Luận đàm về '' Cốt vợt ''

Trainee

Đại Tá
Mặt vợt tác dụng tới bóng trực tiếp hơn cốt nên có lẽ nhiều người nghĩ mặt vợt quan trọng hơn cốt. Nhưng sự thật liệu có phải thế?
Các nhà máy sản xuất cốt vợt từ trước tới giờ phát triển và áp dụng bao nhiêu công nghệ kỹ thuật vào sản xuất cốt vợt để làm gì?
Đạt nhìn nhận vấn đề cứng nhắc quá:
- Dũng không hề phủ nhận cốt vợt. Đầu tư công nghệ cho mặt vợt liệu kém cốt chăng?
- Dũng đưa ra quan điểm cá nhân và phân tích có cơ sở, không phải là suy đoán hiện tượng.
- Dũng có kinh nghiệm và đã áp dụng quan điểm của mình tương đối thành công trong thực tế.

tosiosHD

Đại Tá
Đạt nhìn nhận vấn đề cứng nhắc quá:
- Dũng không hề phủ nhận cốt vợt. Đầu tư công nghệ cho mặt vợt liệu kém cốt chăng?
- Dũng đưa ra quan điểm cá nhân và phân tích có cơ sở, không phải là suy đoán hiện tượng.
- Dũng có kinh nghiệm và đã áp dụng quan điểm của mình tương đối thành công trong thực tế.
Vâng, trên bảo thì dưới phải nghe rồi. Haha.

docmaorg

Đại Tá
Cái chính là mỗi dòng sản phẩm cốt vợt hay mặt vợt, nó sẽ đánh vào 1 phân khúc rõ ràng nào đó dành cho người tiêu dùng, không thể đánh đồng đánh lận được sản phẩm A bằng 1/3 hay thậm chí 1/5 giá tiền của sản phẩm B, mà bảo là sản phẩm A tốt chẳng kém gì sản phẩm B.
Trong khi đó sản phẩm B là hàng có thương hiệu được 100 người khẳng định, còn sản phẩm A khi nhắc đến thì mọi người à, ờ biết đến.
Ngoài ra còn các tiêu chí khi vào thị trường của 1 sản phẩm nữa.
+ nhắc đến ai cũng bảo nó tốt đấy.
+ nhắc đến ai cũng bảo nó rẻ đấy.
+ nhắc đến ai cũng bảo nó đẹp đấy.
v...v...................
thế nên mọi thứ nên tranh luận ở mức vừa phải thôi và nhìn khác quan các bác à. Quan điểm mỗi người khác nhau sẽ khác nhau ko đi đến đâu cả.

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Mặt vợt tác dụng tới bóng trực tiếp hơn cốt nên có lẽ nhiều người nghĩ mặt vợt quan trọng hơn cốt. Nhưng sự thật liệu có phải thế?
Các nhà máy sản xuất cốt vợt từ trước tới giờ phát triển và áp dụng bao nhiêu công nghệ kỹ thuật vào sản xuất cốt vợt để làm gì?
Để đưa người tiêu dùng như quả bóng bàn cho vào rổ rồi quay lên cho mòn chi phí mới có tiền để tài trợ cũng như chi phí dành cho maketting ! Chủ đề em đang bàn ở đây như câu đầu tiên em nói với anh em kinh tế vừa phải cần đầu tư thông minh - hiệu quả ^_^ anh em lên bàn đúng nội dung :) còn thương hiệu anh em ở mức nào vẫn chơi mức đó như cái điện thoại có cái từ 300 ngàn đến 1 tỷ về vấn đề điện thoại em không biết dùng nhưng cứ thích iphone chẳng hạn ^_^ , quan trọng đưa bóng bàn về đúng giá trị để phổ cập mới quan trọng , giá trị thương hiệu + tâm lý bầy đàn làm cho bóng bàn đang dần xa xỉ tính phổ cập đến người chơi sẽ mất đi ^_^

Last edited:

Leoviz_DM

Trung Sỹ
Em mất nhiều thời gian để đọc hết bài viết của bác ở trên, bài viết có cái đúng là cần phải nâng cao kỹ thuật của người chơi nhưng bác bảo là cốt 15 tr, 10 tr cũng giống cái 800k thì em thấy vô lý. Cái này bác chủ topic cần tìm hiểu về kỹ thuật làm cốt vợt (còn nếu ý bác là với những không biết chơi thì cái nào cũng như nhau là đúng => miễn bàn).

tuandat2006

Đại Uý
Theo mình côtcũngkg kém phần quan trọng
Cốt vợt tùy thuộc vào ngưòi chơi nữa ,ngoài ra cần phải kết hợp với mặt vợt phuˋ hợp với lối chơi nữa nói tóm lại laˋ cần tất viˋ no´ hô˜ trợ cho nhau

