VIDEO KỸ THUẬT ZHANG JIKE

ketquadi

Thượng Tá
Vâng, e cảm ơn bác Au. E sẽ cố gắng ko phụ công bác up video.
mình chưa hoàn thiện nên học một "thầy" thôi bạn ạh. chọn thầy Chang Chi Cựa đi:D
mình còn nhiều video của Zhang Jike nữa. kỹ thuật backhand của Zhang Jike ko chỉ là giật trái ko đâu. bao gồm block, flick, giật nhanh nữa. bác cứ chuyên tâm mà học hành" nhé!

aunhh

Đại Tá
Vâng, e cảm ơn bác Au. E sẽ cố gắng ko phụ công bác up video.
mình bắt chước và tập theo các video này va kết quả đạt được cũng tương đối. các kỹ thuật backhand của Zhang bạn xác định tập và thuần thục mất khá nhiều thời gian đó. chúc bạn đạt kết quả tốt

Theo bạn, mình có một số động tác bổ trợ nào để giao bóng nó xoáy hơn, ko bị trật bóng ko? Ví dụ lấy tay cầm chai bia tập lắc cổ tay?
Xin lỗi bác nhé, hỡm nay đang lo học để đi thi lớp 10 nên không trả lời ngay được.
Về cái phần này thì bác giống em lúc mới tập đấy, giao qua bóng toàn đi thẳng, dài nên cứ nghĩ là do cổ tay không mạnh (bây giờ thì cũng chỉ mới tập đc 85%). Đính chính lại nhé, đó là do điểm tiếp xúc của bác chưa thật sự sâu vào trong người.
Điểm tiếp xúc chuẩn của Pendulum Serve là nơi mắt không nhìn thấy. Tư thế của ZJK nó đang nhón vai lên. Đầu cúi thấp hơn vai (một chút). Nhìn nhé, bóng ngay dưới cuống họng 1 gang tay.

Có vài cách để bóng tiếp xúc ở đúng vị trí:
1 là tung bóng thật sâu: cái này thì khó, tay của bác cực chuẩn
2 là cách của ZJK: nhịp 1 phát, lùi lại, tung bóng lên, bóng rớt xuống, nhào người tới, vẩy cổ tay.
Cách này thì xoáy nhiều, khó làm
3 là cách của em: lưng hơi thẳng, tay thấp tung bóng, bóng rớt xuống, cúi người, vẩy cổ tay.
Xoáy không nhiều bằng bản gốc. Đó là lí do chỉ mới làm được 85%.
Cầm vợt theo kiểu mà em đã nói lần trước thì đảm bảo tập hoài sẽ ngắn, thấp sát lưới. Nếu bác thường BH Loop thì lực cổ tay của bác dư rồi. Chúc bác may mắn!

Last edited:
Lượn trên dd mới biết các cao thủ VNT toàn chơi Ten64 đến 90%, khiếp nhỉ, cái mẹt đó tạo xoáy khó, chỉ được tốc độ, thế mà cao thủ đầu tầu toàn táng 2 em cả BH lẫn FH luôn, sợ VN thật
Ten 64 vs Sar thì quả thật giật chả thấy xoáy đâu, nhưng mà đối Vis hay TMB, MZTN J thì khác đó bác ạ. Khi đánh cao thủ bác sẽ thấy độ cắn bóng rồi bắn ra của 64. Với lại VN chỉ bắt chước được quả BH moi xoáy chứ dùng BH ZJK đôi công thì chưa thấy ai. Mà 64 chỉ hợp đôi công thôi, góc vợt từ thấp tới lớn đánh 64 đều rất dễ vô bàn. Ai đang muốn học theo kĩ thuật ZJK lưu ý nhé, tuyệt đối nói không với Sar kết hợp 64, mua phí tiền mà kĩ thuật tập mãi không lên, Sar kết hợp 64 giật moi "không" xoáy, đôi công thì tốt nhưng chả ai đủ kĩ thuật.

