Nhờ các bác tư vấn chọn cốt vợt

dragonlinh

Thượng Sỹ
Em đang dùng 2 combo:
1. P700 ST + Palio Thor's FH + Dawei UL 38 BH;
2. Sadius + Palio Bitz 2011 FH + Dawei UL 35 BH (cũng đã từng lắp T64 và Bryce).
Lối chơi: 1 càng, giật moi gần bàn và giật xung tầm trung (chưa chơi được xa bàn). Càng trái: gò, sàng giật càng phải; trên bàn thỉnh thoảng vẩy cổ tay, xa hơn thì chủ yếu vớt và moi cho vào bàn để chờ sàng giật phải. Quả chặn trái + phải và quả bạt yếu, ít dùng.
Trình: cỡ bằng lái xe đầu kéo :p
Hai combo trên cảm giác vẫn chưa ưng. Combo 2 thì dường như mình còn thiếu thiếu cái gì đấy (có lẽ trình còn thấp --> tính loại).
Em muốn mua cốt mới, chuyển sang Tàu đạo. Em quan tâm mấy em AVX: Tosios, J-Power, J-Tech, Triton (trong đó vẫn thích nhất em Tosios).
Nhờ các bác tư vấn giúp em. Ngoài mấy cốt trên, có thể lựa chọn cốt nào khác?
Với cốt đó, nhờ các bác tư vấn thêm mặt dùng cho BH.

Bạch Long

Thượng Sỹ
Em đang dùng 2 combo:
2. Sadius + Palio Bitz 2011 FH + Dawei UL 35 BH (cũng đã từng lắp T64 và Bryce).
Lối chơi: 1 càng, giật moi gần bàn và giật xung tầm trung (chưa chơi được xa bàn). Càng trái: gò, sàng giật càng phải; trên bàn thỉnh thoảng vẩy cổ tay, xa hơn thì chủ yếu vớt và moi cho vào bàn để chờ sàng giật phải. Quả chặn trái + phải và quả bạt yếu, ít dùng.
Hai combo trên cảm giác vẫn chưa ưng. Combo 2 thì dường như mình còn thiếu thiếu cái gì đấy (có lẽ trình còn thấp --> tính loại).
Em muốn mua cốt mới, chuyển sang Tàu đạo. Em quan tâm mấy em AVX: Tosios, J-Power, J-Tech, Triton (trong đó vẫn thích nhất em Tosios).

Tháng 9 Xiom có cốt Hayabusa nhập về đó bác, cốt công nghệ mới đó ^^ Trình lx đầu kéo thì chơi tàu đạo sao đc bác, đánh Nhật - Hàn - Đức đạo đã :p

dragonlinh

Thượng Sỹ
Tháng 9 Xiom có cốt Hayabusa nhập về đó bác, cốt công nghệ mới đó ^^ Trình lx đầu kéo thì chơi tàu đạo sao đc bác, đánh Nhật - Hàn - Đức đạo đã :p

Tks bác. Nhưng em chơi cái mặt Thor's (lai Tàu) thấy ổn hơn so với mặt Tension bác ạ.

dung.vima

Moderator
Rơ của bạn theo mình là rơ 1 càng phải, càng trái gò, chặn, đẩy.
Mà theo rơ này thì sardius với ten đáng lẽ là ngon rồi chứ nhỉ? Bạn có thể nói rõ thêm là chưa ưng ở điểm nào không ? Ví dụ là thấy thiếu lực hay thấy khó kiểm soát để mọi người tư vấn rõ thêm nhé !

dragonlinh

Thượng Sỹ
Rơ của bạn theo mình là rơ 1 càng phải, càng trái gò, chặn, đẩy.
Mà theo rơ này thì sardius với ten đáng lẽ là ngon rồi chứ nhỉ? Bạn có thể nói rõ thêm là chưa ưng ở điểm nào không ? Ví dụ là thấy thiếu lực hay thấy khó kiểm soát để mọi người tư vấn rõ thêm nhé !

Em thấy hơi khó kiểm soát bác ạ, quả đánh thiếu chính xác, hạn chế đánh điểm rơi. Em đánh P700 + Thor's FH thấy quả giật an toàn hơn, nhưng bóng đi hiểm hơn, xoáy hơn, động tác thấy đỡ gò bó hơn... Nhưng vẫn cảm thấy chưa thực sự hài lòng... mà các bác có hỏi chưa hài lòng cái gì thì cũng chưa biết phải trả lời sao cả...

long thủ

Đại Tá
Trước em cũng 1 thời P700 + FH Thor nhưng khó theo quá vì miếng này quá cứng nên em chuyển sang H3. Giờ đang rất ưng ý với combo Ma Lin Extra Offensive + Skyline 3 Blue Sponge

dung.vima

Moderator
Em thấy hơi khó kiểm soát bác ạ, quả đánh thiếu chính xác, hạn chế đánh điểm rơi. Em đánh P700 + Thor's FH thấy quả giật an toàn hơn, nhưng bóng đi hiểm hơn, xoáy hơn, động tác thấy đỡ gò bó hơn... Nhưng vẫn cảm thấy chưa thực sự hài lòng... mà các bác có hỏi chưa hài lòng cái gì thì cũng chưa biết phải trả lời sao cả...

