Nhờ các bác tư vấn chọn cốt vợt

chichkidao

Moderator
đấy đấy.có bác Long và bác Việt chứng kiến cho em nhé.không em sợ bị hỏi vặn rồi dính phải mác ''chém bừa'' lắm.hehe.

dragonlinh

Thượng Sỹ
Trận chung kết bóng đá nam Olympic London 2012 đầy cảm xúc các bác ạ. Quay lại cái môn nó làm mình đang đắn đo đi tìm kiếm vũ khí để luyện thêm lấy vài thành công lực nữa thì lại chả có tý cảm xúc gì...

chichkidao

Moderator
Các bạn nên phân biệt ""tại sao TQ lựa chọn AVX là hãng chuyên cung cấp sản phẩm cho mình" khác với "Một vài thành viên của đội tuyển sử dụng nhé". Cuối cùng xin trích dẫn lại câu "Giờ khách hàng thông minh lắm, họ thừa biết bạn là ai và có ý đồ gì". Chào các bạn, nếu cần trao đổi alo mình cafe, mình không có nhiều thời gian để tranh luận về những điều ai cũng hiểu!

Ok chào bạn và chúc bạn cố gắng tìm hiểu được nhiều điều nhé.và nhớ đọc cái link mình gửi cho bạn trước khi bạn phân biệt từng chữ trong câu của mình.Chúc Vui.

MaiXuanViet

Moderator
đấy đấy.có bác Long và bác Việt chứng kiến cho em nhé.không em sợ bị hỏi vặn rồi dính phải mác ''chém bừa'' lắm.hehe.

Ok chào bạn và chúc bạn cố gắng tìm hiểu được nhiều điều nhé.và nhớ đọc cái link mình gửi cho bạn trước khi bạn phân biệt từng chữ trong câu của mình.Chúc Vui.

haizzz, mình cũng pó tay rồi chickidao ơi :)

MaiXuanViet

Moderator
Các bạn nên phân biệt ""tại sao TQ lựa chọn AVX là hãng chuyên cung cấp sản phẩm cho mình" khác với "Một vài thành viên của đội tuyển sử dụng nhé". Cuối cùng xin trích dẫn lại câu "Giờ khách hàng thông minh lắm, họ thừa biết bạn là ai và có ý đồ gì". Chào các bạn, nếu cần trao đổi alo mình cafe, mình không có nhiều thời gian để tranh luận về những điều ai cũng hiểu!

Tôi hết cách trước phản ứng của người hết cách! Lời văn như thế mà mời cafe thì ai cũng hiểu ý bạn là gì. Không biết 8 tỷ người trên thế giới này nếu tất cả đều đọc dc lời mời với thái độ đó thì có ai nhận lời mời cafe của bạn ko nữa, vậy mà bạn vẫn mời mới khó hiểu chứ.
Khách hàng là người cảm nhận và cũng sẽ là người quyết định, nên mình cũng chẳng phí lời làm gì cho anh em khác trên diễn đàn mất vui.hihi. Chào bạn nhé! :)

long thủ

Đại Tá

1 vài thành viên của đội tuyển, nhưng đó là những nhà vô địch thế giới, chắc họ không dốt đến độ dùng cốt dởm để thi đấu nhỉ. Nhiều hãng có tên tuổi có tài chính mạnh PR tốt nên nhan nhản khắp nơi, nhiều VĐV được tài trợ sử dụng nhưng ko thể dựa vào đó để kết luận chất lượng của vợt hãng này tốt hơn vợt hãng khác qua số lượng người dùng của nó.

dragonlinh

Thượng Sỹ
Đọc topic này thấy tài chém gió của các bác ghê thật! Chém hội đồng =))

Chém gió là một nghệ thuật đấy bác ạ.
Em chưa đủ trình, không dám chém gió, yếu nên lẳng lặng học hỏi. Giờ chỉ nhăm nhăm kiếm cái cốt nào phù hợp, luyện thêm lấy vài thành công lực nữa, thỉnh thoảng kiếm tý Đốc tờ Thanh...

