Cốt thuần gỗ - Làm lại từ đầu

w96

Thượng Tá

Ludeak Power khi còn nguyên, cảm ơn @Red Arc

Last edited:

Dũng Cửu

Đại Tá
Em bị cái sức trâu, đánh kiểu gì cũng toàn thừa, nên @Dũng Cửu tư vấn chuyển về cốt thuần gỗ.

Đúng là chuyên gia tư vấn sinh lý có khác, Proloom đem lại một cảm giác khô như ngói, rung bần bật, nhẹ (cốt VIS em chơi mới lên cân là 97.8gr đời K, mà cốt Proloom @Red Arc bảo chỉ khoảng 90gr, sợ còn nhẹ hơn), nhưng tất cả những gì @lamtq nói về FH phải có cảm giác nhấc quả bóng lên, @Dũng Cửu nói về BH phải ôm được quả bóng đều thấy, thế mới lạ.

Và quan trọng nhất là, kê không lo bung, đánh không lo bung, lực cứ táng tẹt ga, chỉ cần không rúc là được.

Em vốn đánh bằng lực, trước tìm cách đánh mạnh, giờ chỉ muốn dựa vào xoáy, nên hôm nay, bóng bay sang lừ lừ, nhưng thích đâu đặt đó (à, hơi bốc phét tí ạ, cách chỗ muốn đặt khoảng 20 cm, nhưng sang trái là trái, sang phải là phải, chứ không còn như trước muốn đánh vào trái họ nó lại sang phải :p:p:p:p:p:p). Thêm nữa, nhờ cốt thuần gỗ, em có thể đẩy chuội cực kỳ an toàn, chém đít bóng thẳng vào FH đội bạn, cho giật, còn các cú moi thì do cảm giác được bóng lăn vào mặt vợt, nên nhấc nhẹ là lên, không phải chổng mông lên moi nữa :confused::confused::confused::p:p:p:p:p:p:p
Hì hì mới buổi đầu chuyển thuần gỗ có khác chưa khống chế được thuần gỗ
Cây proloom được xếp vào hạng control cao được bọn tây đánh giá
Control :9,8
Speed : 8,4
Cây này gỗ limba thêm 2 sợi tổng hợp lên xịt hơn , rung hơn về bản chất là thuần gỗ là cây em thích nhất trong dòng andro khả năng khống chế , tạo xoáy tuyệt vời hạn chế nhịp trận đấu tới mức tối đa , điều tiết giữa bóng chuội + xoáy rõ ràng đáng tiếc rất khó ai có thể khống chế em này do phải giằng xoáy lớn ^_^ nói chung thuần gỗ em chơi qua King 1 cây này em cực thích gắn bó rất lâu , đến acoutic đến king 2 , rose wood xo , clippe cr , hiloom , proloom , barweel fleet , Pg9 , pg8 , tmb w7 , kinetic reacord .... Nhưng cây chơi nhiều nhất King 1 của thần tượng wang li quin cây này phải nói tuyệt vời , đến cây rose wood xo chơi cho cảm giác hay tốc độ cao , dòng butterfly có tmb w7 em chơi 1 time phải nói dòng butterfly cây này ưng nhất vì đong buter hiền quá nhưng em này đánh khá nhanh + dị , acoutic thì quá hay acoutic chơi có cảm giác khá khá giống proloom nhưng cây proloom do cấu tạo sợi tổng hợp lên ăn lực hút xoáy ^_^ tạo nhịp độ biến thiên rõ ràng hơn ...
Chơi thuần gỗ nói chung cảm nhận sự chân thật đến chân thành cho từng pha bóng ^_^ ngày đầu chơi proloom mà kêu khô như ngói thì chứng tỏ độ giằng bóng khi giật của bác chưa tốt rồi

