SUPER ZJK ZLC review sau 1 buổi test

aunhh

Đại Tá
Bên Nhật ZJK ALC (FL) bắt đầu có hàng lại, em cũng định hí hoáy nhưng em cứ
chán cái kỹ thuật giật của mình còn lởm khởm thành ra không muốn động thủ ;)

Bác làm 1 em đi
Hồi xưa mình quính Sadius giật bóng ko nổi. Từ khi sắm con Amultart, giựt ít người đỡ được ( đương nhiên phải hoàn thiện kỹ thuật nữa)
Giày, Vợt nó hỗ trợ rất nhiều cho lối đánh và kỹ thuật đánh của mình đấy
Chúc bác mau tiến bộ

linh729

Thượng Tá

Trước em cũng giật lởm khởm lắm, từ ngày được 1 cao nhân chỉ cho bài "lăng gậy" thì quả giật ổn định và gọn gàng hơn. Bác chỉ cần kiếm 1 cái gậy dài khoảng 1m, cầm gậy thay cho vợt và lăng đi như khi đôi công hoặc giật. Vị trí cầm ở khoảng 1/4 hoặc 1/5 chiều dài gậy.

Nếu động tác của bác có cố tật hoặc sự thiếu nhịp nhàng nào đó giữa các khớp vận động mà bác chưa nhận ra thì khi lăng gậy liên tục, lỗi đó sẽ được cảm nhận 1 cách rất rõ ràng, biểu hiện là bác ko điều khiển được cái gậy mà là cái gậy nó điều khiển tay mình. Khi đó bác lăng chậm lại, từ từ ... dần dần tăng nhịp ... đến khi nào bác điều khiển được cái gậy lên xuống 1 cách nhịp nhàng thì đó cũng là lúc bác dần tiến tới được sự ổn định, nhịp nhàng, gọn gàng trong từng cú đánh. (tất nhiên phải có thêm 1 số bài tập riêng cho chân thì khả năng kiểm soát bóng sẽ còn lên cao hơn nữa)

Bác làm 1 em đi
Hồi xưa mình quính Sadius giật bóng ko nổi. Từ khi sắm con Amultart, giựt ít người đỡ được ( đương nhiên phải hoàn thiện kỹ thuật nữa)
Giày, Vợt nó hỗ trợ rất nhiều cho lối đánh và kỹ thuật đánh của mình đấy
Chúc bác mau tiến bộ

hình như bác này là trưởng phòng kinh doanh của butter tại VN

Last edited:

docmaorg

Đại Tá
Động tác của mình khi tập chú ý thì tay ko bị vung ra sau quá nhiều, nhưng khi đánh trận tật cũ lãi tái phát là vung tay ra sau quá nhiều. Thử học bài lăng gậy này xem.

Last edited:

com1603

Thượng Tá
Trước em cũng giật lởm khởm lắm, từ ngày được 1 cao nhân chỉ cho bài "lăng gậy" thì quả giật ổn định và gọn gàng hơn. Bác chỉ cần kiếm 1 cái gậy dài khoảng 1m, cầm gậy thay cho vợt và lăng đi như khi đôi công hoặc giật. Vị trí cầm ở khoảng 1/4 hoặc 1/5 chiều dài gậy.

Nếu động tác của bác có cố tật hoặc sự thiếu nhịp nhàng nào đó giữa các khớp vận động mà bác chưa nhận ra thì khi lăng gậy liên tục, lỗi đó sẽ được cảm nhận 1 cách rất rõ ràng, biểu hiện là bác ko điều khiển được cái gậy mà là cái gậy nó điều khiển tay mình. Khi đó bác lăng chậm lại, từ từ ... dần dần tăng nhịp ... đến khi nào bác điều khiển được cái gậy lên xuống 1 cách nhịp nhàng thì đó cũng là lúc bác dần tiến tới được sự ổn định, nhịp nhàng, gọn gàng trong từng cú đánh. (tất nhiên phải có thêm 1 số bài tập riêng cho chân thì khả năng kiểm soát bóng sẽ còn lên cao hơn nữa)

Nghe bác tả mà mình cứ như đang đọc truyện Kim Dung ấy :D
Nhưng mà cũng có cái hay và đúng đấy, ít nhất là đối với cái nhìn của mình.