À thế đúng như mình nghĩ rồi. Zơ bạn sẽ hợp với combo cốt cứng và mặt mềm ( có xu hướng ôm bóng rồi bắn ra ).
Cốt cứng thì bạn có thể chọn
Butter : Primorac, Schalger, Gergely Alpha ,...
Stiga : CC7, Rose 7, Eben 7, ....
Avalox : Monoset , Tosios
....
Mặt thì mình tư vấn FH thôi nhé :
Donic baracuda, Stiga Boost TC, Stiga Calibra LT Sound

Hay bạn thử combo như chữ kí mình xem. Đánh 1 càng tốt mà khéo tí thì 2 càng cũng ok

dragonlinh

Thượng Sỹ
À thế đúng như mình nghĩ rồi. Zơ bạn sẽ hợp với combo cốt cứng và mặt mềm ( có xu hướng ôm bóng rồi bắn ra ).
Cốt cứng thì bạn có thể chọn
Butter : Primorac, Schalger, Gergely Alpha ,...
Stiga : CC7, Rose 7, Eben 7, ....
Avalox : Monoset , Tosios
....
Mặt thì mình tư vấn FH thôi nhé :
Donic baracuda, Stiga Boost TC, Stiga Calibra LT Sound

Hay bạn thử combo như chữ kí mình xem. Đánh 1 càng tốt mà khéo tí thì 2 càng cũng ok

Tks bác. Nhưng m đang muốn thử đâm vào đường Tàu bác ạ. Ở chỗ em chả có bác nào Tàu Đạo cả để mà tét,. Quả giật của em thiên về giật ma sát và lấy xoáy làm chủ đạo.
Cốt Tôis có cứng quá, nhanh quá không bác? Em không thích cứng và nhanh như sadius, đánh chả có cảm giác gì cả.

Last edited:

dragonlinh

Thượng Sỹ
Trước em cũng 1 thời P700 + FH Thor nhưng khó theo quá vì miếng này quá cứng nên em chuyển sang H3. Giờ đang rất ưng ý với combo Ma Lin Extra Offensive + Skyline 3 Blue Sponge

Vâng, miếng này công nhận có cứng, nhưng em thấy tốc độ không nhanh như Ten, lại rất bám xoáy nên nó hợp với rơ giật của em hơn. Em chưa test thử các mặt khác nên cũng không biết thế nào...

long thủ

Đại Tá
Vâng, miếng này công nhận có cứng, nhưng em thấy tốc độ không nhanh như Ten, lại rất bám xoáy nên nó hợp với rơ giật của em hơn. Em chưa test thử các mặt khác nên cũng không biết thế nào...

Vậy bác có thể thử 1 cây mềm hơn, rung hơn 1 chút. Malin YEO, P500 hoặc Triton em thấy hợp với miếng Thor hơn là P700

long thủ

Đại Tá
Thay vì Thỏ
's mà chơi mặt tàu thì cốt nào được bác?

cây P700 đánh rất hay đấy, hợp với nhiều loại mặt. Riêng mút tàu thì phải nói là cái nào cũng hợp, em đánh từ Thor đến H3, Skyline 3 đều thích nhưng thích nhất là khi đánh với H3 Pro Neo, miếng này mềm hơn Thor và nảy hơn, bác đánh được Thor thì chuyển qua miếng này sẽ ko cảm thấy khó khăn gì

ThuNga

Binh Nhì
P700 ngon rồi bác ơi. Kiếm miếng h3 pro factory hoặc h3 pro thường tầm 37-40 độ cho dễ đánh rồi về tune lên là ok. Có thể hỏi boll_boll xem rồi nhờ tune hộ cho. Bạn ấy rất nhiệt tình đấy.

Trau_CoDoc

Trung Uý
NA là cốt thuần gỗ. Gần giống P700 nhưng có phần nhỉnh hơn về tốc độ. NA vẫn tạo xoáy tốt mà khả năng tấn công xa bàn tốt hơn P700 nhiều bác ah

dvdbka

Trung Uý
Có bác nào xài mấy cốt trên chưa? Cho em xin tý review ạ.
Mình chưa dùng cốt đấy bao giờ, và đọc qua diễn đàn cũng thấy ít người chơi. Nhưng theo ý kiến cá nhân của mình trong tầm giá đấy thì nên dùng cốt của một số thương hiệu nổi tiếng như: Stiga, Donic, Andro, XIOM... với chất lượng đã được khẳng định sẽ an tâm hơn. Nếu biết chút Tiếng Anh bác có thể search review các cốt vợt của các hãng trên trang mytabletennis.net, tabletennisdb.com, ooakforum.com... còn review mấy cốt bác đang quan tâm thì hơi hiếm.

Em đang dùng 2 combo:

Xem ra bạn thích hợp với Tosios. Tosios vẫn giữ đặc điểm giật xoáy, hiểm của cốt AVX. Theo mình Tosios giật còn cắm và hiểm hơn cả P700 nữa. Cây này tương đối mỏng, có độ đàn hồi tốt nên không bị khô và cứng như cốt Carbon dày. Nếu bạn có điều kiện thì qua chỗ mình đánh thử xem. Hiện nay có rất nhiều người khen cây Tosios này, đặc biệt là những bạn trẻ có lối đánh giật xoáy, điểm rơi cả hai bên.

Cá nhân mình thì đánh giá cây Tosios tạo bóng cắm nên tạo áp lực đẩy đối phương ra xa bàn rất hiệu quả, làm họ không chặn bóng hiểm được nên dễ dàng đưa vào thế giật chủ động rồi kết thúc hơn.

Bình luận từ Facebook