LÀM THẾ NÀO ĐỂ NÂNG TRÌNH TRONG THỜI GIAN NGẮN NHẤT.

HOANG MINH

Đại Tá
Khủyu/cùi chỏ tay giữ nguyên (khoảng cách so với thân người), nách không mở!
Sao mình không phân biệt được kiểu giật tam giác khác kiểu giật thường ở chỗ nào. Bác có thể đưa ra một số điểm khác nhau để so sánh không?
Quan trọng nhất là ở chỗ "khép tay sát nách khi giật". Bạn @dungatvt quan sát ở điểm này để phân biệt.

Trainee

Đại Tá
Quan trọng nhất là ở chỗ "khép tay sát nách khi giật". Bạn @dungatvt quan sát ở điểm này để phân biệt.
Khép nách thì sao mà phát lực được.
Cái mấu chốt là giữ khoảng cách Cùi chỏ, đầu vai và vợt chứ không phải khép nách, Khép nách là kỹ thuật của 50 năm về trước rồi bạn ơi!

kythuatbongban

Thượng Tá
Kĩ thuật Giật tam giác cho banh rất xoáy nhưng hơi thiếu lực. Nhiều lúc thấy nản.
Kỹ thuật giật Tam Giác là kỹ thuật đỉnh cao nên nếu ko có HLV bạn sẽ rất khó để tập luyện đúng kỹ thuật, cách đây 2 năm khi đánh với Cây vợt Hạng 16 Sinh viên Nhật Tôi giật cú Tam Giác này cực mạnh mất bóng HLV Nhật Bản đứng ngoài xem còn vỗ tay rất lớn tán thưởng trước đông người tại CLB Ng Du nên bạn nói là ko có lực là ko có cơ sở . những người học Tôi như bác Namviep Nguyen, Phương Nguyễn , Andro Hiloom ...đều chứng kiến lực Giật FH của Tôi rất mạnh , rất xoáy bóng cắm xuống bàn rất khó đỡ dù là tuổi tôi cũng khá cao, 1 đặc điểm nữa của cú giật Tam Giác là khi bạn giật đôi công rất mạnh và chuẩn vì động tác rất gọn.0978.782486.

xukaka

Đại Tá
Vấn đề là tập bài bản là 1 chuyện, dù đánh rất đẹp bài bản nhưng đòi hỏi phải giao lưư nhiều trận mạc nhiều. Hay nhất là đánh thường xuyên với người trên cơ và chịu nộp Bia...và phải luyện đỡ và giao bóng khó, biến hóa.
Kinh nghiệm là mình toàn thua đỡ giao bóng và giao bóng không khó, biến hóa.

ngtrantoan

Đại Tá
Vấn đề là tập bài bản là 1 chuyện, dù đánh rất đẹp bài bản nhưng đòi hỏi phải giao lưư nhiều trận mạc nhiều. Hay nhất là đánh thường xuyên với người trên cơ và chịu nộp Bia...và phải luyện đỡ và giao bóng khó, biến hóa.
Kinh nghiệm là mình toàn thua đỡ giao bóng và giao bóng không khó, biến hóa.
Đa số những người chơi bóng bàn, đều thích đánh với người trình cao hơn họ, chủ yếu vì để nâng cao trình độ của bản thân và khắc phục điểm yếu.
Tuy nhiên đại đa số những người trình cao đều k thích đánh với những người trình thấp hơn (trình cao ở đây mình nói là trình người A cao hơn trình người B, sau khi giao lưu 1 lần, người B muốn đánh với người A 1 vài lần nữa nhưng người A họ k muốn, hoặc khi giao lưu lần 2 hoặc lần 3 ... thì người A đều đánh 1 cách k có thiện chí hoặc là đánh kiểu chơi chơi, lơi lơi.)
Chứ còn việc bỏ phí (nộp nước, tiền bàn, ...) có bao nhiêu đâu :D:D:D

anh lang thang

Trung Uý
Đa số những người chơi bóng bàn, đều thích đánh với người trình cao hơn họ, chủ yếu vì để nâng cao trình độ của bản thân và khắc phục điểm yếu.
Tuy nhiên đại đa số những người trình cao đều k thích đánh với những người trình thấp hơn (trình cao ở đây mình nói là trình người A cao hơn trình người B, sau khi giao lưu 1 lần, người B muốn đánh với người A 1 vài lần nữa nhưng người A họ k muốn, hoặc khi giao lưu lần 2 hoặc lần 3 ... thì người A đều đánh 1 cách k có thiện chí hoặc là đánh kiểu chơi chơi, lơi lơi.)
Vấn đề là người ta thích "hàng lạ" đó @ngtrantoan :)))))