tabletennis

Thượng Tá
Đúng là thương hiệu AVX ít được người chơi bóng bàn VN biết đến.
Sau 10 năm mới quay trở lại chơi bóng bàn thì mình cũng muốn mua một cây vợt cho tử tế để chơi, sau khi lên mạng xem kỹ thì thấy bên Hỏa Châu có bán các sản phẩm của AVX thì mình mua luôn AVX P700. FH: Pronte medium, BH: yasaka Mark V.
Mình có một số cảm nhận sau:
Ở CLB của mình đa số các chú, các anh chơi bóng bàn dùng toàn cốt có carbon như Sadius, xiom, mình có mượn và choi thử thì thấy rằng cốt có carbon quả giật đi nhanh nhưng không hiểm tý nào nếu đối phương nhanh một chút thì họ kê, chặn được hết. Đến khi mình dùng vợt của mình thì thấy rằng quả giật không chậm hơn bao nhiêu nhưng bóng đi xoáy và hiểm hơn.
Một số AE mượn vợt mình chơi thì lại nhận xét là vợt xịt và rung nhưng cảm giác của mình thì cảm thấy rất ổn.
Đây là một vài nhận xét rất khách quan của mình. Dù trình của mình rất gà và xin các bác cho ý kiến Kết hợp với P700 thì mặt vợt nào là phù hợp nhất. Em đánh đều 2 càng nhưng khả năng đỡ phát bóng rất kém. Thanks

tabletennis

Thượng Tá
Đúng là thương hiệu AVX ít được người chơi bóng bàn VN biết đến.
Hi! Mình đưa câu này ra vì khi cầm vợt về CLB ai cũng hỏi là vợt gì mua ở đâu. Mình nói là vợt đường sắt (vì trước kia mình toàn chơi vợt đường sắt thôi) nhưng là vợt đường sắt của ....: Thụy Điển.

tabletennis

Thượng Tá
Tôi định chọn Combo này cho cốt AVX 700 các bác xem giúp tôi có được không nhé: FH ten 05; BH ten 64.
Mong các bac cho ý kiến.

a Tủn

Binh Nhì
Em đang dùng 2 combo:
1. P700 ST + Palio Thor's FH + Dawei UL 38 BH;
2. Sadius + Palio Bitz 2011 FH + Dawei UL 35 BH (cũng đã từng lắp T64 và Bryce).
Lối chơi: 1 càng, giật moi gần bàn và giật xung tầm trung (chưa chơi được xa bàn). Càng trái: gò, sàng giật càng phải; trên bàn thỉnh thoảng vẩy cổ tay, xa hơn thì chủ yếu vớt và moi cho vào bàn để chờ sàng giật phải. Quả chặn trái + phải và quả bạt yếu, ít dùng.
Trình: cỡ bằng lái xe đầu kéo :p
Hai combo trên cảm giác vẫn chưa ưng. Combo 2 thì dường như mình còn thiếu thiếu cái gì đấy (có lẽ trình còn thấp --> tính loại).
Em muốn mua cốt mới, chuyển sang Tàu đạo. Em quan tâm mấy em AVX: Tosios, J-Power, J-Tech, Triton (trong đó vẫn thích nhất em Tosios).
Nhờ các bác tư vấn giúp em. Ngoài mấy cốt trên, có thể lựa chọn cốt nào khác?
Với cốt đó, nhờ các bác tư vấn thêm mặt dùng cho BH.
Bạn nên mua cốt thuần gỗ OFF loại nhẹ nhất ( nhẹ trọng lượng chứ không phải nhẹ tiền), mặt phải Cuồng Phong Nation Team giá khoảng 75 USD ( dùng được tối thiểu 2 năm ), vì đánh mặt tàu khi giật tốc độ và độ xoáy ( spin ) quả bóng quyết định phần lớn bởi cách quăng tay, thời điểm tiếp xúc và khả năng cấu xoáy ( thuộc về kỹ thuật ) chứ không phải lực va vào bóng nên việc chọn vợt nảy hay không chẳng quan trọng, nhưng nếu bạn chọn cốt carbon sẽ gặp bất lợi. Động tác giật bóng phải dứt khoát và sải tay dài. Vì tính năng mặt tàu hỗ trợ ma sát và phá xoáy đối phương nên bạn phải thay đổi cách giật cũ, vì nếu đòn giật ngắn và mạnh sẽ chịu chi phối của bóng đối phương nên sẽ ra ngoài hoặc tụt lưới; nên đòn giật phải dài và nhanh, cuốn bóng cuộn cầu vồng lên chứ không va thẳng lực vào trái bóng.
Bạn thuộc loại rơ một càng, hay gọi là rơ lép ( vì 2 bên không đều ) và chủ lực càng phải nên hãy chọn bên trái loại mặt vợt xịt và dính ( ma sát cực cao, tương đương mặt tàu ) để gò bóng xoáy (phát huy độ dính ) ép đối phương gò lại hoặc bắt ngắn bóng ( phát huy độ xịt ) dễ dàng hơn. Loại mút có thể chọn là Đường Sắt ( loại này một là cao thủ dùng hai là cùi bắp dùng, nên bạn có thể bứt phá trở thành cao thủ hoặc bị nó làm cho xẹp luôn ), hoặc các loại mút có miếng lót mỏng ( 0,8mm ) để khi chặn đẩy bóng sẽ xịt làm mất nhịp hoặc giúp bạn điều tiết được tốc độ trận đấu.
Chúc may mắn nhé!

