Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

o3ma

Đại Tá
Cầu tiến thì ko nên bảo thủ cố chấp bác ợ :D. Em cứ nghĩ sau bài đăng của bác NTBB là đã thông suốt rồi chứ ai dè câu chuyện vẫn cứ lan man. Chắc anh em mình cắm trại bên topic này chém cho rôm rả quá :D
Vấn đề kỹ thuật này thì tôi không dám chém vì mình còn đang đi học hỏi chưa xong mà. Chỉ vào hóng để tập sao cho hiệu quả chứ chém thì chỉ chém những vấn đề khác thôi.:)

son_canloc

Đại Tá
Đến tên tuổi của mình còn không dám cho mọi người biết mà mở miệng là nói đến nền bóng bàn Việt Nam. Bản thân bác đánh có ra cái con chim con thú gì đâu mà bày đặt (xin lỗi các bác em hơi nặng lời)
Bạn nói người khác nhưng chính bạn cũng thế rồi . Có nên chăng ?
Hiện nay mình thấy Nick ẩn danh có 2 loại
1 - Lấy 1 bí danh có ý nghĩa và luôn đem lại niềm vui cho người khác và được thể hiện rất nhiều . Ví dụ như trong mục Quỷ mở rộng vòng tay ...
2 Còn loại thứ 2 tạo Nick giả để kích động , chửi người khác sau lưng . Nói thật loại này còn ĐỘC hơn cả bon China ...
Mình có vài lời thành thật , nếu đủ tự tin thì hảy bước ra ngoài ánh sáng ... Cuộc sống trong bóng tối nó chỉ làm cho bản thân thấy một màu tối thôi . Thanks

Mhquang

Trung Uý
Bạn nói người khác nhưng chính bạn cũng thế rồi . Có nên chăng ?
Hiện nay mình thấy Nick ẩn danh có 2 loại
1 - Lấy 1 bí danh có ý nghĩa và luôn đem lại niềm vui cho người khác và được thể hiện rất nhiều . Ví dụ như trong mục Quỷ mở rộng vòng tay ...
2 Còn loại thứ 2 tạo Nick giả để kích động , chửi người khác sau lưng . Nói thật loại này còn ĐỘC hơn cả bon China ...
Mình có vài lời thành thật , nếu đủ tự tin thì hảy bước ra ngoài ánh sáng ... Cuộc sống trong bóng tối nó chỉ làm cho bản thân thấy một màu tối thôi . Thanks
Vì đa số không thích người ném đá giấu tay nên rất có thể là nick này do chủ thớt lập nên để câu like về mình. Nếu thế thì quả là độc.(mình đoán bừa như chủ thớt)
Nhưng nếu là khách của dd nhưng vì ngứa tai quá nên lập nick rồi chửi câu cho sướng mồm thì hoàn toàn có thể hiểu được.

hermesqn

Trung Uý
Mình thấy nick Table_Tennis được lập từ ngày 4/7 và đăng ngay bài viết này từ ngày 4/7 luôn cho nên theo mình tác giả của chủ topic này cũng là 1 trong những nick clone của ai đó ủng hộ tác giả trong bài viết này thôi. Vì "phát hiện" ra bí kiếp võ công trái với điều hiển nhiên nên không dám lộ mặt, ... mời các bạn suy luận tiếp đó là ai nhé :D. Giống thám tử Conan quá, hehe

hermesqn

Trung Uý
Có gì đâu mà các bác cãi nhau, chốt 1 câu theo quan điểm của chủ topic "Xoay vai nhưng lườn không xoay", đúng sai ae ta tự bít hết rồi, ko nên áp đặt chủ topic. Vì topic quá loãng nên mời chủ topic tổng hợp những ý kiến của bạn ở trang 1 cho mọi người tiện theo dõi!