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Em mất nhiều thời gian để đọc hết bài viết của bác ở trên, bài viết có cái đúng là cần phải nâng cao kỹ thuật của người chơi nhưng bác bảo là cốt 15 tr, 10 tr cũng giống cái 800k thì em thấy vô lý. Cái này bác chủ topic cần tìm hiểu về kỹ thuật làm cốt vợt (còn nếu ý bác là với những không biết chơi thì cái nào cũng như nhau là đúng => miễn bàn).
Em không tìm hiểu nhiều về kỹ thuật cốt vợ
em thì em không tìm hiểu kỹ thuật làm cốt vợt làm gì , vì em đâu phải nhà sản xuất hay gia công , nhưng chất liệu nào , loại gỗ nào bao nhiêu mm , sợi carbon đến , zilon , arylater em đều có thể mua được ngay đến keo dán :D em cũng từng vào các công xưởng sản xuất cốt vợt lớn tại công xưởng của thế giới để quan sát , còn nghiên cứu sâu hơn thì em không cần thiết mất time vấn đề đó ^_^
Nếu bác google seach em ví dụ PG9 so với timoboll thì bác seach giùm em xem 1 cây 750k với 1 cây 4tr500 như timo boll , innerforce , stiga carbonnado ..darker speed bác thử cho em hỏi nó hơn nhau giữa speed hay control hay cái gì ngoài lề ngoài giá tiền thì bác zui lòng trả lời để em sáng tỏ, tốt nhất để diễn đàn thế giới đánh giá ^_^

Còn nếu bác bảo nó hơn quá nhiều thì em và bác lại phải vào bàn bóng ra kèo bia và đi nhậu em sẽ chơi cây Pg9 vì em rất hạp cây này :)) hoặc 1 cây tương đương 800k cho bác sử dụng cốt đắt hơn :D lý luận và thực tiễn phải song hành ^_^ trận đấu này diễn ra em không có ý cửa trên hay dứoi mà là giao lưu + chém gió + họp báo là nghề chính của em :D

Last edited:

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Vâng, trên bảo thì dưới phải nghe rồi. Haha.
anh em trên diễn đàn không ai trên hay dứoi , quan điểm cá nhân mỗi người nên tìm hiểu , thảo luận cũng như so sánh thực tiễn bác không thấy chủ đề đang vui mỗi người 1 cách diễn đạt để nội dung nó phong phú ^_^ ,mỗi ae cách hiểu ,nhìn nhận nhiều khía cạnh quan điểm và em tạo chủ đề em trả lời sao cho phải lòng mọi người ai cảm thấy chưa thoả đáng thì tranh luận tiếp còn chưa thoả đáng thì phải quyết đấu trên bàn bóng rồi tranh luận trực tiếp có phải zui hơn không ^_^ nội dung chủ đạo ở đây là tính phổ quát phổ cập đến những anh em mới chơi ^_^ vì có nhiều cái trong bóng bàn mà những ngừoi như em nhiều lúc còn phải suy nghĩ em liên tưởng bác ở Hải Phòng có bác Lập gai chơi cái cốt còn không hiểu loại gì mà đến 62 tuổi vẫn ăn 1 loạt các cao thủ hạng A2 trong đó trận để đời nhất ăn Đạo Ma , Quang Lắc ... Rất nhiều hạng B thời em cách đây 5 năm mà khi cầm vợt thời điểm này em cũng không quá để ý cốt vợt mà còn phải lắc đầu vì cốt đó vào tay em em cho vào nhóm lò không thương tiếc ^_^
Trường hợp nữa là cây cốt của bác Lâm gai loại cốt 729 vặn ốc không quá đến 800k mà cũng trong hàng top đầu A1 cả chục năm nay còn 1 năm qua anh chuyển King 3 thì thành tích thảm hại là chẳng có giải gì :D em cầm cây cốt của bác Lâm mà cũng ngán vì nó không quá xấu mà cũng chẳng quá lởm ^_^ sry bác Lâm gai nếu bác có đọc :)
Đây là những minh chứng thực tế còn rất nhiều các sát thủ kỳ nhân giang hồ nhưng lúc nào ngẫu hứng em kể tiếp :) trong tranh luận tính em không thích mang mấy ông ngoài hành tinh như xì ke , hay Long ma , xìn xu , timo bon , wang li quin , fang đông hay fang bô ... làm gì vì thực tế đẳng nó mà bàn thì em ko đủ tầm em chỉ thích xem + suy ngẫm vì cái thực tế bọn em tập luyện em biết nó vượt qua sự tưởng tượng của em về kỹ thuật bb , em đi nhiều nên cần minh chứng thực tế tại môi trường quốc nội để quan điểm của em đưa ra anh em cũng bình loạn rất OPEN chứ không phải ý như bác nói ^_^ hì hì

