2023 WTTC Finals (20~28/5, Nam Phi)

Lamberte

Trung Uý
Cá nhân em thì không nghĩ như vậy, Tinh thần cục diện trận đấu có lẽ tính từ game 2 khi WCQ quyết ở điểm 9-9. Đánh tất tay, bản thân WCQ có lẽ đều tính được quả này ăn gần như tuyệt đối, khi bất ngờ WCQ di chuyển bước chạy quá nhanh, xa bất ngờ với tất cả lực và quán tính của cơ thể để quăng đòn sát thủ, FZD cũng bất ngờ, không có một thế tấn vững chắc, tư thê ổn định để đỡ đòn đó mà đỡ trong tính huống rất khó khăn và thần may mắn đã đứng về phía FZD, bóng lại vào bàn. Tiêp sau đó một quả cũng sấm sét không kém nhưng ở điểm này FZD cũng đỡ được và gài lại bóng vào góc trống của WCQ. Một game có tính chất bản lề khi FZD bị dẫn trước 1 game, Trong 2 game này thế chủ động tấn công hoàn toàn thuộc về WCQ nhưng kết quả lại là Fan dành chiến thắng. Sau khi hai cầu thủ hòa 1-1, Với thế chủ động thuộc về mình tự quyết rồi mà để tuột game thì tinh thần không thể vững được, đương nhiên có dao động. Và đương nhiên rồi game 3 và 4 Fan thắng dễ dàng nhưng không vì WCQ đánh kém 2 game này mà là Fan đánh hay hơn, khôn ngoan hơn không ham đối giật với WCQ mà thay vào đó là chặn đẩy về hai góc khiến WCQ ra đòn không còn sát thủ nữa. Điểm sáng của WCQ ở game 5 sau khi bị dẫn khá sâu7-1 đến đây có lẽ tưởng cục diện đã an bài, chắc chắn hơn nữa cho kết quả WCQ là á quân khi bị 5 match points trước một FZD số 1 thế giới. Nhưng thật không tưởng khi WCQ đánh như ma làm, quyết những quả trong nhiều tư thế khó. Và quả ngọt đã đến khi WCQ lấy được điểm ở game này, và có lẽ khán giả cũng như FZD cũng không thể tin được là game này lại thuộc về WCQ. Những tưởng với tinh thần được lên như vậy sau khi có được liều thuốc doping quý giá vừa uống. Nhưng trong khi WCQ đang ngây ngất với chiến thắng ở game 5 như vậy, thì Fan với một gáo nước lạnh vừa được dội để tỉnh táo đã biết mình đang đối mặt với một đứa em có khao khát dành chiến thắng hơn bao giờ hết đã đủ bừng tỉnh và khôn ngoan và biết mình phải làm gì. Không còn những pha đối giật, uy lực mà thay vào đó là những màn bắt ngắn gò nặng, và đặc biệt những quả Flick của Fan không quá nhiều lực chủ yếu là điểm rơi khó khiến WCQ rất bí vì có chút bị với, có đưa bóng được sang bàn của Fan thì lại hiền và tạo điều kiện để Fan kết ngay. Một chút nôn nóng, một chút bị động đã làm cho WCQ bị dẫn nhanh chóng với tỷ số cách biệt, và có lẽ Fan cũng biết mình phải làm gì để lên ngôi vương. Cục diện trận đấu thì hai game đầu thế trận và sự bùng nổ thuộc về WCQ, 4 game sau Fan làm chủ cuộc chơi chỉ không may sảy chân ở game5 nhưng Fan quá bản lĩnh, không mất tinh thần để sốc lại ngay lập tức game sau. Một WCQ khao khát chiến thắng hơn bao giờ hết nên cá nhân tôi nghĩ không có chuyện thả. Chiến thắng luôn gọi tên người xuất sắc nhất. Chúc mừng cho FZD lần thứ 2 có được danh vị này.
Bác tâm huyết quá, bài của em có mấy chữ, mà bác tôn trọng em với bài viết quá chi tiết. Ngưỡng mộ sợ đam mê bóng bàn của bác.
Cá nhân em nghĩ trình độ bóng bàn cao như những người ngoài hành tinh ở Trung Quốc, họ thả dễ lắm, có khi chính đối thủ cũng không biết được (còn với trận này em nghĩ là FZD biết), chỉ cẩn trùng xuống một chút, flick nhẹ một chút, ít xoáy một chút là có cơ hội cho đối phương đờ mi mất bóng rồi. E đồng quan điểm với bác ở 5 sec đầu, còn sec thứ 6, cảm nhận cá nhân em là Chuqin đã chơi đẹp, ko phải thả treo kiểu trình cao thả cho trình thấp, mà nhường cho Fan vô địch sớm.