Mhquang

Trung Uý
Thực tế như chủ thớt có nói dùng vai chứ không dùng lườn thì tôi thấy rằng các tay vợt hàng đầu đúng là có xu hướng như thế:
1. Dùng vai là chính(các bộ phận khác được dùng 1 cách hợp lý): Malin, xuxin, ...(thường là các tay vợt dọc theo quan sát của tôi)
2. Dùng cả cánh tay(lực bột phát quyết định ở gập cánh tay): Ma long, ...
3. Dùng cánh tay ngoài là chính(tức là gập cánh tay): Timo boll, ...(cánh tay trên có xu hướng khép nách).
Theo HLV trung quốc nói là cách 1 là xu hướng hiện đại(tôi thấy có thêm Fan zhendong, zhang jike cũng hay dùng), nó chính xác hơn và mạnh hơn. Nhưng đúng sai thế nào thì về lý thuyết khó mà biết được vì không ai đủ khả năng phân tích cả.
Tuy nhiên, dù thế nào thì việc kết hợp lườn, vai, eo, chân, tay là có đủ cả. Nhưng mỗi cách giật khác nhau sẽ có độ ưu tiên cho các bộ phận cũng khác nhau. Và chắc chắn 1 điều là cả 3 cách trên dùng 1 cách thích hợp thì mới hiệu quả được vì mỗi cách có ưu và nhược điểm khác nhau. Ví dụ:
Cách 1: sử dụng khi bị với(không kịp), có thừa thời gian.
Cách 2: Trong trạng thái bình thường cho đến có thừa thời gian
Cách 3: khi bóng đi sát người(không kịp né người, không kịp lùi lại...)
Và dù cách nào thì anh ta cũng phải có sở trường về nó thì sẽ được dùng nhiều. Như Timo bolll hầu như chỉ dùng cách 3, ma long dùng cách 2, MaLin dùng cách 1, Zhang Jike dùng cách 1 và cách 2....

RogerFederer

Trung Sỹ
Hình như bạn chưa đọc hết bài mình giới thiệu về ý kiến của HLV Tuyển Trung Quốc (HLV Wu Jingping) về những điểm cơ bản của cú giật thuận tay, ở trang 15 topic này. Trong bài viết đó, HLV Wu có nói:

"Trước hết, sử dụng chân của bạn để phát động sức mạnh, chuyển trọng tâm của bạn từ chân phải sang chân trái, thay đổi vị trí trọng tâm cơ thể với việc nghiêng hướng về phía trước (không nghiêng về phía sau). Bạn cần phải di chuyển cánh tay và vợt cùng một hướng với cơ thể. Bằng việc sử dụng cách chuyển trọng tâm như thế, sức mạnh sẽ thông qua cánh tay trên tới cánh tay ngoài và ngay lập tức vụt cẳng tay với lực bộc phát tiếp xúc vào bóng".

(Tất nhiên ! Khi mình nói với bạn điều này là mình nghĩ rằng hướng dẫn bằng video hay hướng dẫn bằng sách cũng tương tự nhau với ý nghĩa là việc truyền đạt thông tin).
Cháu nghĩ bác có hiểu lầm ở đây, phát động sức mạnh k đồng nghĩa với phát ra sức mạnh(phát lực), giống như trong bóng đá có cầu thủ chuyên làm nhiệm vụ phát động tấn công có cầu thủ chuyên làm nhiệm vụ tấn công.vấn đề này chắc cháu cũng xin dừng ở đây, mỗi người đều bảo lưu quan điểm của mình ^^
Còn cái hình hqua em xem trên đt thấy nó nhỏ quá định hsau mở máy tính cho nó to, nhưng xem trên máy tính chữ cũng nhỏ và nhoè, phóng to lên cũng k nhìn rõ chữ, nên em k dịch đc cho các bác, mong mọi người thông cảm. Nếu có tài liệu gì liên quan đến tiếng trung cần dịch em sẽ cố hết khả năng dịch cho mọi người cùng tham khảo.

RogerFederer

Trung Sỹ
À còn cái của bác trainee hqua nữa nhỉ. Cái clip đó em cũng xem rồi, nguyên văn cả câu tiếng tàu -> tiếng việt là "dùng sự phát lực của ngón tay phát động cổ tay và cẳng tay phát lực". Nói về đánh trái thì em vào trận cũng chỉ mong chặn đc quả giật của đối phương sang là mừng rồi, còn các kĩ thuật cao cấp khác thì k làm đc nên cũng k dám lí luận gì nhìu ^^

Trainee

Đại Tá
Cháu nghĩ bác có hiểu lầm ở đây, phát động sức mạnh k đồng nghĩa với phát ra sức mạnh(phát lực), giống như trong bóng đá có cầu thủ chuyên làm nhiệm vụ phát động tấn công có cầu thủ chuyên làm nhiệm vụ tấn công.vấn đề này chắc cháu cũng xin dừng ở đây, mỗi người đều bảo lưu quan điểm của mình ^^
Còn cái hình hqua em xem trên đt thấy nó nhỏ quá định hsau mở máy tính cho nó to, nhưng xem trên máy tính chữ cũng nhỏ và nhoè, phóng to lên cũng k nhìn rõ chữ, nên em k dịch đc cho các bác, mong mọi người thông cảm. Nếu có tài liệu gì liên quan đến tiếng trung cần dịch em sẽ cố hết khả năng dịch cho mọi người cùng tham khảo.

