Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

szlc

Thượng Tá
Dạ vầng, cá nhân em thì không thích lối đánh của thằng Jun, nhìn cái tay giật bóng
của nó cứ như thằng bị khoèo, lúc nào cũng co quắp, khi giật bóng thì chân hầu như
phát nào cũng nhấc lên, chỉ được cái giao bóng tung cao và đẹp, thủ xa thì hay rồi
em không nói nữa.

Về thằng Yan An thì em không thích động tác của nó ở nhiều điểm khác. Ví dụ như
quả phát bóng, nó cứ ngoáy vợt loạn xị lên, nhìn tuy nhanh nhưng không đẹp, khi đỡ
giao bóng thì quả nào cũng thò vợt lên mặt bàn, giống hệt mấy thằng chuyên đánh
đôi.

Đại loại nhìn nó đánh em thấy tù túng, không sướng con mắt lắm mặc dù vào bóng
nó đánh cũng hay, thủ cũng tốt và khá nhanh.

Còn thằng Fan ZhenDong thì chắc nó nhiều ưu điểm hơn, bàn về nó thì cả ngày khó
hết chỗ khen ;), nó lại còn trẻ, là niềm hi vọng không chỉ của BBTQ mà của cá thế
giới nữa. Tuy nhiên, xét về một số khía cạnh thì nó còn phải rèn luyên thêm nhiều để
có thể hiên ngang là đối thủ 50-50 với những Zhang JiKe, Ma Long, Xu Xin.
vãi bác, đúng là bóng bàn vỉa hè.. he he, chê hết cả các cao thủ... tôi là tôi cũng không thích thằng malong lắm đâu

bachikho

Đại Tá
Còn thằng Fan ZhenDong thì chắc nó nhiều ưu điểm hơn, bàn về nó thì cả ngày khó
hết chỗ khen ;), nó lại còn trẻ, là niềm hi vọng không chỉ của BBTQ mà của cá thế
giới nữa. Tuy nhiên, xét về một số khía cạnh thì nó còn phải rèn luyên thêm nhiều để
có thể hiên ngang là đối thủ 50-50 với những Zhang JiKe, Ma Long, Xu Xin.
luyện để vượt qua thôi bác ợ chứ h nó đánh 50-50 với tụi kia hết rùi, cá nhân tui cực thích cú flick của FZD (động tác rất đẹp và mềm mại đồng thời bóng rất gắt, giống với 1 cú giật trái trên bàn)

szlc

Thượng Tá
TOPIC quả là nóng hổi ^_^
Trên quan điểm cá nhân mình mỗi đất nước có 1 triết lý bóng bàn khác nhau chúng ta có thể thấy rõ điều này qua lối đánh của các VDV Trung Quốc , Nhật Bản , Châu Âu :)
* Cũng ngay tại mỗi quốc gia mỗi tỉnh có những phương pháp huấn luyện riêng + phong cách riêng nó VD ngay tại Việt Nam :
+Hải Dương các VDV đỉnh cao thiên về độ mạnh & các bài tập đối giật
+Quân Đội các vdv thiên về lối đánh đồng đều giật trái,phải + các kỹ thuật xử lý trên bàn tốt như cổ tay !
>>Cũng ngay vdv cũng mỗi vdv có phong cách đánh , kỹ thuật đánh ,chiển thuật khác nhau và quan trọng nhất là bản lĩnh , kinh nghiệm trận mạc trong thi đấu đối kháng!
+ Ở đây trên quan điểm của chủ TOPIC là nói về các bài tập của VDV chuyên nghiệp : Đúng như bạn chủ TOPIC nói hiện trong quá trình tập luyện đào tạo vdv chuyên nghiệp các hlv các đội tuyển gần như không dùng thuật ngữ chuyên môn như ''xoay lườn'' vì đúng là khi xoay lườn với các vdv đỉnh cao lườn theo D9 hiểu chỉ là sự hỗ trợ & chỉ tùy thời điểm hầu như chỉ trong 1 số tình huống thi đấu bóng vào giữa người chân không di chuyển kịp và bẻ giật sang đường thẳng mới cần sự hỗ trợ của lườn nhưng chỉ là sự '' hỗ trợ'' chứ không xoay lườn tại sao lại vậy? Vì chúng ta không thể so sánh kỹ thuật và cách hiểu, cách hiểu ở đây là ''thuật ngữ chuyên môn'' của các vdv chuyên nghiệp và cách hiểu của vdv phong trào : tự nghiên cứu đủ các giáo án từ châu âu sang châu á chạy sang cả châu mỹ +1 số hlv châu phi :) + người chơi tự bảo nhau :
Theo mình có 1 số lý do ngắn gọn sau đây các vdv đỉnh cao khác các vdv nghiệp dư nhất là các VDV bóng bàn đỉnh cao thế giới sẽ không '' xoay lườn '' mà ở đây trong quá trình xem clip các vdv thế giới theo như cách hiểu của mình lườn chỉ là sự hỗ trợ và là điểm nối giữa chân đến cánh tay nhưng để thực hiện điều này thì nghiệp dư sẽ không thể làm nổi trừ ai có tố chất thể thao + nền tảng thể lực tốt! ^_^