w96

Thượng Tá
Hì hì mới buổi đầu chuyển thuần gỗ có khác chưa khống chế được thuần gỗ
Cây proloom được xếp vào hạng control cao được bọn tây đánh giá
Control :9,8
Speed : 8,4
Cây này gỗ limba thêm 2 sợi tổng hợp lên xịt hơn , rung hơn về bản chất là thuần gỗ là cây em thích nhất trong dòng andro khả năng khống chế , tạo xoáy tuyệt vời hạn chế nhịp trận đấu tới mức tối đa , điều tiết giữa bóng chuội + xoáy rõ ràng đáng tiếc rất khó ai có thể khống chế em này do phải giằng xoáy lớn ^_^ nói chung thuần gỗ em chơi qua King 1 cây này em cực thích gắn bó rất lâu , đến acoutic đến king 2 , rose wood xo , clippe cr , hiloom , proloom , barweel fleet , Pg9 , pg8 , tmb w7 , kinetic reacord .... Nhưng cây chơi nhiều nhất King 1 của thần tượng wang li quin cây này phải nói tuyệt vời , đến cây rose wood xo chơi cho cảm giác hay tốc độ cao , dòng butterfly có tmb w7 em chơi 1 time phải nói dòng butterfly cây này ưng nhất vì đong buter hiền quá nhưng em này đánh khá nhanh + dị , acoutic thì quá hay acoutic chơi có cảm giác khá khá giống proloom nhưng cây proloom do cấu tạo sợi tổng hợp lên ăn lực hút xoáy ^_^ tạo nhịp độ biến thiên rõ ràng hơn ...
Chơi thuần gỗ nói chung cảm nhận sự chân thật đến chân thành cho từng pha bóng ^_^ ngày đầu chơi proloom mà kêu khô như ngói thì chứng tỏ độ giằng bóng khi giật của bác chưa tốt rồi
Gà mà, chứ được cảm nhận như mày anh lên B rồi :(

treiber2buom

Trung Uý
Em bắt đầu từ TMB ZLF, sau đó là hàng lọat các cốt khác, đều sợi, đã có, và có thể là lại sẽ, chơi VIS.

Nhưng nghe lời @Dũng Cửu về bản chất của các cốt vợt, cảm giác bóng quan trọng hơn vũ khí, cái độ nhậy bóng quan trọng hơn kinh nghiệm, ... nên em, dù đã dự định từ lâu, nay đã chuyển sang chơi cốt thuần gỗ.

Em mua được 02 cây thuần gỗ là Proloom nội địa Nhật và Ludeak Power của @Red Arc như hình ạ:oops::oops::oops::oops::oops:
View attachment 55522
View attachment 55523
Hôm nay em có dán H3 Market 42 độ và Ten 64 SP vào chơi thử, đúng là một sự khởi đầu mới.:D

Thực ra, khi mới chơi, với cái tay cứng, với cái chân khoèo, và cái đầu đầy những lo sợ, sợ không trúng vợt, sợ xoáy, sợ đập vào bàn, sợ ... thì em, chắc cũng giống mọi người, chả biết trong tay mình cầm cái gì, SZLC hay ZLC hay ALC hay thuần gỗ chắc cũng giống nhau, vì nó đều đơn giản là một miếng gỗ đánh bóng. Khi đã biết chơi một chút, như hiện tại, biết đánh BH, FH một tí, động tác có gọi là gần đúng, lực có gọi là có chút, biết phán đoán, biết di chuyển, biết trả xoáy, biết bỏ lỏng, biết đẩy chuội, thì anh em ta mới cảm nhận được ... 5%, à, cái trong tay ta gọi là cái vợt, cái thì nẩy, cái thì xịt, cái thì nhanh, cái thì chậm :po_O

Khi đã có khả năng 99% là bóng đập vào vợt, ta mới mất đi cảm giác sợ trượt bóng, chính vì vậy, lúc đó, ta mới bắt đầu quan tâm đến chuyện đánh bóng vào bàn thế nào. Cốt nào cũng đánh được vào bàn, nhưng có cốt làm bóng cao lên 50cm, có cốt làm bóng nhẹ như thổi bông sang, lại có cốt làm bóng bay như tên bắn, khi đó, chuyện cốt làm được cái gì thật quan trọng hết sức. Đó là lúc ta nghĩ đến trình, E cố lên D, D cố lên C, rồi cố thế nào để khi vào CLB, mọi ngừơi cứ chỗ này kéo, chỗ kia xin, làm với anh một séc, anh mời mày uống nước ,...

Có lần đã nghe @Dũng Cửu tổng kết về các loại trình diễn đàn, đơn giản nhưng đúng, mộc mạc nhưng thẳng vào vấn đề, em chỉ nhớ
E là có khả năng đánh an toàn và nhiều bóng vào bàn, khi đạt đến trình độ đó rồi thì tự nhiên sẽ thành D non. (còn mấy định nghĩa kia chắc phải nhờ @Dũng Cửu nói lại hộ).