Last edited:

HOANG MINH

Đại Tá
Em không tìm hiểu nhiều về kỹ thuật cốt vợ

em thì em không tìm hiểu kỹ thuật làm cốt vợt làm gì vì chất liệu nào , loại gỗ nào bao nhiêu mm , sợi carbon đến , zilon , arylater em đều có thể mua được ngay đến keo :D em cũng từng vào các công xưởng sản xuất cốt vợt còn nghiên cứu sâu hơn thì em không cần thiết mất time vấn đề đó ^_^
Nếu bác google seach em ví dụ PG9 so với timoboll thì bác seach giùm em xem 1 cây 750k với 1 cây 4tr500 như timo boll , innerforce , stiga carbonnado ..darker speed bác thử cho em hỏi nó hơn nhau cái gì tốt nhất để diễn đàn thế giới đánh giá ^_^

Còn nếu bác bảo nó hơn quá nhiều thì em và bác lại phải vào bàn bóng ra kèo bia và đi nhậu em sẽ chơi cây Pg9 vì em rất hạp cây này :)) hoặc 1 cây tương đương 800k cho bác sử dụng cốt đắt hơn :D lý luận và thực tiễn phải song hành ^_^ trận đấu này diễn ra em không có ý cửa trên hay dứoi mà là giao lưu + chém gió + họp báo là nghề chính của em :D
Thực tiễn là đây. Tui chơi 2 cây, mặt vợt như nhau, chỉ khác cái cốt. Cái rẻ tiền nhất tui thắng người ta ầm ầm, còn cái cốt cao tiền nhất thì thua ào ào. Và bản thân tui đây là một kĩ thuật duy nhất.
Như vậy để sử dụng cây vợt cao tiền nhất thắng trận ầm ầm thì kĩ thuật phải thay đổi cho phù hợp với cốt.

tosiosHD

Đại Tá
D9 nói Lý luận phải đi đôi với thực tế là đúng rồi. Nhưng D9 lại ví dụ cái thực tế là dùng cốt 900k chiến đấu với a e khác cốt xịn hơn là hơi khập khiễng, bởi khi trình đã chênh nhiều thì đối phương có dùng cốt xịn đến đâu cũng ko thể chiến được. D9 phải xét đến tình huống cùng 1 người, chơi các loại vũ khí khác nhau thì mới thấy tác dụng khác nhau của các loai cốt chứ? Giờ bảo Mỹ Trang đang chơi tmb zlc mà giờ chơi PG9 thì có vô địch quốc gia được ko? Tuấn Quỳnh đang chơi Sar mà dùng Mazunov thì có vô địch quốc gia được ko?
Mình hay tiếp xúc với dân thợ nghề, họ vẫn hay nói với mình: Nhất đồ nhì nghề! Nếu đồ ko tốt thì ko thể làm 1 thợ nghề giỏi được!

Thực tiễn là đây. Tui chơi 2 cây, mặt vợt như nhau, chỉ khác cái cốt. Cái rẻ tiền nhất tui thắng người ta ầm ầm, còn cái cốt cao tiền nhất thì thua ào ào. Và bản thân tui đây là một kĩ thuật duy nhất.
Như vậy để sử dụng cây vợt cao tiền nhất thắng trận ầm ầm thì kĩ thuật phải thay đổi cho phù hợp với cốt.
Thích phong cách suy nghĩ của D9. Các bài viết rất hay và có chất lượng, bạn Minh giống mình quá. Cùng một loại mặt vợt (xiomomega4 pro) mình dán vào cốt rẻ tiền nhất yinhy T11 thì thịt Bia được nhiều đối thủ, còn dán sang nittaku, amu, mmazunov -buttyfly... lại thua thảm hại. Đau nhất là trận thua đối thủ yếu hơn 4 bóng ở trận bán kết giải 20/11 năm ngoái vì dùng cốt đắt tiền mà kỹ thuật lại không nâng cấp!

Last edited:

HOANG MINH

Đại Tá
Có khi nào thằng cu Xì ke chơi bản vợt là SZLC hoặc Custom, dán cán của Vis ko nhỉ?
Vì theo phân khúc thị trường thì SZLC/Custom cao quá nên ít người bỏ tiền mua, còn tầm 2tr3 thì quá ok rồi còn gì. Và thế là Vis hút hàng ầm ầm.