conduongs

Đại Tá
Bác tâm huyết quá, bài của em có mấy chữ, mà bác tôn trọng em với bài viết quá chi tiết. Ngưỡng mộ sợ đam mê bóng bàn của bác.
Cá nhân em nghĩ trình độ bóng bàn cao như những người ngoài hành tinh ở Trung Quốc, họ thả dễ lắm, có khi chính đối thủ cũng không biết được (còn với trận này em nghĩ là FZD biết), chỉ cẩn trùng xuống một chút, flick nhẹ một chút, ít xoáy một chút là có cơ hội cho đối phương đờ mi mất bóng rồi. E đồng quan điểm với bác ở 5 sec đầu, còn sec thứ 6, cảm nhận cá nhân em là Chuqin đã chơi đẹp, ko phải thả treo kiểu trình cao thả cho trình thấp, mà nhường cho Fan vô địch sớm.
Cảm ơn bác có lời động viên, ớ séc 6 đúng là WCQ đi quá nhanh sau khi ở game 5 bùng nổ đến nghẹt thở. Ở đây em phân tích một chút về khía cạnh tâm lý:
Vì sao FZD chỉ cần 1 điểm thôi mà lại không thể dành được trong khi đó có đến 5 match points cũng bởi vì Khí thế của WCQ nó át FZD để rồi chân tay nó thoát đánh kiểu gì cũng vào vì hỏng 1 điểm thôi là đi tong. Còn FZD thì lại quay về đánh an toàn trong khi từ điểm đó về trước tay chân thoát giờ tự nhiên cứng lại để đánh an toàn thì gần như bì bó cứng rồi không có cách nào thoát ra được trong thể thao là vậy nên thua là điều rõ rồi ở kết quả các bác đã thấy ( Điều này rõ hơn nhất là ở các VDV điền kinh nhiều khi ở màn nước rút chỉ cần sơ sểnh dồn hết lực sức dướn không may bị hẫng ngã là xong dù đích có cách gần đi bao nhiều trong nữa cũng không thể lê về được). Trở lại vấn đề bóng bàn game 5 là xong rồi, sang game 6 về phía WCQ có lẽ dồn hết tinh hoa, sức lực và những gì thậm chí bản thân bình thường cũng không làm được như vậy, nó kiểu như bung hơn 100% sức lực rồi thì làm gì còn lại để mà đánh nữa mặc dù vẫn cầm vợt như thường nhưng trong thể thao là vậy, mà các bác cũng thấy rồi bị dẫn 5 match points lại trước một số 1 thế giới mà qua được ải đó thì không bung hơn 100% thì không làm được như vậy. Còn về FZD sau khi bị bó cứng lại ở game 5 để thua thì ở game 6 này nó như một sự được giải tỏa, bản lĩnh thể hiện, tự ái nghề nghiệp chuyên môn trỗi dậy bao nhiêu dồn nén được bung ra thì với khí thế vậy nó đã át WCQ rồi, một bên không còn sức lực, một bên lại ào ạt đòi lại thì sao không dễ thắng cơ chứ. Đấy là nói theo khía cạnh tâm lý, còn về chuyên mộn các bác cao thủ cũng có cái nhìn có lẽ sắc hơn em, ở đây game 6 Fan đánh tinh tế hơn, từ những đòn Flick không còn cứ Flick như các game trước mà thay vào đó Flick có điểm rơi khó, trau truốt hơn, không Flick căng lực nữa vì WCQ ở xa bàn rồi chỉ đợi vậy là đối giật thôi, mà chính vì ít lực khiến WCQ lại phải bước vào bàn để đưa bóng sang, bóng lại hiền đi chậm và là đk để Fan kết rất gọn. với quả gò chủ động gò nặng đưa WCQ đang nóng vôi mà Flick không còn độ chính xác vốn có, mà bóng có lên cũng không đảm bảo căng lực được vì nhiều xoáy, điều này tạo thuận lợi cho Fan đề mi trái sở trường. Vậy so sánh một bên đã phát tiết hết rồi, với một bên khí thế ngút trời với bao dồn nén thì sao không thắng nhanh chứ. Ở đây cũng phải nói thêm là bản lĩnh trận mạc của Fan tuyệt vời, để thua game 5 chắc ăn rồi, theo chiều hướng thông thường ở các VĐV non china thì thường đi luôn game 6 để cả hai cùng kéo nhau vào game 7. Nên khi tâm lý được cởi bỏ gánh nặng Fan trấn áp lại WCQ đi nhanh, nên thấy động tác của W nhiều khi buông thõng tay không còn một chút gì phản kháng lại nữa, đôi khi nhìn lại cho là W thả các bác ahj, nhưng thể thao nó là vậy. Với một giải dấu danh giá, và chưa một lần được đứng ở bục cao nhất, lại là một VĐV trẻ tài năng lần đầu chơi chung kết thì Fan khát khao 2 hay 3 lần thì W có khi phải là 10 lần, nên không có sự thả đâu các bác ah. Đó là ý kiến cá nhân em

