Cần học giao bóng xoáy xuống đơn thuần!!!

haboll

Đại Uý
Ngượng thì phải tập cho nó quen, bác sợ ngượng thì làm sao học được một kiểu giao bóng mới.
Em giao ngang nó quen tay rồi, sửa khó quá, bác thông cảm. Ai co video hay ai biết quay up lên cho em xem với.

Trau_CoDoc

Trung Uý
Thật không bác, em giao ngang có ai đánh được đâu:D

Thế à? Chúng tỏ quả xoáy ngang của bác cũng khủng đấy chứ. Nếu ngta k đánh được thì bác ko cần thiết phải học giao quả xoáy xuống đâu :)) Vì khi trả giao bóng xoáy ngang mà ko thể tấn công thì đồng đội mình sẽ có rất nhiều phương án để tấn công mà :)

haboll

Đại Uý
Thế à? Chúng tỏ quả xoáy ngang của bác cũng khủng đấy chứ. Nếu ngta k đánh được thì bác ko cần thiết phải học giao quả xoáy xuống đâu :)) Vì khi trả giao bóng xoáy ngang mà ko thể tấn công thì đồng đội mình sẽ có rất nhiều phương án để tấn công mà :)
Nhưng em muốn giao bóng xuống cơ:))

MaiXuanViet

Moderator
Nhưng em muốn giao bóng xuống cơ:))

bạn đứng ở góc bàn bên phải của mình, dùng FH chém dưới đít bóng hướng về góc bàn bên phải của đối phương. Đó là trái xoáy găm đơn giản nhất và dễ làm nhất. Hoặc nếu bạn thường giao bóng bằng BH thì thử trái này xem: đứng ở góc trái bàn mình, chém bóng chỉ bằng cổ tay, lưu ý là cánh tay không di duyển để kéo mà chỉ là lắc cổ tay chém dưới đít bóng, chém sao cho bóng hướng thẳng chữ I về góc bàn phải của đối thủ, bao găm luôn! :D

haboll

Đại Uý
bạn đứng ở góc bàn bên phải của mình, dùng FH chém dưới đít bóng hướng về góc bàn bên phải của đối phương. Đó là trái xoáy găm đơn giản nhất và dễ làm nhất. Hoặc nếu bạn thường giao bóng bằng BH thì thử trái này xem: đứng ở góc trái bàn mình, chém bóng chỉ bằng cổ tay, lưu ý là cánh tay không di duyển để kéo mà chỉ là lắc cổ tay chém dưới đít bóng, chém sao cho bóng hướng thẳng chữ I về góc bàn phải của đối thủ, bao găm luôn! :D
Thanks bạn, nghe bạn nói đơn giản quá nhỉ. BH mình giao cùng toàn ngang, ngang điên cuồng luôn. giao xuống quả là khó khăn:))

MaiXuanViet

Moderator
Thanks bạn, nghe bạn nói đơn giản quá nhỉ. BH mình giao cùng toàn ngang, ngang điên cuồng luôn. giao xuống quả là khó khăn:))

Bạn bị quen động tác kéo của cánh tay, giờ bước đầu bạn có thể giao xoáy xuống đơn thuần chỉ bằng cổ tay xem, ngửa vợt ra lắc cổ tay mà chém, cánh tay giữ nguyên không di chuyển. Quen rồi thì có thể thêm cộng hưởng cánh tay vào để thêm lực ^^

Mà kỳ thật đấy, thường người ta tập giao xoáy xuống trước rồi mới tập xoáy ngang. Bạn giao xoáy ngang tốt mà giao xoáy xuống ko được đúng là ít gặp :)

haboll

Đại Uý
Bạn bị quen động tác kéo của cánh tay, giờ bước đầu bạn có thể giao xoáy xuống đơn thuần chỉ bằng cổ tay xem, ngửa vợt ra lắc cổ tay mà chém, cánh tay giữ nguyên không di chuyển. Quen rồi thì có thể thêm cộng hưởng cánh tay vào để thêm lực ^^

Mà kỳ thật đấy, thường người ta tập giao xoáy xuống trước rồi mới tập xoáy ngang. Bạn giao xoáy ngang tốt mà giao xoáy xuống ko được đúng là ít gặp :)
Thế mới lạ, thanks bạn mình sẽ thử:D

