LINH HỒN GỖ - Dành cho AE đam mê cốt thửa, cốt handmade: Gỗ làm vợt và các vấn đề liên quan

thaythuydn

Đại Tá
Sao cây kiri hoa đẹp toẹt vời thế mà mấy pa Japan nỡ cưa làm vợt nhỉ.
còn vân gỗ limda em thấy giống gỗ xoài quá :). Thời xưa miền tây quê em toàn xẻ gỗ xoài làm ván đóng vách nhà, tủ.... kkk.(cây me gỗ cũng giống giống)
Bài của bác làm rất xúc động vì ... nhớ tuổi thơ ;)
Trích tặng bạn 2 câu thơ để cùng gỗ nhớ về tuổi thơ
" Tuổi thơ em có buồn nhiều
Thì xin hãy để bóng chiều trôi đi"

haitanqd

Thượng Tá
Gỗ quý và những vật liệu cần thiết sẽ tìm đường đến những con người có niềm đam mê và lòng nhiệt thành khám phá những điều mới lạ!

Attachments

1.9 MB · Đọc: 0
    874.1 KB · Đọc: 0
    907.9 KB · Đọc: 0
    793.7 KB · Đọc: 0
    884.1 KB · Đọc: 0
    1.2 MB · Đọc: 0
Last edited:

tosiosHD

Đại Tá
Thằng em nghiên cứu chuyên sâu về gỗ thật đấy! Lại còn có cả chỉ tiêu độ cứng, trọng lượng riêng...nữa chứ?!
Khi nào phòng thí nghiệm của anh làm thêm chỉ tiêu về kiểm tra chất lượng gỗ, anh sẽ nhờ em làm cố vấn kỹ thuật cho anh nhé! Haha.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Hehe nhờ bác vậy, :)
Bác này được voi đòi Hai Bà Trưng kinh, để cu em nó làm nốt đi bác, kiếm được đủ tài liệu về gỗ là cả một núi thời gian, chưa kể sắp xếp, biên dịch, lựa chọn để post.
Bắt tay vào làm mới thấy những thứ ta thấy chỉ là hiện tượng ice-berg thôi bác ạ. Còn chém gió thì là hiện tượng ice-berg ngược ạ.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Gỗ quý và những vật liệu cần thiết sẽ tìm đường đến những con người có niềm đam mê và lòng nhiệt thành khám phá những điều mới lạ!
Bác mất công thật đấy, em thì không đủ sức làm việc ấy.
Có một cái em góp ý thôi, đến giờ em phải công nhận là công nghệ của một cây kiếm đẹp đóng góp rất nhiều từ keo đó ạ. Bác cứ xem @Red Arc nhiều kiếm nhưng jeu nào cũng phải tìm hàng hãng là thế, bởi vì gỗ chỉ cho kiếm đẹp thôi, nhưng kiếm tốt lại phải nhờ công nghệ bác ạ.
Vẫn mơ ước 1 lần nhìn thấy toàn bộ bộ sưu tập của bác, có bỏ kiếm xuôi tay cũng không cảm thấy tiếc vì không được chơi bóng bàn nữa.

drmatchetzoola

Đại Tá
Bác này được voi đòi Hai Bà Trưng kinh, để cu em nó làm nốt đi bác, kiếm được đủ tài liệu về gỗ là cả một núi thời gian, chưa kể sắp xếp, biên dịch, lựa chọn để post.
Bắt tay vào làm mới thấy những thứ ta thấy chỉ là hiện tượng ice-berg thôi bác ạ. Còn chém gió thì là hiện tượng ice-berg ngược ạ.

