Thông báo về sự cố hỏng dữ liệu của diễn đàn

thanh dai ca77

Đại Tá
đây không phải chỉ là mất dữ liệu mà hầu như nó là một ngôi nhà mới hoàn toàn! Nên nó còn thiếu rất nhiều các tính năng khác so với diễn đàn cũ!

dunga

Binh Nhì
Thật là sự cố lớn! Tôi không rành về IT, nhưng nghe nói mọi thông tin đều có thể khôi phục ! Mong BQT tìm được biện pháp để phục hồi được khối lượng thông tin kiến thức khổng lồ về BB và thông tin về đời sống sinh hoạt của BB VN đã được đăng ở DĐ này. Những cái đó mới tạo nên giá trị và thương hiệu của bongban.org một DĐ lớn nhất về BB VN và được nhiều người yêu thích BB trong nước cũng như hải ngoại tin tưởng và gửi gắm tình cảm.
Trân trọng!

zhang là vis

Đại Uý
HI vọng sẽ sớm lấy lại được dữ liệu cũ.còn trường hợp xấu nhất xảy ra thì cũng phải chấp nhận.coi như thử lửa tinh thần anh em bóng bàn.các anh em cùng vượt qua khó khăn.hehe.chúc bongban.org luôn tồn tại mãi trong lòng người chơi môn bóng nhựa

songlam

Trung Uý
Báo cáo với các anh chị em thành viên là ngay chiều hôm qua em đã xem thông tin về CSDL. Có 1 phần bị mất tuy nhiên phần quan trọng nhất của diễn đàn là nội dung bài viết thì hiện tại còn khoảng hơn 300 ngàn bài. Qua bước đầu xem xét thế này thì em có thể khẳng định là có thể khôi phục lại được từ 90 -> 96% bài viết và 1 số lượng lớn account diễn đàn tuy nhiên cũng phải nhờ các thành viên tâm huyết của diễn đàn tự cập nhật lại mật khẩu cũng như thông tin của cá nhân khi phục hồi lại account. Trong quá trình phục hồi cũng không tránh khỏi sai sót về tác giả bài viết rất mong là các anh chị em thành viên diễn đàn thông cảm và giúp đỡ.

Mình chưa hiểu lắm, theo ý kiến của bạn thì dữ liệu diễn đàn có thể khôi phục được, thế một số bác đang up lại bài cũ theo sự kêu gọi của admin có thể rất lãng phí về mặt thời gian nếu dữ liệu diễn đàn khôi phục được?

lovepipo

Binh Nhì
Mong BQT sớm khắc phục được dữ liệu cũ, chắc bi giờ phải sao lưu định kỳ wá, hacker nào cũng hơi bị siêu đấy :mad:

ping80

Trung Uý
Báo cáo với các anh chị em thành viên là ngay chiều hôm qua em đã xem thông tin về CSDL. Có 1 phần bị mất tuy nhiên phần quan trọng nhất của diễn đàn là nội dung bài viết thì hiện tại còn khoảng hơn 300 ngàn bài. Qua bước đầu xem xét thế này thì em có thể khẳng định là có thể khôi phục lại được từ 90 -> 96% bài viết và 1 số lượng lớn account diễn đàn tuy nhiên cũng phải nhờ các thành viên tâm huyết của diễn đàn tự cập nhật lại mật khẩu cũng như thông tin của cá nhân khi phục hồi lại account. Trong quá trình phục hồi cũng không tránh khỏi sai sót về tác giả bài viết rất mong là các anh chị em thành viên diễn đàn thông cảm và giúp đỡ.

Hiện tại em cũng mới có được thông tin như vậy. Em thông báo để anh chị em thành viên diễn đàn an tâm.
Rất cám ơn anh chị em diễn đàn đã động viên.
Đồng thời em cũng kêu gọi anh em tâm huyết với diễn đàn ai có điều kiện thì giúp đỡ một tay cho công việc diễn ra được nhanh hơn.

Mình chả biết tí thông tin nào về việc mọi người đang xử lý nên cũng không chém gió được.

Nếu như ta đang có 1 bản database của diễn đàn toàn vẹn về logic và vật lý, thời điểm dữ liệu mới nhất giả sử có thể xa cách đây nửa năm thì cũng nên apply sử dụng dữ liệu cũ này càng sớm càng tốt. Nếu không thể được thì quyết tâm làm mới lại từ đầu như trạng thái diễn đàn của ta bây giờ !

golden_fish

Binh Nhất
Mình chả biết tí thông tin nào về việc mọi người đang xử lý nên cũng không chém gió được.