1). Qúa trình & time tập luyện + Tố chất con người

2 ) Cường độ tập luyện + nền tảng thể lực!

3 ) Yếu tố chuyên môn :

4 ) Nền tảng kỹ thuật : Lực phát ra & tiếp xúc bóng !

+ D9 muốn phân tích chúng ta đang khác nhau về cách hiểu của chủ topic là các thuật ngữ chuyên môn của chuyên nghiệp vì như chủ topic ở đây nói là hlv đào tạo chuyên nghiệp và cách hiểu kỹ thuật của người chơi phong trào!
+ Những Yếu tố khác nhau giữa nghiệp dư & chuyên nghiệp : Tại sao chuyên nghiệp không cần xoay lườn:

1 ) Sự khác nhau về quá trình & time tập luyện + tố chất con người : Các vdv chuyên nghiệp được tập từ nhỏ hầu hết từ 5 đến 7 tuổi, được lựa chọn vào chuyên nghiệp để nhà nước trả lương đương nhiên về tố chất con người là có sự đào thải và được lựa chọn kỹ càng , hầu như vào chuyên nghiệp lứa tuổi này đều nhất ,nhì ba của các giải đơn phong trào trong tỉnh và được các hlv tuyển chọn vào chuyên nghiệp! Time tập luyên của chuyên nghiệp từ thứ 2 đến thứ 7 !
sáng : 2 tiếng + chiều 2 đến 3 tiếng đến các giải thi đấu còn tập luyện nhiều hơn! Vậy 1 ngày cứ cho tập không nghỉ giải lao là 4 tiếng > 1 tuần nghỉ chủ nhật : 28 tiếng
VDV phong trào trung bình ai đam mê lắm ngày chơi được 1 tiếng có khi không dc và không thường xuyên theo năm tháng mà hầu như toàn đánh sec thi đấu ,time bập bõm phụ thuộc vào công việc ,gia đình ,time sự đam mê có khi đang chơi nghỉ mấy năm sau chơi lại vừa chơi vừa nghiên cứu không ai dạy ( cái này mình nói phần sau) tất nhiên không có sự thải loại ,sự lựa chọn thì tố chất con người + sự nhận thức về kỹ chiến thuật bóng bàn kém hơn vdv chuyên nghiệp!

2 ) Cường độ tập luyện + nền tảng thể lực
Rất khác nhau các bài tập của vdv chuyên nghiệp vô cùng nặng và mất sức đòi hỏi phải có nền tảng thể lực vô cùng sung mãn, kỹ thuật tốt ,sự duy trì tập luyện thi đấu , chế độ dinh dưỡng khoa học , độ tuổi dưới 35 mới chịu nổi khối lượng những bài tập luyện khó &mất sức như vậy ! Ngay cả các vdv chuyên nghiệp nghỉ 1 time mất động lực khi vào tập cũng không chịu nổi cường độ!>> Vì HLV luôn ép phải tập trong khuôn khổ phải đủ khối lượng bài tập : từ bóng đơn + bóng nhiều các bài tập bổ trợ :tập cơ bụng, các bài tập phát triển cơ bài tập rèn luyện sức bền,bài tập đòi hỏi phản xạ ... ^_^ ! >> nền tảng thể lực rất tốt đây là yếu tố khá quan trọng khi chúng ta phân tích chúng ta muốn không xoay lườn đòi hỏi phải có bộ chân vững chắc khỏe + nhanh luôn phải di chuyển trong tình trạng đủ người để giật trong thế vững vàng! Tất nhiên để nói lườn chỉ là sự hỗ trợ cũng phải phân tích thêm yếu tố kỹ thuật ở phía sau :)
+ vdv phong trào ngay cả thế đứng còn chưa vững , nền tảng thể lực yếu oánh xong ra bia rượu ,oánh mang tính chất tự phát và trong tư duy khi lâm trận luôn nghĩ yếu tố động tác sai là lý do chính ^_^ mà đây chỉ là yếu tố vô cùng nhỏ trong tổng thể kỹ thuật bóng bàn!

