Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

szlc

Thượng Tá
Khi xem VĐV đẩy tạ thi đấu, dù cánh tay là "vật" trực tiếp đẩy quả tạ bay đi, nhưng khi lấy đà, VĐV phải xoay cả thân người ra sau, chân chùng xuống rất thấp, mặt gần như hướng ngược 180 độ so với hướng cần đẩy tạ đi, rồi dậm chân bật lên, xoay người lại, vươn người lên và đẩy quả tạ đi. Rõ ràng nếu không có sự trợ giúp của lực từ cú xoay người đó - mà đứng im một chỗ chỉ dùng vai và tay đẩy tạ đi - thì chắc quả tạ khó mà bay xa được như thế (mà cái gì làm cho vai chuyển động, nếu không phải là từ lườn/eo?).

Từ ví dụ này, và từ thực tế chơi bóng bàn, mình nghĩ trong cú giật thuận tay, lực xuất phát từ chân lên (vì chân là nơi duy nhất tựa xuống đất), các bộ phận khác như cổ chân, đùi, hông/eo/lườn, vai, cánh tay trong, cánh tay ngoài, cổ tay đóng vai trò là bộ truyền lực, và trong quá trình chuyển động của các bộ phận này, các nhóm cơ bắp ở từng bộ phận sẽ phối hợp để gia tăng tốc độ cho vợt. Việc xoay chân, hay hông/eo/lườn, hay vai ... nhiều hay ít là tùy tình huống cụ thể (tốc độ, quỹ đạo, độ xoáy, điểm rơi bóng đến; và chủ ý của người giật để có lực bóng, độ xoáy, điểm rơi như mong muốn).
chú Út đứng ở đội bảo thủ ạ...
Nói thật em đang thử dùng vai và chân, ko dùng lườn tý nào.. nhưng khó quá....

Hay thế này, thống nhất chú Út làm mod của cơ bản thì đề nghị chú chỉ định ra môt người đi cắt cơ liên sườn rồi về đánh bóng bàn. Em nghĩ nếu đúng như chủ thớt, đồng chí đó sẽ là vô địch thế giới....
Các bác nào đồng ý thì like phát

Hungdshp

Đại Uý

Hay thế này, thống nhất chú Út làm mod của cơ bản thì đề nghị chú chỉ định ra môt người đi cắt cơ liên sườn rồi về đánh bóng bàn. Em nghĩ nếu đúng như chủ thớt, đồng chí đó sẽ là vô địch thế giới....
Ko cần thiết cắt cơ đi đâu ạ, cứ làm cái nẹp nẹp cứng phần thân lại là đc mà. Thực ra cái này dễ nhận biết sự hoạt động của cơ liên sườn. Các bác đứng thẳng người, tay giơ ra quơ quơ tay còn lại chạm vào phần thắt lưng (quơ tay phải thì chạm phần lưng trái hoặc ngược lại) như vậy đã cảm nhận đc cơ nó chuyển động rồi, huống chi là giật trong bóng bàn. Cực kì hoạt động mạnh là khác, người thường xuyên chơi BB thì phần cơ liên sườn rất là phát triển ấy chứ. Một vài thí nghiệm nhỏ mong nhận đc ý kiến phản hồi :D

NTBB

Super Moderators

Không ! Đừng nói thế "mất đoàn kết" không hay đâu. Mình chơi BB phọt phẹt lấy mồ hôi làm thước đo sự tiến bộ, nhưng cũng thích học hỏi để mình đánh đúng động tác. Vì thế mọi comment của ACE về kỹ thuật BB mình đều rất trân trọng. Mỗi người có 1 mục đích riêng khi lập 1 topic nào đó trên diễn đàn, cái đó mình cũng tôn trọng. Tuy nhiên, cũng như bao người khác, mình cũng muốn được trao đổi (về 1 vấn đề kỹ thuật nào đó) thật cởi mở, vui vẻ, đi đến cùng sự việc và sự hiểu biết. Đó là niềm vui của những ai đã đam mê môn BB và lên đây để học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau.

Để tìm ra một "chân lý" thì ngoài "ngâm cứu" lý thuyết, phải có những kiểm nghiệm thực tế, và đôi khi (nhất là trong BB) việc thực hành là cách tốt nhất, nhanh nhất để tìm ra cái "chân lý" mà "cãi nhau" hoài ko ra.

