Làm sao để có cú GIẬT FOREHAND HOÀN HẢO - Lý thuyết đơn thuần

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Để khởi động tí, có câu hỏi cho anh em hại não này:

TRONG KHI TẬP LUYỆN, nếu đối kê chặn / đối giật thì BÓNG SANG có XOÁY khác nhau không ?

backhand-ghost

Đại Tá
giải thích j nữa, tao đồng ý với bác ấy như vậy nhưng khác nhau ở chỗ xoáy xuống thì tụi nó đánh sớm nên úp vợt, xoáy lên đánh muộn hơn nên ngửa vợt, chứ k phải cứ xuống là úp còn lên là ngửa kiểu cứng nhắc sai lầm thế kia
Vậy cũng chưa thỏa đáng, em ko chơi mặt Tàu, đánh sớm thì đồng ý, xoáy xuống mặt Tàu cũng vẫn có thể úp. Xoáy lên, đánh muộn và "ngửa" vợt thì vẫn chưa hoàn toàn thỏa đáng. Em nhìn khoảng 2-3 người chơi mặt Tàu hay nhất MB rồi (Lâm gai, Tuấn gấu...) chứ ko phải ko có nghiên cứu.
Nhắc lại là chưa hoàn toàn thỏa đáng bác nhé, còn bác Theo thì ko bàn nữa.

langngoi

Đại Tá
Cái này thì đang giải quyết đây, cùng là mày, cùng vị trí bóng, cùng tư thế người, nhưng với động tác sai, thì bóng không qua, chưa nói đến mạnh.

Đấy là nguyên nhân người chơi phải tập, nhưng tập thì theo cái gì, anh em ta mới bắt đầu bàn mà

Cái này thì cần mở thêm vài topic nữa, sau này anh sẽ tổng hợp thêm, ít nhất cần:
1. Vị trí đánh bóng tối ưu
2. Cách di chuyển để luôn có vị trí đánh bóng tối ưu
3. Cách thoát vị trí vừa đánh bóng về vị trí trung hòa tối ưu:p
Bác đọc thế ko kỹ roài, vị trí oánh bóng ưa thích (không gian bóng) của mỗi người là khác nhau, ko phân biệt đúng hay sai ở đây. Em nghĩ là bác đừng tiêu chuẩn hóa quá, mỗi trình độ mỗi khả năng thì form đánh bóng cũng thay đổi v.v nên nói như bác @lamtq "kỹ thuật đánh bóng vào bàn" chứ sai đúng qué dzề

archer

Đại Tá
Cụ Cá ơi công thức Động năng cơ học cổ điển của cụ tạm OK rồi, nhưng vấn đề không nằm ở khối lượng quả bóng, trong cơ học vĩ mô Newton, khối lượng không đổi theo vận tốc, vấn đề nằm ở vector tổng hợp vận tốc, gồm cả vận tốc bóng bay và vận tốc tự quay của bóng.

gaumeo

Đại Tá
Cụ Cá ơi công thức Động năng cơ học cổ điển của cụ tạm OK rồi, nhưng vấn đề không nằm ở khối lượng quả bóng, trong cơ học vĩ mô Newton, khối lượng không đổi theo vận tốc, vấn đề nằm ở vector tổng hợp vận tốc, gồm cả vận tốc bóng bay và vận tốc tự quay của bóng.
Đọc bài của bác Cá tự nhiên ngồi phân tích vec tơ lực và vec tơ vận tốc. Anh định sang mai rủ chú và lão Cá đi café rồi bàn kỹ hơn về món này. Không biết ý chú thế nào? Ý bác @Trạng .... CÁ thế nào

Trainee

Đại Tá
Cụ nào giật bóng mả ngửa được vợt thì con xin bái làm thiên thiên thiên tài:))
Thiên tài đây, thiên tài đây :D
Bác ngửa vợt mà giật đủ nhanh, mạnh phá được xoáy thì quả bóng vẫn sang và cực xoáy đó. Chỉ là theo thói quen ta cứ nghĩ phải úp vợt chặn lại quả bóng mà thôi. Bác cứ nghĩ khác đi tý là sẽ thấy hoàn toàn có thể.
Tất nhiên ngửa thì cũng ngửa vừa thôi, đại thể là góc vợt >90 độ thì em thử rồi. Hứng bóng như hứng nước rơi rồi kéo lên - xin mượn đại ý lời cao thủ Anti FH @hungiraqdn
Với kiểu đánh này thì mới có cú tiu bóng (không phải giật) bóng thấp hơn lưới.

