Câu lạc bộ những người chơi Innerforce ZLC

club7337

Đại Tá
Arcrylate thuần, non Carbon, xịt vô đối, dòng này để thủ chứ công thì phản công thôi, bóng chậm lắm đúng không bác, cắn xoáy và êm vì kết cấu Inner, em vẫn lăn tăn, nếu bác có em Inner nào khác thì thử so cảm giác khi cầm tay về cái form, không biết nó có thay đổi cái đó không ?
Vâng giật êm và cắn xoáy, bóng đi chậm nên hay bị ĐP kê chặn được

club7337

Đại Tá
Bạn úp vợt đánh ngắn đòn, văng người là chính, đánh thẳng tới, gắng tiếp xúc vào nửa trên tâm vợt về phần mũi, gắng sửa dụng thêm cổ tay sẽ cả thiện được nhiều đó!
Vâng để chiều nay em thị phạm luôn, thế cổ tay khi giật bóng không khoá hả bro, úp vợt khoảng bao nhiêu độ so với chục Tung trong không gian ạ

Trainee

Đại Tá
Vâng để chiều nay em thị phạm luôn, thế cổ tay khi giật bóng không khoá hả bro, úp vợt khoảng bao nhiêu độ so với chục Tung trong không gian ạ
Góc bao nhiêu thì còn tùy vào thực tế, nhưng giờ bạn giật bóng đi chậm và hơi vồng nên bị người ta chặn được. Ỷ vào vợt mình bám thì bạn úp vợt thêm chút nữa so bình thường, đánh tới trước nhiều hơn, giảm kéo lên trên.
Cổ tay khóa là đòn cơ bản cho người mới tập giật, đến cấp độ cao hơn thì người ta dùng cổ tay miết vợt vào bóng, như thế quả giật sẽ êm, xoáy và xung hơn: Bạn xoay người, tay xoay theo (do xoay lườn), trong khi xoay thì cổ tay cũng từ từ ngả về sau. Khi gần tiếp bóng, đồng thời với việc tăng lực bột phát, xiết lực các ngón tay thì bạn cũng miết gập cổ tay vào bóng. Lưu ý trong suốt quá trình đó thì cạnh vợt vẫn thẳng với khoảng chữ V giữa ngón cái và trỏ, thẳng một đường với cánh tay, xẻ đôi bắp tay, trùng với mặt phẳng văng vợt!

club7337

Đại Tá
Góc bao nhiêu thì còn tùy vào thực tế, nhưng giờ bạn giật bóng đi chậm và hơi vồng nên bị người ta chặn được. Ỷ vào vợt mình bám thì bạn úp vợt thêm chút nữa so bình thường, đánh tới trước nhiều hơn, giảm kéo lên trên.
Cổ tay khóa là đòn cơ bản cho người mới tập giật, đến cấp độ cao hơn thì người ta dùng cổ tay miết vợt vào bóng, như thế quả giật sẽ êm, xoáy và xung hơn: Bạn xoay người, tay xoay theo (do xoay lườn), trong khi xoay thì cổ tay cũng từ từ ngả về sau. Khi gần tiếp bóng, đồng thời với việc tăng lực bột phát, xiết lực các ngón tay thì bạn cũng miết gập cổ tay vào bóng. Lưu ý trong suốt quá trình đó thì cạnh vợt vẫn thẳng với khoảng chữ V giữa ngón cái và trỏ, thẳng một đường với cánh tay, xẻ đôi bắp tay, trùng với mặt phẳng văng vợt!
Em cũng đã biết một phần nào cho sự kết hợp khi giật bóng và có sử dụng cổ tay để vừa tăng lực và tạo xoáy. Tuy nhiên khi vào bóng của em chưa để ý tới và đặc biệt em đang chú tâm cho việc phát lực khi vợt chạm bóng ạ. em sẽ cố gắng để chú tâm cho những quả giật của em theo hướng dẫn của bro ạ. Việc sử dụng cổ tay cũng có thể làm đối phương không phán đoán đc đường đi của bóng và cơ hội ăn điểm cao phải không ạ