conduongs

Đại Tá
ML hay cách mấy thì nói tiếng Anh vẫn thua em các bác ạ!
ML đã có video nói tiếng Anh rồi, bác làm một video về khả năng nói tiếng Anh của bác cho anh em được mở rộng tầm hiểu biết để có thể so sánh ai hơn ai. Chứ nói xuông vậy sao tin nổi. Mọi người cổ vũ bác đó đi nhé. em ngồi đây đợi video của bác:p:p:p

• Like
Reactions: crv

mcfly

Thượng Tá
ML đã có video nói tiếng Anh rồi, bác làm một video về khả năng nói tiếng Anh của bác cho anh em được mở rộng tầm hiểu biết để có thể so sánh ai hơn ai. Chứ nói xuông vậy sao tin nổi. Mọi người cổ vũ bác đó đi nhé. em ngồi đây đợi video của bác:p:p:p
em sang Mỹ từ năm 14 tuổi - giờ hơn 20 năm thì theo bác tiếng Anh của em có hơn trình độ tiếng Anh bập bẹ của ML ko?

conduongs

Đại Tá
em sang Mỹ từ năm 14 tuổi - giờ hơn 20 năm thì theo bác tiếng Anh của em có hơn trình độ tiếng Anh bập bẹ của ML ko?
ở đây qua diễn đàn này anh em muốn có dịp nghe một việt kiểu nói tiếng Anh và đam mê bóng bàn để mở mang thêm, còn hơn hay không hơn bàn sau.

