Tenergy và giọt mồ hôi ruộng đồng

drmatchetzoola

Đại Tá
Nói chung là cách so sánh rất nông dân VN, nghe thì có vẻ xúc động...
Nhưng để có được sản phẩm công nghệ cao các hãng sx cũng mất bao nhiêu chi phí nghiên cứu. Họ chả thò tay vào túi chúng ta để móc tiền, không ai ấn Tenergy vào tay người chơi cả. Tự chúng ta chấp nhận đổi 2 tạ lúa lấy 1 mặt Tenergy thôi, chưa kể chúng ta phải đổi nhiều tấn lúa để lấy con chíp nhỏ hơn cái cúc áo... Và chúng ta vẫn thích dùng hàng ngoại dù nó đắt hơn hàng nội nhiều lần. Chính những sản phẩm giá trị cao theo quan điểm cá nhân tôi là nên ủng hộ, nó góp phần bảo bảo vệ nguồn tài nguyên, tránh lãng phí vào việc sản xuất tràn lan những sản phẩm ít giá trị.
Cái chúng nên suy nghĩ là tại sao VN chúng ta không làm được như họ, cứ đem những giọt mồ hôi ruộng đồng so sánh và khóc lóc thì cũng chỉ làm cho thiên hạ cười mình mà thôi.
Nếu bạn thích chơi 729 thì bạn cứ chơi, mà 729 cũng là của Tàu, VN chúng ta cũng chả làm được.

Bác Thắng đúng là siêu chém. Like cho bác n lần. Nhưng Quảng Nam cũng hay cãi:

- "Cách so sánh rất nông dân VN"
Tôi từ cục đất sinh ra
Dẫu sao đi nữa cũng là nông dân
Cho dù tôi muốn cách tân
Thì trong máu thịt chín phần nhà quê.

Bác có thể thống kê dân chơi BB bao nhiêu % là nông dân không nhể, cũng có rất nhiều người đang sống, làm việc và chơi BB tại thành phố lớn nhỏ, nhưng ông cố nội họ có phải ở nhà quê và là nông dân không, bà cố nội họ sinh ra ở gốc rạ hay ở bệnh viện Phụ sản Trung Ương? Dân Quảng Nam chúng tôi 100% nông dân nhà quê đấy bác ạ! Nhưng lại có 2 thành phố và có hai nền di sản văn hóa thế giới, không rõ bác đến tham quan chưa, nếu có dịp ghé thăm tôi xin làm hướng dẫn viên du lịch. Trân trọng!

- "Cứ đem những giọt mồ hôi ruộng đồng so sánh và khóc lóc thì cũng chỉ làm cho thiên hạ cười mình mà thôi".
Tôi biết chắc chắn khi mua một cái gì chứ không riêng gì dụng cụ BB thì mọi người ai mà chẵng so đi tính lại với sản phẩm khác và đồng tiền mình bỏ ra, chỉ có một vài loại người nhỏ lẻ, khi bỏ tiền ra mà không tính toán với sản phẩm và đông tiền mình đổ mồ hôi làm ra. Cái đó là thực tế, chứ không phải khóc lóc cho thiên hạ cười mình, thiên hạ là những ai và tầm nào, (đừng vơ đũa cả nắm khi cuộc sống mình đủ để khôn lớn). Hội BTTA chúng tôi rất đam mê BB và nhiệt huyết 4 rùm, do vậy các topic chỉ là để được vui vẻ, được mọi người chỉ giáo (chứ sợ bị chửi như bác lắm) và chém là chủ yếu, chúng tôi sử dụng combo, nhiều hãng, không có cái nào dưới 3 triệu, 50% sử dụng Ten, có 1 cốt vợt An Còi ACT, trình độ BB yếu nhưng cuộc đời này không chỉ BB mà thôi. Rất mong được mọi người cho giao lưu và chỉ dạy, đặc biệt là bác Phùng Đức Thắng, xin đại diện BTTA tôi vòng tay và cúi đầu. Trân trọng!

