TẠI SAO NGƯỜI TRUNG QUỐC QUÁ MẠNH ?

NTBB

Super Moderators
ý của em là những người cho rằng mặt H3 không phải là yếu tố quyết định thì những người này là những người thợ gò bóng (Họ thích gò bóng hơn là đánh bóng).
Liệu bạn nhận xét như vậy có cực đoan quá không? Cũng có thể có nhiều người chơi rơ tấn công, hoặc họ giật, bạt bóng rất tốt (bằng các loại mút Đức, Nhật... và thậm chí cả với mút Tàu, mặt H3 hẳn hoi) nhưng họ vẫn cho rằng mút Tàu có thể chỉ là 1 trong những yếu tố tạo nên sức mạnh của BB Trung Quốc, chứ không phải là yếu tố quyết định - hoặc là yếu tố duy nhất như bạn nghĩ.

Còn quan niệm của bạn "gò bóng" không phải là "đánh bóng" thì mình nghĩ quan niệm của bạn về các cú đánh trong bóng bàn chưa thật toàn diện. Xin lỗi bạn nếu mình làm bạn phật ý.

Cold

Binh Nhất
H3 giật bóng thì rất tốt nhưng bạt thì .. nản lắm... chỉ thấy thiếu lực giống như là xịt xịt vậy. các pro nhỉ?

backhand-ghost

Đại Tá
Hi Anh!
Em rất thích những bài viết của Anh.
Nhưng về vấn đề này, Anh cứ giữ ý kiến của anh, em giữ của em.
Hôm nào có dịp mời bro giao hữu mấy game, mình chặn bóng để bạn dùng H3 đánh thoải mái xem "thợ giật" khủng khiếp thế nào.
Mình cũng biết đến mặt H3 khoảng 12 năm nay rồi, bạn bè TQ tặng mình cái này cũng khá nhiều.
Chắc chắn không bao giờ mình để người khác áp đặt tư duy lên bản thân mình và mình cũng thấy là việc áp đặt văn hoá, áp đặt tư duy lên người khác là thiếu văn hoá.
Nhưng vấn đề ở đây là thái độ khi trao đổi của bạn rất có vấn đề. Trước hết, mình đề nghị bạn tôn trọng bro NTBB hơn vì bác ấy xưng đáng được mọi người tôn trọng. Sau là mình không đồng ý với bro về thái độ thiếu cầu thị và có chút ngạo mạn trong sự trao đổi về chuyên môn.
Bạn có thể mở riêng topic của mình để tha hồ thể hiện, đây không phải chỗ để bất kỳ ai làm việc đó.
Còn thích thể hiện trên bàn bóng thì mình cho nhau một cái hẹn đi, xem bạn đánh bóng thế nào mà gọi mọi người là thợ gò, thái độ giễu cợt của bạn hết sức thiếu văn hoá.
Xin lỗi nếu mình có quá lời, nhưng nếu bạn muốn tiến bộ trong chuyên môn và muốn trưởng thành hơn trong cs thì nên cầu thị, hãy lắng nghe và chỉ nói những gì đã tự mình cân nhắc kỹ lưỡng.
Thân.

o3ma

Đại Tá
ý của em là những người cho rằng mặt H3 không phải là yếu tố quyết định thì những người này là những người thợ gò bóng (Họ thích gò bóng hơn là đánh bóng).
Theo bạn thì những VĐV hàng đầu của Châu Âu bây giờ và trước kia như Timo boll, Waldner... họ có dùng H3 không? và nếu không dùng thì họ có phải là những anh thợ gò không? Bạn nhận xét câu này chắc trình của bạn phải ở trên 9 tầng mây rồi.