Tài liệu khủng, có cả toán học nữa, đau đầu quá. Bước qua 5 bước (bước thứ ba mệt quá) làm cốt vợt đúng là siêu nghệ nhân:
http://mytabletennis.net/forum/foru...tle=blade-performance-vs-wood-type-and-design

VR46

Đại Tá
Bác mất công thật đấy, em thì không đủ sức làm việc ấy.
Có một cái em góp ý thôi, đến giờ em phải công nhận là công nghệ của một cây kiếm đẹp đóng góp rất nhiều từ keo đó ạ. Bác cứ xem @Red Arc nhiều kiếm nhưng jeu nào cũng phải tìm hàng hãng là thế, bởi vì gỗ chỉ cho kiếm đẹp thôi, nhưng kiếm tốt lại phải nhờ công nghệ bác ạ.
Vẫn mơ ước 1 lần nhìn thấy toàn bộ bộ sưu tập của bác, có bỏ kiếm xuôi tay cũng không cảm thấy tiếc vì không được chơi bóng bàn nữa.
Mình dùng keo con chó thì đc ko bạn @Trạng .... CÁ

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Mình dùng keo con chó thì đc ko bạn @Trạng .... CÁ
Dùng gì nấy dùng, keo con chó thì cho ... nó đánh:p:p:p:p:p
Bác dán keo con chó, đánh trong miền Nam được khoảng 3 tháng mà không thành mấy miếng em trả bác VIS luôn.
Keo con chó bền cho các vị trí tĩnh, chứ còn cứ động đậy thì nó ròn lắm, nứt ngay và rời ra ngay.

archer

Đại Tá
Dùng gì nấy dùng, keo con chó thì cho ... nó đánh:p:p:p:p:p
Bác dán keo con chó, đánh trong miền Nam được khoảng 3 tháng mà không thành mấy miếng em trả bác VIS luôn.
Keo con chó bền cho các vị trí tĩnh, chứ còn cứ động đậy thì nó ròn lắm, nứt ngay và rời ra ngay.
Xài keo con ...CÁ :D

Trắng Đen

Thượng Tá
Trích tặng bạn 2 câu thơ để cùng gỗ nhớ về tuổi thơ
" Tuổi thơ em có buồn nhiều
Thì xin hãy để bóng chiều trôi đi"
Dạ em cảm ơn Thầy nhiều ạ.
Đây là lần thứ 2 em được người khác tặng riêng "nghệ thuật" cho mình, lần trước cách đây 14 -15 năm (ko nhớ rõ) được 1 bé tặng cho 1 bài music trên radio. Lúc đó em đang cùng đứa sinh viên nối khố đang nghỉ trưa, radio ỏn ỏn bổng độc tên mình và tên cô bé tặng. Thằng bạn thì trầm trồ, còn em thì giật bắn cả người. Nó cứ vặn mãi là ai, mà mỗi lần ấy em cứ tủm tỉm lờ đi ;)

Chỉ mình em biết ấy là cô bé cạnh nhà thua em 5 tuổi (lúc ấy nhác gái bỏ xừ). Giờ em đã có vợ rồi mà nghĩ lại vẫn còn tiếc (ít nhất 2 lần về những việc như thế) :p

Last edited:

Thì tìm hiểu nhưng chưa biết ở đâu nên muốn nhờ luôn một thể mà.:oops:

xukaka

Đại Tá
Mấy năm gần đây công nghệ phát triển cho ra một số sợi mà chưa thấy được nói tới như Super zylon, Sợi Thiên nhiên Powered NPF) composite, không biết có cao thủ nào đã nghiên cứu về em nó chưa ạ.
....
Sợi Super Zylon thì cấu tạo mật độ sợi zylon nhiều hơn thôi, về cơ bạn là zylon rồi. Còn sợi Composite là sợi thủy tinh sử dụng trong các cốt đánh Gai như Andro Fibercom. Còn sợi NPF thì mới quá.

....
Sợi Super Zylon thì cấu tạo mật độ sợi zylon nhiều hơn thôi, về cơ bạn là zylon rồi. Còn sợi Composite là sợi thủy tinh sử dụng trong các cốt đánh Gai như Andro Fibercom. Còn sợi NPF thì mới quá.