thoatk

Thượng Tá
Chiến sự lại sắp diễn ra. Túm lại, liệu cơm gắp mắm, ah quên gắp hải sản. Như Dr matchetjoola nếu nghĩ tới giọt mồ hôi ruông đồng, thì ko thể đem các chân gai rụng của Dr neubauer ra để đổi được !!! Chỉ có tiền "chùa" mới không tính toán, chứ tiền mình làm ra thì tính ra bả mới quyết định mua những gì mình muốn, nhưng nhiều lúc đam mê quá nên cũng tính vội tính vàng!!!

caykhewinter

Thượng Tá
So sánh thế thì rất khó bác ạ........Tất cả những nước sản xuất lúa gạo ngồi với nhau tìm cách nâng cao giá trị hạt gạo lên còn chẳng được chứ một số người như chúng ta thì làm được gì? Cái chúng ta làm được là đừng phung phí vào những việc không thật cần thiết so với những gì mình có. Đối với những người như Công tử bạc liêu cũng là người có liên quan đến lúa gạo thì ông ta sẵn sàng đốt 1 lúc cả xe mặt ten để lấy ánh sáng soi tìm 1 cái kim cũng không vấn đề bác ạ. E góp vui tí vì dạo này đang thất nghiệp nên rảnh thời gian. :)
Cám ơn bác o3ma. Tôi chẳng dám nói việc hợp tác để nâng giá tiền cho mỗi kg gạo, tôi chỉ muốn bớt lượng hạt giống gieo xuống chừng ấy thước đất, bớt lượng phân, bớt lượng thuốc trừ sâu, trừ cỏ nhưng năng suất lúa phải tăng; tôi lại muốn tăng chất lượng hạt gạo, bớt công gieo, chăm sóc, thu hoạch, bảo quản, bớt khâu buôn bán trung gian thì số tiền ta thu được sẽ mua được nhiều thứ có giá trị hơn mod Ten. Có như thế giọt mồ hôi ruộng đồng mới không rơi rẻ rúng nữa.

Để làm được những việc ấy, cần 04 nhà: Nhà nước, nhà nông, nhà khoa học, doanh nghiệp vào cuộc; cả xã hội cùng vào cuộc. Cuộc sống đòi hỏi con người tựa vào nhau để vươn lên; đời buồn nếu con người bằng lòng với những gì mình có. Nếu bác O3ma giúp tôi được 1 khâu liên quan đến việc nhà nông vừa nêu ở trên, cuối vụ, tôi thu được 5 thay vì 02 mặt Ten, thể nào tôi chả mời bác được cốc bia?

lion

Đại Tá
Em chả giàu, không nghèo, nhưng đều nghĩ cái gì cũng có giá của nó,
muốn ăn cơm ngon, phải bỏ nhiều tiền mua gạo ngon, nồi ngon, còn
nếu muốn đánh giỏi thì phải đi học thầy, muốn có vũ khí tốt thì phải
có tiền đầu tư, và quan trọng nhất là muốn có tất cả những thứ trên
thì phải đi làm ra tiền và có khoản đầu tư cho sở thích một cách hợp
lý tương xứng.

Cứ luẩn quẩn đem so giá cốt, mút với giá gạo lúa làm gì, ai chả biết
nông dân một nắng hai sương, nhưng nông dân vẫn có thể dùng mặt
Tenergy, ZJK SZLC đánh cho khỏe, cho sướng để sx ra nhiều lúa gạo
mà, sao phải xoắn?

caykhewinter

Thượng Tá
Nói chung là cách so sánh rất nông dân VN, nghe thì có vẻ xúc động...
......Cái chúng nên suy nghĩ là tại sao VN chúng ta không làm được như họ, cứ đem những giọt mồ hôi ruộng đồng so sánh và khóc lóc thì cũng chỉ làm cho thiên hạ cười mình mà thôi.
Nếu bạn thích chơi 729 thì bạn cứ chơi, mà 729 cũng là của Tàu, VN chúng ta cũng chả làm được.
Tôi chưa gặp bác Thắng lần nào nhưng tôi chắc bác Thắng có 01 bệ phóng tốt. Đồng tiền bác Thắng kiếm được cũng không mấy khó nhọc. Bác ở nhà cao cửa rộng, tường bêtông cốt thép. Bác cày đường nhựa, sống kiểu Tây.

