Hỏi về giày chống lật sơ mi

CoDBL

Trung Sỹ
Theo mình ngoài việc sử dụng giày đúng chuẩn, chơi ở sân có sàn đúng chuẩn thì việc khởi động cũng khá quan trọng để tránh chấn thương nói chung, lật cổ chân nói riêng.

Tiện đây các bác cho hỏi khi gặp chấn thương (đau) cơ nhẹ thì cách giải quyết thế nào cho tối ưu, (dĩ nhiên chỉ là chấn thương nhẹ thôi, chứ nặng quá dĩ nhiên là bác sĩ thẳng tiến rồi) ... chườm nóng? chườm lạnh? Salonpas gel? ...
Thanks.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Theo mình ngoài việc sử dụng giày đúng chuẩn, chơi ở sân có sàn đúng chuẩn thì việc khởi động cũng khá quan trọng để tránh chấn thương nói chung, lật cổ chân nói riêng.

Tiện đây các bác cho hỏi khi gặp chấn thương (đau) cơ nhẹ thì cách giải quyết thế nào cho tối ưu, (dĩ nhiên chỉ là chấn thương nhẹ thôi, chứ nặng quá dĩ nhiên là bác sĩ thẳng tiến rồi) ... chườm nóng? chườm lạnh? Salonpas gel? ...
Thanks.
Bác hỏi thế này thì khó quá, vì đau cơ có nhiều nguyên nhân dẫn đến đau, xuất huyết thì phải chườm lạnh, sưng cơ thì phải chườm nóng, bong gân thì phải bó rồi chườm lạnh, mỏi cơ thì phải chườm nóng pha muối, ... Nói chung là trên bác giải thích đúng nhưng dưới lại hỏi mông lung ... :eek:

seven25

Trung Uý
Chống lật thì giày cũng chỉ một phần thôi bác ạ,bác mua lọ băng dính hỗ trợ chấn thương,tầm 15k một cuộn,mỗi lần dùng quấn cố định cổ chân,dùng rất ổn áp :D

firi06

Đại Uý
Bác đi cả đời cũng ko hỏng. E có mấy đôi giày nên mua vài đôi. :)
Ok. Cảm giác đi vào thế nào? có khác đi đôi lót quế của giầy tây ko? Đôi size 26 của a nhờ mua bên Nhật về đi hơi rộng chút, tiếc của trời định nhờ Cá mua hộ đôi lót chuyên dụng này về xem có ôm chân ko đây.

CoDBL

Trung Sỹ
Bác hỏi thế này thì khó quá, vì đau cơ có nhiều nguyên nhân dẫn đến đau, xuất huyết thì phải chườm lạnh, sưng cơ thì phải chườm nóng, bong gân thì phải bó rồi chườm lạnh, mỏi cơ thì phải chườm nóng pha muối, ... Nói chung là trên bác giải thích đúng nhưng dưới lại hỏi mông lung ... :eek:
Cảm ơn bác, thành thực mà nói thì lúc đấy thường chỉ có khái niệm đau, thậm chí có người bạn mình uống bia xong về đêm đau dữ dội, nặng nhất có một người đau chân sau khám là bong gân, một người đau lưng sau khám thì bị ... thoát vị đĩa đệm. Cá nhân mình có lần đánh cố sau khi phát hiện đau cổ tay (đánh cầu lông) và kết quả là treo vợt gần sáu tháng, giờ cổ tay đôi khi cảm thấy mỏi mỏi không khỏe là y như rằng mai kia dở giời
Còn việc đau có xuất huyết không? hay sưng cơ? hay mỏi cơ? ... nếu có thể bác rảnh bác cho mọi người chút kiến thức để phòng tránh, và xử lý tức thời để giảm thiểu thiệt hại (kiểu như bị bỏng thì quăng ngay vào nước lạnh í). Cảm ơn bác.
Cá nhân mình giờ nếu đang chơi mà thấy đau thì kiếm chai nước lạnh dí vào, nếu rất muốn chơi tiếp nốt trận thì xoa salonpas gel.

Bình luận từ Facebook