3) Chúng ta hãy nói đến yếu tố chuyên môn :
Huấn luyện viên đều là những vdv nên khả năng định hướng ,đào tạo được tập luyện trong điều kiện chuyên nghiệp bài bản , trong môi trường xung quanh rất nhiều các vdv có trình độ kỹ thuật cao nên khả năng nhận thức + thực hành cao hơn người chơi phong trào rất nhiều!

( Vì đang có giải Tràng An mở rộng nên D9 sẽ viết tiếp mong các bạn thông cảm )

Dũng 9 giải thích luôn cái vụ dạng chân nhé, thấy giang hồ đồn đại là phải dạng trên 70cm.. cá nhân mình thì dạng 60 là đẹp rồi, những quả cứu hoặc xòe mới rộng, có khi 90 ý chứ. Nhưng cơ bản vẫn không cố ý xòe ra, cứ thoải mãi thôi. Thanks và chúc D9 ngày càng phát đạt!

szlc

Thượng Tá
Tới bây giờ tôi lại cảm thấy may mắn, may mắn vì chưa mất công giảng giải kỹ về cách giật, cũng như bí quyết flick, bí quyết giao bóng.
Thôi thì "sống chết mặc bay". Xin stop tại đây, để tránh cho 1 số thành viên lợi dụng làm điều xấu.
1. Mình nghĩ chẳng ai lợi dụng bài giảng của bạn làm điều xấu, trừ phi bài giảng cúa bạn là nguyên nhân làm MH17 rơi thì mình đồng ý.
2. Bạn đưa ra lý thuyết nhưng chính bạn cũng không giải thích nổi. Thì việc thất bại là đương nhiên. Còn flick??? bạn đã làm được chưa? bạn thử nghiệm ra sao rồi??? Nếu thực sự chưa chắc chắn thì bạn nên làm đề tài mở để anh em vô bàn luận. Còn không nếu bạn thực sự có ý tốt, thì hãy công bố tài liệu cho anh em đọc, đúng sai anh em tự tìm hiểu, tự rút kinh nghiệm, tự biết và trao đổi.
Mình bắt đầu thấy bạn là người có ý đồ xấu đấy??? châm ngòi cho anh em, không làm anh em thỏa mãn?? mục đích đằng sau của bạn là gì? cần một lời giải thích.!!???

szlc

Thượng Tá
1. Mình nghĩ chẳng ai lợi dụng bài giảng của bạn làm điều xấu, trừ phi bài giảng cúa bạn là nguyên nhân làm MH17 rơi thì mình đồng ý.
2. Bạn đưa ra lý thuyết nhưng chính bạn cũng không giải thích nổi. Thì việc thất bại là đương nhiên. Còn flick??? bạn đã làm được chưa? bạn thử nghiệm ra sao rồi??? Nếu thực sự chưa chắc chắn thì bạn nên làm đề tài mở để anh em vô bàn luận. Còn không nếu bạn thực sự có ý tốt, thì hãy công bố tài liệu cho anh em đọc, đúng sai anh em tự tìm hiểu, tự rút kinh nghiệm, tự biết và trao đổi.
Mình bắt đầu thấy bạn là người có ý đồ xấu đấy??? châm ngòi cho anh em, không làm anh em thỏa mãn?? mục đích đằng sau của bạn là gì? cần một lời giải thích.!!???
Mấy hôm ko vô... đọc lại thấy mình đanh đá phết... he he

phuongnguyen

Đại Tá
em hỏi các bác lan man tí, sẳn up luôn.
khi chuyển từ FH sang BH va ngươc lai , co xoay nhẹ vợt k? e k xoay hoac xoay chậm nên toàn bị lúng túng khi bóng vào người .
Cam on

Trainee

Đại Tá
em hỏi các bác lan man tí, sẳn up luôn.
khi chuyển từ FH sang BH va ngươc lai , co xoay nhẹ vợt k? e k xoay hoac xoay chậm nên toàn bị lúng túng khi bóng vào người .
Cam on
Mình được khuyên là tốt nhất hãy chọn một kiểu cầm sao cho việc xoay là ít nhất. Khi đánh không còn ý nghĩ phải xoay, mọi chuyện nếu có thì là tự nhiên. Chứ trong trận mà còn lo xoay vợt thì là ... đánh vợt gai rồi :D

son_canloc

Đại Tá
Topic có vẻ hết nóng rồi đấy. Ko biết tình hình vai lườn dạo này thế nào rồi ?
Sau một thời gian tập cho con mình nhận thấy
- Trở về tư thế ban đầu nhanh thuận lợi để đánh quả 2 . 3 ... bóng đi nhanh mạnh , đỡ mất sức hơn dùng lườn
- khi gặp rơ thủ cắt nếu áp dụng nâng vai ( không dùng lườn ) độ an toàn không cao
P/s Vẫn phải áp dụng cả hai , vẫn phải xoay lườn để giật moi cảm giác đưa bóng sang an toàn tránh tự sát khi gặp những pha bóng cắt nặng
- Nếu gặp rơ đôi công thì áp dụng bài đánh của chủ thớt sẻ hiệu quả hơn
KL - Học càng nhiều lối đánh càng tốt , khi cần để áp dung riêng cho các tình huống gặp phải