Nếu như ta đang có 1 bản database của diễn đàn toàn vẹn về logic và vật lý, thời điểm dữ liệu mới nhất giả sử có thể xa cách đây nửa năm thì cũng nên apply sử dụng dữ liệu cũ này càng sớm càng tốt. Nếu không thể được thì quyết tâm làm mới lại từ đầu như trạng thái diễn đàn của ta bây giờ !

Tôi đồng quan điểm với bác ping80. Bác ltcvn09 nói "Báo cáo với các anh chị em thành viên là ngay chiều hôm qua em đã xem thông tin về CSDL" sau đó bác lại nói "Hiện tại em cũng mới có được thông tin như vậy". Vậy bác là người trực tiếp đang sử lý dữ liệu hay bác nhận được thông tin từ người khác. Nếu là có thể khôi phục được dù chỉ là 90% như bác nói thì là quá tốt rồi.

- VIệc kết luận hiện tại của ban quản trị là do bị hack liệu có căn cứ rõ ràng chưa?
- Việc quản trị CSDL đang đi thuê bên hosting hay ban quản trị tự quản lý? Nếu là đi thuê thì trách nhiệm của bên hosting đâu?
- Viêc quản trị CSDL đã được quan tâm đúng mức chưa, các bản backup theo thời gian có còn không?

hunghanoi

Super Moderators
Giao diện 1

Giao diện 2

Mình đang trên diễn đàn đây,nhưng thấy lạ quá.Nếu dùng IE thì ra giao diện 1.Còn nếu dùng Firefox thì lại ra giao diện 2.

Vậy là sao nhỉ ?

conghaihau

Thượng Sỹ
Ko biết đối tượng nào ghen ghét gì diễn đàn mà chơi ác thế, làm bao tâm huyết của các thành viên trong suốt hơn 5 năm qua gần như trở về con số 0. hixx

vanuc

Đại Tá
Tôi đồng quan điểm với bác ping80. Bác ltcvn09 nói "Báo cáo với các anh chị em thành viên là ngay chiều hôm qua em đã xem thông tin về CSDL" sau đó bác lại nói "Hiện tại em cũng mới có được thông tin như vậy". Vậy bác là người trực tiếp đang sử lý dữ liệu hay bác nhận được thông tin từ người khác. Nếu là có thể khôi phục được dù chỉ là 90% như bác nói thì là quá tốt rồi.

- VIệc kết luận hiện tại của ban quản trị là do bị hack liệu có căn cứ rõ ràng chưa?
- Việc quản trị CSDL đang đi thuê bên hosting hay ban quản trị tự quản lý? Nếu là đi thuê thì trách nhiệm của bên hosting đâu?
- Viêc quản trị CSDL đã được quan tâm đúng mức chưa, các bản backup theo thời gian có còn không?

OK, mấy điều bạn nói rất chuẩn đấy...................

giang114

Trung Sỹ
Em rất cảm động vì công sức của các bác thành viên danh dự của DĐ như bác hunghanoi, NTBB, vanuc....đã post bài với một số lượng lớn trong 5 năm qua bây giờ thành con số 0. Nhưng em vẫn hy vọng các bác không từ bỏ tâm huyết của mình để xây dựng lại DĐ ngày càng lớn mạnh hơn, đẹp hơn.

BUBI

Thượng Sỹ
Xót xa lắm chỉ trong chốc lát công sức tâm huyết của bao ACE đã ra sông ra bể, nhưng chúng ta hãy hoc tập người Nhật biết chấp nhận số phận, tự cứu mình chứ ko trông mong vào ai đc.mỗi người hãy bằng tâm sức của mình góp 1 viên gạch nhỏ xây dựng Diễn Đàn ,mình tin chỉ trong 1 thời gian chúng ta sẽ có 1 Diễn Đàn to lớn và vững mạnh! cảm ơn các bạn!cùng nhau cố gắng nhé.

