Sai lầm trong kỹ thuật "vảy cổ tay trái"

VirusBNG

Trung Uý
Xin mạn phép hỏi bác một câu của Nam Cường rằng: Đánh bóng trên bàn, lực quất roi từ đâu mà ra?

Lực sinh ra từ cánh tay giữa, truyền xuống bàn tay + vợt dưới dạng lực quán tính.
B6->B7 (trước và ngay sau tiếp xúc bóng) có thể thấy ngay cánh tay giữa dịch chuyển nhỏ (đúng ra là dừng lại ngay khi tiếp xúc bóng), còn bàn tay + vợt dịch chuyển lớn.
Ví như bạn ngồi trên xe ôtô mà ko thắng dây ăn toàn. Phanh kít 1 cái thì người (bàn tay + vợt) lao rất mạnh về phía trước theo quán tính. Còn ôtô (cánh tay giữa) dịch 1 đoạn nhỏ.
Ở đây lực sinh ra do ôtô, hay do người tự lao về phía trước ???????????????

Last edited:

8xOnline

Trung Uý
Lực sinh ra từ cánh tay giữa, truyền xuống bàn tay + vợt dưới dạng lực quán tính.
B6->B7 (trước và ngay sau tiếp xúc bóng) có thể thấy ngay cánh tay giữa dịch chuyển nhỏ (đúng ra là dừng lại ngay khi tiếp xúc bóng), còn bàn tay + vợt dịch chuyển lớn.
Ví như bạn ngồi trên xe ôtô mà ko thắng dây ăn toàn. Phanh kít 1 cái thì người (bàn tay + vợt) lao rất mạnh về phía trước theo quán tính. Còn ôtô (cánh tay giữa) dịch 1 đoạn nhỏ.
Ở đây lực sinh ra do ôtô, hay do người tự lao về phía trước ???????????????

Lý luận khá sắc bén, tuy nhiên do năng lực và lý luận em kém thế nên ... chẳng hiểu gì qua cái kiến thức cao siêu từ cái phanh ôtô.
Em qua thực chiến mà rằng: Cú vẩy hay cú flick/flip gì đó gặp gà cũng chẳng kill được đối phương ngay, mà phải tạo điều kiện cho mình nắm thế chủ động trong lượt đánh tiếp theo.
Xin trả lời câu hỏi có nhiều dấu hỏi "Ở đây lực sinh ra do ôtô, hay do người tự lao về phía trước ???????????????" rằng: LỰC SINH RA LÀ DO CỔ TAY khi khuỷu tay đã căng ra hết cỡ và đầu vợt đã chĩa vào bụng maximum.!

bachikho

Đại Tá
mệt thật, tóm lại ai ở gần chủ thớt thì làm ơn gặp để test trình và được thị phạm cái chứ cứ lý thuyết thế này oải quá

Last edited:

CoDBL

Trung Sỹ
Hi hi bạn chủ thớt cứ bảo ko dùng cổ tay, nhưng đưa hình minh hoạ thì cổ tay di chuyển gần 180 độ từ lúcbắt đầu đến kết thúc động tác, rồi bác lại giải thích rằng đấy là do quán tính vợt nó bị lăng đi. he he, nói chung là cái cách hiểu thôi.

Son_ct

Đại Uý
Túm lại là có 2 trường phái, các bác test thử cả 2 là biết ngay cái nào hợp lý thôi:
1 là, các bác băng chặt cái cổ tay lại rồi đánh quả bóng xoáy xuống nặng bằng khủy tay xem có lên được k ??
2 là, các bác băng chặt cái khủy tay lại rồi chỉ đánh bóng xoáy xuống nặng bằng cổ tay xem nó có lên được k ??

Các bác cứ thực nghiệm xong rồi sẽ có kết luận ngay :D:D:D

sm7

Super Moderators
Staff member
Anh chủ thớt nói là cổ tay ghim cứng với cẳng tay và chỉ văng đi do lực quán tính. Như thế có phải là nếu cổ tay từ đầu là gập vào trong, hay thẳng với cẳng tay, hay bẻ ra ngoài thì trong suốt cú đánh nó vẫn giữ góc độ như vậy à? Và cũng có nghĩa là cả 3 trường hợp đó thì tốc độ vợt là như nhau phải không? (vì đi theo cánh tay với cùng một bán kính quay). Nếu thế thì các cao thủ trong các ví dụ mà bác NTBB và các anh khác dẫn ra cần gì phải gập cổ tay vào hết mức cho nó mỏi nhẩy?