Thì ra là thế, muốn thoát E thì phải đánh được nhiều, an toàn nhất. Mà muốn làm thế, thì phải kiểm soát được tốc độ bóng đến, nhanh quá không sợ bung, chậm quá không sợ rúc, sang trái không phải né, sang phải có thể bạt, giật, ... nên chả có gì hoàn hảo hơn CỐT THUẦN GỖ:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
xịt quá đánh 40+ mệt phết b ợ

miziru

Thượng Tá
Em đang dùng Vis và đi lên từ cốt thuần gỗ ( khoảng 4-6 cây thuần gỗ em đã chơi qua ), gắn bó nhất là p500 như em đã "kể lể" với bác nhiều lần rồi đấy bác @Trạng .... CÁ ạ. Trình của em thì chắc tầm F cứng hoặc E non ( chưa chắc ), nhưng vì có tình cảm với cốt thuần gỗ quá, cùng với sự kêu gọi, động viên của bác thì em cũng xin được viết chút gọi là review (của trình gà bóc trứng) ra đây.
Tính từ lúc em tập cơ bản. Đầu tiên, em tập cơ bản với 1 cây cốt 5 lớp gỗ, rung bần bật với 2 mặt dán sẵn, những em chuyển sang mazunov ngay vì vợt này không tập cơ bản được, hồi đó các loại cốt và mặt ở Hà Nội chắc không bằng 1/20 bây giờ, loanh quanh cũng chỉ có vài cái của Butterfly, donic ,...
Tập cơ bản với Mazunov là ổn: đôi công đều, giật phải xung để kê chặn đều, giật ma sát cùng ổn, đôi công trái ok. Mà cũng chẳng biết lựa chọn nào hơn nữa vào lúc đó, năm 2004. Lúc này muốn kiếm 1 cái video dạy bóng bàn cũng không đơn giản chút nào.
Thật không may, em đã làm mất cây mazunov sau khi tập xong. Em nghĩ dòng carbon chắc chắn là hay hơn vì các bác cao thủ cũng toàn chơi carbon ( suy luận sai do thiếu hiểu biết) và bắt đầu khoảng thời gian khá là lòng vòng với cốt Primorac OFF+ mà gần như không lên nổi 1 bóng nào sau 1 năm rưỡi gắn bó. Kết quả là em chán và nghỉ bóng bàn đến 9 năm.
Cách đây hơn 2 năm em có chơi lại, em phân vân không biết nên mua cốt nào vì con primorac OFF+ em đã bán từ lâu rồi. Lượn lờ trên diễn đàn có bác rao bán P500, thật may mắn vì nghe quảng cáo Kong linghui ( thần tượng của em) từng xài qua loại này, em quyết định trải nghiệm luôn và thật tuyệt, đầu tiên em cảm thấy...mình đã sai, cốt p500 đánh như @%$#^%$&%^.
Tự động viên mình vì 9 năm nghỉ chơi giờ trình độ đã về con số 0 ( mặc dù trước đó có thể là con số 1, thậm chí là 0.05 :D ), em kiên trì luyện tập với con P500 và thật là vui khi càng ngày càng thấy nó hay thật. Sau 1 năm chơi lại bóng bàn cùng cốt P500, riêng về FH em kết hợp nhiều loại mặt để trải nghiệm : nhật, đức, tàu...Càng ngày càng thấy sự lựa chọn của mình là đúng, nhất là khi kết hợp với mặt Tàu. Và sau 1 năm, em vẫn còn thấy ở con P500 này vẫn còn cái hay để mình tiếp tục khám phá.
Cũng có thời gian em bị dạng "bão hòa" với P500, có lẽ gần đây nhất là mấy vụ thử nghiệm cốt khác mà bất kỳ cốt nào khác em đều thấy hay nhưng vẫn thấy thiêu thiếu 1 cái gì đó so với P500 của mình, ở những cốt gỗ khác như : N9 yinhe, P700 đánh ôm bàn rất sắc nhưng trung và xa bàn thì bị thiếu uy lực và độ hiểm, Rosewood an toàn, đều đặn, lực khá nhưng sao cảm giác nó không thật thà, khó có cái gọi là tính liên kết người và kiếm,... Các bác có nghĩ là do kiếm và người "tiếp xúc" lâu có tình cảm ko? Em cũng nghĩ vậy đấy.