• Like
Reactions: crv

lion

Đại Tá
Cá nhân em thì không nghĩ như vậy, Tinh thần cục diện trận đấu có lẽ tính từ game 2 khi WCQ quyết ở điểm 9-9. Đánh tất tay, bản thân WCQ có lẽ đều tính được quả này ăn gần như tuyệt đối, khi bất ngờ WCQ di chuyển bước chạy quá nhanh, xa bất ngờ với tất cả lực và quán tính của cơ thể để quăng đòn sát thủ, FZD cũng bất ngờ, không có một thế tấn vững chắc, tư thê ổn định để đỡ đòn đó mà đỡ trong tính huống rất khó khăn và thần may mắn đã đứng về phía FZD, bóng lại vào bàn. Tiêp sau đó một quả cũng sấm sét không kém nhưng ở điểm này FZD cũng đỡ được và gài lại bóng vào góc trống của WCQ. Một game có tính chất bản lề khi FZD bị dẫn trước 1 game, Trong 2 game này thế chủ động tấn công hoàn toàn thuộc về WCQ nhưng kết quả lại là Fan dành chiến thắng. Sau khi hai cầu thủ hòa 1-1, Với thế chủ động thuộc về mình tự quyết rồi mà để tuột game thì tinh thần không thể vững được, đương nhiên có dao động. Và đương nhiên rồi game 3 và 4 Fan thắng dễ dàng nhưng không vì WCQ đánh kém 2 game này mà là Fan đánh hay hơn, khôn ngoan hơn không ham đối giật với WCQ mà thay vào đó là chặn đẩy về hai góc khiến WCQ ra đòn không còn sát thủ nữa. Điểm sáng của WCQ ở game 5 sau khi bị dẫn khá sâu7-1 đến đây có lẽ tưởng cục diện đã an bài, chắc chắn hơn nữa cho kết quả WCQ là á quân khi bị 5 match points trước một FZD số 1 thế giới. Nhưng thật không tưởng khi WCQ đánh như ma làm, quyết những quả trong nhiều tư thế khó. Và quả ngọt đã đến khi WCQ lấy được điểm ở game này, và có lẽ khán giả cũng như FZD cũng không thể tin được là game này lại thuộc về WCQ. Những tưởng với tinh thần được lên như vậy sau khi có được liều thuốc doping quý giá vừa uống. Nhưng trong khi WCQ đang ngây ngất với chiến thắng ở game 5 như vậy, thì Fan với một gáo nước lạnh vừa được dội để tỉnh táo đã biết mình đang đối mặt với một đứa em có khao khát dành chiến thắng hơn bao giờ hết đã đủ bừng tỉnh và khôn ngoan và biết mình phải làm gì. Không còn những pha đối giật, uy lực mà thay vào đó là những màn bắt ngắn gò nặng, và đặc biệt những quả Flick của Fan không quá nhiều lực chủ yếu là điểm rơi khó khiến WCQ rất bí vì có chút bị với, có đưa bóng được sang bàn của Fan thì lại hiền và tạo điều kiện để Fan kết ngay. Một chút nôn nóng, một chút bị động đã làm cho WCQ bị dẫn nhanh chóng với tỷ số cách biệt, và có lẽ Fan cũng biết mình phải làm gì để lên ngôi vương. Cục diện trận đấu thì hai game đầu thế trận và sự bùng nổ thuộc về WCQ, 4 game sau Fan làm chủ cuộc chơi chỉ không may sảy chân ở game5 nhưng Fan quá bản lĩnh, không mất tinh thần để sốc lại ngay lập tức game sau. Một WCQ khao khát chiến thắng hơn bao giờ hết nên cá nhân tôi nghĩ không có chuyện thả. Chiến thắng luôn gọi tên người xuất sắc nhất. Chúc mừng cho FZD lần thứ 2 có được danh vị này.
Em nghĩ là không có nhường nhịn gì đâu, danh hiệu gắn liền với thương hiệu bản thân, gắn với cơ hội làm đại sứ thương hiệu cho các nhãn hàng giúp mang về cho VĐV số tiền lớn hàng năm (VĐV hàng đầu phải tính bằng hàng triệu US$ như Ma Long). Đời VĐV bóng bàn không dài, nở hoa sớm thì tầm 22-24, có tên tuổi mới được ký hợp đồng, kéo dài đến năm 30 tuổi hoặc lâu hơn vài năm (Ma Long 34 tuổi chưa giã từ sự nghiệp thi đấu quốc tế là hơi hiếm ở tuyển China) là hết nên họ phải cố gắng để đạt được đỉnh cao càng sớm càng tốt.

lion

Đại Tá
Không bác, cá nhân em nghĩ Wang đã nhường đàn anh sec cuối để FZD vô địch sớm. Thực sự FZD là người là người biết rõ nhất.
Tất nhiên nếu Chuquin không thả, thì cũng ko có nghĩa là FZD ko ăn được ở sec 6 hoặc ăn ở sec 7. Đây ko phải là trình cao thả cho trình thấp, mà là bỏ để trận đấu sớm kết thúc. 5 sec đầu tiên cả 2 bên đánh hết sức luôn. Vấn đề là ở sec 6 thôi.
Em thì lại mong trận đấu kéo dài đến séc 7 cho kịch tính, dù thua thì Wang ChuQin cũng cảm thấy mình đã cố gắng và xứng đáng. Cu cậu mới 22-23 tuổi, tương lai còn rộng mở phía trước.

Khả năng Wang ChuQin tiếp tục lên ngôi ở các nội dung đôi nam, đôi nam nữ tại mọi giải đấu cao nhất thế giới, còn nội dung đơn thì có thể kể đến Mens World Cup (WTT Finals), WTTC (khả năng 2025, 2027, 2029 thì hơi trễ), và Olympics (2024 nếu Ma Long không đánh đơn thì khả năng Wang ChuQin có cơ hội, 2028 thì gần như chắc chắn được đánh đơn, nếu có đôi nam nữ thì lại càng rộng cửa vô địch).

Bình luận từ Facebook