MaiXuanViet

Moderator
Tôi định chọn Combo này cho cốt AVX 700 các bác xem giúp tôi có được không nhé: FH ten 05; BH ten 64.
Mong các bac cho ý kiến.

Không biết rơ của bạn là gì, nhưng thường thì nên dùng Ten 64 bên FH (mặt phải) và Ten 05 bên BH (mặt trái) bạn à. Hay rơ bạn lại mạnh về càng trái nên lắp ngược lại nhỉ? :D

Combo mút này thì quá đỉnh rồi, nhưng kết hợp với P700 thì hơi uổng vì không phát huy được ưu điểm của cả cốt lẫn mút. Đường bóng sẽ...bình bình chứ không dị cũng không độc và cũng chẳng nhanh! Nhưng sẽ rất an toàn. Combo cốt và mút này hợp cho hầu hết các rơ đánh bền bỉ, nhưng khó phát huy được 100% tính năng cho rơ nào cả. Vì dễ cho mình thì cũng dễ cho đối thủ mà. hihi. ^^

Bạn dùng P700 thì thử các mút nào...độc hơn xem để phát huy ưu điểm về độ điều khiển và độ xoáy của cốt. Còn nếu thích và đã có khả năng đầu tư combo Ten 05 64 thì súc luôn 1 cốt có carbon hay Zylon gì đấy để phát huy ưu điểm tốc độ của mút. Chứ theo mình thấy đứng ở cửa giữa nó cứ khó chịu thế nào ấy.hihi :)

Last edited:

tabletennis

Thượng Tá
Không biết rơ của bạn là gì, nhưng thường thì nên dùng Ten 64 bên FH (mặt phải) và Ten 05 bên BH (mặt trái) bạn à. Hay rơ bạn lại mạnh về càng trái nên lắp ngược lại nhỉ? :D

Combo mút này thì quá đỉnh rồi, nhưng kết hợp với P700 thì hơi uổng vì không phát huy được ưu điểm của cả cốt lẫn mút. Đường bóng sẽ...bình bình chứ không dị cũng không độc và cũng chẳng nhanh! Nhưng sẽ rất an toàn. Combo cốt và mút này hợp cho hầu hết các rơ đánh bền bỉ, nhưng khó phát huy được 100% tính năng cho rơ nào cả. Vì dễ cho mình thì cũng dễ cho đối thủ mà. hihi. ^^

Bạn dùng P700 thì thử các mút nào...độc hơn xem để phát huy ưu điểm về độ điều khiển và độ xoáy của cốt. Còn nếu thích và đã có khả năng đầu tư combo Ten 05 64 thì súc luôn 1 cốt có carbon hay Zylon gì đấy để phát huy ưu điểm tốc độ của mút. Chứ theo mình thấy đứng ở cửa giữa nó cứ khó chịu thế nào ấy.hihi :)
Cảm ơn! Theo bạn thì mình dùng mút gì cho FH, Mình không thích mút tàu vì nó cứng quá.

Theo mình bạn đã muốn chơi combo dạng High-End mà cần độ hiểm thì nên xác định là nó sẽ khó chơi hơn. Dễ mình thì dễ người mà khó mình thì khó người. Nếu đi về dễ chơi thì nên chọn Gergely Alpha với T64FX hoặc T05FX. Đi về hiểm hẳn thì Tosios với T64 và T05FX. Nằm giữa cả về độ hiểm và tính dễ chơi thì có Monoset với T64FX và T05FX. Không nên chơi T64 và T05 cùng lúc vì sẽ làm vợt bị nặng đầu quá mức sẽ làm bạn bị bất lợi rất nhiều khi tấn công ở cự ly gần và xử lý bóng trong bàn. Thông thường người chơi tấn công hay chọn mặt làm sao cho nặng đầu vừa đủ để có thể chơi ở nhiều cự ly một cách thoải mái.