NTBB

Super Moderators
Túm lại là có 2 trường phái, các bác test thử cả 2 là biết ngay cái nào hợp lý thôi:
1 là, các bác băng chặt cái cổ tay lại rồi đánh quả bóng xoáy xuống nặng bằng khủy tay xem có lên được k ??
2 là, các bác băng chặt cái khủy tay lại rồi chỉ đánh bóng xoáy xuống nặng bằng cổ tay xem nó có lên được k ??

Các bác cứ thực nghiệm xong rồi sẽ có kết luận ngay :D:D:D

Không bác ơi ! Một số bài có quan điểm khác với chủ thớt không phải là nói chỉ có cổ tay trong cú flick bóng trên bàn, mà là nói rằng trong cú đánh này phải có dùng lực cổ tay, và thậm chí còn cho rằng cổ tay còn quan trọng hơn (hay có vai trò lớn hơn) cẳng tay trong cú đánh này.

Cứ để anh em trao đổi bàn luận thoải mái, càng nhiều ý kiến sẽ càng "ra vấn đề", hihi ! Không nên sốt ruột!

Riêng bản thân mình thì mình đang thiên về luồng ý kiến "chống lại" ... chủ thớt, hehe ! Vì thấy rất nhiều tài liệu của các hãng BB lớn, các chuyên gia BB trên TG, và các video hay hình ảnh về cú đánh này của các cao thủ thế TG đều cho thấy họ "vận lực" cổ tay rất dữ. Nhìn ZJ lên gân lên cốt vặn cổ tay thế kia mà bảo là không dùng cổ tay thì ...

Last edited:

VirusBNG

Trung Uý
Anh chủ thớt nói là cổ tay ghim cứng với cẳng tay và chỉ văng đi do lực quán tính. Như thế có phải là nếu cổ tay từ đầu là gập vào trong, hay thẳng với cẳng tay, hay bẻ ra ngoài thì trong suốt cú đánh nó vẫn giữ góc độ như vậy à? Và cũng có nghĩa là cả 3 trường hợp đó thì tốc độ vợt là như nhau phải không? (vì đi theo cánh tay với cùng một bán kính quay). Nếu thế thì các cao thủ trong các ví dụ mà bác NTBB và các anh khác dẫn ra cần gì phải gập cổ tay vào hết mức cho nó mỏi nhẩy?

Thế tại sao cú giật phải (FH) cổ tay lại luôn cong xuống, mà ko thẳng ???
Cong như vậy để giữ cứng đc cổ tay trước khi tiếp xúc bóng, trong quá trình vung vợt sẽ ko bị chệch hướng.

VirusBNG

Trung Uý
Không bác ơi ! Một số bài có quan điểm khác với chủ thớt không phải là nói chỉ có cổ tay trong cú flick bóng trên bàn, mà là nói rằng trong cú đánh này phải có dùng lực cổ tay, và thậm chí còn cho rằng cổ tay còn quan trọng hơn (hay có vai trò lớn hơn) cẳng tay trong cú đánh này.

Cứ để anh em trao đổi bàn luận thoải mái, càng nhiều ý kiến sẽ càng "ra vấn đề", hihi ! Không nên sốt ruột!

Riêng bản thân mình thì mình đang thiên về luồng ý kiến "chống lại" ... chủ thớt, hehe ! Vì thấy rất nhiều tài liệu của các hãng BB lớn, các chuyên gia BB trên TG, và các video hay hình ảnh về cú đánh này của các cao thủ thế TG đều cho thấy họ "vận lực" cổ tay rất dữ. Nhìn ZJ lân gân lên cốt vặn cổ tay thế kia mà bảo là không dùng cổ tay thì ...