Mhquang

Trung Uý
Mình thì vẫn dùng vai và lườn khi:
- Dùng lườn: Có thời gian hoặc khi bị bóng đi sát người bên FH. Nếu có thời gian thì xoay lườn từ sau là trước là chủ yếu, bóng đi sát người bên FH thì lườn giãn lên phía trên
- Dùng vai: khi bóng đi xa người(vừa đủ để vươn cánh tay). Tốc độ phán ứng nhanh và hồi vị cũng nhanh vì chỉ cần hồi tay là được. Kỹ thuật này mình chẳng tập gì cả mà nó đến tự nhiên như trong tiềm thức vậy, tình huống đến thì xử lý. Chính vì vậy, khi giật mình chưa gập cánh tay người được nên chắc sẽ còn nhiều hạn chế.

satthu007

Trung Uý
- Dùng lườn: Có thời gian hoặc khi bị bóng đi sát người bên FH. Nếu có thời gian thì xoay lườn từ sau là trước là chủ yếu, bóng đi sát người bên FH thì lườn giãn lên phía trên
- Dùng vai: khi bóng đi xa người(vừa đủ để vươn cánh tay). Tốc độ phán ứng nhanh và hồi vị cũng nhanh vì chỉ cần hồi tay là được. Kỹ thuật này mình chẳng tập gì cả mà nó đến tự nhiên như trong tiềm thức vậy, tình huống đến thì xử lý. Chính vì vậy, khi giật mình chưa gập cánh tay người được nên chắc sẽ còn nhiều hạn chế.
cáo thủ có khác phân tịch động tác mà mình đã sợ vãi ... ra rồi. hôm qua đươc giải nhì ah. khao chai nước a nhé

long thủ

Đại Tá
Hôm trước đánh với gai em giật hoàn toàn là xoay vai thì tỉ lệ vào gần như 100%. Xoay vai không gập tay khiến ôm hết được đầu bóng nên tạo ma sát bóng rất dài, bóng chuội hay gì thì cũng đi hết haha

Hungdshp

Đại Uý
Topic vẫn vui như ngày nào. Thôi em xin đành tiết lộ thông tin bí mật của chính bản thân em. Các bác có tin hay ko thì cũng đành chịu. Em chuyên giật phải thuận tay rất ít dùng lườn, bất kể 1 loại bóng nào cũng giật đc miễn là ra khỏi bàn. Bóng cắt siêu nặng của bác Lập gai, biệt danh Ju Shi Húc của HP em giật ầm ầm. Nhưng em thấy vô cùng sai khi mình giật thiếu lườn như vậy, vì sao. Vì động tác quá xấu xí là thứ nhất, thứ 2 là quá là đau vai tốn sức, thứ 3 là bóng ko quá nhanh quá mạnh đc như VĐV đẳng cấp TG. Vậy nên em đã thêm lườn, chịu khó gập mình trông pha bóng, muốn dùng cả lườn thì chân em cũng nhanh lên đón bóng với vị trí hợp lý hơn mới kết hợp đủ vai + lườn. Ôi kết quả quá tuyệt vời gần giống với Ma Long giật luôn. Chỉ tiếc là mới bắt đầu thay đổi nên hay quên ( thói quen giật ít lườn từ thời xa xưa rồi :p), chứ mà dùng nhuần nhuyễn thì chắc kinh khủng lắm đấy các bác ạ. Vài lời của người tự mò mẫm :D

Mhquang

Trung Uý
@@satthu007: Anh trình gì mà đòi nhì, có thua thằng về nhì thì có. Mà chú không ra thật à, nói thật là đánh với chú anh thấy khó khăn và căng thẳng trong từng đường bóng. Tuy nhiên đa số anh thắng vì chú hay lỗi những quả đơn giản, phát bóng. Vì vậy mà dù có căng thẳng trong từng đường bóng nhưng khi tổng kết lại thì kết quả vẫn chênh lệch.... có nước uống là sướng....

Bình luận từ Facebook