Sai lầm trong kỹ thuật "vảy cổ tay trái"

bachikho

Đại Tá
nói chính xác là 1 cú gò ngắn còn nếu là cú cắt giật bằng phản xoáy mà rơi ngắn thì vẫn nặng nhưng với cú đó chắc chắn chả ai đi flick làm j rồi
tóm lại 1 mình top 1 quan điểm là đủ hiểu về kiến thức rùi, stop mọi tranh luận ở đây cho khỏi bực mình

VirusBNG

Trung Uý
nói chính xác là 1 cú gò ngắn còn nếu là cú cắt giật bằng phản xoáy mà rơi ngắn thì vẫn nặng nhưng với cú đó chắc chắn chả ai đi flick làm j rồi
tóm lại 1 mình top 1 quan điểm là đủ hiểu về kiến thức rùi, stop mọi tranh luận ở đây cho khỏi bực mình

Hôm trước vừa thấy Bác Bachikho đòi chấp em 5 quả vì em mới học đc 3-4 tháng. Đọc qua 2 cmt ngay trên của Bác, em thấy bác chấp em 5 quả có vẻ ko ổn rồi đó, hehe.
PS : Từ đầu tới giờ em thấy có mỗi 2 cmt trên của Bác là thấy có tính tranh luận, Bác muốn dừng thì dừng, em với ku Long Thủ vẫn đang trao đổi vui vẻ mà, sao lại bắt bọn em dừng :cool:

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Topic này rất thú vị ! Bác NTBB dẫn chứng rất chuyên nghiệp còn các bạn khác thì hầu hết theo cảm nhận ai cũng có cái đúng cả !

Năng lực của con người là không giới hạn ! đi đúng hướng thì bạn có thể đạt tới đỉnh cao nhất ( trình thế giới ) còn nếu bạn phá cách có thể bạn vẫn phá được giới hạn ( vượt qua trình thế giới ). Nhưng cái chính là với BB phong trào các bạn hãy rựa vào cái mình có thể làm tốt nhất để phát huy có thể là Cổ > Cánh ; Cánh > Cổ, ... nhưng vẫn phải đảm bảo 1 điều là mục đích bạn nhắm tới, để người xem nhìn nhận và đánh giá là chấp nhận được > Hay > Quá tốt.

> Các bạn hãy chọn cho mình một hướng tập luyện rựa trên cơ sở những đòn đánh tốt nhất mà mình có. Đôi khi chỉ cần có 1 đòn nhuyễn bạn cũng có thể trở thành một VĐV nghiệp dư có số. Mình nhận thấy một điều khá phổ biến là các VĐV nghiệp dư cấp phong trào thường quá ham việc học, luyện nhiều đường bóng một lúc kiểu như cùng một lúc muốn học cả giật, bạt, trái, phải, cắt, gò, ... trong khi đó chỉ một vấn đề quan trọng nhất là cảm giác bóng thì lại không có, quả đôi công nhẹ nhàng để khởi động cũng không có !

Hãy tự chấm điểm cho mình xem ! ( với người thích chơi bóng hiện đại, cơ bản )
1 - Bạn có thể dạo bóng đôi công đơn giản 100 quả liên tục không ?
2 - Bạn có thể gò bóng sang bàn đối phương vào một khu vực bàn liên tục hàng 10 lần ko ?
3 - Bạn có thể giật bóng kê chặn liên tục được 10 quả vào bàn không ?
4 - Bạn có thể trả hầu hết các quả giao bóng của đối phương vào bàn được không ? ( chỉ cần vào bàn thôi nhé )

Đơn giản nhưng để có được 4 cái đó luyện khá lâu đó bạn !

Góp vui chứ không phản bác bài viết nhé ! Hiệp vẫn thích cái có bạn viết là " quất roi " cổ tay sẽ là cái cuối cùng ra lực trước khi nó thực hiện việc chuyển , lái bóng !

Ttfan2012

Đại Tá
Thực sự mình cũng đang tập kỹ thuật BH Flick này nhưng chưa thành thạo (mặc dù cũng đã hơn 1 tháng kể từ ngày được hướng dẫn). Nghe các bạn đảm luận ở đây mình cũng tiếp thu được rất nhiều kinh nghiệm bổ ích. Nhưng đúng là mỗi người đều có một cách thức riêng để đi đến cái đích cuối cùng. Chúc mọi người một năm mới khỏe mạnh và luyện thành công quả BH Flick "huyền thoại" của kỹ thuật bóng bàn hiện đại này. :)

bachikho

Đại Tá
Topic này rất thú vị ! Bác NTBB dẫn chứng rất chuyên nghiệp còn các bạn khác thì hầu hết theo cảm nhận ai cũng có cái đúng cả !