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Trên trình A là trình gì? Cả nước này có bao nhiêu ông trình A để đánh với nhau? Đây là ông nghĩ vậy thôi chứ cao thì chấp, chẳng có gì ko muốn đánh cả, hơn 1-2 bóng ko nói lên điều gì. Hơn quá nhiều thì ko nói

ngtrantoan

Đại Tá
Trên trình A là trình gì? Cả nước này có bao nhiêu ông trình A để đánh với nhau? Đây là ông nghĩ vậy thôi chứ cao thì chấp, chẳng có gì ko muốn đánh cả, hơn 1-2 bóng ko nói lên điều gì. Hơn quá nhiều thì ko nói
mình nói người A trình cao hơn chứ k phải nói Trình A, trên Trình A thì có 2 trình : Kiện tướng và Quốc Gia, kiện tướng thì có ng nói với mình là đánh đơn giải báo nhân dân, đánh được top 16, nghĩa là vào được vòng 1/8.
Hơn 1-2 bóng k thành vấn đề thì k như bác nghĩ, nếu hơn nhau 1-2 bóng kg vấn đề, điều kiện chỉ là trình độ dưới hoặc bằng D.
Chứ còn trình độ A/B thì hơn cả 1 vấn đề đó bác :)

HOANG MINH

Đại Tá
Khép nách thì sao mà phát lực được.
Cái mấu chốt là giữ khoảng cách Cùi chỏ, đầu vai và vợt chứ không phải khép nách, Khép nách là kỹ thuật của 50 năm về trước rồi bạn ơi!
Khép tay sát nách là kiểu giật tam giác hay kiểu giật cũ vậy bác?
Ý mình nói đây là đặc điểm nhận dạng của kĩ thuật này. Khi giật khép nách hơn so với kỹ thuật khác. Với mình thì nhận thấy nó cũng gần giống với kỹ thuật Khép nách + lườn :D

kythuatbongban

Thượng Tá
Vừa qua khi Tôi dạy chuyên đề Giao Bóng , Đỡ giao bóng và tiếp xúc với 1 số bạn ở cả 3 miền Bắc Trung Nam có 1 vấn đề mà đêm về suy nghĩ lại tôi thật sự ray rức , các bạn đều có thể lực cực kỳ tốt , rất mê lối đánh 2 càng Châu Âu,một số bạn đã ko tiếc tiền bạc , thời gian đầu tư học tập rất nhiều thầy nổi tiếng trong đó có nhiều kiện tướng Quốc Gia, nên các kỹ thuật giật trái, giật phải cực tốt , đều và mạnh nhưng 20 năm sau vẫn ko lên trình , chỉ đứng ở trình E mà thôi, vậy tại sao thế ? Một điều đơn giản là các bạn chỉ học giật là chính , miệt mài giật trái phải năm này qua năm nọ, giật di chuyển 2-3 điểm cực kỳ nhanh liên tục nên giật trái phải đều mạnh và chuẩn, nhìn vào rất đẹp nhất là khi giật đối giật. khi Tôi kiểm tra kỹ thuật đỡ giao bóng,phần lớn đều ko đỡ được quả giao bóng của Tôi , 10 quả chỉ đỡ được 2 quả. Khi các bạn giao bóng Ziczac bóng hiền độ xoáy ko cao Tôi chỉ cần bẻ bóng Xoáy ngang vào góc chữ I là các bạn mất bộ giật ko chuẩn thế thì tất cả các cú giật trái phải của các bạn tập trong bao nhiêu năm ko sử dụng được thì làm sao nâng trình. Quả đầu tiên người ta giao qua bạn ko đỡ được thì làm gì có quả thứ 2 mà bạn đánh, Khi bạn giao quả đầu tiên hiền lành ,ko biến hóa thì họ thấy rõ bóng chỉ cần bẻ xoáy ngang vào góc trống làm bạn mất bộ lại có xoáy ngang nên trên nguyên lý vật lý giật dễ bị trượt bóng , bóng ko qua lưới . Thế thì tất cả sở trường của bạn là giật bóng trái phải , bạt bóng mà bạn miệt mài tập bao nhiêu năm ko áp dụng được chút nào.
Tóm lại nếu bạn tập rơ tấn công 2 càng Bạn phải có quả giao bóng Xoáy , biến hóa để ép đối thủ đưa bóng vào bàn theo ý đồ của bạn để phát huy sở trường là quả giật , bạt của bạn. Còn khi đối thủ giao bóng cực xoáy hay biến hóa bạn phải đọc được bóng và đưa bóng về điểm yếu của đối thủ, để đối thủ ko giật được và đưa bóng lại cho bạn giật quả sau.Trong Binh Pháp Tôn Tử Bạn phải lấy Sở Trường của bạn đấu với sở Đoản của đối thủ thì bạn mới thắng được, trên Bàn bóng cũng là trận chiến như vậy thôi. nếu bạn đã có đủ quả giật thì khi bổ xung các kỹ thuật này Tôi nghĩ bạn sẽ dễ dàng nâng trình trong thời gian ngắn nhất .0978.782486.