aunhh

Đại Tá
Bạn vào www.dynaspo.com-Nhật Bản- có hàng thường xuyên

aunhh

Đại Tá

Mình là mới phụ trách thôi chứ chưa trưởng phòng đâu. :eek:. Nói vui thôi. Mình cũng đã lớn tuổi nhưng đam mê bóng bàn như mọi người. :eek:

lion

Đại Tá

Cảm ơn bác chỉ giáo, em thấy em có các tật sau cần sửa:
1. Chân đứng rộng quá, chắc do e nhìn Timo Boll hơi nhiều, rưng mà cũng tại chân em dài nữa ;)
2. Em tuy có bộ pháp rất nhanh, nhưng chưa có sự ổn định về vị trí cũng như phân phối trọng lực
hợp lý trước khi đánh bóng.
3. Do em giật dốt nên cứ sợ không giật được thành ra tay, lườn hơi bị cứng, đây là lý do khiến em
không thoải mái khi vung tay để tạo được xung lớn nhất tại thời điểm tiếp xúc bóng.
4. Em có xoay lườn kết hợp với vung tay, nhưng chưa có sự đồng bộ dẫn đến lực sinh ra không đc
cộng hưởng mà còn bị hao tổn.
5. Khi tiếp xúc bóng, em hay nhấc nách, đã biết là phải khép rồi nhưng vẫn dính lỗi này.
6. Em xem quá nhiều video clip của các cao thủ thế giới nhưng chưa cơm nắm muối vừng tầm sư
học đạo trực tiếp thành ra bị tẩu hỏa nhập ma (thanks tieuho_8x nhận xét giúp anh).
7. Khi ra sới thì thời gian tập chưa được nhiều, ở club cũng ít người cùng dành thời gian tập tành,
toàn đôi công vài phút thì phải làm trận luôn để người khác còn chơi, có lẽ đây là bệnh chung của
các club trên toàn quốc.

Cuối cùng, em đi đến một nhận thức xương máu và hết sức nghiêm túc là: Phải đi học! Học và học!

H_PL7

Thượng Sỹ

Bạn có thể nói rõ hơn bài lăng gậy giúp mình đc ko, mình ko thể hình dung đc. Cảm ơn bạn trc

aunhh

Đại Tá
Hôm nay mình dán mặt vào cốt Super ZJK zlc ra CLB test thử có vài dòng cảm nhận như sau:
FH dán ten 05 fx

BH dán Razkaz 7 soft

Cho vào cân vợt nặng 173g, cốt này mình đặt hàng về trọng lượng nên cốt khá nhé nặng 86g, bình thường trọng lượng cây ZJK ZLC là 90g hoặc hơn chút xíu, tìm cây nhẹ khó hơn cây nặng.

- Cảm nhận khi cầm vợt, cán to hơn TMB zlc khá nhiều nên cầm rất đầm tay, nhẹ nhàng, thoát tay (trước đây mình bỏ TMB zlc không chơi cũng chỉ vì cái cán nhỏ quá)

- Vợt cầm cân đối, không bị nặng hay nhẹ đầu, rất đầm tay.

- ĐỘ RUNG: Cầm vợt ra đôi công trái, phải mình thấy vợt không rung (vì đang chơi Photino Light mà cây này thì rất rung nên có thể mình không cảm nhân được nhiều độ rung ZJK) đưa cho ông bạn đang chơi Sar được 10 năm thì ông bạn bảo, cây này rung hơn Sar 1 chút, mà Sardius thì chắc như cục gạch làm gì có rung tí nào đâu => cây ZJK hơi rung một chút nhưng không đáng kể.

- ĐỘ NẢY: ZJK sup zlc đánh nảy hơn TMB zlc rất nhiều riêng cái này mình cảm nhận rõ nhất vì đã chơi qua 2,3 cây TMB zlc rồi (nhiều hôm trời nồm đánh xịt quá muốn cầm vợt đập và quăng đi). ZJKSZLC theo mình thì xếp vào loại Off+ vì nảy không kém gì Almutar nhưng giật thì thoát tay và có lực hơn nhiều, 10/8 so với TMB zlc

- CẢM GIÁC VỢT: cây này cảm giác trung bình, không khô và không mềm, khá giống TMBzlc.