Năng lực của con người là không giới hạn ! đi đúng hướng thì bạn có thể đạt tới đỉnh cao nhất ( trình thế giới ) còn nếu bạn phá cách có thể bạn vẫn phá được giới hạn ( vượt qua trình thế giới ). Nhưng cái chính là với BB phong trào các bạn hãy rựa vào cái mình có thể làm tốt nhất để phát huy có thể là Cổ > Cánh ; Cánh > Cổ, ... nhưng vẫn phải đảm bảo 1 điều là mục đích bạn nhắm tới, để người xem nhìn nhận và đánh giá là chấp nhận được > Hay > Quá tốt.

> Các bạn hãy chọn cho mình một hướng tập luyện rựa trên cơ sở những đòn đánh tốt nhất mà mình có. Đôi khi chỉ cần có 1 đòn nhuyễn bạn cũng có thể trở thành một VĐV nghiệp dư có số. Mình nhận thấy một điều khá phổ biến là các VĐV nghiệp dư cấp phong trào thường quá ham việc học, luyện nhiều đường bóng một lúc kiểu như cùng một lúc muốn học cả giật, bạt, trái, phải, cắt, gò, ... trong khi đó chỉ một vấn đề quan trọng nhất là cảm giác bóng thì lại không có, quả đôi công nhẹ nhàng để khởi động cũng không có !

2 - Bạn có thể gò bóng sang bàn đối phương vào một khu vực bàn liên tục hàng 10 lần ko ?
4 - Bạn có thể trả hầu hết các quả giao bóng của đối phương vào bàn được không ? ( chỉ cần vào bàn thôi nhé )

Góp vui chứ không phản bác bài viết nhé ! Hiệp vẫn thích cái có bạn viết là " quất roi " cổ tay sẽ là cái cuối cùng ra lực trước khi nó thực hiện việc chuyển , lái bóng !

thì tui cũng nói ngay từ đầu rùi bác, với trình 3 tháng mà thuần thục đẩy bóng đôi công trái tay và chặn giật trái tay cũng là ngon lắm rùi (cực kỳ có năng khiếu), chứ việc quan tâm đến giật trái hay flick trái đối với trình độ tầm này nói thẳng ra là ko thể (nhưng ở mình nhiều người vẫn có thói quen chưa học bò đã lo học chạy là thế, phát thuận chưa nên thân nhưng lại đòi tập phát ngược, bó tay)

Last edited:

haboll

Đại Uý
Nói tóm lại, bóng bàn 90% là bóng dưới lưới, nên quả bóng cần vòng cung, cần tạo xoáy, chỉ có 10% là bóng cao trên lưới là ta oánh theo đường thẳng
Do đó, trong cú flick này cần cổ tay, k có k được! Còn cách sử dụng như nào là tùy cách mỗi người để tạo được quả bóng theo í của bản thân!

VirusBNG

Trung Uý

Nói thật, là rất cám ơn những lời khuyên của của bác hiepasc, lúc nào cũng thấy đúng cả. Ngay từ lần gần đây nhất, Bác khuyên đánh chậm lại, virus học theo và đã lên đc ít nhất vài bóng, 1 số kỹ thuật tự nhiên hoàn thiện. Virus cũng chia sẻ luôn, việc từ đánh theo phản xạ -> đánh chậm ko hề lâu như nhiều người nghĩ, kinh nghiệm của Virus là Tập đôi công ở các góc (thay vì 1 góc thông thường), tập giật về các góc cả I cả X, thì tự nhiên việc đánh chậm lại sẽ xuất hiện.

Trong 4 điểu Bác nói, thì có cái thứ 4 là sau 4 tháng Virus vẫn chưa làm đc, Virus thuận tay trái, nếu là người đánh cơ bản thuận tay phải thì ok, nhưng nếu đánh phủi thì thi thoảng bỡ ngỡ, đánh với người cùng thuận tay trái lại càng bỡ ngỡ hơn. Chính vì vậy Virus đang chuyển dần sang chuyên về cú trái 1 thời gian để dễ dàng đỡ giao bóng hơn, như kiểu Zhou Yu, Koki Niwa, Fan Zhendong, Zhang Jike...