Vậy là chú NTBB chưa đọc kỹ các comments của Virus rồi. Ở trong topic này có 4 ý kiến được đưa ra
1. Ko cần thiết phải dùng cổ tay (gim cứng cổ tay) vẫn flick đc bóng kể cả xoáy xuống nặng
2. Lực ở cổ tay đc sinh ra do lực quán tính từ cánh tay. Cổ tay chuyển động theo cánh tay, như thể con bò kéo cái xe chứ cái xe nó ko tự đi
3. Lực ở Cổ Tay kéo cánh tay chuyển động
4. Chỉ cần dùng nguyên cổ tay, ko cần cánh tay vẫn đánh đc bóng

Ý kiến của Virus là 1 và 2. Và Virus cho rằng 3,4 ko tồn tại trong kỹ thuật bóng bàn.
Còn ý kiến 3 là của bạn Long Thủ và 1 số người
Ý kiến thứ 4 của khá nhiều người còn lại.

Vậy Chú NTBB theo ý 3 hay ý 4 đây ạ :cool:

bachikho

Đại Tá
ai ở gần làm ơn test trình chủ thớt cái chứ tui e là trình mới tập khó có thể có cái nhìn chính xác về kỹ thuật để tranh luận được lắm

Son_ct

Đại Uý

Riêng bản thân mình thì mình đang thiên về luồng ý kiến "chống lại" ... chủ thớt, hehe ! Vì thấy rất nhiều tài liệu của các hãng BB lớn, các chuyên gia BB trên TG, và các video hay hình ảnh về cú đánh này của các cao thủ thế TG đều cho thấy họ "vận lực" cổ tay rất dữ. Nhìn ZJ lân gân lên cốt vặn cổ tay thế kia mà bảo là không dùng cổ tay thì ...

Hihi, em theo dõi mấy hôm nay thấy nhiều ý kiến quá nên chỉ dám đọc, có nhời động viên của bác NTBB thì em cũng xin mạnh dạn góp ý về cú Flick Backhand (cho người thuận tay phải):
- Tư thế chuẩn bị thì ai cũng biết rồi
- Trong cú Flick BH, khuỷu tay sẽ là trục xoay
- Trước hết cẳng tay xoay quanh khuỷu tay (theo chiều kim đồng hồ) tạo ra 1 tốc độ nhất định cho vợt
- Tiếp đó, bàn tay cầm vợt tiếp tục xoay quanh cổ tay (cũng theo chiều kim đồng hồ) sẽ tăng thêm tốc độ cho vợt
- Tổng hợp 2 tốc độ nói trên sẽ tạo ra 1 tốc độ khá lớn cho mặt vợt khi tiếp xúc với bóng, tốc độ này đủ để thắng xoáy xuống và có thể tạo ra 1 cú tấn công tốt (Fan Zhendong hay ZJK là ví dụ)

Tóm lại là trong cú Flick BH có cả cổ tay và cẳng tay, nếu chỉ đánh riêng cổ tay thì bóng sang nhẹ và sẽ ăn phản lại ngay, còn nếu chỉ có cẳng tay thì không thắng được xoáy xuống nặng.

Các bác góp ý tiếp ạ :):):)

NTBB

Super Moderators
Chào các Bác !!!
Sau nhiều ngày nghiên cứu kỹ thuật "vảy cổ tay trái" em đã phát hiện ra 1 sai lầm lớn trong kỹ thuật này, khiến nhiều người hiểu sai nên ko thể thực hiện đc cú "Flick Backhand" !
Đó chính là cái Tên khi đc dịch ra tiếng việt "Vảy cổ tay".
Thực tế trong động tác này Cổ Tay ko hề đc Vảy mà nó đc ghim cứng với cánh tay, hay nói dễ hiểu hơn "Cổ Đi Theo Cánh". Kỹ thuật này của Trung Quốc và Châu Âu đều giống nhau, ko có chuyện "Cánh đi theo Cổ" như hiểu lầm của 1 số người (bao gồm cả em).

Nếu các Bác để ý, cú giật phải thì sẽ thấy "cái cổ tay hơi cong cong" để lấy đà cho cánh tay giữa, giống như Flick BH, chứ ko phải để Vảy nhé...