duclm80

Trung Uý
Hôm nào có dịp mời bro giao hữu mấy game, mình chặn bóng để bạn dùng H3 đánh thoải mái xem "thợ giật" khủng khiếp thế nào.
Mình cũng biết đến mặt H3 khoảng 12 năm nay rồi, bạn bè TQ tặng mình cái này cũng khá nhiều.
Chắc chắn không bao giờ mình để người khác áp đặt tư duy lên bản thân mình và mình cũng thấy là việc áp đặt văn hoá, áp đặt tư duy lên người khác là thiếu văn hoá.
Nhưng vấn đề ở đây là thái độ khi trao đổi của bạn rất có vấn đề. Trước hết, mình đề nghị bạn tôn trọng bro NTBB hơn vì bác ấy xưng đáng được mọi người tôn trọng. Sau là mình không đồng ý với bro về thái độ thiếu cầu thị và có chút ngạo mạn trong sự trao đổi về chuyên môn.
Bạn có thể mở riêng topic của mình để tha hồ thể hiện, đây không phải chỗ để bất kỳ ai làm việc đó.
Còn thích thể hiện trên bàn bóng thì mình cho nhau một cái hẹn đi, xem bạn đánh bóng thế nào mà gọi mọi người là thợ gò, thái độ giễu cợt của bạn hết sức thiếu văn hoá.
Xin lỗi nếu mình có quá lời, nhưng nếu bạn muốn tiến bộ trong chuyên môn và muốn trưởng thành hơn trong cs thì nên cầu thị, hãy lắng nghe và chỉ nói những gì đã tự mình cân nhắc kỹ lưỡng.
Thân.

Sory, sory nhiều, Lúc post comment đó mình vừa đọc comment của Macao ""bachikho qua. Thick nhat Cau "Cai mut tau chi lam Ho moc them canh chu kg the lam vit thanh Thien nga"

lúc đó mình cứ nghĩ Macao mắng mình là Vịt nên mình mới comment vậy.

backhand-ghost

Đại Tá
Sory, sory nhiều, Lúc post comment đó mình vừa đọc comment của Macao ""bachikho qua. Thick nhat Cau "Cai mut tau chi lam Ho moc them canh chu kg the lam vit thanh Thien nga"

lúc đó mình cứ nghĩ Macao mắng mình là Vịt nên mình mới comment vậy.
Sorry bro nếu lời lẽ của mình có quá đáng.
Mình không dám tham gia việc tranh luận gì đó về H3 cả, nhưng tại mình thấy áy náy với bro NTBB nên mình mới nói vậy
Mình cũng hơi quyết liệt quá khi bảo vệ cái gì mình thấy là đúng, bro cũng thấy là bro NTBB chọn thái độ im lặng trước ý kiến của bro mà. Người lớn mà, cư xử rất kìm chế.
Thân. (Anh em vui vẻ nhé, hiểu lầm thôi)

bachikho

Đại Tá
nếu bác có dịp về HP thì cũng xin đc giao lưu xem trình độ h3 của bác đến mức nào mà thần thánh hoá h3 dữ vậy ;)

backhand-ghost

Đại Tá
Hôm qua bro o3ma giao cho nhiệm vụ dịch một cái clip dài 20', BhG thức đến 2h sáng mới xong được 80%. Xin khất bài viết mấy hôm, đã viết xong rồi lại vật vã xoá đi, viết đi viết lại mà chưa vừa ý, bro NTBB động viên mấy lần mà cũng chưa dám post.
Ý của mình mà trình bày không khéo thì phản cảm lắm bro ạ.
Lần này xin chậm một chút, có khi để bù lại bằng một đoạn bình luận của BLV TQ về một trận đánh hay trước đã, cái này dễ hơn, nghe rồi thêm ít gia vị của VN vào, bưng lên mời các bác xơi. Dễ làm hơn, chứ bài sắp tới của BhG dễ làm mấy anh em tuyệt đại cao thủ nhảy dựng lên (dù toàn ae cực thân cả).

lamtq

Đại Tá
Cám ơn cả nhà, lần này sẽ không dám viết kiểu tuỳ hứng ẩu tả nữa. Tối chủ nhật, BhG hẹn các bro, hứa là sẽ dành cả ngày CN trên labtop để bài viết mượt mà hơn.
Phần này định để nói sau, nhưng phần này mình thích nhất nên không nén được, câu chuyện về backhand để sau đi (nick la BhG ma cứ nói mãi về backhand thì cũng kỳ).
Ý tưởng này xuất phát từ một câu chuyện nhiều người kể, mà mình không bao giờ tin được về một lần tập huấn ở TQ của VMC.
Thân.
Hôm qua bro o3ma giao cho nhiệm vụ dịch một cái clip dài 20', BhG thức đến 2h sáng mới xong được 80%. Xin khất bài viết mấy hôm, đã viết xong rồi lại vật vã xoá đi, viết đi viết lại mà chưa vừa ý, bro NTBB động viên mấy lần mà cũng chưa dám post.
Ý của mình mà trình bày không khéo thì phản cảm lắm bro ạ.
Lần này xin chậm một chút, có khi để bù lại bằng một đoạn bình luận của BLV TQ về một trận đánh hay trước đã, cái này dễ hơn, nghe rồi thêm ít gia vị của VN vào, bưng lên mời các bác xơi. Dễ làm hơn, chứ bài sắp tới của BhG dễ làm mấy anh em tuyệt đại cao thủ nhảy dựng lên (dù toàn ae cực thân cả).
VMC bị gài đánh độ thua 1 cu khuyết tật ng TQ pk bác?