MaiXuanViet

Moderator
hihi. bạn có ở tp HCM ko chiều nay ghé xới Mai Văn Giót mình làm thử vài quả găm bạn xem trực tiếp cho dễ, có gì bạn chỉ giáo thêm cho mình quả xoáy ngang lợi hại của bạn luôn. ^^

haboll

Đại Uý
hihi. bạn có ở tp HCM ko chiều nay ghé xới Mai Văn Giót mình làm thử vài quả găm bạn xem trực tiếp cho dễ, có gì bạn chỉ giáo thêm cho mình quả xoáy ngang lợi hại của bạn luôn. ^^
Mình ở Hà Nội cơ=))........................

mika9967

Trung Sỹ
mika thấy quả giao bóng này là dể nhất mà, ngoại trừ bạn chủ thớt nói vể quả ghost, chứ giao xoáy xuống theo mika là 1 quả giao bóng đơn giản nhất. vài lời chia sẽ.

haboll

Đại Uý
mika thấy quả giao bóng này là dể nhất mà, ngoại trừ bạn chủ thớt nói vể quả ghost, chứ giao xoáy xuống theo mika là 1 quả giao bóng đơn giản nhất. vài lời chia sẽ.
Giao xuống của mình rất ít xoáy. Học quả xuống giờ giao thành quả lỏng không xoáy mất rồi:(

thuythumattrang

Binh Nhì
Ai biết giao xoáy xuống không thôi bác nào dạy em với, em chỉ biết giao ngang lên, ngang xuống thôi.
Ai chỉ em với

Bạn này giống mình quá, mình cũng tập mãi rồi mà toàn ra xoáy ngang lên và ngang xuống thôi. Mình còn cẩn thận chia qua bóng ra làm 8 múi và tô màu vào để phát hiện xoáy, ngày nào cũng tập giao mấy rổ bóng mà cũng chưa thành công với quả xoáy xuống đơn thuần và chém kiểu gì thì lực xoáy cũng không mạnh. Chắc phải cần thêm thời gian tập luyện và tìm tòi nữa, xin các cao thủ chỉ giáo thêm.

thuythumattrang

Binh Nhì
Mà kỳ thật đấy, thường người ta tập giao xoáy xuống trước rồi mới tập xoáy ngang. Bạn giao xoáy ngang tốt mà giao xoáy xuống ko được đúng là ít gặp :)[/QUOTE]

Không phải kỳ đâu bạn ơi, mình cũng bị tình trạng này đó. Khi mới bắt đầu tập giao bóng thì toàn nhìn động tác của người khác rồi bắt trước, lúc mới tập chơi bóng bàn thì đã biết gì đâu mà nghiên cứu, tìm tòi. Khi tìm tòi và học hỏi từ các bạn và biết nguyên lý xoáy thì đã quen động tác cũ mất rồi. Mình giao bóng thường cầm vợt nghiên xuống mà không song song với mặt bàn nên toàn ra xoáy ngang lên và ngang xuống thôi, xoáy ngang lên khi đánh đôi gặp người chơi tốt thì bị ăn ngay quả FH làm đồng đội mình đi nhặt bóng luôn. Mình cũng đang cố gắng tập quả xoáy xuống đơn thuần.

Trau_CoDoc

Trung Uý

Không phải kỳ đâu bạn ơi, mình cũng bị tình trạng này đó. Khi mới bắt đầu tập giao bóng thì toàn nhìn động tác của người khác rồi bắt trước, lúc mới tập chơi bóng bàn thì đã biết gì đâu mà nghiên cứu, tìm tòi. Khi tìm tòi và học hỏi từ các bạn và biết nguyên lý xoáy thì đã quen động tác cũ mất rồi. Mình giao bóng thường cầm vợt nghiên xuống mà không song song với mặt bàn nên toàn ra xoáy ngang lên và ngang xuống thôi, xoáy ngang lên khi đánh đôi gặp người chơi tốt thì bị ăn ngay quả FH làm đồng đội mình đi nhặt bóng luôn. Mình cũng đang cố gắng tập quả xoáy xuống đơn thuần.[/QUOTE]

Hè. Bạn này giao xoáy ngang ko bằng chủ topic rồi. Vì chủ topic bảo giao ngang đánh đôi ko có ai đánh được mà. Bạn này đánh đôi giao ngang mà đồng đội đi nhặt bóng là đúng ý mình, đúng quy luật rồi... Giao ngang dù ngắn hay dài với những người đồng đẳng cấp trở lên thì đồng đội chỉ có nước đi nhặt bóng. K thì cũng cắm đầu mà chạy dúi dụi :)