Với chủ đề của topic này, là một phát hiện mới của bạn Table Tennis mà có thể nhiều người có thói quen đánh bóng (ở đây đang nói đến cú giật thuận tay) kiểu cũ (như mình chẳng hạn) chưa nghiệm ra. Chúng ta cứ bình tĩnh và vui lòng chờ đợi những comment tiếp theo của bạn Table Tennis. Xin các bạn tranh luận thì cứ tranh luận, nhưng đừng có những lời lẽ dễ gây sự hiểu lầm về sự hữu hảo của ACE với nhau trên này. "Chơi" thì phải vui vẻ, mình nghĩ thế !

szlc

Thượng Tá
Vậy để cho lý thuyết ổn thỏa, em đề nghị chia làm 2 phe, 1 phe áp dụng lối đánh riêng, đăng ký với table tenis để học cách đánh chân vai, không dùng lườn.
Phe còn lại thì mạnh ai nấy quạt....
Sau khoảng 6 tháng tổ chức đại hội võ lâm, mọi người đồng ý không ạ...

Mhquang

Trung Uý
Vậy để cho lý thuyết ổn thỏa, em đề nghị chia làm 2 phe, 1 phe áp dụng lối đánh riêng, đăng ký với table tenis để học cách đánh chân vai, không dùng lườn.
Phe còn lại thì mạnh ai nấy quạt....
Sau khoảng 6 tháng tổ chức đại hội võ lâm, mọi người đồng ý không ạ...
Hình như mọi người đang lạc chủ đề thì phải. Việc đánh bóng dùng vai(không có lườn hoặc rất ít) hoặc gập cánh tay ngoài(có lườn), .... thì dễ dàng nhìn ở các clip của các danh thủ thế giới.(Timo boll gập cánh tay ngoài, Malin, XuXin thì dùng vai là chính,...)
Vấn đề là: Chủ thớt nên phân tích ưu nhược điểm của mỗi cách đánh, vì có sự khác biệt về ưu nhược điểm nên sẽ có phạm vi sử dụng khác nhau. Nếu chủ thớt không phân tích thì hỏi các cao thủ có ai phân tích được hay không chứ chủ thớt không nên phán bừa theo kiểu trúng thì trúng mà không trúng thì cũng chẳng chết mình được.
Ngoài ra, các bác có chia làm 2 phe đi nữa thì đương nhiên sẽ có 1 bên thắng. Khi đó các bác cũng không đủ cơ sở để nói rằng đánh như thế này thì tốt hơn hoặc không tốt hơn được.

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Học nữa học mãi , hóng nữa hóng mãi ... kiểu gì cũng tìm ra chân lý . Điều duy nhất làm ta sợ nhất lúc này là CHÂN LÝ tìm ra khi ta không còn đủ sức khỏe để trải nghiệm chân lý đó . Mong muốn ACE tranh luận nhiệt tình như - TUỔI 20 - như khi chủ đề này mới đăng đàn để một số người trong đó có mình tìm ra chân lý khi đang còn đi bằng 2 chân nhé . Thanks nhiều

Son_ct

Đại Uý
Hình như mọi người đang lạc chủ đề thì phải. Việc đánh bóng dùng vai(không có lườn hoặc rất ít) hoặc gập cánh tay ngoài(có lườn), .... thì dễ dàng nhìn ở các clip của các danh thủ thế giới.(Timo boll gập cánh tay ngoài, Malin, XuXin thì dùng vai là chính,...)
Vấn đề là: Chủ thớt nên phân tích ưu nhược điểm của mỗi cách đánh, vì có sự khác biệt về ưu nhược điểm nên sẽ có phạm vi sử dụng khác nhau. Nếu chủ thớt không phân tích thì hỏi các cao thủ có ai phân tích được hay không chứ chủ thớt không nên phán bừa theo kiểu trúng thì trúng mà không trúng thì cũng chẳng chết mình được.
Ngoài ra, các bác có chia làm 2 phe đi nữa thì đương nhiên sẽ có 1 bên thắng. Khi đó các bác cũng không đủ cơ sở để nói rằng đánh như thế này thì tốt hơn hoặc không tốt hơn được.
Hai phe này mà giao lưu trên bàn bóng xong lại giao lưu tiếp trên bàn nhậu thì tuyệt =))

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long

Quan điểm của em cũng giống bác này, không nói chủ thớt sai mà chỉ cần bài phân tích của chủ thớt về quan điểm của chính mình.

tomato

Thượng Sỹ
@Son_ct

Clip này thể hiện rất rõ ràng, ở 1:55 có pha đối giật giữa Kim Kyungmin và Đạt trố, VDV người Hàn giật theo lối xoay chân xoay vai không gập tay rất đẹp mắt. Mời các bác cho ý kiến/

@long thủ.
Vdv đó sử dụng mút tàu không? Công nhận đẹp thật!
@Dũng Cửu:
HLV Dũng cửu cho ý kiến của anh nhé! Anh đọc xuyên suốt topic và like hầu hết các bài viết rồi!