Quan điểm của mình thì nếu chủ thớt đã đọc các bài của mình trong topic này chắc phải nắm được rồi chứ !?

Hãy quay lại tập trung vào vấn đề chính mà chủ thớt đặt ra :
1. Cú đánh: là cú "Flick Backhand". Trong tiếng Việt thì cú này chính là "Hất bóng trái tay trên bàn" hay "Vẩy bóng trái tay trên bàn", tóm lại là "Hất" hay "Vảy" cũng là ở trên bàn (bóng trên bàn chứ không ra ngoài).
2. Về động tác, chủ thớt nói rằng :"Thực tế trong động tác này Cổ Tay ko hề đc Vảy mà nó đc ghim cứng với cánh tay".

Hiện qua trao đổi thì có 1 vài luồng ý kiến khác nhau, nhưng đa số là cho rằng cú đánh này có vảy cổ tay, và mình cũng nghĩ như vậy. Hết !

Còn mình ko bàn gì đến chuyện cánh theo cổ hay cổ theo cánh gì cả. Những tài liệu hay hình ảnh mình đưa ra chỉ để chứng minh rằng có vảy cổ tay trong cú flick backhand, vậy thôi !

long thủ

Đại Tá
Em chú ý nhất câu "Cổ Tay ko hề đc Vảy mà nó đc ghim cứng với cánh tay" của chủ thớt

Bây giờ thế này, bác nhờ 1 người bấm nặng 1 quả xoáy xuống ngắn trong bàn rồi bác thử Ghim cứng cổ tay với cánh tay rồi dùng lực quất roi xem có qua lưới nổi không. Nếu là vỗ đít bóng cho nó bay sang thì không bàn vì nó chẳng khác nào mời đối thủ đánh.

Nếu được thì xin bác up video bác thực hiện quả đấy, em cũng sẵn sàng up video quả flick bóng ngắn 2 nảy trong bàn của em lên cho bác thị phạm.

Bạch Long

Thượng Sỹ
Em chú ý nhất câu "Cổ Tay ko hề đc Vảy mà nó đc ghim cứng với cánh tay" của chủ thớt

Bây giờ thế này, bác nhờ 1 người bấm nặng 1 quả xoáy xuống ngắn trong bàn rồi bác thử Ghim cứng cổ tay với cánh tay rồi dùng lực quất roi xem có qua lưới nổi không. Nếu là vỗ đít bóng cho nó bay sang thì không bàn vì nó chẳng khác nào mời đối thủ đánh.

Nếu được thì xin bác up video bác thực hiện quả đấy, em cũng sẵn sàng up video quả flick bóng ngắn 2 nảy trong bàn của em lên cho bác thị phạm.
Quay đi anh :))
Riêng em thì k tin là chỉ dùng cẳng tay có thể thắng được bóng xoáy xuống nặng. 1 lần nữa em muốn khẳng định là cú Flick bắt buộc phải sử dụng cả cổ tay + cánh tay ( cổ tay tạo masat và cộng lực ).

NTBB

Super Moderators
Hihi, em theo dõi mấy hôm nay thấy nhiều ý kiến quá nên chỉ dám đọc, có nhời động viên của bác NTBB thì em cũng xin mạnh dạn góp ý về cú Flick Backhand (cho người thuận tay phải):
- Tư thế chuẩn bị thì ai cũng biết rồi
- Trong cú Flick BH, khuỷu tay sẽ là trục xoay
- Trước hết cẳng tay xoay quanh khuỷu tay (theo chiều kim đồng hồ) tạo ra 1 tốc độ nhất định cho vợt
- Tiếp đó, bàn tay cầm vợt tiếp tục xoay quanh cổ tay (cũng theo chiều kim đồng hồ) sẽ tăng thêm tốc độ cho vợt
- Tổng hợp 2 tốc độ nói trên sẽ tạo ra 1 tốc độ khá lớn cho mặt vợt khi tiếp xúc với bóng, tốc độ này đủ để thắng xoáy xuống và có thể tạo ra 1 cú tấn công tốt (Fan Zhendong hay ZJK là ví dụ)

Tóm lại là trong cú Flick BH có cả cổ tay và cẳng tay, nếu chỉ đánh riêng cổ tay thì bóng sang nhẹ và sẽ ăn phản lại ngay, còn nếu chỉ có cẳng tay thì không thắng được xoáy xuống nặng.