VirusBNG

Trung Uý
Có chắc chắn như vậy không hả VirusBNG ?
Đây là cháu trích lại lời của Bác bachikho, chứ ko phải ý kiến của cháu.

Cú ngắn, cực xoáy mà nảy thứ 2 của nó rơi đúng vào góc hay mép bàn thì nó là cực nặng chứ không phải vừa, cú này flick BH hơi bị khoai :(

Nó ko phải flick nữa, mà skill luôn, cú này cổ tay phải cực cứng lúc tiếp xúc bóng, điển hình là cú skill của Werner Schlager với Joo sae hyuk

long thủ

Đại Tá
Mình ko nhầm, 2 cú này cùng 1 kỹ thuật cả. Bóng càng ngắn càng phải cứng cổ tay.
Giật phải tay FH ngoài bàn chống lại xoáy xuống nặng còn chưa chắc qua lưới, thì quả flick làm sao thắng nổi xoáy đó, góc vợt để 90độ rồi flick lên trời chăng,hehe
Kỹ thuật đánh trên bàn luôn là đợi bóng lên cận điểm cao nhất rồi đánh, còn việc cứng cổ tay hay mềm mềm ngay trước khi tiếp xúc bóng để có lực quán tính đó là do mỗi người. Nhưng bất di bất dịch cánh tay phải ổn định trong khoảng thời gian trước tiếp xúc bóng, ko có chuyện cổ tay lỏng lẻo cho quý vị vảy :cool:
Phương Tây nghiên cứu chán chê rồi nhưng có thấy mấy ông vặn cổ tay như thế đâu nhỉ, khà khà ???

Thôi em hiểu rồi, có lẽ phải chờ 2 năm nữa cho bác chủ thớt lên trình mới có thể tranh luận tiếp được. khi mà bác va chạm với những đường bóng phức tạp hơn..

Last edited:

Bạch Long

Thượng Sỹ
Em nghĩ anh nên hoàn thiện các động tác cơ bản trước khi nghĩ đến Flick :(

tipphono8x

Trung Uý
Thế tại sao cú giật phải (FH) cổ tay lại luôn cong xuống, mà ko thẳng ???
Cong như vậy để giữ cứng đc cổ tay trước khi tiếp xúc bóng, trong quá trình vung vợt sẽ ko bị chệch hướng.
Thấy mọi người ý kiến chủ thớt nhiều quá mình cũng vào làm tý cho xôm. Haha.
Mình là vẫn thích nhất bình luận phân tích của chú Út, chú ko hề phản pháo hoàn toàn mà chỉ dẫn chứng rằng có sử dụng cổ tay chứ không phải ghim cổ tay như chủ thớt nói. Mình đứng về phía chú Út nên không đồng tình với quan điểm của bạn.

Còn ý kiến ở trên mình xin phép phân tích theo ý của cá nhân: Cổ tay cong như vậy là ta đã "mở cổ tay cho biên độ lắc cổ tay vào bóng" thêm rộng để tăng ma sát và lực (giống mở rộng cánh tay). Cổ tay lúc ấy là phải thả lỏng để phát lực tốt như chứ không phải cứng đâu. Một động tác đánh bóng là cả một quá trình kết hợp hầu như toàn bộ các bộ phận cơ thể, thế nên có cổ tay vào sẽ rất lợi hại. Hãy thử tưởng tượng "bàn tay là cánh tay nhỏ" thì khi khi đánh vào bóng mà dùng cả "cổ tay và cánh tay" sẽ là "song kiếm hợp bích" uy lực sẽ tăng lên rất nhiều. (Mình hơi mê kiếm hiệp^^)

Không dám nói ai đúng ai sai vì bóng bàn không có văn bản quy định như luật phải làm theo, ai muốn làm gì thì làm nhưng nên biết chọn cái tinh túy để học. Mình bon chen chém gió mấy câu vì học thầy, thầy dạy giật hay flick trái phải toàn dạy có cổ tay hết. (Thầy từng là tuyển quốc gia Việt Nam, đã học thạc sĩ bóng bàn bên Trung Quốc, đã từng dạy tuyển trẻ HN như Tú Mẩu... nên mới say mê theo học. Trình vẫn còn gà nhưng lý thuyết thì biết tý^^)
P/s: Thầy thường bảo cái này không nói ra ngoài nhưng e trót nói được tý da lông thế này mọi người đừng làm theo kẻo hỏng tay chân. :)