ngtrantoan

Đại Tá
Đấy bác lại phán xét nữa rồi, thật sự thì mình rất thích những ai có trình độ và hiểu biết về bóng bàn phân tích và nêu lên quan điểm cá nhân của họ về kĩ thuật bóng bàn thế giới cũng như việt nam để anh em trong diễn đàn này học hỏi mở mang kiến thức , cái này thì thật sự rất khác vs việc phán xét và chê bai nhé. Hãy nhìn về phía trước mà cố gắng , cái gì mình chưa làm đc thì im lặng mà học hỏi, chứ đừng có dừng lại phán xét, phán xét bạn cùng đẳng cấp vs mình thì đc chứ phán xét mấy China 1 thì thật sự mình buồn cười chịu ko có nổi =))
Bác này quan điểm và suy nghi4 giống tui

aunhh

Đại Tá
Xin lỗi bác nhé, hỡm nay đang lo học để đi thi lớp 10 nên không trả lời ngay được.
Về cái phần này thì bác giống em lúc mới tập đấy, giao qua bóng toàn đi thẳng, dài nên cứ nghĩ là do cổ tay không mạnh (bây giờ thì cũng chỉ mới tập đc 85%). Đính chính lại nhé, đó là do điểm tiếp xúc của bác chưa thật sự sâu vào trong người.
Điểm tiếp xúc chuẩn của Pendulum Serve là nơi mắt không nhìn thấy. Tư thế của ZJK nó đang nhón vai lên. Đầu cúi thấp hơn vai (một chút). Nhìn nhé, bóng ngay dưới cuống họng 1 gang tay.
View attachment 49901
2 là cách của ZJK: nhịp 1 phát, lùi lại, tung bóng lên, bóng rớt xuống, nhào người tới, vẩy cổ tay.
3 là cách của em: lưng hơi thẳng, tay thấp tung bóng, bóng rớt xuống, cúi người, vẩy cổ tay.
Cầm vợt theo kiểu mà em đã nói lần trước thì đảm bảo tập hoài sẽ ngắn, thấp sát lưới. Nếu bác thường BH Loop thì lực cổ tay của bác dư rồi. Chúc bác may mắn!
Em trai chuẩn bị thi vào 10 mà đã có những bài bình luận, có kiến thức kỹ thuật sâu sắc như vậy thiệt là đáng nể. Em trai chắc chơi bóng năng khiếu từ nhỏ nhỉ?! Ngưỡng mộ lắm.
Mình thì nghĩ khi tung bóng thẳng xác suất nó bị trật khi tiếp bóng là khác cao. Mình thử nghiệm, tập mà bị...hụt bóng hoài ah. Mình nghĩ giao bóng cao vừa chưa tới vai, phương bóng rơi xuống hơi chéo tí thì dễ tiếp bóng hơn.
Cách cầm vợt của em nói thì mình nghĩ rậ

aunhh

Đại Tá
View attachment 49901
Em trai chuẩn bị thi vào 10 mà đã có những bài bình luận, có kiến thức kỹ thuật sâu sắc như vậy thiệt là đáng nể. Em trai chắc chơi bóng năng khiếu từ nhỏ nhỉ?! Ngưỡng mộ lắm.
Mình thì nghĩ khi tung bóng thẳng xác suất nó bị trật khi tiếp bóng là khác cao. Mình thử nghiệm, tập mà bị...hụt bóng hoài ah. Mình nghĩ giao bóng cao vừa chưa tới vai, phương bóng rơi xuống hơi chéo tí thì dễ tiếp bóng hơn.
Cách cầm vợt của em nói thì mình nghĩ hợp lý. phần còn lại là tập nhiều để tiếp bóng
Mình đã quýnh với mấy người trình A, cũng giao ngược vậy, nhưng dễ biết đó là bóng xoáy gì, họ cũng tung theo phương thẳng đứng.
Về lực cổ tay mình nghĩ sẽ tập thêm bởi vì khi giật BH loop, chiều tăng lực cổ tay nó ngược với chiều mình tăng lực khi tiếp bóng- giao bóng :D

aunhh

Đại Tá
k có phần fh cua zhang jike à bác
Hihi. Mình chỉ có video đối giật FH, đập bóng của cu Zhang, ( đã đăng ký giành chỗ rồi). Mọi người cứ bình luận, đưa ra hướng dẫn, kinh nghiệm tập luyện để đạt kết quả, hiểu quả tốt nhất, mình sẽ tiếp tục post tiếp. Yên chí,còn rất nhiều video cực hay, cực độc cho mọi người:D