w96

Thượng Tá
Nếu có cốt gì lên dc 2 -0-2 anh sẵn sàng đầu tư cả 100 triệu lên 2 bóng anh đầu tư không cần suy nghĩ cả ? Tiền
Không quan trọng, nghe đúng là lời nói gói bạc, đáng giá
! Anh đang kém bọn @Timoboll nổi giận 2 bóng mà bị bọn nó lùa té khói nek :D 2 chú @DambeoHD@bongban_bia Hoà say hạng đầu B 2 chú tư vấn anh cái cốt để anh kiếm lấy lương phát ko 2 chú cứ kiếm anh hoài ^_^
hì cầu thủ vô địch quốc gia mà uỳnh với top 1/32 quốc gia chấp 2 là nó oánh cho nát hàng rồi , chênh bộ tứ kết 1/8 và bộ tứ bán kết 2/0/2 nó cũng uýnh nát luôn ,
......^_^ thời anh ở hạng A 2 chỉ cốt đểu + mặt h3 market + mặt haifu vẫn A, đến mấy năm (3 năm) nay loay hoay từ DHS,Xiom, Butterfly,stiga ,nitaku, andro , tibhar ...không thiếu cốt giá tiền + thương hiệu hãng nào và mặt nào cứ từ B cứng xuống B trung rồi B non :D Giờ chán chuyển sang ngành tư vấn - thiết kế :D
Một quái doanh nhân nhưng cực kỳ trung thực
Tuy vậy, do trình gà, nên kể cả thuần gỗ cũng cầm một cây gì đó nó vẻ vang một tí, vì trình đã gà mà lại cầm cốt đểu nữa, chả biết so với đối thủ bằng gì, chả nhẽ lại ... lau giầy lâu hơn nó :D
Nghe xui dại để khôn lên, trở về cốt thuần gỗ, có thể 10 năm sau sẽ chửi @Dũng Cửu như chửi TAKE bây giờ, nhưng nhỡ đâu, gặp @Dũng Cửu lại khom người chào từ xa thì sao, hên xui.

hnacud

Trung Uý
Nghe lời @Dũng Cửu sắp tới em cũng bỏ VIS một thời gian, dùng cốt thuần gỗ, luyện tròn kỹ thuật, ổn định tâm thế, trấn an tinh thần, hy vọng thoát được KIẾP CẦM E :(
Vis cũng là cốt rung, tạo xoáy tốt mà bạn. Do vậy, bạn ko cần thiết phải chuyển sang thuần gỗ làm gì. Thậm chí có nhg loại thuần gỗ cứng đơ, rất ít rung, cảm giác bóng còn ko tốt bằng Vis :D

• Like
Reactions: w96

Dũng Cửu

Đại Tá
Nghe lời @Dũng Cửu sắp tới em cũng bỏ VIS một thời gian, dùng cốt thuần gỗ, luyện tròn kỹ thuật, ổn định tâm thế, trấn an tinh thần, hy vọng thoát được KIẾP CẦM E :(
Hình như anh Trạng Cá Thì phải em chỉ cố vấn do anh hay thay cốt như thay áo nhìn anh giật trái khá tốt nên bảo " nếu anh đổi thì tìm cây thuần gỗ nào nảy một chút" do cây vis khá xịt mà trình độ phong trào khó mà dùng cây này giật trái ^_^ tăng trái khó đẩy sâu vào góc :) + quả phải anh giật nó toàn quắp dưới cằm so với chiều cao của anh thì giật như vậy dễ mất thế :D Nếu có đổi anh lên chọn cây thuần gỗ dầy , cứng , nhanh chút nữa thi đấu sẽ hiệu quả hơn !

hnacud

Trung Uý
Em đang gặp 1 vấn đề nan giải là: cốt thuần gỗ mỏng rung chơi kiểm soát rất thích, an toàn chuẩn xác, kê chặn tuyệt vời, nhưng giật thì hết sức mà đối phương cứ cười hề hề, mút thì đã xài 2 mút Aeolus 470 cứng rồi...
Phải làm sao để tốt cho cả hai? @Dũng Cửu SHOP :D
Long2,3 là cốt thuần gỗ, hơi rung, tốc độ tốt mà bác. Kết hợp với aeolus 475 thì speed thôi rồi :D

w96

Thượng Tá
Hình như anh Trạng Cá Thì phải em chỉ cố vấn do anh hay thay cốt như thay áo nhìn anh giật trái khá tốt nên bảo " nếu anh đổi thì tìm cây thuần gỗ nào nảy một chút" do cây vis khá xịt mà trình độ phong trào khó mà dùng cây này giật trái ^_^ tăng trái khó đẩy sâu vào góc :) + quả phải anh giật nó toàn quắp dưới cằm so với chiều cao của anh thì giật như vậy dễ mất thế :D Nếu có đổi anh lên chọn cây thuần gỗ dầy , cứng , nhanh chút nữa thi đấu sẽ hiệu quả hơn !
Sắp tới có Proloom và Ludeak Power, toàn thuần gỗ cả, nên đánh cây nào @Dũng Cửu ơi:(

Bình luận từ Facebook