Thế nhưng sự thật không phải vậy các bác ạ, một anh bạn CLB em tập cơ bản với sardius trong hơn 1 năm (không thầy, chỉ anh em truyền miệng chỉ bảo nhau) mà dừng lại ở mức đôi công khá bền, giật không chuẩn điểm, ko bền, ko an toàn. Sau 1 thời gian nghỉ chơi vì bận việc, anh ta quay lại chơi và mượn P500 của em vì (ơn giời!!!) quên Sardius ở quê ( em cho mượn vì em mới chuyển sang Vis ) . Thật lạ, chỉ sau 2-3 buổi tập ( em chỉ truyền kinh nghiệm giật phải với cốt p500 qua vài ba câu nói), với cốt gỗ hiện giờ anh ta giật đều, độ điều khiển cao, thích lực có lực và thích xoáy cũng tương đối xoáy. Tóm lại, hơn dùng Sar rất nhiều. Em không có ý chê bai Sar, nhưng ý của em là Sar ko phải là phương tiện để tập cơ bản, và đối với riêng em thì Sar sẽ không bao giờ là vũ khí chiến đấu.
Dài dòng quảng cáo quá, tóm lại cảm nhận của em về cây P500 cụ thể là :
+ Cốt có độ rung tương đối, tay cầm hơi nhỏ và dẹt, khó chịu nhất là cái mang cá kích vào tay, nhưng khi cầm quen hoặc quấn cán vợt thì khắc phục được phần nào. Em thì độ lại cán gần giống Viscaria luôn :D.
+ Không phải là cốt quá hay, nhưng có những nét rất riêng và nổi bật.
+ Tùy theo lối đánh mà kết hợp mặt vợt, nhưng em đã thử vài loại mặt, để đánh "ôm" bàn là khá khó khăn, cần phải có cảm giác và độ nhanh nhạy cao, rất dễ hỏng bóng nếu bị sai xót 1 chút xíu thôi. Và ôm bàn không phải thế mạnh của P500.
+ Cảm giác khi muốn đánh sớm bóng, lực mạnh với cốt p500 (đàn hồi) cần có sự quen tay do tập luyện, nếu không sẽ có những tình huống không hiểu tại sao lại hỏng. Theo em, trong trường hợp này, động tác phải dài (nói chung là chơi cốt đàn hồi thì động tác nên dài và dày bóng hơn). Nhưng khi đã quen rồi thì thật là ...đã. Nhất là kết hợp mặt Tàu, việc giật xung ( gần như bạt ) mà đưa bóng vào bàn sao mà dễ thế, mạnh thế , nếu thích xoáy thì cũng không khó, thay đổi chút động tác ( khá kín đáo) là xoáy rất mạnh.
+ Xa và trung bàn thì trái ngược hoàn toàn, với sức mạnh, điều khiển tốt. Theo em P500 là vũ khí mạnh trong tầm trung và xa bàn. Giật bóng có độ vọt cao, khó đoán nhất là khi kết hợp mặt Tàu.
+ Các kỹ thuật khác để thực hiện với P500 là điều không khó khăn và không bị hạn chế, trừ trường hợp người sử dụng không biết kỹ thuật đó thực hiện như thế nào.
+ Cảm giác lúc mới chơi P500 khi từ cốt cứng, nảy qua là : xịt , tụt, yếu , thiếu,...Vì lúc đó ta dựa quá nhiều vào độ nảy của cốt và mặt vợt (carbon chẳng hạn). Còn chơi với P500, nếu không đánh bóng ăn vào cốt vợt thì khó có thể control bóng.
Tặng riêng bác Cá cảm nhận này : sau khi em gắn bó với P500 hơn 2 năm và chuyển sang Vis, cảm nhận của riêng em với Vis là hơn P500 ở điểm là trợ lực thêm cho quả đánh 1 chút, chứ không khác quá nhiều về cảm giác, các động tác đều như vậy, nhưng P500 cần đánh mạnh, đánh thật thà hơn là với Vis. Với trình độ và cảm nhận của em, khi chơi Vis em thấy sự thoải mái và khá thân thuộc, nó không phải là một lĩnh vực gì mới mẻ và xa lạ quá, thậm chí có thể nói " hình như đã từng quen " , hiện giờ em đã chơi vis khoảng 10 ngày và cảm thấy có thể "chịu" được :D .
Tất nhiên, tạm chia tay với bộ sưu tập vis đồ sộ của bác là 1 quyết định khó khăn, nhưng em ủng hộ bác. " Mình tạm chia tay nhau nhé em ,để ta biết được có yêu nhau không ". Sẽ có ngày bác quay lại và thấy càng yêu Vis hơn. Nói thật , em rất quý bác vì những ý tưởng và những việc bác làm.
Tất cả những gì trên đây ( kể cả những cảm nhận về bác Cá ) chỉ mang tính chất cá nhân ở trình độ gà ( là em ) . Anh em có thể gạch đá thoải mái nhưng vui lòng đừng nghiêm trọng hóa và đề cao vấn đề , sai đúng gì xin các bác cứ chỉ bảo.
Cuối cùng của bài viết này, dù chẳng để làm gì những em vẫn muốn cảm ơn cái "duyên" đã đưa cây P500 đến với việc chơi bóng bàn của em, nhờ vậy mà em cảm thấy ý nghĩa hơn trong trò chơi này.