Là người Việt Nam, tôi vui vì ít ra cũng có 01 người Việt Nam chân chính dứt được cảnh sống bùn lầy nước đọng, kịp chuyến viễn hành, rong ruổi cùng bạn bè đất rộng nơi trời Âu bể Á.

Bác đi, tôi buồn. Nhưng không khóc. Người Việt Nam không khóc bao giờ. Người Việt Nam kiên cường và biết đạo lý.

Trong khổ nhục, họ biết tự bảo vệ mình, bảo vệ đồng loại, cùng nhau vượt hiểm nguy, gian khó. “Uống nước nhớ nguồn”, “ăn quả nhớ kẻ trồng cây” cũng là truyền thống quý báu của dân tộc Việt.

Không có cha mẹ nào không dạy con cái rằng nhà mình nghèo, cha mẹ sinh ra từ gốc rạ, không có điều kiện thuận tiện như con; con phải nỗ lực vươn lên cho bằng người nhưng không được quên mình cũng là con người, mình cũng có quê hương. Thương người, thương quê hương là phải nỗ lực làm cho quê hương phát triển.

Góp gió thành bão. Chung tay thành cộng đồng. Cuộc sống giống như việc bác Thắng đang đi trên 01 chiếc xe đạp; để giữ thăng bằng, cần phải luôn chuyển động. Thay vì chê trách, tôi nghĩ bác Thắng nên suy nghĩ mình có thể làm gì để nâng giá trị của giọt mồ hôi ruộng đồng…

Last edited:

lion

Đại Tá
Tôi chưa gặp bác Thắng lần nào nhưng tôi chắc bác Thắng có 01 bệ phóng tốt. Đồng tiền bác Thắng kiếm được cũng không mấy khó nhọc. Bác ở nhà cao cửa rộng, tường bêtông cốt thép. Bác cày đường nhựa, sống kiểu Tây.

Là người Việt Nam, tôi vui vì ít ra cũng có 01 người Việt Nam chân chính dứt được cảnh sống bùn lầy nước đọng, kịp chuyến viễn hành, rong ruổi cùng bạn bè đất rộng nơi trời Âu bể Á.

Bác đi, tôi buồn. Nhưng không khóc. Người Việt Nam không khóc bao giờ. Người Việt Nam kiên cường và biết đạo lý.

Trong khổ nhục, họ biết tự bảo vệ mình, bảo vệ đồng loại, cùng nhau vượt hiểm nguy, gian khó. “Uống nước nhớ nguồn”, “ăn quả nhớ kẻ trồng cây” cũng là truyền thống quý báu của dân tộc Việt.

Không có cha mẹ nào không dạy con cái rằng nhà mình nghèo, cha mẹ sinh ra từ gốc rạ, không có điều kiện thuận tiện như con; con phải nỗ lực vươn lên cho bằng người nhưng không được quên mình cũng là con người, mình cũng có quê hương. Thương người, thương quê hương là phải nỗ lực làm cho quê hương phát triển.

Góp gió thành bão. Chung tay thành cộng đồng. Cuộc sống giống như việc bác Thắng đang đi trên 01 chiếc xe đạp; để giữ thăng bằng, cần phải luôn chuyển động. Thay vì chê trách, tôi nghĩ bác Thắng nên suy nghĩ mình có thể làm gì để nâng giá trị của giọt mồ hôi ruộng đồng…

Em không có ý gì, tuy mỗi người một quan điểm, tuy cách thể hiện có thể khác nhau
nhưng trong thâm tâm thì có thể rất giống nhau.

Nhưng em phải công nhận bác chủ thớt rất có tình, chí tình, em nghĩ đây là điều đáng
quý, đáng trận trọng.

drmatchetzoola

Đại Tá
Mệt các bác quá, lý thuyết suông cả thôi. nghĩ và làm là 2 việc khác nhau hoàn toàn. Chắc mấy bác toàn là những người tai to măt lớn "hô to như khẩu hiệu"

Tai to miệng lớn chứ, mới hô to được, riêng mình tửu lượng lớn, làm vài trận cáp vài lon, thế là sướng rồi, vừa được chơi BB vừa được nhậu, nhưng phải cố oánh cho thắng, ít tốn kém, gáy to như gà và chém sướng cái bàn phím.

Bình luận từ Facebook