Tập backhand....

Bạn cố tình không hiểu ý mình à, nếu đôi công đều mà cũng hẻo thế thì cái cảm giác của quả giật trái bạn lấy ở đâu ra, và ở trên bạn nói là TẬP BACKHAND đúng không vậy backhand của bạn nghĩ là gồm những gì, quan điểm của mình thì backhand nó rộng lớn vô cùng và để có những cái tốt hơn thì phải vững căn cốt, đôi công chưa vững thì không nên nóng vội tập giật trái ngay, ý mình là bạn phải tập quả đôi công cho nó chắc vào, chí ít cũng phải được 50 quả 1 lượt chớ mình chẳng hề có ý khoe chút nào, và bạn không biết giật trái nhưng biết đôi công thì đã tương đối đủ vũ khí để đánh trận rồi, còn giật trái lèo tèo mà không đôi công được thì chết chắc.
Cứ tập đôi công đến ngưỡng 50 quả đi rồi bạn sẽ biết nó "chưa chắc hay" hay là "chắc chắn hay"
thứ nhất đôi công chưa bao giờ đếm quả.hạng A hay B cũng chưa đếm quả.mà con số 50 theo mình hơi huyễn hoặc.mình đôi công nhiều với đội hạng B và kể cả A.chưa bao giờ họ đếm quả.chỉ 1 câu.đều là đc.

Trainee

Đại Tá
Các bố mắc bệnh lý thuyết nặng quá rồi, đánh trái thế này chỗ em tập (chụp cái tủ để vợt HC ấy) thì có 8/10 ông nếu có người chặn đều đánh được vậy - các bác lưu ý chân cậu ấy gần như không phải di chuyển, tức là người chặn rất đều. Nhưng càng phải vẫn là chủ đạo, càng trái đánh dạo như thế này tầm trình C+ ông nào chả đánh được.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em đánh trình E thôi :)
Đây là e búng xoáy lên thôi ạ, ý em là cứ búng chuẩn vào bàn nhiều rồi về sau mới thêm lực :D
E trong bụi à, E này có mà AE thì có. CHÉM không tin nổi.

Thế mình thì trình gì đây hả giời, có được một chữ cái không hay lại phải EA hay ZA đây giời ...:(

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Các bố mắc bệnh lý thuyết nặng quá rồi, đánh trái thế này chỗ em tập (chụp cái tủ để vợt HC ấy) thì có 8/10 ông nếu có người chặn đều đánh được vậy - các bác lưu ý chân cậu ấy gần như không phải di chuyển, tức là người chặn rất đều. Nhưng càng phải vẫn là chủ đạo, càng trái đánh dạo như thế này tầm trình C+ ông nào chả đánh được.
Vừa bảo C+ bị đập luôn phát ... giẫy đành đạch
Đây là e búng xoáy lên thôi ạ, ý em là cứ búng chuẩn vào bàn nhiều rồi về sau mới thêm lực :D
:eek::p:D

Trainee

Đại Tá
Chú đánh hay chứ, chỉ là nếu phải di chuyển hoặc với bóng xuống mà vẫn đánh hay thế thì quá ngon. Nhưng anh đoán là chưa được vì tay kia của chú hơi đơ. Vì anh cũng mắc lỗi vậy. Chú giật giống TMB nhỉ, chắc rất ngắn time nữa thôi chú đè bóng xuống thấp tý nữa là thành cao thủ BH. :)

haboll

Đại Uý
Chú đánh hay chứ, chỉ là nếu phải di chuyển hoặc với bóng xuống mà vẫn đánh hay thế thì quá ngon. Nhưng anh đoán là chưa được vì tay kia của chú hơi đơ. Vì anh cũng mắc lỗi vậy. Chú giật giống TMB nhỉ, chắc rất ngắn time nữa thôi chú đè bóng xuống thấp tý nữa là thành cao thủ BH. :)
Ơ a không biết đó là thần tượng của em ạ :))))
Nick diễn đàn của em là haboll cũng là vì lí do đó mà a :))

Trạng .... CÁ

Đại Tá
@Dũng Cửu cho thêm tí gì cho nó ngọt này, BH cứ phải hỏi @Dũng Cửu , đẹp và dài, chẹp chẹp ...:eek:

Trainee

Đại Tá
Vừa bảo C+ bị đập luôn phát ... giẫy đành đạch

:eek::p:D
Nhiều ông trình C nhưng càng trái vào trận chỉ để thủ thôi bác. Nhưng đánh dạo thì ông nào cũng giật được vậy, mà chân vẫn phải di chuyển đánh 2 điểm. Ở đây thằng em nó đánh có 1 điểm, do ng chặn cho nó rất đều. Có ng chặn vậy em đánh cũng tàm tạm. Để hôm nào phong độ cao em quay buổi tập mấy phút cho anh xem :D
Trình thì nghe có ng nhắn thằng em này nó E cứng từ lâu lắm rồi. Giờ chắc thành D già mất.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Nhiều ông trình C nhưng càng trái vào trận chỉ để thủ thôi bác. Nhưng đánh dạo thì ông nào cũng giật được vậy, mà chân vẫn phải di chuyển đánh 2 điểm. Ở đây thằng em nó đánh có 1 điểm, do ng chặn cho nó rất đều. Có ng chặn vậy em đánh cũng tàm tạm. Để hôm nào phong độ cao em quay buổi tập mấy phút cho anh xem :D
Trình thì nghe có ng nhắn thằng em này nó E cứng từ lâu lắm rồi. Giờ chắc thành D già mất.
Ờ, nói thế anh còn muốn đi đánh bóng bàn, chả nhẽ vừa mua mặt mới lại bỏ ... bóng bàn:p

HaQuocLinh

Thượng Tá
Đôi công trái tốt chưa chắc đã giật được, bởi vì cổ tay sử dụng khác nhau, 1 cái là vững cổ tay 1 cái là lắc cổ tay.

Theo kinh nghiệm tập giật trái của mình thì bắt đầu từ quả vảy trong bàn trước. Bác dùng máy bắn bóng hoặc nhờ ai đưa bóng xoáy xuống, điểm rơi gần bàn, cứ thế mà tập vảy, đến khi nào vảy được lên 9/10 quả thì lúc đó đã có cảm giác tạo xoáy bằng cổ tay.

Tập xong quả này thì các quả trái khác là chuyện nhỏ.
Mình cũng thấy thế! Nhớ lại khi mới chơi BB lần đầu khi 12 tuổi, đến tận khi học lớp 9 cấp 3, tức 2 năm sau thời gian tập luyện thì ít mà cứ vào đánh là phang nháo nhào thì quả vẩy trên bàn cũng đạt 9/10 như bạn nói, khi đó cảm giác tạo xoáy bằng cổ tay thấy dễ dàng thì tập các quả khác dễ thôi không khó. Hồi đó còn bé đầu óc không như bây giờ, thứ 2 nữa là người hướng dẫn vốn là dân 1 càng FH chính cống nên không hướng dẫn cho mình BH đầy đủ. Nên ban đầu khi mới tập dù FH đã biết giật nhưng nói thật BH gò cũng cảm thấy chưa tự tin chứ đừng nói là giật trái. Tuy nhiên khi vào lớp 10 ( khi này mình đã 15-16 tuổi) có lẽ do đầu óc đã lớn hơn nên mình nghĩ quả giật trái nó giống như là quả giật FH khi soi gương vậy, kết hợp với thời gian trước đó mình đã tập vẩy trên bàn trong 2 năm thế là cuối lớp 10 đã cảm thấy đôi công BH an toàn với bạn tập. Thậm chí trong thời gian này mình thường xuyên sử dụng quả BH để ngoắc cổ tay trên bàn và sẵn sàng giật trái chứ không né để đánh FH như trước nữa. Sau đó khi 18 tuổi vào đại học thì lại chuyển BH chơi gai dài 1 thời gian, thời điểm đó mình chơi FH là mặt tàu còn BH là gai dài để block, cắt vì là gai có ma sát lót mỏng( thực tế mình được 1 anh bạn vốn là VĐV của tỉnh Vĩnh Phúc tặng chứ thực tình lúc đó mình chẳng hiểu gì về gai hết chỉ biết là nó 'chống xoáy', bóng lắc lư thế thôi, anh bạn này đã từng đoạt HCV hội khỏe phù đổng Toàn Quốc với combo là FH mặt Tàu còn BH gai dài nên mình học theo! Khi đó mình tập mãi mới chơi được gai dài và đấu tranh tư tưởng mãi vì cảm thấy tiếc cú flick và giật trái quá! )Từ đó về sau và đến bây giờ khi mình đã qua tuổi 30 thì hiện tại BH chỉ chơi gai dài có lót mỏng đủ để cắt bóng tầm trung khi cần thiết rất phù hợp với lối 1 càng của bản thân thì mình cũng nhận thấy việc trước đây biết đôi công trái cũng cần thiết với ... chính mình! Tại vì do chính mình trc vốn cũng có càng trái khá nên sẽ hiểu được, phán đoán được quả BH của đối thủ khi họ vung tay lên để đánh rồi từ đó ta có cách đối phó ...hihi. Khi ra trường năm 2007 mình lại nghỉ chơi BB do điều kiện công việc không cho phép cho mãi đến khi mọi thứ ổn định trở lại thì mình chơi BB lại lên diễn đàn hỏi về gai dài nhiều bác rất nhiệt tình tư vấn giúp mình, tuy nhiên cũng có 1 số ít bác chắc không thích mình nói nhiều cũng tỏ ra khó chịu nên dù thế nào cũng cảm ơn tất cả.

Last edited:

Bình luận từ Facebook