w96

Thượng Tá
.......... Sẽ có ngày bác quay lại và thấy càng yêu Vis hơn. Nói thật , em rất quý bác vì những ý tưởng và những việc bác làm.
Tất cả những gì trên đây ( kể cả những cảm nhận về bác Cá ) chỉ mang tính chất cá nhân ở trình độ gà ( là em ) . Anh em có thể gạch đá thoải mái nhưng vui lòng đừng nghiêm trọng hóa và đề cao vấn đề , sai đúng gì xin các bác cứ chỉ bảo.
@Trạng .... CÁ có lên diễn đàn nữa đâu, bác cứ gọi em là @w96 ạ. Chứ không lại hát bài
BẾ TẮC

Nhắc tới Lan, lòng này nghĩ tới Hương
Nghĩ đến Hương thì lại nhớ đến Vân
...
thì đau khổ lắm :p:p:p:p:p:p
Cám ơn các bác đã luôn đồng hành cùng với niềm đam mê của em:)
Cuối cùng của bài viết này, dù chẳng để làm gì những em vẫn muốn cảm ơn cái "duyên" đã đưa cây P500 đến với việc chơi bóng bàn của em, nhờ vậy mà em cảm thấy ý nghĩa hơn trong trò chơi này.
Em chưa được chơi P500, nhưng có chơi qua P900, cảm giác nó hơi cứng, vì nó tận 9 lớp gỗ :(
Bác đánh cốt gỗ là duyên trời định, còn em đến với cốt gỗ là duyên ... @Dũng Cửu đày:p:p:p:p:p

Các cảm nghĩ của bác rất hợp với em, chỉ có đoạn VIS là em nghĩ hơi xa, vì đến khi nào cảm giác của mình thực sự tốt, đảm bảo điều khiển quả bóng tốt một cách phi lý trí, chắc em mới quay lại cốt trợ lực.

Cố gắng lên nào, anh em dưới E cùng thoát E để con cháu chúng ta giành HCV ITTF World Cup :):):):):):)

w96

Thượng Tá
Cây này đánh ko hợp cho anh đặt gạch nhé
Em vừa cộc cộc mấy cái, dự là xịt hơn Proloom anh ạ, nhưng vì trình gà, nên muốn biết hay dở vẫn cứ phải thực chiến mới biết được anh ạ.

Gạch anh đứng trên cả số 1 rồi :p

VR46

Đại Tá
Em vừa cộc cộc mấy cái, dự là xịt hơn Proloom anh ạ, nhưng vì trình gà, nên muốn biết hay dở vẫn cứ phải thực chiến mới biết được anh ạ.