Trainee

Đại Tá
Em cũng đã biết một phần nào cho sự kết hợp khi giật bóng và có sử dụng cổ tay để vừa tăng lực và tạo xoáy. Tuy nhiên khi vào bóng của em chưa để ý tới và đặc biệt em đang chú tâm cho việc phát lực khi vợt chạm bóng ạ. em sẽ cố gắng để chú tâm cho những quả giật của em theo hướng dẫn của bro ạ. Việc sử dụng cổ tay cũng có thể làm đối phương không phán đoán đc đường đi của bóng và cơ hội ăn điểm cao phải không ạ
Không, việc dùng cổ tay như mình nó là để tăng xoáy, tạo đòn đánh ngắn mà vẫn xung. Vì tất cả các động tác, tư thế vợt, hướng văng, lắc ... đều đồng nhất trên mặt phẳng văng vợt nên nó không có tác dụng đổi hướng đi. Nếu cổ tay làm bóng đổi hướng đi thì tức là nó không đồng nhất, bị bẻ, ... như thế làm giảm lực bóng, phá/cản trở quỹ đạo đánh. Trường hợp này nếu không cố ý thì là bị lỏng/ngoác cổ tay, không phải kỹ thuật cơ bản.
Theo mình nghĩ thì cú giật lái bóng, đổi hướng đánh thường là do ở cái xoay lườn, xoay vai là chính, chứ không nằm nhiều ở cái cổ tay.

club7337

Đại Tá
Không, việc dùng cổ tay như mình nó là để tăng xoáy, tạo đòn đánh ngắn mà vẫn xung. Vì tất cả các động tác, tư thế vợt, hướng văng, lắc ... đều đồng nhất trên mặt phẳng văng vợt nên nó không có tác dụng đổi hướng đi. Nếu cổ tay làm bóng đổi hướng đi thì tức là nó không đồng nhất, bị bẻ, ... như thế làm giảm lực bóng, phá/cản trở quỹ đạo đánh. Trường hợp này nếu không cố ý thì là bị lỏng/ngoác cổ tay, không phải kỹ thuật cơ bản.
Theo mình nghĩ thì cú giật lái bóng, đổi hướng đánh thường là do ở cái xoay lườn, xoay vai là chính, chứ không nằm nhiều ở cái cổ tay.
Vâng em đã hiểu ý của bác rồi, cổ tay ở đây làm nhiệm vụ tạo xoáy và phát lực đúng không ạ

Trainee

Đại Tá
Trọng lượng TG3-60 rất nhẹ, nhẹ hơn Tenergy 05 một chút, có lẽ chỉ tương đương 05FX. Mặt TG3-60 bám dính, nhưng Sponge mềm, xốp tổ ong. Nếu đánh tấn công/ lực mạnh chút không để ý lắm sẽ không nghĩ đó là mặt Tàu, chỉ là đánh ngắn đòn thì lực bóng thấy hơi yếu. Chỉ khi giao bóng, cắt gò, chặn giảm lực thì tính chất Tàu mới hiện rõ do dính.
Về xoáy, nó kém H3 nhưng vẫn đặc trưng mút tàu, tạo xoáy lớn. Riêng quả đập, bạt thì tiếng như pháo nổ.
nếu rơ đánh linh hoạt thì TG-3 nó lợi thế nào?
Em gà Tàu ko dám mạnh miệng

Hous ST

Trung Sỹ
nếu rơ đánh linh hoạt thì TG-3 nó lợi thế nào?
Em gà Tàu ko dám mạnh miệng
Em thì thấy mặt 05 nặng hơn mặt 05 fx nhiều ấy chứ.
Mình cũng học được cú giật FH của H3 từ youtube và được chỉnh sữa bởi mấy người đánh trong CLB. FH ZJK rồng xanh + H3 = uy lực + nhanh+ xoáy khũng , giật tầm thấp thì chúi nhũi. Đánh với banh mới 40+ rất mất lực, nhưng nếu dùng đúng kỹ thuật banh vẫn gọi là mạnh . So sánh với innerforce + ten05 thì em cảm giác FH trên ten 05 rất an toàn, giật cầu vòng, đối giật , giật kéo banh cũng không phải hãm tốc độ lắm(giật theo kiểu FH VDV tàu gần như H3 ). Nhưng banh không khó đỡ như mút H3.
Vì cây ZJK không phải của em chỉ được mượn dợt , không dám đánh game sợ lũi cạnh bàn, nên em không đúc kết cái rơ trên TG-3 hay gì được . Nhưng em đút kết được tuyệt chiêu FH của VDV Tàu em học được, là sử dụng rất mất lực (đánh quen chả vấn đề gì) nhưng mà giật xong có vẻ hơi lố đà, nên thể lực phải nhiều để có thể "bay" hehe. Như em đánh có vẻ thiên về 1 càng FH nhưng BH có cú kết thúc ở gần bàn rất hiệu quả (sử dụng eo và cổ tay như bác nói ở trên, nhưng không đối giật được, hoặc xa bàn toàn giật cầu vòng ).
Đó là rơ của em còn rơ LH của bác có phải là rơ 2 càng BH FH hay không?