- GIẬT BÓNG: Đôi công một lúc dẻo tay, mình lùi ra giật cho ông bạn chặn. Giật xung nghe bong nổ đôm đốp như mặt vợt mới dán keo tăng lực (mặt mình dán keo sữa). Vợt cực kỳ bám xoáy (cảm nhận bám xoáy nhất trong những cốt mình đã chơi), bóng giật cho đường vòng cung cao cắm phập vào bàn đối phương và cực xoáy, cây này thiết kế để giật và đối giật nên cảm giác giật và đối giật cực tốt, giật treo, câu xoáy càng trên TMBzlc một bậc (mình thuộc dơ giật treo, câu xoáy) mình cho điểm 10/8.5 so với TMB zlc.

Tóm lại cây ZJKszlc này giật bong cực xoáy.

- CHUYỂN QUA CHẶN GIẬT: đầu tiên mình nghĩ cây này rất bám xoáy nên nếu chặn giật dễ bị bung, nhưng khi ông bạn giật mình chặn mấy qua mới thấy mình nhầm. bóng giật rất xoáy và xung, chạm vào vợt lực giảm đi cực nhiều phân tán hết ra bề mặt của cốt, bóng không bị bung lên do xoáy bóng chặn sang là là mặt lưới và rất dị và hơi chuội do kiểu chặn giật của mình một phần.

- GÒ CẮT: cái này thì hơn hẳn TMB zlc, bóng gò cực nặng căng là là mặt lưới trước mình đánh TMBzlc có muốn gò nặng cũng không được, nếu gò bóng hơi chuội sang bàn đối phương thì TMB hơn

- BẮT NGẮN TRÊN BÀN: ZJKsZLC bắt ngắn trên bàn khá tốt nhưng không bằng TMB chắc tại nảy hơn hoặc mình chưa quen mình cho điểm 9/10 so với TMB.

- GIẬT TRÁI: mình dơ 1 càng nên cũng ít giật trái chỉ quả nào ngon thì móc trái câu xoáy, cây ZJK móc trái rất tốt và cực cắn xoáy, giật trái mình test chưa nhiều nên chưa cảm nhận được đầy đủ, cán vợt thiết kế cho zhang jike nên đánh trái rất dễ, mình cho điểm 10/10 so với TMBzlc.

Vì mới đánh được 1 buổi nên mình cũng chưa cảm nhận được hết cái hay của cốt vợt, nhưng ZJKzlc đã khắc phục được hết các nhược điểm của TMBzlc và phát huy được thêm các thế mạnh khác như cốt nảy hơn (có thể một số bạn thích độ nảy của TMB nhưng mình thì không) Cán vợt hài hòa cầm đầm tay và to hơn, Giật bóng xoáy và uy lực hơn, gò bóng tốt hơn, control cao hơn..

Trên đây là cảm nhận của riêng mình về cốt vợt sau một buổi test, có thể mỗi người chơi có những cảm nhận khác nhau, chơi mặt khác nhau cũng cho cảm nhận khác….

Có gì AE chém nhẹ tay nhé, Thanks các bạn nhiều.

Sau khi bài review của bạn đăng lên diễn đàn, rõ ràng là có rất nhiều người quan tâm( nhiều người thank. Hihi:eek:). Hôm nay bạn không review nữa hả? Bạn Lion đã nói với bạn một câu mình nghĩ bạn sẽ rất tự hào- Bạn là người đầu tiên của làng bóng bàn Việt Nam có được cây bảo kiếm Super ZLC ZJK đấy". Nghe thiệt đã. Vì vậy, ai cũng mong chờ bạn review thêm về cây bảo kiếm này. Hi vọng, mọi người sẽ không thất vọng. Cảm ơn bạn

docmaorg

Đại Tá
Bác chủ topic ơi nếu được bác viết cảm nhận sau 3-5 buổi nữa cho ae xem nhé, khi mà dần quen với cốt vợt

lion

Đại Tá
Tối qua về nhà cởi trần đóng khố, nhẹ buông cánh tay, cong cong cái mông tập động tác,
ai dè con gái (2 tuổi) hứng chí nhảy vào luyện chưởng với ba nên bị dính tí ti cái cạnh vợt
vào trán, thật là hú hồn, giá mình ra trường ra lớp học hành tử tế thì đâu nên nỗi. Cơ mà
tối nay em lại tập tiếp ;)

linh729

Thượng Tá
Tối qua về nhà cởi trần đóng khố, nhẹ buông cánh tay, cong cong cái mông tập động tác,
ai dè con gái (2 tuổi) hứng chí nhảy vào luyện chưởng với ba nên bị dính tí ti cái cạnh vợt
vào trán, thật là hú hồn, giá mình ra trường ra lớp học hành tử tế thì đâu nên nỗi. Cơ mà
tối nay em lại tập tiếp ;)

Có đợt mình cũng ham ... về nhà tối nào cũng lấy vợt ra văng 500 phát bên trái, 500 phát bên phải, xong đi tắm => rồi ngủ .... nhưng mà cũng ko ăn thua lắm. Tập văng gậy nhanh có căn cơ hơn bác ợ. Tất nhiên là phải đứng chỗ rộng, ko lại đập vào chỗ này chỗ kia.

linh729

Thượng Tá
tập văng gậy ... thật hả bác??..................