Gạch anh đứng trên cả số 1 rồi :p
Có khi nào: đầu tuần em hợp vis, giữa tuàn proloom và cuối tuần ludeak ko nhể

w96

Thượng Tá
Có khi nào: đầu tuần em hợp vis, giữa tuàn proloom và cuối tuần ludeak ko nhể
Dạ, cái này với 3 cây này thì chưa, chứ tầm 12 tháng trước, nó cũng gần giống thế đấy, chỉ có khác là ... nhiều hơn 3 cây thôi ạ :p:p:p:p:p

miziru

Thượng Tá
@Trạng .... CÁ có lên diễn đàn nữa đâu, bác cứ gọi em là @w96 ạ. Chứ không lại hát bài
BẾ TẮC

Nhắc tới Lan, lòng này nghĩ tới Hương
Nghĩ đến Hương thì lại nhớ đến Vân
...
thì đau khổ lắm :p:p:p:p:p:p
Cám ơn các bác đã luôn đồng hành cùng với niềm đam mê của em:)

Em chưa được chơi P500, nhưng có chơi qua P900, cảm giác nó hơi cứng, vì nó tận 9 lớp gỗ :(
Bác đánh cốt gỗ là duyên trời định, còn em đến với cốt gỗ là duyên ... @Dũng Cửu đày:p:p:p:p:p

Các cảm nghĩ của bác rất hợp với em, chỉ có đoạn VIS là em nghĩ hơi xa, vì đến khi nào cảm giác của mình thực sự tốt, đảm bảo điều khiển quả bóng tốt một cách phi lý trí, chắc em mới quay lại cốt trợ lực.

Cố gắng lên nào, anh em dưới E cùng thoát E để con cháu chúng ta giành HCV ITTF World Cup :):):):):):)
Bác yêu Vis cũng như em yêu P500 vậy, nhưng em thì có phần đáng trách hơn bác, em quyết định rời xa P500 ( khả năng rất lớn ) nhưng bác thì chỉ là "tạm xa" Vis thôi. Nhưng nếu duyên của em với P500 chưa tận thì e sẽ lại chơi P500.
"Quân sư" @Dũng Cửu SHOP cho bác "kế" như vậy theo ý kiến của em thế là chuẩn rồi ạ, đặc biệt với trường hợp của bác @w96 đúng ko ạ :D ? Bác chưa chơi cốt thuần gỗ bao giờ.
Em cũng từng góp ý với nhiều anh em cùng clb hoặc chỉ đến giao lưu với clb của em là nên chơi cốt gỗ để có được nền móng vững chắc hơn ( không chỉ là những động tác cơ bản đâu bác ạ, còn nhiều thứ nữa ạ), sau thì thời gian chơi cốt gỗ ít nhất 1 năm ( trường hợp của em là tự chơi, tự cảm nhận, tự chỉnh sửa, tham khảo trên mạng) thì có thể thử nghiệm những loại khác. Thật ra thì nhiều lúc em thấy mình cũng ngớ ngẩn và nhiệt tình đến mức..."bao đồng" chuyện của thiên hạ. Tự nhiên bảo người ta cất cái cốt vài triệu để chơi cốt gỗ chưa đến 1tr thì chắc gì người ta đã nghe. Nhưng cái nết đã vậy, nhiều lúc chưa nghĩ đã nói xong rồi.
Em không có ý gì, nhưng nếu bác có muốn dùng thử con P500 cũ nát của em thì để em gửi cho bác mượn trải nghiệm, miễn sao bác đừng chẻ ra làm củi nấu là được ạ :D.

w96

Thượng Tá
Bác yêu Vis cũng như em yêu P500 vậy, nhưng em thì có phần đáng trách hơn bác, em quyết định rời xa P500 ( khả năng rất lớn ) nhưng bác thì chỉ là "tạm xa" Vis thôi. Nhưng nếu duyên của em với P500 chưa tận thì e sẽ lại chơi P500.
"Quân sư" @Dũng Cửu SHOP cho bác "kế" như vậy theo ý kiến của em thế là chuẩn rồi ạ, đặc biệt với trường hợp của bác @w96 đúng ko ạ :D ? Bác chưa chơi cốt thuần gỗ bao giờ.
Em cũng từng góp ý với nhiều anh em cùng clb hoặc chỉ đến giao lưu với clb của em là nên chơi cốt gỗ để có được nền móng vững chắc hơn ( không chỉ là những động tác cơ bản đâu bác ạ, còn nhiều thứ nữa ạ), sau thì thời gian chơi cốt gỗ ít nhất 1 năm ( trường hợp của em là tự chơi, tự cảm nhận, tự chỉnh sửa, tham khảo trên mạng) thì có thể thử nghiệm những loại khác. Thật ra thì nhiều lúc em thấy mình cũng ngớ ngẩn và nhiệt tình đến mức..."bao đồng" chuyện của thiên hạ. Tự nhiên bảo người ta cất cái cốt vài triệu để chơi cốt gỗ chưa đến 1tr thì chắc gì người ta đã nghe. Nhưng cái nết đã vậy, nhiều lúc chưa nghĩ đã nói xong rồi.
Em không có ý gì, nhưng nếu bác có muốn dùng thử con P500 cũ nát của em thì để em gửi cho bác mượn trải nghiệm, miễn sao bác đừng chẻ ra làm củi nấu là được ạ :D.
Bác ở Hà Nội, hôm nào MẬN gặp ĐÀO, có khi lại xây được nghiệp bá :p
Hay hôm nào anh em ta sang phá cửa hàng @Dũng Cửu , chỉ đến chém gió không mua gì cho nó chết tiền ... trà đá bác nhỉ :D:D:D:D