backhand-ghost

Đại Tá
Lại thêm một version nữa, chuyện BhG nghe cũng dạng dạng như vậy. Nhưng BhG ko bao h tin, không bao h có thể như vậy được.
Càng nhiều version như vậy, chứng tỏ là chuyện dân tình nghĩ ra để nói cho giật gân.
Khi nào có dịp sẽ nói nhiều hơn về việc này, hẹn bro lúc khác, giờ không viết kịp.
Thân.

backhand-ghost

Đại Tá
Vậy là có đồ chơi rồi.
(món này BhG mới chơi nên hơi ngu, phải nhờ bro Bachikho post lên cái clip)
Xin phép giới thiệu kỳ đầu tiên của series
MỖI TUẦN MỘT TRẬN ĐẤU HAY
Phần tổng hợp BL của các BLV hàng đầu TQ, các khách mời tham gia BL là những HLV, những cựu VĐTG (tất nhiên sẽ có thêm chút mắm muối của người viết cho nó gần gũi).
Hi vọng, sẽ giúp các bạn hiếu sâu hơn về BB TQ, hiểu được tư duy đánh bóng của những VĐV đến từ hành tinh khác.
Tham gia BL trận này là nư BLV Yang Ying (cựu VĐTG) và Zhang Yining (cựu số 1 TG, vô địch TG, vô địch cúp TG, HCV Olympic). Mời các bro đón xem.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Giới thiệu: Đây là trận BK giải VĐTG năm 2013 giữa Wang Hao và Ma Long.
Thành tích tại giải: Wang Hao đã có 02 lần vào CK năm 2009 và có 01 chức VĐ năm 2009 tại Yokohama (Nhật Bản).
Ma Long chưa một lần vào tới CK của giải đấu này, 02 lần dừng chân ở vòng BK thì Ma Long đều thua chính Wang Hao vào năm 2009 và 2011. Thành tích cá nhân lớn nhất của Ma Long tới này chỉ là 01 chức VĐ cúp thế giới năm 2012 tại Liverpool (Anh).