Hous ST

Trung Sỹ
Vâng em đã hiểu ý của bác rồi, cổ tay ở đây làm nhiệm vụ tạo xoáy và phát lực đúng không ạ
Đánh BH cố gắng phát lực ở phần eo bụng, đánh phải gập người xuống, cánh tay trên giữ như cái trục, cẳng tay hạ thấp và vung. Phần cổ tay là tạo xoáy nhiều nhất, và cũng tạo cho bóng có vẻ cắm và nhanh. Đó là kỹ thuật BH của mình. Mà mình mới nghe cái vụ cốt AL là cốt dành cho banh 40+ đó nha , nhất là trên cốt mềm như Innerforce, dễ xịt lắm, tốc độ không cao , đánh chắc về nhức mình luôn đó bạn haha.

club7337

Đại Tá
Đánh BH cố gắng phát lực ở phần eo bụng, đánh phải gập người xuống, cánh tay trên giữ như cái trục, cẳng tay hạ thấp và vung. Phần cổ tay là tạo xoáy nhiều nhất, và cũng tạo cho bóng có vẻ cắm và nhanh. Đó là kỹ thuật BH của mình. Mà mình mới nghe cái vụ cốt AL là cốt dành cho banh 40+ đó nha , nhất là trên cốt mềm như Innerforce, dễ xịt lắm, tốc độ không cao , đánh chắc về nhức mình luôn đó bạn haha.
em đánh chưa quen vào bóng đang bị loạn nhịp nhất là Fh, mất cảm giác bác ạ. Khi giật bóng em cảm thấy chưa thực sự tốt, không biết là do tay mở hay cốt xịt nữa. Chắc phải nghỉ thời gian để lấy lại cảm giác bác nhỉ

Trainee

Đại Tá
em đánh chưa quen vào bóng đang bị loạn nhịp nhất là Fh, mất cảm giác bác ạ. Khi giật bóng em cảm thấy chưa thực sự tốt, không biết là do tay mở hay cốt xịt nữa. Chắc phải nghỉ thời gian để lấy lại cảm giác bác nhỉ
Do cốt đó, cốt xịt kiểu này thì nẹt BH dễ, nhưng FH thì mệt!

club7337

Đại Tá
Do cốt đó, cốt xịt kiểu này thì nẹt BH dễ, nhưng FH thì mệt!
Vậy ạ bác, thế nhưng Fh em giật tại sao vẫn bị ra ngoài mặc dù bóng đi có quỹ đạo cắm không cầu vồng. Hay do cốt xịt nên cố gắng tăng lực nên bóng ra ngoài bác nhỉ. em phải chỉnh lại góc vợt và cách vào lực bác nhỉ

attack01

Đại Uý
Vậy ạ bác, thế nhưng Fh em giật tại sao vẫn bị ra ngoài mặc dù bóng đi có quỹ đạo cắm không cầu vồng. Hay do cốt xịt nên cố gắng tăng lực nên bóng ra ngoài bác nhỉ. em phải chỉnh lại góc vợt và cách vào lực bác nhỉ

Bạn thử vào bóng sớm hơn xem sao, ie đánh bóng trước người chút chứ đừng để bóng đến ngang người mới đánh....ngoài ra mình thấy innerZLC cần đánh theo kiểu động tác ngắn gọn, lực bộc phát (kiểu ôm bàn) chứ đừng đánh động tác dài và tầm xa bàn thường hay dư hoặc thiếu lực

Trên thế giới có vđv Adrien Mattenet (không nhớ rõ lắm) người Pháp đánh cây này, bạn nghiên cứu youtube anh ấy xem có học thêm được gì không

club7337

Đại Tá
Bạn thử vào bóng sớm hơn xem sao, ie đánh bóng trước người chút chứ đừng để bóng đến ngang người mới đánh....ngoài ra mình thấy innerZLC cần đánh theo kiểu động tác ngắn gọn, lực bộc phát (kiểu ôm bàn) chứ đừng đánh động tác dài và tầm xa bàn thường hay dư hoặc thiếu lực

Trên thế giới có vđv Adrien Mattenet (không nhớ rõ lắm) người Pháp đánh cây này, bạn nghiên cứu youtube anh ấy xem có học thêm được gì không
Vâng để em dần dần cảm giác xem động tác của em là vào nhanh hay chậm, sau đó em sẽ chỉnh nhịp vậy.

