Bộ tài liệu: Cùng học đánh bóng bàn với tiến sỹ Đường Kiến Quân

kythuatbongban

Thượng Tá
Cám ơn anh Út đã bỏ bao nhiêu là công sức để dịch tài liệu này cho anh em.mà anh có khỏe gì đâu.Trời lạnh thế này chắc Anh bị nó hành lắm.Anh cho em Địa chỉ để em mang Thuốc Xông chữa Viêm Xoang cho Anh .Em bảo đảm khỏi bệnh 100% và an toàn ko Độc Tố.Bà Xã em khi xưa có bầu 3 tháng bị bệnh Viêm Xoang hành sốt,em nghiên cứu thấy ko có độc tố vì chế biến từ thảo dược ăn được , nên mạnh dạn cho xông mũi còn khỏi và cháu sinh ra vẫn khẻo mạnh, bình thường mà,em cá độ với.i anh nếu chữa bệnh Viêm Xoang của Anh ko hết em thua anh 100 chầu nhậu. anh cho em đc gấp nhé,để anh ăn tết khỏi phải xụt xịt nhức đầu khổ lắm,đt em:0978.782486.Khi hết bệnh Anh chỉ dắt em đi nhậu thôi là được rồi.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cám ơn anh Út đã bỏ bao nhiêu là công sức để dịch tài liệu này cho anh em.mà anh có khỏe gì đâu.Trời lạnh thế này chắc Anh bị nó hành lắm.Anh cho em Địa chỉ để em mang Thuốc Xông chữa Viêm Xoang cho Anh .Em bảo đảm khỏi bệnh 100% và an toàn ko Độc Tố.Bà Xã em khi xưa có bầu 3 tháng bị bệnh Viêm Xoang hành sốt,em nghiên cứu thấy ko có độc tố vì chế biến từ thảo dược ăn được , nên mạnh dạn cho xông mũi còn khỏi và cháu sinh ra vẫn khẻo mạnh, bình thường mà,em cá độ với.i anh nếu chữa bệnh Viêm Xoang của Anh ko hết em thua anh 100 chầu nhậu. anh cho em đc gấp nhé,để anh ăn tết khỏi phải xụt xịt nhức đầu khổ lắm,đt em:0978.782486.Khi hết bệnh Anh chỉ dắt em đi nhậu thôi là được rồi.
Có tí nhờ vả và kênh kiệu, sorry bác trước.
Anh giai em cũng bị xoang, khá nặng, nếu thực sự bác có THẦN DƯỢC:p thì bác cho em xin với được không ạ, à quên, cho em gửi bác mua hộ được không ạ.
Em xin hứa liều :D:D:D:D:D là sẽ làm gọn trọn bộ trước Tết ta để toàn thể anh em có đồ ĂN TẾT ạ (hứa liều nha, và rất mong bác cho em xin thuốc chữa viêm xoang ạ)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
BỘ TÀI LIỆU "CÙNG HỌC ĐÁNH BÓNG BÀN VỚI TIẾN SỸ ĐƯỜNG KIẾN QUÂN" - CÓ PHỤ ĐỀ TIẾNG VIỆT (tiếp)

VIDEO 5: 跟唐博士学打乒乓球 05 - 加转弧圈和侧弧圈球技术 / Tăng xoáy cầu vồng và Giật bóng xoáy ngang.

(Chủ nhiệm: Backhand -ghost; Dịch lời Việt : cvbshark; Dựng phụ đề : O3ma)
VIDEO 6: 跟唐博士学打乒乓球 06 - 攻球技术 / Kỹ thuật Đôi công thuận tay
VIDEO 7: 跟唐博士学打乒乓球 07 - 挑打技术 / Hất bóng thuận tay

VIDEO 8: 跟唐博士学打乒乓球 08 - 反带技术
8 đã dịch đâu anh, để em làm 8 luôn, 9 gửi rồi nhé

hoangthinh

Đại Uý
Hoa Da tai the u ? Tuy benh nay k nguy hiem tinh mang nhung cung rat kho chua. Huynh co than duoc de xin dc cau cuu

o3ma

Đại Tá
Đính chính với bác là bộ tài liệu này là do @vcbshark (@Trạng .... CÁ) dịch, @backhand-ghost là tổng biên tập. Bác NTBB (Út) thì tham gia làm bộ Pingskills.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Cảm ơn bác Tuyển (Kythuatbongban) ! Tài liệu này là của các bạn Backhand_Ghost, vcbshark... nghe dịch và làm phụ đề từ video tiếng Hoa. Mình chỉ tham gia với cương vị Smod của BOX Kiến thức bóng bàn thôi, sắp xếp các video đã hoàn chỉnh để ace tiện theo dõi.