Vâng cái đó em biết ạ, nhưng mà em cũng ko hiểu lắm là vì sao mật độ nhiều hơn lại tăng sweet spot lên nhỉ.?

archer

Đại Tá
Vâng cái đó em biết ạ, nhưng mà em cũng ko hiểu lắm là vì sao mật độ nhiều hơn lại tăng sweet spot lên nhỉ.?
Đặc trưng của gỗ là có độ đàn hồi uốn cao. Khi bóng chạm rìa vợt do có độ uốn cao mà rìa vợt bị uốn đi 1 độ nào đó và sinh ra rung/dao động. Điều này làm cho phản lực tác động vào bóng bị suy giảm rất nhiều, hướng tác động cũng lệch so với ở tâm vợt, và sự giao động làm cho độ chính xác giảm đi nhiều.
Sợi Zylon có tác dụng như 1 bộ đệm giảm dao động, đồng thời như một cơ cấu giằng giảm bớt độ uốn của cốt vợt, kết quả là giảm những hiệu ứng nói trên nếu bóng chạm vợt xa tâm vợt. Mật độ sợi càng dày tác dụng này càng cao, dẫn đến diện tích tiếp xúc bóng chính xác hiệu quả mở rộng, hay nói cách khác là Sweet Spot rộng ra.
Ở các cốt thuần gỗ để hạn chế vấn đề trên và mở rộng Sweet Spot, thường người ta bố trí những lớp gỗ khá cứng và có đặc tính cơ lý học tương tự lớp sợi kia: cứng, trơ, khoẻ, ít uốn để gia cố cho cốt, như lớp gỗ được xử lý nhiệt đặc biệt thành màu nâu đen của Infinity VPS V chẳng hạn, nằm sát lõi, phía trong lớp Limba, vừa không giảm độ xoáy và cảm giác bóng của Limba, vừa nâng cao vùng Sweet Spot.

Last edited:

VR46

Đại Tá
Đặc trưng của gỗ là có độ đàn hồi uốn cao. Khi bóng chạm rìa vợt do có độ uốn cao mà rìa vợt bị uốn đi 1 độ nào đó và sinh ra rung/giao động. Điều này làm cho phản lực tác động vào bóng bị suy giảm rất nhiều, hướng tác động cũng lệch so với ở tâm vợt, và sự giao động làm cho độ chính xác giảm đi nhiều.
Sợi Zylon có tác dụng như 1 bộ đệm giảm giao động, đồng thời như một cơ cấu giằng giảm bớt độ uốn của cốt vợt, kết quả là giảm những hiệu ứng nói trên nếu bóng chạm vợt xa tâm vợt. Mật độ sợi càng dày tác dụng này càng cao, dẫn đến diện tích tiếp xúc bóng chính xác hiệu quả mở rộng, hay nói cách khác là Sweet Spot rộng ra.
Ở các cốt thuần gỗ để hạn chế vấn đề trên và mở rộng Sweet Spot, thường người ta bố trí những lớp gỗ khá cứng và có đặc tính cơ lý học tương tự lớp sợi kia: cứng, trơ, khoẻ, ít uốn để gia cố cho cốt, như lớp gỗ được xử lý nhiệt đặc biệt thành màu nâu đen của Infinity VPS V chẳng hạn, nằm sát lõi, phía trong lớp Limba, vừa không giảm độ xoáy và cảm giác bóng của Limba, vừa nâng cao vùng Sweet Spot.
Ko biết nói gì. Anh ấy ơi nói thêm về s.spot và g.spot đi.
Vừa dẹp trai mà lại vừa giỏi. Ôi mai ai đồ.

O3...Right

Binh Nhất
Không nên xẵng vậy @archer ơi.

Kiến thức thực ra là shit của tiền bối mà, vì chỉ những gì được truyền lại trở thành kiến thức, không ai nghiên cứu từ bánh xe bò cả. Nhưng những gì không nói ra được lại thường là những thứ cực kỳ tâm đắc nhưng không biết bắt đầu từ đâu vì còn quá mới.
Chú @archer không còn trẻ, nên cũng không nên CHẨU TRE như thế chứ nhỉ.
Còn nếu anh nói quá shit, chú cứ like cái là anh biết, anh sẽ không tham gia nữa.
Bạn nói rất đúng và thừa thâm thuý. Xin lỗi bạn tôi đã làm loãng topic. Tôi sẽ xoá những bài trước đó. Đa tạ.

Bình luận từ Facebook