Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

Table_Tennis

Thiếu Uý
Theo em nghĩ, chúng ta nên để chủ topic nêu hết quan điểm và kỹ thuật thì hơn. Em chắc rằng, kỹ thuật được đưa ra là dựa trên một tài liệu chuyên nghiệp mà tác giả có kỹ năng và kiến thức bóng bàn đã cảm nhận được nay muốn chia sẻ.

Quả thực mới đầu đọc, em cũng giật mình. Song, khi theo dõi tiếp thì thấy đại thể là đúng. Chẳng qua là cách diễn đạt để chứng minh dễ để người khác bắt bẻ rồi ít nhiều bị lệch đi nên làm cho tranh luận ngày càng bức bối.

Theo em hiểu tác giả muốn nói là không được đánh bằng Lườn chứ không có ý nói khi đánh ko được có chút lườn nào. Em hình dung để so sánh nó giống như là: Đánh bóng không được lấy cổ tay là chính (giống như một số người ko được học cơ bản chủ yếu ngoáy cổ tay loạn xị ngậu - mặc dù vẫn vào bàn) chứ không phải là trong động tác đánh bóng không được kết hợp thêm cổ tay.

Rất mong các bác kiềm chế spam và mong chủ topic tiếp tục chia sẻ.

Nếu em nhắc tới cổ tay còn bị ném đã nhiều nữa."...tăng lực bằng cổ tay đi...". Đây mới chỉ nói tới lườn thôi đấy.
"...thiếu lườn rồi..." chính câu nói này đã phá hoại 1 phần ko hề nhỏ nền bóng bàn Việt Nam. Ngay như việc phân tích lối đánh bóng châu âu và châu á cũng chỉ nói được góc ở cẳng tay chứ cũng chả liên quan nhiều tới cách phát lực, cách thực hiện.
Nói chung cứ đọc tài liệu bất kể tây hay ta mà ko thử áp dụng xem đúng sai thì mãi mãi chả tiến bộ được. Mà 1 phần còn phải tự quay clip mà xem, xem đã chuẩn chưa, nhiều người nghĩ của mình chuẩn rồi nhưng khi xem clip thì lại thấy khác xa so với "tưởng tượng". Các VĐV thế giới lúc nào chả quay lại clip trận đấu của mình.

Nếu em nhắc tới cổ tay còn bị ném đã nhiều nữa."...tăng lực bằng cổ tay đi...". Đây mới chỉ nói tới lườn thôi đấy.
"...thiếu lườn rồi..." chính câu nói này đã phá hoại 1 phần ko hề nhỏ nền bóng bàn Việt Nam. Ngay như việc phân tích lối đánh bóng châu âu và châu á cũng chỉ nói được góc ở cẳng tay chứ cũng chả liên quan nhiều tới cách phát lực, cách thực hiện.
Nói chung cứ đọc tài liệu bất kể tây hay ta mà ko thử áp dụng xem đúng sai thì mãi mãi chả tiến bộ được. Mà 1 phần còn phải tự quay clip mà xem, xem đã chuẩn chưa, nhiều người nghĩ của mình chuẩn rồi nhưng khi xem clip thì lại thấy khác xa so với "tưởng tượng". Các VĐV thế giới lúc nào chả quay lại clip trận đấu của mình.
Đến tên tuổi của mình còn không dám cho mọi người biết mà mở miệng là nói đến nền bóng bàn Việt Nam. Bản thân bác đánh có ra cái con chim con thú gì đâu mà bày đặt (xin lỗi các bác em hơi nặng lời)

Table_Tennis

Thiếu Uý
Với cách nói chuyện cù nhẩy kiểu này thì tôi đoán thừa nick đó là của Mhquang, có lẽ bài viết của tôi đụng nhiều tới chuyện cơm áo gạo tiền của 1 số người nên mới có tình trạng thế.

Hungdshp

Đại Uý
"HLV Wu Jingping, là HLV đội tuyển BB Trung Quốc về những điểm cơ bản của cú giật thuận tay". Ông HLV này theo ý bạn là ông ý vớ vẩn. Dạy ngu dân VN hả :D. Đã bảo là ko dùng lườn mà ông ý cứ ném lườn vào mà cãi cự thôi :eek:. Dân Tàu hiểm độc thật, bảo sao nền BB VN vì thiếu Table_Tennis mà đi xuống :(

Mhquang

Trung Uý
Này đừng đoán bừa nhé. Thằng mhquang không bao giờ làm cái việc "ném đá giấu tay" đâu. Đề nghị "I love Table tennis" lên tiếng để không làm mất danh dự của người khá(mặc dù chủ thớt đáng bị chửi như thế và hơn thế)

szlc

Thượng Tá
Các bác ko biết table tenis là ai thì phản ứng cũng fải thôi, bác ấy là hlv hàng đầu của tuyển đấy, xin lỗi bác nhé, e giờ mới tìm hiểu ra...

o3ma

Đại Tá
Các bác ko biết table tenis là ai thì phản ứng cũng fải thôi, bác ấy là hlv hàng đầu của tuyển đấy, xin lỗi bác nhé, e giờ mới tìm hiểu ra...
Khổ, cách bác ấy giải thích, bình luận nhỏ giọt, nhát gừng kiểu dùi đục chấm mắm tôm nên mọi người mới phản ứng. Ở đây đa phần là amatour nên sao hiểu luôn và ngay những điều ảo diệu này. Xin lỗi bác HLV tuyển nếu có từ nào làm bác phật lòng.

szlc

Thượng Tá
Khổ, cách bác ấy giải thích, bình luận nhỏ giọt, nhát gừng kiểu dùi đục chấm mắm tôm nên mọi người mới phản ứng. Ở đây đa phần là amatour nên sao hiểu luôn và ngay những điều ảo diệu này. Xin lỗi bác HLV tuyển nếu có từ nào làm bác phật lòng.
Anh đúng là theo voi ăn bã mía

szlc

Thượng Tá
Lưu ý anh e cẩn trọng một chút, ắt có nhiều kiến thức hay. Xin lỗi bác table tenis, quả thật e có mắt mà ko nhìn thấy thái sơn. Bác là hlv tuyển vn thì cũng nên giới thiệu vài lời.