aunhh

Đại Tá
Ten 64 vs Sar thì quả thật giật chả thấy xoáy đâu, nhưng mà đối Vis hay TMB, MZTN J thì khác đó bác ạ. Khi đánh cao thủ bác sẽ thấy độ cắn bóng rồi bắn ra của 64. Với lại VN chỉ bắt chước được quả BH moi xoáy chứ dùng BH ZJK đôi công thì chưa thấy ai. Mà 64 chỉ hợp đôi công thôi, góc vợt từ thấp tới lớn đánh 64 đều rất dễ vô bàn. Ai đang muốn học theo kĩ thuật ZJK lưu ý nhé, tuyệt đối nói không với Sar kết hợp 64, mua phí tiền mà kĩ thuật tập mãi không lên, Sar kết hợp 64 giật moi "không" xoáy, đôi công thì tốt nhưng chả ai đủ kĩ thuật.
Hôm bữa mình lắp Ten 64 vào quýnh BH cho SZLC ZJK, chuẩn bị quýnh giải. Hihi, i chang bạn nói luôn. Ko ăn xoáy khi giật, chỉ đôi công thôi, bắn bóng thôi. Mình đành quay về Razka 7 soft để quýnh. Mút này giật, flick, bắn, đôi công, chặn rất ok:D

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em cũng công nhận, thằng VIS rất hợp với 64, em kê đỡ kém, thế mà 64 thì kê chặn vô tư, lại còn khả năng tăng tốc rất nhanh nữa, áp phê kéo xoáy cũng ngon. Trình em gà

Cách cầm vợt của em nói thì mình nghĩ hợp lý. phần còn lại là tập nhiều để tiếp bóng
Mình đã quýnh với mấy người trình A, cũng giao ngược vậy, nhưng dễ biết đó là bóng xoáy gì, họ cũng tung theo phương thẳng đứng.
Về lực cổ tay mình nghĩ sẽ tập thêm bởi vì khi giật BH loop, chiều tăng lực cổ tay nó ngược với chiều mình tăng lực khi tiếp bóng- giao bóng :D
Ngược với giao bóng thường nhưng cùng chiều với Pendulum bác à.
Sẵn tiện gần như không thấy ai giao bóng tung cao nhỉ. Dễ tập hơn Pendulum mà hiệu quả cũng đâu kém gì? Sao mấy bác không tập luôn đi. Nếu tập thì các bác tung ngang đầu là đủ xài rồi, đừng tung vô người. Ngửa vợt ra chém vào. Bác sử dụng kiểu cầm giống như Pendulum thì sẽ dễ trúng bóng hơn. Đừng dùng nhiều lực, chỉ cần chém mỏng vào trái bóng thôi. Bác nên suy nghĩ nhé, rất dễ tập.

Em cũng công nhận, thằng VIS rất hợp với 64, em kê đỡ kém, thế mà 64 thì kê chặn vô tư, lại còn khả năng tăng tốc rất nhanh nữa, áp phê kéo xoáy cũng ngon. Trình em gà
Để học theo kĩ thuật của các Pro thì xài cốt Arylate Cacbon là nhất. Bởi vì các Pro đánh từ đầu đến chân toàn ma sát bóng. Bác nào quen rơ bạt thì dùng ZLC, T5000. Ngay cả VĐV chuyên nghiệp của VN, dùng Sardius đầy rẫy để làm chi, đỡ giao bóng thì kém, đôi công được vài 3 trái rồi đánh hỏng. Mặc dù đang sử dụng nhưng em ghét Sardius cực kì, nó làm VĐV ta dù lớn hay nhỏ đều quá nghèo nàn về kĩ thuật và xử lí trận đấu (thắng thì nhanh mà thua thì cũng thua rất nhanh).
Sẵn tiện chia sẻ với các bác nếu đậu vào trường tốt, bố mua cho cây TMB ALC về nhà cày video của bác @aunhh :D:D:D:rolleyes:

Last edited:

nguyenduongst

Binh Nhì
Like mạnh.
Xin chào mọi người yêu thích bóng bàn, yêu thích vận động viên Zhang Jike!
Hôm nay tôi muốn chia sẻ các video mà tôi đã biên tập từ các kỹ thuật mang thương hiệu " Zhang Jike" như: giao bóng xoáy ngược, backhand loop, backhand flick, backhand block...
Kính mới các đồng chí @NTBB, @backhand-ghost , @langngoi ,@Nam_HaiDuong , @bachikho@Thinhkhang.dng , @o3ma , @Trạng .... CÁ, @bachikho... vào " bình loạn" nhé
Xin cảm ơn ITTF, Janus770!!!

Bình luận từ Facebook