phuongnguyen

Đại Tá
Trình em thì k hiểu tam giac là gì , về quả giật thì cố tập sao cho ép về phía trước càng nhiều càng tốt, them xoay lườn càng đột ngột càng tốt
Quả giao bong cua bac Tuyen thì đúng là khó đỡ theo ý mình được ..đã tập và giờ thì xem chừng bác Tuyen cũng khó cài bóng lại theo ý đồ vì quá xoáy ....chém gió tí nhe bác..
Hom nao lam vai clip post len nhe bac Tuyen

kythuatbongban

Thượng Tá
đại chỉ của thầy ở chỗ nào để e xem có gần chỗ em k ạ , cũng muốn học lắm, cháu ở cầu giấy hà nội :D
Rất tiếc Tôi ở TPHCM nên khi nào em có dịp vào TP thì liên lạc vớii Tôi nhé, chỉ 2 buổi thôi là bạn sẽ đổi khác nhiều rồi. Chúc bạn vui khỏe. 0978.782486.

kythuatbongban

Thượng Tá
Hom qua có dạy cho 1 bạn trẻ trình D có giao bóng rất tốt .giao quả xoáy ngược cực xoáy giống ZIK nhưng vẫn đỡ giao bóng yếu. Sau khl chỉnh sửa cú giật trái bạn ấy đã hoàn thiện đựơc lối đánh .ko còn yếu trái. 0978.782486.

tosiosHD

Đại Tá
Rất tiếc Tôi ở TPHCM nên khi nào em có dịp vào TP thì liên lạc vớii Tôi nhé, chỉ 2 buổi thôi là bạn sẽ đổi khác nhiều rồi. Chúc bạn vui khỏe. 0978.782486.
Khi nào bác có dịp công tác ở HN thì báo trước với anh em diễn đàn ngoài Bắc 1 tuần để chuẩn bị nhé. Nếu chỉ học 2 buổi (thứ 7 và chủ nhật), mỗi buổi 2h mà giao bóng tốt các loại xoáy, đỡ giao bóng tốt các loại xoáy thì quá là hay rồi.

kythuatbongban

Thượng Tá
Khi nào bác có dịp công tác ở HN thì báo trước với anh em diễn đàn ngoài Bắc 1 tuần để chuẩn bị nhé. Nếu chỉ học 2 buổi (thứ 7 và chủ nhật), mỗi buổi 2h mà giao bóng tốt các loại xoáy, đỡ giao bóng tốt các loại xoáy thì quá là hay rồi.
2 buổi chỉ dạy được ĐỠ tất cả các kiểu giao bóng thực tế trên bàn mà thôi và chỉnh sửa các kỹ thuật giật trái theo kỹ thuật hiện đai để bóng có lực và dễ vào bàn, và kỹ thuật móc xoáy ngược, flick phải trên bàn là đã mệt mỏi lắm rồi , còn kỹ thuật giao bóng chỉ hướng dẫn tập cho đúng kỹ thuật. Đây là kỹ thuật đỉnh cao nên đòi hỏi phải có năng khiếu và thời gian tập luyện lâu dài, ko phải Ai cũng tập được các kỹ thuật giao bóng hiện đại cực xoáy kể cả Kiện Tướng QG. 0978.782486.

Bình luận từ Facebook