Mhquang

Trung Uý
Có huấn luyện tuyển giời thì cũng vậy. Cần phải giải thích, phân tích ưu nhược điểm của động tác. Thay vì bắt người ta phải thế này thế nọ. Người khác góp ý thì đuổi cổ ra khỏi topic. Hlv của tuyển mà tư cách thế à, không thích người khác phản biện à. Vì vậy tôi không tin đây là hlv của tuyển vn, nếu có "lỡ" là hlv Vn thì VN đi xuống là do đây.

hermesqn

Trung Uý
Này đừng đoán bừa nhé. Thằng mhquang không bao giờ làm cái việc "ném đá giấu tay" đâu. Đề nghị "I love Table tennis" lên tiếng để không làm mất danh dự của người khác.
ĐỀ NGHỊ TABLE_TENNIS LÊN TIẾNG ĐỂ KHÔNG LÀM MẤT DANH DỰ CỦA HLV TUYỂN VN @@ VÀ HLV TUYỂN GIỜI @@

o3ma

Đại Tá
Anh đúng là theo voi ăn bã mía
Có bã mía mà ăn là tốt rồi, tôi chỉ mới tham gia tập môn này có 4 tháng nên đa số vào hóng kỹ thuật và chỉ chém ngoài phạm vi kỹ thuật thôi. Sai thì nhận chẳng sao cả, chỉ sợ ko dám nhận thôi.

Hungdshp

Đại Uý
Có bã mía mà ăn là tốt rồi, tôi chỉ mới tham gia tập môn này có 4 tháng nên đa số vào hóng kỹ thuật và chỉ chém ngoài phạm vi kỹ thuật thôi. Sai thì nhận chẳng sao cả, chỉ sợ ko dám nhận thôi.
Cầu tiến thì ko nên bảo thủ cố chấp bác ợ :D. Em cứ nghĩ sau bài đăng của bác NTBB là đã thông suốt rồi chứ ai dè câu chuyện vẫn cứ lan man. Chắc anh em mình cắm trại bên topic này chém cho rôm rả quá :D

bachikho

Đại Tá
thảo nào, HLV tuyển giời có khác, chả biết được mấy tuổi rồi mà ăn nói vừa thiếu văn hóa vừa trịch thượng :(

NTBB

Super Moderators
Trọng tâm bao giờ cũng phải thấp là đúng, bởi vì nó giúp ta vững chãi hơn, và nó cũng làm cho ta giống như 1 cái lò xo bị nén->tạo ra sức bật lớn hơn->di chuyển nhanh và linh hoạt hơn->có nhiều thời gian hơn để chuẩn bị cho các cú đánh(mở góc được rộng hơn)->mạnh và chính xác hơn, chơi thể thao môn nào cũng vậy chứ k riêng gì bóng bàn. Quan điểm của em thì đây là công dụng chủ yếu của đôi chân chứ chân k có tác dụng phát lực vào quả bóng. Nó chỉ là một mắt xích trong chuỗi các động tác để có đc quả giật nhanh-mạnh-chính xác mà thôi, còn nhiệm vụ phát lực chính chắc chắn vẫn phải ở cánh tay. Đơn giản thế này các bác k chùng chân dồn lực vào đùi mà dồn lực vào tay chắc chắn vẫn có 1 cú đánh mạnh, nhưng em đố bác nào chùng chân dồn lực vào đùi k dồn lực vào tay mà vẫn đánh mạnh đc đấy? Các clip hướng dẫn của tàu thì họ chỉ nói "trọng tâm phải thấp, lúc giật thì chuyển trọng tâm từ chân này sang chân kia" chứ k hề có 1 câu nào là "phát lực từ chân" cả, k tin các bác cứ tìm thử xem. Nói đến đây đã lúc nào nghĩ ra thêm sẽ chém tiếp với các bác hihi

Hình như bạn chưa đọc hết bài mình giới thiệu về ý kiến của HLV Tuyển Trung Quốc (HLV Wu Jingping) về những điểm cơ bản của cú giật thuận tay, ở trang 15 topic này. Trong bài viết đó, HLV Wu có nói:

"Trước hết, sử dụng chân của bạn để phát động sức mạnh, chuyển trọng tâm của bạn từ chân phải sang chân trái, thay đổi vị trí trọng tâm cơ thể với việc nghiêng hướng về phía trước (không nghiêng về phía sau). Bạn cần phải di chuyển cánh tay và vợt cùng một hướng với cơ thể. Bằng việc sử dụng cách chuyển trọng tâm như thế, sức mạnh sẽ thông qua cánh tay trên tới cánh tay ngoài và ngay lập tức vụt cẳng tay với lực bộc phát tiếp xúc vào bóng".

(Tất nhiên ! Khi mình nói với bạn điều này là mình nghĩ rằng hướng dẫn bằng video hay hướng dẫn bằng sách cũng tương tự nhau với ý nghĩa là việc truyền đạt thông tin).

Bình luận từ Facebook