MaiXuanViet

Moderator
Cảm ơn! Theo bạn thì mình dùng mút gì cho FH, Mình không thích mút tàu vì nó cứng quá.

Bạn đã ko quen mút cứng, nặng mà lại dùng combo ten 05 và 64 chung với nhau thì vợt sẽ khó linh động khi xoay trở 2 càng hoặc khi ôm bàn. Vì cả Ten 05 và 64 dù có mềm hơn mặt Tàu nhưng thật ra đều khá cứng ( độ cứng của nó tầm cứng- ), đo đó nó cũng khá nặng. Lại thêm cốt p700 nặng nữa, cây vợt bạn sẽ giúp bạn tập thể hình mỗi ngày.hihi. :)

Nếu bạn là người đam mê tốc độ, mong muốn có những đường bóng sát thủ thì bạn nên đổi cốt khác có tốc độ cao (Tosios, Monoset, TMB ZLC, Gergely Alpha...), và mút nên đổi thành 2 miếng Ten FX cho nhẹ bớt đi mặc dù tốc độ có giảm đôi chút.
Nếu bạn thấy tiếc vì mất điểm tốc độ của những quả giật thì có thể chuyển thành combo FH: Bryce Speed FX , BH: Ten 05FX, combo mút này vẫn nhẹ và những quả giật của bạn vẫn nhanh không kém Ten 64 mặc dù độ xoáy có giảm đôi chút, nhưng nếu là kết hợp với Tosios thì không lo nữa vì cốt Tosios hỗ trợ bám xoáy tốt và cho bóng giật rất cắm.

Còn nếu bạn vẫn yêu thích p700 thì nên dùng 1 combo mút nhẹ hơn, có độ dị bóng cao, độ xoáy cao để phát huy thêm ưu điểm về độ hiểm và xoáy của cốt p700 nhưng lực bóng đi vẫn phải khá. combo FH: Blitz power 2011 và BH: Rakza 7 Soft có lẽ là tối ưu nhất để đáp ứng được các yêu cầu trên.

Chúc bạn tìm được combo như ý! ^^

tabletennis

Thượng Tá
Bạn đã ko quen mút cứng, nặng mà lại dùng combo ten 05 và 64 chung với nhau thì vợt sẽ khó linh động khi xoay trở 2 càng hoặc khi ôm bàn. Vì cả Ten 05 và 64 dù có mềm hơn mặt Tàu nhưng thật ra đều khá cứng ( độ cứng của nó tầm cứng- ), đo đó nó cũng khá nặng. Lại thêm cốt p700 nặng nữa, cây vợt bạn sẽ giúp bạn tập thể hình mỗi ngày.hihi. :)

Nếu bạn là người đam mê tốc độ, mong muốn có những đường bóng sát thủ thì bạn nên đổi cốt khác có tốc độ cao (Tosios, Monoset, TMB ZLC, Gergely Alpha...), và mút nên đổi thành 2 miếng Ten FX cho nhẹ bớt đi mặc dù tốc độ có giảm đôi chút.
Nếu bạn thấy tiếc vì mất điểm tốc độ của những quả giật thì có thể chuyển thành combo FH: Bryce Speed FX , BH: Ten 05FX, combo mút này vẫn nhẹ và những quả giật của bạn vẫn nhanh không kém Ten 64 mặc dù độ xoáy có giảm đôi chút, nhưng nếu là kết hợp với Tosios thì không lo nữa vì cốt Tosios hỗ trợ bám xoáy tốt và cho bóng giật rất cắm.

Còn nếu bạn vẫn yêu thích p700 thì nên dùng 1 combo mút nhẹ hơn, có độ dị bóng cao, độ xoáy cao để phát huy thêm ưu điểm về độ hiểm và xoáy của cốt p700 nhưng lực bóng đi vẫn phải khá. combo FH: Blitz power 2011 và BH: Rakza 7 Soft có lẽ là tối ưu nhất để đáp ứng được các yêu cầu trên.
Chúc bạn tìm được combo như ý! ^^
Cảm ơn bạn! Mình rất thích cốt P700 vì nó rất hợp với mình! Quả giật rất xoáy và hiểm và từ trước tới giờ chưa bao giờ dùng vợt Carbon cả vì lực tay vào bóng của mình rất mạnh và cổ tay cũng khá dẻo nên không cần sự hỗ trợ của carbon. Cám ơn vì sự tư vấn của bạn vì đã cho mình combo rẻ bằng 1/2 combo mình định chọn.

Bình luận từ Facebook