Làm sao để có cú GIẬT FOREHAND HOÀN HẢO - Lý thuyết đơn thuần

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Câu này ko trả lời dc ^_^ khi nào bác làm dc sẽ có câu trả lời cho chính mình nếu bác có môi trương tốt, đối giật như giật cơ bản thì cũng phải mất 1 đến 2 năm ^_^ lúc đó bác sẽ viết với lời văn - sự diễn đạt tốt anh em sẽ dễ có sự truyền đạt tốt hơn :) Điều này bác gặp cậu @DambeoHD cậu này chuyên đối giật trả lời sẽ chuẩn hơn ^^
Chặn ai chả biết, đối giật thì trình anh E non còn biết, nên không cần đợi

Mà anh hỏi trên phương diện lý thuyết mà, mà lý thuyết là logic thì sẽ ra, không cần cảm giác, không cần kỹ thuật, chỉ cần ĐAM MÊ và TÌM TÒI thôi:p

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Chặn ai chả biết, đối giật thì trình anh E non còn biết, nên không cần đợi

Mà anh hỏi trên phương diện lý thuyết mà, mà lý thuyết là logic thì sẽ ra, không cần cảm giác, không cần kỹ thuật, chỉ cần ĐAM MÊ và TÌM TÒI thôi:p
Lý thuyết cực đơn giản : đối giật là 2 người cùng giật nên vừa phải giật vừa phải biến xoáy + lực của đối phương thành xoáy + lực của mình :D ,
Anh mà giờ tập đối giật thì tốn mặt đỡ cần đổi cốt :) sẽ bứt lên dc mấy bóng nữa
Mà anh làm quả chủ đề làm sao ý thức được pha giật hoàn hảo ^_^ sẽ hợp lý hơn anh em chém gió đông zui hơn ^_^ chứ giật mạnh tối giản có 2 điều chủ đạo :
- 1) Giật lúc tập nghĩa là vừa mạnh vừa phải chuẩn :D chứ ông cứ vận công ông quăng cho sướng tay phát 1 điểm rơi phong phú bố thằng nào nhặt bóng , chặn bóng cho ông giật dc :D
- 2) Giật trong thi đấu : để mà ứng dụng được trong thi đấu đòi hỏi phải có phản xạ chủ động khống chế lực + xoáy , nó đòi hỏi cái time + cường độ vận động + bài tập tăng cường sự vận động cơ bắp + time dành cho trên bàn bóng + time lang thang đi đấu giải trong nam ngoài bắc + đấu độ + đấu bia , phải tính bằng chục năm, gấp 10.000 lần time anh lần mò lý thuyết mất , tuyển quốc gia , & các vđv trẻ đến chỗ em mà vào org còn tưởng toàn các chuyên gia , giáo sư phân tích toán học & vật lý sợ quá toát mồ hôi chạy ngay về sân tập,em bảo lên chém cho zui ^_^ mà ko dám chém như anh em mềnh :D
Kể ra cũng là mục hay nhưng bbsg đưa ra cái chủ đề này giống anh thấy ảo quá, nó mông lung, vì nói giật mạnh mà để thảo luận đem lý thuyết + các sự nghiên cứu vật lý em sợ anh em dành time cho lý thuyết hơn time trên bàn bóng , ko cố giật chuẩn cứ cố mạnh thành iron mất ^_^ có ông giật mạnh nhất hạng A , B theo em thấy @Timoboll nổi giận vào trình bầy cho nó xôm ^_^ có ông giật cực nhẹ nhưng hiểm vđv kiêm thầy giáo @bongban_bia Hoà say cùng chém gió sẽ khách quan hơn ^_^

Last edited:

hungtv2002

Đại Tá
Lý thuyết cực đơn giản : đối giật là 2 người cùng giật nên vừa phải giật vừa phải biến xoáy + lực của đối phương thành xoáy + lực của mình :D ,
Anh mà giờ tập đối giật thì tốn mặt đỡ cần đổi cốt :) sẽ bứt lên dc mấy bóng nữa
Mà anh làm quả chủ đề làm sao ý thức được pha giật hoàn hảo ^_^ sẽ hợp lý hơn anh em chém gió đông zui hơn ^_^ chứ giật mạnh tối giản có 2 điều chủ đạo :
- 1) Giật lúc tập nghĩa là vừa mạnh vừa phải chuẩn :D chứ ông cứ vận công ông quăng cho sướng tay phát 1 điểm rơi phong phú bố thằng nào nhặt bóng , chặn bóng cho ông giật dc :D
- 2) Giật trong thi đấu : để mà ứng dụng được trong thi đấu đòi hỏi phải có phản xạ chủ động khống chế lực + xoáy , nó đòi hỏi cái time + cường độ vận động + bài tập tăng cường sự vận động cơ bắp + time dành cho trên bàn bóng + time lang thang đi đấu giải trong nam ngoài bắc + đấu độ + đấu bia , phải tính bằng chục năm, gấp 10.000 lần time anh lần mò lý thuyết mất , tuyển quốc gia , & các vđv trẻ đến chỗ em mà vào org còn tưởng toàn các chuyên gia , giáo sư phân tích toán học & vật lý sợ quá toát mồ hôi chạy ngay về sân tập,em bảo lên chém cho zui ^_^ mà ko dám chém như anh em mềnh :D
Kể ra cũng là mục hay nhưng bbsg đưa ra cái chủ đề này giống anh thấy ảo quá, nó mông lung, vì nói giật mạnh mà để thảo luận đem lý thuyết + các sự nghiên cứu vật lý em sợ anh em dành time cho lý thuyết hơn time trên bàn bóng , ko cố giật chuẩn cứ cố mạnh thành iron mất ^_^ có ông giật mạnh nhất hạng A , B theo em thấy @Timoboll nổi giận vào trình bầy cho nó xôm ^_^ có ông giật cực nhẹ nhưng hiểm vđv kiêm thầy giáo @bongban_bia Hoà say cùng chém gió sẽ khách quan hơn ^_^
chú dậy sớm thế. cứ để cu cá nó viết đi. cái a nghĩ cu cá nó thik là thik viết rùi ae vào cho ý kiến thì nó phản biện, chứ cái mớ triết lý của cá mà đỉnh của đỉnh cộng với thực hành nó làm được như nó nói thì giờ trình của nó đã không lặn ngụp mãi ở hạng e rùi. mấy bữa nữa nó lại bỏ xó và đưa ra nguyên lý mới ấy mà. như trước đây nó viết vis+h3 ấy, a tưởng nó phải chơi mãi rùi nó cũng bỏ đấy thôi.

NTBB

Super Moderators
cá lại sắp giống p500 thôi, tung ra 1 cái lý thuyết rùi cổ súy nhưng vài hôm lại thấy nó sai, lại vứt đi và đưa 1 lý thuyết mới, ai nghe cứ nghe, ai tin cứ tin :D
Anh xờ Tanh, Niu Tơn, Ác xi Mét ...cũng vứt cả núi lý thuyết và ty tỷ thí nghiệm mới có được vài định lý, định luật mà ngày nay chúng ta áp dụng vào ... bóng bàn đấy. Phải hoan nghênh bác Trạng...Cá vì chịu khó nghiên cứu lý thuyết và mạnh dạn nêu lên để hứng ... đá của ae. Nhưng chắc chắn việc làm của bác ấy chỉ có lợi cho BB thôi.

o3ma

Đại Tá
:D@Dũng Cửu bảo đổi tên thành HOÀN HẢO, nghe thấy hay đấy, nhưng chỉ sợ đổi rồi anh em ném đá về chữ đó thôi. Cứ thử đổi nhé. Chém gió sợ gì gạch đá
Khi nào hứng gạch đá mỏi mệt thì hãy nghe 1 đoạn guitar trong này sẽ có thêm sức mạnh để hứng tiếp các trận gạch đá tiếp theo. :):):)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Non bao hiem.jpg

Trạng...Cá kiếm cái nón thía này mà đội, khỏi sợ gạch đá, hehe !:p:D

Huy TrQ

Trung Sỹ
:D@Dũng Cửu bảo đổi tên thành HOÀN HẢO, nghe thấy hay đấy, nhưng chỉ sợ đổi rồi anh em ném đá về chữ đó thôi. Cứ thử đổi nhé. Chém gió sợ gì gạch đá
Trong Bb có nhiều cú đánh như giật, bạt, chặn, gò... Chi tiết trong các cú giật, có giật mạnh, giật xoáy chậm, giật xoáy ngang...
Chủ đề bác đặt ra chỉ là phản tích chuyên sâu về kỹ thuật của 1 cú đánh, sao bác lại bị lay động khi người khác phản biện bàn sang chiến thuật/tình huống là đánh điểm rơi vào bàn, giật được nhiều, cú giật hiệu quả gì gì đó...
Bác nên kiên định giữ chủ đề đã đặt ra, ko đẽo cày giữa đường.