óe.... trước học kém lý đặc biệt là lý thuyết nên lại lùi ra vậy. để cho @Trainee vào câu cá.
Thôi, em xin ạ. Toán, Lý, Hóa ngày xưa em học ngu nhất là môn Lý. Tý nữa em đi thi khối B, nhưng do ông anh bảo thi 2 môn là đủ đỗ ĐH rồi nên thôi.

gaumeo

Đại Tá
Thiên tài đây, thiên tài đây :D
Bác ngửa vợt mà giật đủ nhanh, mạnh phá được xoáy thì quả bóng vẫn sang và cực xoáy đó. Chỉ là theo thói quen ta cứ nghĩ phải úp vợt chặn lại quả bóng mà thôi. Bác cứ nghĩ khác đi tý là sẽ thấy hoàn toàn có thể.
Tất nhiên ngửa thì cũng ngửa vừa thôi, đại thể là góc vợt >90 độ thì em thử rồi. Hứng bóng như hứng nước rơi rồi kéo lên - xin mượn đại ý lời cao thủ Anti FH @hungiraqdn
Với kiểu đánh này thì mới có cú tiu bóng (không phải giật) bóng thấp hơn lưới.

Thôi, em xin ạ. Toán, Lý, Hóa ngày xưa em học ngu nhất là môn Lý. Tý nữa em đi thi khối B, nhưng do ông anh bảo thi 2 môn là đủ đỗ ĐH rồi nên thôi.
Bác có ở HN không?

docmaorg

Đại Tá
Mịa đọc cái mớ lý thuyết của con cá cười đéo nhặt được miệng. Ok đồng ý, mình ko còn trẻ để tập, cần phải nghiền ngẫm ngâm cứu sao đánh quả bóng cho đúng. Đánh sai biết sai ở đâu thế là đủ, chứ mày áp dụng nhiều thứ vào 1 quả bóng nhựa với cái vợt làm gì. Nó là thú vui và giải trí, tao nghĩ cứ đơn giản hóa nó đi.
Bản thân tao còn kiếm được quyển bóng bàn cơ bản xuất bản những năm 80 về đọc, cũng nghiền ngẫm, cũng quyết tâm để lên bóng. Nhưng rồi mất nhiều time cho nó quá nên đã có điểm dừng và chỉ chơi bóng như 1 thói quen tốt. Chơi làm sao ra sân, hay đến câu lạc bộ nào cũng có thể giao lưu chém gió được là được rồi. Giờ là lúc mày đang nghiền ngẫm đam mê, thế nào cũng có lúc mày thấy tao đúng.
" Cuộc sống vốn đơn giản
Chính sự ngu dốt của chúng ta làm nó phức tạp thêm lên "

o3ma

Đại Tá
óe.... trước học kém lý đặc biệt là lý thuyết nên lại lùi ra vậy. để cho @Trainee vào câu cá.
Câu thế này hả @hungtv2002? :):):)

subasa

Đại Uý
Mình chỉ muốn nói là phải có cờ líp thôi ạ,nhất định phải có để có cơ sở tranh luận,nếu ko có hình thật phim thật thì chúng ta toàn tự tưởng tượng ra rồi cãi nhau dựa trên nhưng thứ ko trực quan>>>rối tung trong một mớ bòng bong mà chả có tý giá trị thực tiễn nào,nói thật chứ có hình bảo bắt chiếc theo còn khó nữa là oánh bóng bằng tưởng tượng ạ

Bình luận từ Facebook