Các bác góp ý tiếp ạ :):):)

Mình hoàn toàn đồng ý với cách phân tích của bạn. Và thêm một tí tị: chính vì muốn tăng thêm tốc độ cho vợt của "phần" cổ tay mà các cao thủ mới bẻ cong cổ tay ra sau hết cỡ để khi xoay lên theo chiều kim đồng hồ thì vợt (theo bàn tay) sẽ có vòng xoay với góc quay lớn, từ đó sẽ sinh ra tốc độ cao - đồng nghĩa với có lực lớn khi tiếp xúc bóng, và nếu tiếp xúc mỏng thì tạo ra độ xoáy lớn cho bóng. Bán kính Phần "cẳng tay" thì khỏi bàn, đương nhiên phải có rồi.

long thủ

Đại Tá
Có lẽ bác chủ thớt nhầm giữa quả giật trái và quả flick ngắn trong bàn chăng. Nếu là giật trái mà bóng ra ngoài bàn thì cẳng tay xuất phát lực trước sau đó kết thúc ở cổ tay, còn những quả ngắn trong bàn thì cổ tay là nơi phát lực trước, cánh tay lăng theo quán tính cổ tay.

VirusBNG

Trung Uý
Có lẽ bác chủ thớt nhầm giữa quả giật trái và quả flick ngắn trong bàn chăng. Nếu là giật trái mà bóng ra ngoài bàn thì cẳng tay xuất phát lực trước sau đó kết thúc ở cổ tay, còn những quả ngắn trong bàn thì cổ tay là nơi phát lực trước, cánh tay lăng theo quán tính cổ tay.

Mình ko nhầm, 2 cú này cùng 1 kỹ thuật cả. Bóng càng ngắn càng phải cứng cổ tay.
Giật phải tay FH ngoài bàn chống lại xoáy xuống nặng còn chưa chắc qua lưới, thì quả flick làm sao thắng nổi xoáy đó, góc vợt để 90độ rồi flick lên trời chăng,hehe
Kỹ thuật đánh trên bàn luôn là đợi bóng lên cận điểm cao nhất rồi đánh, còn việc cứng cổ tay hay mềm mềm ngay trước khi tiếp xúc bóng để có lực quán tính đó là do mỗi người. Nhưng bất di bất dịch cánh tay phải ổn định trong khoảng thời gian trước tiếp xúc bóng, ko có chuyện cổ tay lỏng lẻo cho quý vị vảy :cool:
Phương Tây nghiên cứu chán chê rồi nhưng có thấy mấy ông vặn cổ tay như thế đâu nhỉ, khà khà ???

Last edited:

bachikho

Đại Tá
Giật phải tay FH ngoài bàn chống lại xoáy xuống nặng còn chưa chắc qua lưới, thì quả flick làm sao thắng nổi xoáy đó, góc vợt để 90độ rồi flick lên trời chăng,hehe
qua câu này có thể biết được chủ thớt trình thấp (mới tập) và bảo thủ nên có lẽ mọi tranh luận stop ở đây thôi các bác ợ (1 cú bóng ngắn trong bàn thì ko bao giờ có thể xoáy nặng được, bóng dài thì ai flick làm gì, điều đơn giản này ai cũng biết đúng ko nhỉ)

VirusBNG

Trung Uý
qua câu này có thể biết được chủ thớt trình thấp (mới tập) và bảo thủ nên có lẽ mọi tranh luận stop ở đây thôi các bác ợ (1 cú bóng ngắn trong bàn thì ko bao giờ có thể xoáy nặng được, bóng dài thì ai flick làm gì, điều đơn giản này ai cũng biết đúng ko nhỉ)

1 cú bóng ngắn trong bàn thì ko bao giờ có thể xoáy nặng được :cool::cool::cool:

Bình luận từ Facebook