Drhongson

Đại Tá
Theo mình thì anh em mình cứ lập lại nick cũ để dễ nhận biết nhau ,
và tiếp tục post bài bình thường (và hăng hơn bình thường nữa thì càng ok),rồi từ từ tình tiếp .
Mấy hôm nay mình đi xem giải ở Bình thuận , vừa về tới nhà . Nghe tin diễn đàn bị sự cố kỹ thuật ,
nhưng vào đây gặp lại anh em mình , thì lại thấy yên tâm rồi.
Mình thấy các anh em mình ai cũng có số phone của các thân hữu , các member quen thuộc ,
vậy thì mỗi người cùng phone cho bạn bè , thông báo và rủ nhau cùng đăng ký lại nick , tốt nhất là lấy NICK CŨ
và cùng vào sinh hoạt lấy khí thế mới , mạnh hơn , vui hơn ....
Ai là bạn mình , ai là người quen của mình thì vào lên tiếng ới nhau nhận bạn nhé . hihi

metri

Binh Nhì
Em rất cảm động vì công sức của các bác thành viên danh dự của DĐ như bác hunghanoi, NTBB, vanuc....đã post bài với một số lượng lớn trong 5 năm qua bây giờ thành con số 0. Nhưng em vẫn hy vọng các bác không từ bỏ tâm huyết của mình để xây dựng lại DĐ ngày càng lớn mạnh hơn, đẹp hơn.

BQT nên có deadline về vụ có cứu dữ liệu hay không, nếu không lại phụ lòng các anh em đang tranh thủ up bài, sau một thời gian cứu được dữ liệu lại thành công toi. Mặt khác theo ý kiến chủ quan của mình nên host ở các chỗ tin tưởng như VDC hay FPT. Ở đó họ xây dựng hạ tầng an ninh và hạ tầng kỹ thuật rất tôt nên có thể yên tâm hơn là host tại mấy chỗ nhỏ. Đây là tài sản chung của cộng đồng bb nên các bạn nên cần nhắc kỹ, nếu kinh phí vượt mức chịu đựng anh em sẵn sàng đóng góp.
Cuối cùng mong BQT vững tâm trước sóng gió. Đằng sau các bạn còn có cả một cộng đồng chung sức, đừng bị ảnh hưởng bởi những lời thị phi.

thuhanoi_729

Trung Uý
Chào các bạn. Thuhanoi_729 xin chia sẻ sự rủi ro không lường trước này. Chúng ta sẽ gây dựng lại, sẽ chung tay góp sức để có được ngôi nhà mới trên nền tảng cũ. Nhớ lại ông cha ta đánh giặc và chịu nhiều mất mát nhưng đất nước ngày nay đã khôi phục và phát triển. Tuổi trẻ không sợ gì, chỉ sợ thiếu niềm tin.

Các bạn ơi, hãy tự tin và chiến thắng như tinh thần thượng võ nhé.

KGB

Trung Uý
Giao diện 1

Giao diện 2

Mình đang trên diễn đàn đây,nhưng thấy lạ quá.Nếu dùng IE thì ra giao diện 1.Còn nếu dùng Firefox thì lại ra giao diện 2.

Vậy là sao nhỉ ?

chính xác ! ở giao diện 1 , nếu chỉ con trỏ vào các vạch đứt quãng giữa 2 topic thì sẽ đọc được tiêu đề của topic

NTBB

Super Moderators

Dĩ nhiên công lao của chung mọi người trong mấy năm mà bỗng dưng tiêu tan hết thì ai cũng tiếc. Nhưng đây là chuyện chẳng ai muốn. Điều quan trọng là ace chúng ta đã rất đồng lòng, không ai nản chí cả. Chúng ta sẽ xây dựng lại. Mình cũng như nhiều ace khác, sẽ "không từ bỏ tâm huyết của mình", vì BB đối với chúng mình đã như không khí, như nước đối với cuộc sống con người, không thể thiếu 1 ngày, 1 giờ, thậm chí 1 phút. Nhưng cần phải có thời gian, vì nội dung mà chúng mình đã post truớc đây là rất nhiều. Và chắc rằng bây giờ cũng phải lược bớt những gì không thiết thực lắm - chỉ tập trung vào nội dung chính và nhiều người quan tâm thôi.

Có điều, đúng như bạn gì đã nói, là BQT và ae kỹ thuật nên kiểm tra lại kỹ, nếu có thể cứu được dữ liệu (80-90% là quá tốt rồi) trong 1 thời gian ngắn thì thông báo cho ace biết để khỏi mất công post lại bài, sau này BQT cứu được DL lại bị trùng lặp.

Last edited:

Bình luận từ Facebook