Luong Qua Luong

Trung Uý
Lâu lắm rồi không vào diễn đàn được nên không biết có cái topic này. Đọc qua 23 trang rồi mò sông mò biển cũng kiếm ra một được một tay vợt đánh không dùng lườn - Oya Hidetoshi của Nhật. Cái hay của anh chàng này là đối thủ khó nhận ra anh ta giật về hướng nào và đánh bóng rất sớm.

Khuyết điểm của anh là dễ mất thăng bằng khi né người giật phải mạnh, xoay mòng mòng sau quả giật và quả trái tuy đánh sớm nhưng không đủ uy lực, Adrien Mattenet đã nhận ra điều này ở set cuối.

docmaorg

Đại Tá
Hôm qua áp dụng cái Clip chậm chậm của Malong vào đánh thấy bóng vào bàn ngọt và uy lực nhưng đánh xong 1 trận mệt đứt hơi. Đúng là đánh mút tầu phải có nền tảng thể lực tốt.

szlc

Thượng Tá
Cái gì là đủ cơ sở để nói đánh thế nào là tốt hơn??? thế theo ý bạn mọi sự trên thế gian phân biệt hơn thua bằng gì????
Cái gì cũng không phải, không hoàn hảo, không thế nọ, không thế kia... haiz.... Bác theo chủ nghĩa hoàn hảo quá... Năm nay kiểu Tầu vô đối thì Tầu là nhất, sang năm Âu vô đối thì âu là nhất, con tạo xoay vần, bác cứ bảo không đủ cơ sở, vậy lấy thế nào là cơ sở, mong bác giải đáp

long thủ

Đại Tá
Cái gì là đủ cơ sở để nói đánh thế nào là tốt hơn??? thế theo ý bạn mọi sự trên thế gian phân biệt hơn thua bằng gì????
Cái gì cũng không phải, không hoàn hảo, không thế nọ, không thế kia... haiz.... Bác theo chủ nghĩa hoàn hảo quá... Năm nay kiểu Tầu vô đối thì Tầu là nhất, sang năm Âu vô đối thì âu là nhất, con tạo xoay vần, bác cứ bảo không đủ cơ sở, vậy lấy thế nào là cơ sở, mong bác giải đáp

Chân lý thuộc về kẻ chiến thắng. Bọn Tàu vô đối nên cách giật của nó là hoàn hảo, muốn khẳng định điều ngược lại thì hãy hạ bệ được nó đã.

Mhquang

Trung Uý
Tức là bạn cũng thừa nhận là không thể dùng thắng bại hoặc tiêu chuẩn nào đó để phân biệt cái gì là hơn cái gì là thua.
Vì vậy, chúng ta nên phân tích ưu nhược điểm của mỗi kiểu giật, từ đó xác định được mỗi kiểu giật được áp dụng trong trường hợp nào thì hiệu quả
Ví dụ:
- Giật dùng nhiều vai(Malin, Xuxin,..): Áp dụng khi di chuyển chân tốt, phán đoán tốt và có đủ thời gian cho cú đánh,...
- Giật gập cánh tay ngoài và xoay lườn nhiều(Timo boll, Jun Mizutani,..): Áp dụng trong phạm vi hẹp, không đủ thời gian, cho lối đánh ôm bàn ...
- ....
Trên đây chỉ là ví dụ, và với xu hướng bóng bán hiện tại và tương lai thì cách giật nào sẽ có hiệu quả và được áp dụng nhiều hơn...
Tôi không có ý phân tích mà chỉ muốn đưa ví dụ để giải đáp thắc mắc của szlc. Còn phân tích như thế nào thì nhờ chủ thớt và các bác trình cao hơn.

Mhquang

Trung Uý
Mà các bác không thấy là Malong giật dùng gập cánh tay ngoài là chính(việc dùng vai, lườn một cách thích hợp,...và bộ chân cực tốt) hay sao. Vì vậy nếu giật dùng vai là đỉnh nhất quả đất và ai cũng tập được thì Malong đã theo con đường đó rồi.
==> Ngoài ưu nhược điểm của mỗi cách giật thì nó còn phụ thuộc vào mỗi người nữa.

Bình luận từ Facebook