Riêng về bênh viêm xoang, viêm mũi thì đúng là rất khó chịu (lai rai như tai mũi họng mà). Mình cũng đã điều trị thuốc tây nhiều năm mà ko khỏi. Nếu Kythuatbongban có bài thuốc hay thì để cho mình một liều xài thử. May mắn đúng thầy đúng thuốc mà khỏi thì còn gì bằng.

hoangthinh

Đại Uý
từ này (trong tiếng Anh là tiền tố demi-)
nó bị Việt hoá quá thô bạo và mọi người nói mãi thành quen. Thực ra đờ-mi nghĩa là 1/2. Ta hình dung là bóng đang trong quá trình nảy lên, tạm hiểu là ở giữa quãng đường nảy lên đỉnh hoặc là nửa nẩy (dùng từ này là chuẩn xác nhất. Một cú đánh nửa nẩy có thời điểm đánh bóng cực sớm khi bóng vừa chạm bàn và đang nảy lên, bóng bay nhanh (dựa được lực) và có nhịp rất shock.
Tạm hiểu đại khái là như vậy.
Theo e hieu qua nua nay ma dung trong cac truong hop khac chua chac dung bac a . Vi co nhung qua bat dau nay tu mat ban len den dinh diem chieu cao khoang 1m , khi bong vua cham mat ban ta da danh vao bong roi , nhu vay tinh chieu cao tai thoi diem ta danh vao bong chi bang 1/5, 1/6 thoi ,truong hop nay ma goi la nua nay nghe k hop li lam bac a. Co gi sai mong bac bo qua .

backhand-ghost

Đại Tá
Theo e hieu qua nua nay ma dung trong cac truong hop khac chua chac dung bac a . Vi co nhung qua bat dau nay tu mat ban len den dinh diem chieu cao khoang 1m , khi bong vua cham mat ban ta da danh vao bong roi , nhu vay tinh chieu cao tai thoi diem ta danh vao bong chi bang 1/5, 1/6 thoi ,truong hop nay ma goi la nua nay nghe k hop li lam bac a. Co gi sai mong bac bo qua .
:D không biết phải nói thế nào nữa.
Bro nói ko sai, vì nửa = 1/2 mà. Tất nhiên, đối với trường hợp bóng nảy cao như vậy so với mặt bàn thì có thể sắp tương đương với quả lốp tầm thấp rồi, vì nó cao ngang đỉnh đầu tớ :D tất nhiên quả này tớ sẽ phải chơi đờ mi rồi (không dám dùng từ "nửa nẩy" nữa, nhưng nếu lốp cao quá thì chịu đấy, phải chờ banh rơi một tí mới "phệt" được à)
Nhưng thực ra, ý quan trọng nhất ở đây của thuật ngữ "nửa nẩy" là "đang trong quá trình nẩy lên" (nẩy lên có nghĩa là chưa rơi xuống :)). 1/2 hay 1/3 không quan trọng vì nó chỉ là tiền tố (demi-) để làm rõ ý nghĩa trên thôi ạ (cái này cực quan trọng vì đánh banh đang bay lên rất rất khác đánh banh khi bắt đầu rơi hoặc đã rơi xuống). Để thống nhất thì ta buộc phải chọn một chữ mà dùng (chữ nửa), đề phòng ngoài Bắc gọi là "nửa nẩy" trong Nam lại gọi là "ba phần nẩy" hoặc bro khi gọi là "1/5 nẩy" lúc khác đo đạc kỹ càng lại kêu là "1/6 nẩy" thì căng lắm lắm.
Nghề chuyển ngữ nó cũng lắm gian truân, chỉ xin bro hai chữ "đại xá" ợ. :D:D:p:p:D:D

Last edited:

Bình luận từ Facebook