miziru

Thượng Tá
Bác ở Hà Nội, hôm nào MẬN gặp ĐÀO, có khi lại xây được nghiệp bá :p
Hay hôm nào anh em ta sang phá cửa hàng @Dũng Cửu , chỉ đến chém gió không mua gì cho nó chết tiền ... trà đá bác nhỉ :D:D:D:D
Dạ em đang ở Vĩnh Phúc bác ạ, mặc dù có rất nhiều tính xấu và trình độ thì lùn nhưng em rất vui nếu được ngồi chém gió với bác. Một dịp gần nhất xuống Hà Nội em mong được gặp bác. Thật ra em cũng biết là ở vùng quê như nơi em đang sống thì có muốn nâng trình độ bóng bàn cũng khó vì phong trào không mạnh. Về trình độ bóng bàn bác không để tâm đến là em vui rồi. Mà cũng phải, bác quen biết nhiều người trình cao rồi có khi quen em là thằng trình thấp có khi lại có cái mới và hay ấy chứ . :D

w96

Thượng Tá
Dạ em đang ở Vĩnh Phúc bác ạ, mặc dù có rất nhiều tính xấu và trình độ thì lùn nhưng em rất vui nếu được ngồi chém gió với bác. Một dịp gần nhất xuống Hà Nội em mong được gặp bác. Thật ra em cũng biết là ở vùng quê như nơi em đang sống thì có muốn nâng trình độ bóng bàn cũng khó vì phong trào không mạnh. Về trình độ bóng bàn bác không để tâm đến là em vui rồi. Mà cũng phải, bác quen biết nhiều người trình cao rồi có khi quen em là thằng trình thấp có khi lại có cái mới và hay ấy chứ . :D
Em chém giỏi, nhưng anh em ai biết đều biết là em ... đánh dốt :(

miziru

Thượng Tá
Em chém giỏi, nhưng anh em ai biết đều biết là em ... đánh dốt :(
Bác thật sự đánh thế nào thì em ko rõ, nhưng cách nghĩ của bác về bóng bàn, độ nhiệt tình của bác, 1 phần tính cách của bác thể hiện ra thì em tôn trọng và cảm giác...dễ gần. Dù mong muốn ngày càng tiến bộ, nhưng thực tế là cả bác và em qua cái tuổi có thể làm cái gì đó to lớn với bóng bàn rồi. Vậy mục tiêu thành tích không phải là quan trọng nhất, quan trọng nhất là gì thì tùy theo mỗi người. Như bác thì có lẽ được nghiên cứu, thử nghiệm những kỹ thuật, ý tưởng mới là một cái thú, nâng cao chút trình độ và chia sẻ với mọi người là niềm vui. Em thật sự rất quý những tình cảm như vậy.

Dũng Cửu

Đại Tá
xịt quá đánh 40+ mệt phết b ợ
Cái hay khi chơi cốt xịt time đầu mình mệt , 1 năm sau khi bền phòng thủ khống chế giao bóng đánh bền hơn thì đối phương cũng mệt và mình mệt , 2 đến 3 năm sau thì đối phương lại mệt hơn mình :D ưu điểm thuần gỗ chơi càng lâu điều tiết nhịp càng nhanh ^_^ ngừoi mới chơi tốt nhất lên chơi thuần gỗ đã lên cao rồi chuyển đến sợi

Bình luận từ Facebook