VirusBNG

Trung Uý
Thôi em hiểu rồi, có lẽ phải chờ 2 năm nữa cho bác chủ thớt lên trình mới có thể tranh luận tiếp được. khi mà bác va chạm với những đường bóng phức tạp hơn..
Em nghĩ anh nên hoàn thiện các động tác cơ bản trước khi nghĩ đến Flick :(

Nếu 2 ku cậu ở Hnội thì ra tết làm trận, mình tập bóng đc chừng 3-4 tháng, 2 ku cậu định bỏ mình mấy quả nhỉ ?
Đợt vừa rồi ở Hnội gần tuần, 1 vài Bác từng ý kiến ý cò hẹn giao lưu đều thấy mất hút, thế là đành lủi thủi qua Clb Thái Hà giao lưu vài trận.
Nếu Bác nào sinh hoạt ở clb Thái Hà lên tiếng giùm e cái :(

long thủ

Đại Tá
Nếu 2 ku cậu ở Hnội thì ra tết làm trận, mình tập bóng đc chừng 3-4 tháng, 2 ku cậu định bỏ mình mấy quả nhỉ ?
Đợt vừa rồi ở Hnội gần tuần, 1 vài Bác từng ý kiến ý cò hẹn giao lưu đều thấy mất hút, thế là đành lủi thủi qua Clb Thái Hà giao lưu vài trận.

Thái Hà là ở đâu vậy bác ?

Em hay đánh ở Duy Hưng (nhà văn hóa quận thanh xuân) chỗ này rất nhiều người trẻ nên giao lưu dễ dàng hơn các nơi khác.
Nếu bác không ngại thì Chủ nhật này tầm 5h trở ra bác ra Duy Hưng rồi chúng ta giao lưu nhé. Xin phép bỏ bác 5 quả

linh729

Thượng Tá

Đúng đúng. Cứ phải giao lưu thì mới ra ngô ra khoai đựợc. Anh em chốt lịch xem nào. Chiều mai, hẹn nhau ở Duy Hưng hoặc Thái Hà.

VirusBNG

Trung Uý
Thái Hà là ở đâu vậy bác ?

Em hay đánh ở Duy Hưng (nhà văn hóa quận thanh xuân) chỗ này rất nhiều người trẻ nên giao lưu dễ dàng hơn các nơi khác.
Nếu bác không ngại thì Chủ nhật này tầm 5h trở ra bác ra Duy Hưng rồi chúng ta giao lưu nhé. Xin phép bỏ bác 5 quả

Bác nói thế có phải anh em dễ nói chuyện hơn ko, nhiều khi trên này lời lẽ nó khó diễn tả, dễ mất đoàn kết. E mới về quê nghỉ tết rồi.
Hẹn Bác ra tết anh em giao lưu cho nó dễ. Em nói trước là quả phải của em khá hoàn thiện rồi đấy nhé.
PS : CLB Thái Hà ở ngay sát Parkson Thái Hà

long thủ

Đại Tá
Bác nói thế có phải anh em dễ nói chuyện hơn ko, nhiều khi trên này lời lẽ nó khó diễn tả, dễ mất đoàn kết. E mới về quê nghỉ tết rồi.
Hẹn Bác ra tết anh em giao lưu cho nó dễ. Em nói trước là quả phải của em khá hoàn thiện rồi đấy nhé.
PS : CLB Thái Hà ở ngay sát Parkson Thái Hà

Em định trận này chỉ đánh trái thôi, nếu bác tính đánh cả phải mà quả phải ngon rồi thì em xuống 3 bóng thôi ạ

VirusBNG

Trung Uý
Em định trận này chỉ đánh trái thôi, nếu bác tính đánh cả phải mà quả phải ngon rồi thì em xuống 3 bóng thôi ạ

Ok, 1 con số hợp lý. Vậy tạm chốt topic này tại đây, vì kéo dài nữa cũng ko giải quyết đc vấn đề.
Hẹn Bác ra tết anh em giao lưu 1 trận máu lửa. Chúc Bác cùng gia đình ăn tết vui vẻ ;)

Bình luận từ Facebook