Last edited:

golden_fish

Binh Nhất
Ai biết giao xoáy xuống không thôi bác nào dạy em với, em chỉ biết giao ngang lên, ngang xuống thôi.
Ai chỉ em với

Đây là ba video về quả giao bóng xuống và ngang xuống bạn có thể tham khảo.
1.http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=WOlfev8RgTA
2.http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=6cdltTMGxnw
3.http://www.youtube.com/watch?v=NeveNdi-JT8&feature=player_detailpage

Điều quan trọng trong mọi quả giao bóng là bạn phải có cảm giác tiếp xúc góc vợt và bóng tốt (), cần có sự ổn định trong khi tung bóng, cánh tay, cổ tay và lườn cần được thả lỏng để biến hoá. Hãy làm đơn giản động tác, bạn chưa nên dùng cổ tay, tung bóng thấp, hãy dùng cánh tay ngoài để chém vào phần dưới của bóng để cảm nhận các điểm tiếp xúc sau khi thành thạo thì sẽ dùng cổ tay.
Trong video thứ ba cú giao bóng nhìn rất đơn giản (tung bóng, và chém) nhưng rất nặng và chỉ có xoáy xuống đơn thuần không pha ngang. Bạn có thể xem và rút ra bài học cho mình. Chúc bạn thành công

ThanhEoDi

Trung Sỹ
Mình trình còi nên chỉ xin góp vài ý kiến nhỏ trong việc luyện giao bóng là: bạn muốn giao thuần xoáy xuống thì không đc tiếp xúc bên hông bóng nhưng cũng không phải vị trí 6h nếu tiếp xúc ở đó thì rất dễ giao hư, vị trí tiếp xúc bóng ở khoảng 4 - 5h là đẹp, thứ 2 là lúc tiếp xúc bóng bạn phải gặt được cổ tay vào bóng, cái này rất rất quan trọng vì không có cổ tay thì bóng không xoáy ngược về và cũng không giao ngắn được, thứ 3 là lúc tập bạn nên làm động tác đơn giản thôi, tung bóng lên tương đối cao, khi bóng đang rớt xuống thì gặt nhẹ cổ tay vào bóng ở vị trí như đã nói ở trên, lúc giao thì vợt nghiêng khoảng 45 độ là vừa và tay bạn tạo với phương ngang 1 góc khoảng 30 - 45 độ luôn, bạn giao xong quả bóng vừa qua lưới nảy 2 lần trên phần bàn bên kia rồi quay ngược về là đạt yêu cầu, sau này trình độ cao hơn có thể sau khi nảy 1 lần bóng đã quay về luôn đó, mình từng thấy Phú Sóc của SG tập giao quả này rôi. Đây là cách tập theo kinh nghiệm của mình, trong quá trình tập bạn phải chú ý và rút kinh nghiệm từng quả 1, vì mỗi người có thân hình khác nhau và thể lực khác nhau nên có thể góc vợt, vị trí tiếp xúc bóng của bạn sẽ hơn khác mình một chút, bạn phải tự điều chỉnh cho phù hợp. Và cuối cùng điều quan trọng nhất là luyện tập thực tế, luyện bóng nhiều và ra thi đấu phải tập giao quả này, nhưng mình biết chắc 1 điều là nếu bạn là rơ giật mạnh mất bóng và không lên xoáy quả đầu hoặc chặn banh giật xoáy kém thì không nên tập quả giao này đâu bạn ạ vì bạn giao quả này, đối phương bấm dài về 2 góc không xoáy lên được thì dễ rúc lưới hoặc trả lại bị tấn công trước làm mất lợi thế, nếu đối phuơng bắt ngắn lại thì buộc bạn lên cổ tay trên bàn hoặc bấm dài về 2 góc, cổ tay thì chắc bạn đánh ko được rồi, còn bấm về 2 góc thì phải chuẩn bị chặn mà chặn không dc thì toi, trường hợp 3 là bạn giao dài quá đối phương cũng khó giật mất mà chỉ lên xoáy an toàn quả đầu, bạn không chặn được thì cũng botay.com đúng không? Cho nên không phải quả giao nào mình cũng tập mà chỉ tập những quả phù hợp với lối đánh thôi.Bia

Bình luận từ Facebook