...
nhìn cái nick này tamca5000hc cũng chỉ đi theo vết xe đổ của Nhật và Châu Âu thôi....
Nói thật mấy bác thông cảm...tâm lý em rất ghét bọn tàu khựa nhưng cũng phải công nhận rằng nhờ bọn nó mình mới có đồ mà dùng đấy...không phải ai cũng là đại gia để sắm mấy cái thứ đắt tiền đâu....
Đánh bóng bằng ký thuật, nếu kỹ thuật của tamca500hc tốt thì bền kia có đánh bằng tính mạng cũng chẳng thắng nổi đừng nói đến họ tập luyện bằng cả trái tim minh nực cười....

Đọc mấy lần thực sự mình không hiểu b đang diễn đạt điều gì :(

bạn nói chính xac , có ai sinh ra đã là thiên tài đâu, chúng ta cứ nhin vào cốt vợt và mặt vợt của họ mà nghĩ họ giỏi vì lý do đó là ko đúng,chúng ta cứ tập luyện đi sẽ thấy khổ luyện thế nào

Bình luận từ Facebook