Ơ ... thế các bác vẫn tưởng em chém gió cho vui à. Chỗ em, cái bài lăng gậy là bài đầu tiên dành cho những người mới làm quen với bóng bàn hoặc dành cho một số bác muốn sửa động tác và ổn đinh quả đánh. Trẻ con lớp 4 lớp 5 sau 30 buổi, mỗi buổi nửa tiếng là biết đẩy trái, phải + gò + giật phải rồi.

lion

Đại Tá
Em thì nghĩ có rất nhiều bác còn yêu BB hơn em và bác "gậy" nhiều,
có điều các bác không thèm kể ra thôi. Vợ em nó cứ ghen, nói rằng
nó chỉ là vợ 3, vợ cả của em là BB, vợ 2 là Cty + Máy tính đấy bác ạ.

thuhungn

Trung Sỹ
Em thì nghĩ có rất nhiều bác còn yêu BB hơn em và bác "gậy" nhiều,
có điều các bác không thèm kể ra thôi. Vợ em nó cứ ghen, nói rằng
nó chỉ là vợ 3, vợ cả của em là BB, vợ 2 là Cty + Máy tính đấy bác ạ.
Ặc... sao bạn giống mình thế... vợ mình thì bảo "cái nhà này chỉ để cho anh đi tắm (đánh BB xong nhiều mồ hôi) và đi ngủ thôi à, em chán anh lắm rồi", có lần còn giấu cả túi vợt của mình đi không cho chơi bóng, mình liền cao mưu chuyển sang đi uống bia và .....đi nhậu.. Vợ sợ qua hôm sau mang cả vợt và túi ra trả...BiaBia.

Đùa chút cho vui..:cool::cool:

Quay trở lại ZJK Super zlc sau vài buổi đánh...

Cảm giác vợt vẫn như thủa ban đầu, mình đang đanh vợt rung nên chuyển sang đánh ZJK phải điều chỉnh lại một chút,
có 1 đặc điểm là ZJK giật rất xoáy bóng vòng cung rất cắm giật chỉ sợ rúc lưới (do quán tính lực xoáy) chứ không sợ bay ra ngoài, mình căn điểm giật cứ dư ra ngoài bàn đối phương một chút là bóng cứ cắm phập vào cuối bàn, nên giật rất thoát tay và phê...........:rolleyes:

tuankhoai

Đại Tá
Ặc... sao bạn giống mình thế... vợ mình thì bảo "cái nhà này chỉ để cho anh đi tắm (đánh BB xong nhiều mồ hôi) và đi ngủ thôi à, em chán anh lắm rồi", có lần còn giấu cả túi vợt của mình đi không cho chơi bóng, mình liền cao mưu chuyển sang đi uống bia và .....đi nhậu.. Vợ sợ qua hôm sau mang cả vợt và túi ra trả...BiaBia.

Đùa chút cho vui..:cool::cool:

Quay trở lại ZJK Super zlc sau vài buổi đánh...

Cảm giác vợt vẫn như thủa ban đầu, mình đang đanh vợt rung nên chuyển sang đánh ZJK phải điều chỉnh lại một chút,
có 1 đặc điểm là ZJK giật rất xoáy bóng vòng cung rất cắm giật chỉ sợ rúc lưới (do quán tính lực xoáy) chứ không sợ bay ra ngoài, mình căn điểm giật cứ dư ra ngoài bàn đối phương một chút là bóng cứ cắm phập vào cuối bàn, nên giật rất thoát tay và phê...........:rolleyes:

Bác thế là còn làng tính, vợ em cấm có dám nói gì chứ đừng có giấu vợt. huấn luyện từ sớm lên sau cũng đỡ cực:p
Đúng là tiền nào của ấy.................có $$ là em cũng sắm 1 em về thử.

Bình luận từ Facebook