Bạn cũng ko nên dịch, vì có thể lại chỉ mang tranh cãi mệt đầu. Mình từng được một cao thủ cỡ trình A2 nói rằng đó là một bài phân tích đậm chất "Hàng Tàu".
Theo cao thủ này nói thì động tác tay trông có vẻ khớp với lời thuyết, nhưng thực tế không phải thế, phải tinh ý nhìn vợt. Ví dụ, nếu họ nói dựng đứng vợt giật thẳng lên nhưng mà mình lại nhìn thấy mặt sau vợt trong chuối hình đánh bóng với góc nhìn chéo từ trước tới thì là úp vợt giật lên mới đúng thực tế cú đánh, chứ chỉ nhìn vào hình cuối mà đoán/ tin là họ dựng đứng vợt giật lên là bị ăn "Hàng Tàu" ... Lúc đầu mình ko tin lắm, vì bài báo đàng hoàng, có hình ảnh minh họa, nhưng sau bị chốt cho câu, mặt Tàu chính hãng có đại diện ở VN có bao nhiêu % là hàng thật, thì mình tịt :D - nghe nói chỉ độ 3% thôi :(

Trainee

Đại Tá
À còn cái của bác trainee hqua nữa nhỉ. Cái clip đó em cũng xem rồi, nguyên văn cả câu tiếng tàu -> tiếng việt là "dùng sự phát lực của ngón tay phát động cổ tay và cẳng tay phát lực". Nói về đánh trái thì em vào trận cũng chỉ mong chặn đc quả giật của đối phương sang là mừng rồi, còn các kĩ thuật cao cấp khác thì k làm đc nên cũng k dám lí luận gì nhìu ^^

Mình băn khoăn cái đó và thử áp dụng, thì thấy lúc đánh trái như vậy, xiết chặt các ngón tay lại một cách đột ngột thì thấy có vẻ khả quan, thôi thì cũng như bạn, đánh nhiều nghiệm ra rồi kết hợp hỏi cao thủ vậy.

RogerFederer

Trung Sỹ
Bạn cũng ko nên dịch, vì có thể lại chỉ mang tranh cãi mệt đầu. Mình từng được một cao thủ cỡ trình A2 nói rằng đó là một bài phân tích đậm chất "Hàng Tàu".
Theo cao thủ này nói thì động tác tay trông có vẻ khớp với lời thuyết, nhưng thực tế không phải thế, phải tinh ý nhìn vợt. Ví dụ, nếu họ nói dựng đứng vợt giật thẳng lên nhưng mà mình lại nhìn thấy mặt sau vợt trong chuối hình đánh bóng với góc nhìn chéo từ trước tới thì là úp vợt giật lên mới đúng thực tế cú đánh, chứ chỉ nhìn vào hình cuối mà đoán/ tin là họ dựng đứng vợt giật lên là bị ăn "Hàng Tàu" ... Lúc đầu mình ko tin lắm, vì bài báo đàng hoàng, có hình ảnh minh họa, nhưng sau bị chốt cho câu, mặt Tàu chính hãng có đại diện ở VN có bao nhiêu % là hàng thật, thì mình tịt :D - nghe nói chỉ độ 3% thôi :(
Muốn check mặt tàu chính hãng hay k thì bác cứ cào tem trên mặt vợt rồi lên trang chủ của hãng check seri là ra ngay có gì khó đâu ^^ còn mặt tàu thì nổi tiếng về việc chất lượng rất không đồng đều, người tàu còn kêu ầm lên cơ mà. Em thì nghĩ đại diện chính hãng ở vn thì cũng k dám bán nhiều hàng rởm thé đâu

Bình luận từ Facebook