Phần tổng hợp BL trận đấu này không phải là việc biên dịch toàn bộ những gì Yang Ying hay Zhang Yining nói trong lúc bình luận trận đấu. Người viết chỉ đơn giản mong được tổng kết về những gì đọng lại sau hơn 50' xem trận đấu, để mọi người có thêm góc nhìn mới về những trận bóng đỉnh cao, qua góc nhìn của những cá nhân kiệt xuất của môn thể thao này.
Khi gần kết thúc ván 1, Yang Ying (YY) có nói về Wang Hao khi thấy một sự khởi đầu xuất thần của anh trong ván này, cứ như là WH của 2-3 năm về trước vậy. "Những VĐV ưu tú là những người trong hoàn cảnh khó khăn nhất, trong những trận đấu quan trọng phát huy đươc hết những điểm mạnh, nhưng j tinh tuý nhất của mình, như Wang Hao hôm nay".
Yang Ying nói mà quên đi mất 3 lần thất bại trong trận CK đơn nam Olympic của Wang Hao, cả 3 trận đó, Wang Hao đều không phải là chính mình.
Zhang Yining nói mới thật đúng, vấn đề là kị rơ, sự khắc chế lối đánh. Zhang Jike ngại duy nhất Ma Long bởi bóng của Ma Long không thủ nổi, sức mạnh và linh hoạt khó ai có thể so bì với Ma Long, Wang Hao lại ngại nhất Zhang, đánh với ZJK thì WH gần như không có cửa, còn ML cả bầu trời này không biết sợ ai, chỉ duy nhất bị WH khắc chế.
Vậy thì ML bị WH khắc chế điểm gì mà đến, sau 3 ván đầu tiên YY phải thốt lên rằng, ML bị đánh thế này thì không tỉnh lại được nữa rồi.
Vấn đề là tại backhand.
ZYN nói, trong tập luyện không ai xung mạnh như ML, anh tương đối toàn diện, forehand thì miễn bàn nhưng backhand cũng không thể nói thua kém bất kỳ ai. Đấu trái với ZJK, ML không hề thua kém nhưng anh bị WH ép trái toàn diện, vấn đề là nhịp của trái.
ML không giải quyết được trái bóng bay ra từ quả đấm trái của WH, với nhịp nhanh hơn, sốc hơn bất kỳ quả trái nào. Khi bóng vừa nảy lên, bất kể là ML giật trái hay moi phải, gần như ngay tức thì WH dùng cổ tay đấm bóng trong điểm tiếp xúc số 2 (bóng chạm bàn, bóng vừa mới bắt đầu nảy lên, bóng lên đỉnh, bắt đầu rơi, bóng rơi theo phương thẳng do hết lực). Quả đấm trái này làm ML rất khó chịu vì lực rất căng, ML không chuyển thân để đánh phải được, mà đôi công trái với WH thì chưa bao h ML có cửa.
Vậy khi đó kết cấu của chiến thuật, cách tiếp cận cơ hội dứt điểm của ML gần như bị phá vỡ, đưa bóng sang phải thì mất tiên, ML mà mất tiên thì không thể xử lý như ZJK đc, ML vật vã tìm phương án nhưng bất lực. Việc trong trận ML có lúc phải bỏ quả giao bóng xoáy ngang sở trường để liên tục giao những quả xoáy xuống đơn giản nói lên nhiều điều, rằng ML "bí" thế nào. YY thốt lên rằng rất rất lâu rồi trông ML mới khổ như vậy, ML đã bị "loạn" rồi.
Vậy là một điểm cực kỳ quan trọng với một tay vợt TQ đã bị phá vỡ, đó là 比赛的节奏 , nhịp hay nhịp điệu của trận đấu. Với sự tính toán khoa đến từng quả giao bóng, đỡ giao bóng trong trận đấu của mỗi VĐV TQ thì việc để vỡ nhịp coi như là đã thua rồi.
Fan Zhendong từ khi chuyển về Bát Nhất (thành đồng đội của WH), sau khi bị đội tỉnh Quảng Đông loại, đã học được rất nhiều từ WH đặc biệt là quả trái. Fan cũng đấm nhanh bằng cổ tay phát lực ngắn tại thời điểm số 2, nhưng còn sớm hơn cả WH vơi tầm bóng thấp hơn nhiều, hệ quả bóng của Fan sốc hơn, nhanh mạnh hơn nhưng cũng hay hỏng hơn, đặc biệt khi Fan đấm đường chéo, hỏng nhiều hơn khi Fan tăng lực vào forehand của đối thủ.
Ngay cả động tác 拧 dùng backhand đánh bóng trong bàn khi đỡ giao bóng của Fan (tiếng Anh la flick thì phải) cũng có nét gần giống như động tác của WH, Liu Guoliang nhận xét "cách mà cổ tay bẻ vào trong sâu đến như vậy sâu không thua kém gì vợt dọc cả"
Phần BL sau trận đấu, Zhang Yining nói "Người duy nhất có thể đánh bại ZJK lúc này, đã bị loại rồi"
Đúng như vậy, và ML đã thua một cách xứng đáng trước một đàn anh không còn ở đỉnh cao.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Trận này, BhG xem trực tiếp trên tivi, ở nhà chẳng ai chơi bóng bàn, chẳng ai hiểu tiếng, xem một mình mà không có ai chia sẻ, vật vã kinh khủng. Không được chia sẻ thật khó chịu, vậy nên hôm nay cứ viết bừa vậy cho thoả, các bro vào ném vô tư nhé, cùng tranh luận. Hoặc nếu thấy nhàm quá vì toàn những thứ mình nói lại, việc cũ thì cũng bỏ qua nhé. BhG đang viết cho chính mình.
Thân.

Dng6688

Thượng Sỹ
Có một điều mình để ý rằng TQ từ khi tập cho bọn trẻ mới chơi đã thấy cái mặt tầu đánh thuan tay rồi, thế lên người tầu dùng mặt tầu là đương nhiên,bởi vậy nó đã đi sâu vào phương pháp tập luyện của họ cho đến trưởng thành. Thế nên có bác nào phận tích và đổ cho do mặt này hoặc mặt kia cũng ko hẳn,
VN mình khi mới tập cứ mặt nẩy rồi mặt nhật, khi những bài tập hoặc quả đánh chưa chín thì đã thay mặt vợt xoành xoạch rồi,(đấy là nghiệp dư, phong trào),
ý kiến riêng mình,

Last edited:

Bình luận từ Facebook