Hous ST

Trung Sỹ
Bây giờ tới FH hihi. Bác bị tình trạng giống mình
Nếu bác giật mà cắm quá => bóng đi quá thẳng do táng vào bóng nhiều thì banh sẽ ra ngoài. Mở rộng vợt hơn, bóng nằm trước mặt , càng đi vào tay càng dễ điều khiển, kéo vòng cung từ dưới lên tới trán, lực phát bằng vai, khoẳng khắc chạm vào bóng thì bạn dùng lực từ cẳng tay. Lưu ý động tác này có tham gia chủ yếu ở hông và eo. Làm sao dùng vùng hông và eo để kéo bóng và tạo lực , khi chạm bóng bạn nhớ chân trụ từ chân phải chuyển sang chân trái. Cái động tác eo và chân là quyết định làm cho bóng có hình hơi cầu vòng để đáp vào bàn bên kia. Còn mà phang vào bóng nhiều quá bạn sẽ nghe cái bụp, còn động tác này bạn đánh banh đi rất mạnh nhưng nghe tiếng xựt một phát. Banh xoáy lên và xoáy xuống làm tương tư hơi khác về cái thời gian chạm bóng. Xoáy xuống thì thời gian chạm banh hơi sâu một tí, đánh kéo hết tay lên chán dùng eo và hông cực mạnh để tạo lực vuốt bóng qua rất nhanh và xoáy chứ không phải giật moi. Xoáy lên thì lùi ra một chút vẫn mở vợt sâu nhưng thời gian chạm bóng hơi sớm hơn nên bóng vuốt trên đầu nhiều hơn . Ăn thua bạn đánh mặt vợt gì nữa, nếu mặt vợt tưng quá kỹ thuật này dùng khó, kỹ thuật này chống xoáy rất phê. Người ta cầm vợt của mình giật cũng hơi xịt xịt, chứ mình giật chả xịt mà toàn xựt xựt chứ không nghe tiếng bốp chát nhiều, banh mạnh và xoáy lắm.
Lưu ý: hụt banh là do bạn úp vợt nhiều quá, đánh banh vô lưới là do bạn mở vợt trễ hoặc ma sát thiếu hoặc dùng cẳng vỗ vào banh, đánh banh bỗng là do bạn không kéo hết tay và không dùng lực eo và hông đúng lúc, khi kết thúc động tác không đổi chân trụ. Tay phải lỏng vừa phải , linh hoạt. Động tác giật banh xoáy xuống khác một điểm là chân đứng rộng hơn, người thấp hơn. Có những khi banh xoáy lên nhưng chìm bạn cũng phải giật hạ với bộ càng hai chân thấp nhưng thời gian chạm bóng ở trước mặt nhiều hơn.
Đó là những gì mình đúc kết sau 2 tuần đau lưng, ê cẳng với động tác này.

Hous ST

Trung Sỹ

Cây này đánh ôm bàn BH rất tốt , FH thì đánh tầm trung bàn là tốt nhất. Em giật đôi công bị văng ra xa giật 3 4 quả đều xa bàn động tác đều đi hết tay, không có gì là bị thiếu lực hay dư lực trừ khi bác phang vào banh nhiều. Vũ khí phải đi chung với kỹ thuật. Nhất là thay đổi chân trụ khi đánh đó. Banh người ta đánh quá nhanh đôi khi rất hay bị hơi ra tầm tay thì mình phải chịu đánh trễ nhưng dùng lực nhẹ lại banh sẽ đi cầu vồng vào bàn. Còn cái lực bộc phát là lúc nào ép trái banh vào đó bác @attack01 là kết hợp của eo hông , bộ chân và cẳng tay (khi chạm vào bóng mới dùng), có cả cổ tay nếu bạn hơi lỏng vợt ra một xíu sẽ tạo ra độ lưu bóng hơn trên vợt tạo nên xoáy hơn( không nên quấn grip hết vào nhé vì nó sẽ làm banh tưng hơn và mất đi cảm giác banh, kỳ cục lắm).

Bình luận từ Facebook