Bình An

Trung Sỹ
Trong bóng bàn chuyên nghiệp là họ đã quá nhuần nhuyễn trong tập và họ thực hành ngay sau đó,đó là đánh trận.trong đánh trận nhiều quả ko bao giờ có trong tập.
Tạm nói đến nghiệp dư;Vậy trước tiên có quả trái giật hay rí hay gì đi nữa cần phải tập nhiều dạng bóng
Bóng đối phương sang để mình tập:
dang xoáy sang chậm
dạng xoáy sang nhanh
dạng giật bắn nhanh
dạng giật bóng chậm
dạng giật cầu vồng nhanh
dạng giật cầu vồng chậm
gò xoáy sang nhanh chậm
gò lỏng sang nhanh chậm
...v.v.v
khi nhuần nhuyễn điều này mới chỉ là mở màn,quan trọng là khi tập sau đó phải ra thực hành đánh trận ngay,ngược lại đánh trận phải mạnh rạn thực hành chứ ko phải tập để đấy....vì nhiều trường hợp tập giật trái rất hay nhưng vào trận ko dám vi sợ hỏng....như Dũng 9 nói vậy,quan trọng là phải thực hành với nhiều ng,dám làm chứ ko phải tập cho đẹp,vì khối ng tập giật trái phải àm ầm nhưng vào gặp em thì em cho đi nhanh,ko bằng ng thực hành nhiều nhưng ít tập...............

tuandat2006

Đại Uý
theo tôi ngoài động tác đúng cái quan trọng kg thể thiếu đó là thời điểm đánh bóng cái này nghe rất đơn giản nhưng ít người chọn đúng thời điểm đánh đúng

long thủ

Đại Tá
Theo quan điểm của em quả giật mạnh là quả giật truyền được hết lực cơ thể vào quả bóng, không nói đến chuyện mút vợt nảy, từ đó muốn có quả giật mạnh hoàn hảo tối quan trọng là việc "CÂN BẰNG" cơ thể.

Nhiều anh mắm môi mắm lợi gập tay cho thật mạnh nhưng thực chất chỉ dùng mỗi phần bên phải cơ thể (hoặc bên tay thuận) mà quên mất rằng phần bên kia cũng quan trọng không kém.

Lối giật của em thì kiểu Tàu, dùng vai phải xoay ra trước đánh vào bóng, và đồng thời vai trái cũng thu về sau để tạo thêm lực cũng như sự cân bằng. Em thấy kiểu giật này phát lực vào bóng rất hiệu quả. Các anh có thể thử nghiệm với lối giật Tây, chắc cũng sẽ ra hiệu quả tương tự.

Có thể thấy rõ lối giật này qua quả FH của Ma Long:

Last edited:

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Miềng cũng là một ... con mọt sắp .... về hưu ! hehe ! Có khi diễn đàn lập "Hội Gặm Sách" được đấy.
Hi hi tất nhiên cũng phải có lý thuyết chú ơi, nhưng lý thuyết chỉ chiếm 1/1000 thôi
Cháu đi dậy bóng bàn trong 4 năm thi thoảng có ông trước khi tập bê nguyên mớ lý thuyết + đủ giáo trình nhưng cháu chỉ bảo đơn giản" giáo trình của đại học thể thao bạn đọc trong 4 tiếng , lý thuyết trong diễn đàn chúng ta đọc hết trong gọi cho 1 ngày nhưng vận dụng nó phải mất 10 năm " tính số ngày tập/ số ngày đọc lý thuyết thì tỷ lệ phải 1/10.000 mất :D tỷ lệ 1/1000 còn hơi ít ^_^
Vì cường độ tập của chuyên nghiệp ngày 4 tiếng , phong trào chắc ngày được 1 tiếng mà ko liên tục bận cv, gia đình , bia rượu , chém gió lên tỷ lệ tính ra chắc còn cao nữa :))

Last edited:

Bình luận từ Facebook